Chi hội Nhờ các cụ tư vấn xử lý nước làm mát

MatizAT.SX

Xe buýt
Vâng, em thích nghịch xe nên mới mua Matiz về nghịch, chứ xe chính em đi là Toy Prado rồi ah. Mà nghịch hết mấy chục củ thì em cũng xót ruột lắm nên phải chọn chỗ làm ngon bổ rẻ. Mất 11 củ chỗ bọn VOV nhưng em học được nhiều, may mắn là vật tư nó thay thì mình vẫn dùng được cho xe nên coi như em thay trước, sau này không phải thay gì nữa ạ ! Xe em Matiz đời tống 2001, nhưng số AT và đủ 4 ABS nhá, hê hê !
Bán đi mua Van mà đi. Để mt1 cho ae khác nóa sưu tầm

min18vn

Xe điện
Vậy ợ cụ, thế e bị nó thịt rùi. Xe em mới mua bị hao nước, đi kiểm tra tiện thể làm luôn tổng thể 1 lượt. Giảm sóc họ báo e 2 loại: loại 880k và loại chính hãng 1450, Càng I: 420 và 650 CH, em chơi luôn chính hãng.
Trước em ra chỗ 85 Láng Hạ (Tiên Phong) còn báo giá đắt hơn chỗ này ợ
Chỗ này là chỗ auto em mua xe giới thiệu, các auto mua xe cũ toàn cho vào đây tút tát lại em thấy khách đông lắm hơn mấy cái auto gần đó. Gần đó cũng có cái CCCauto thấy quảng cáo trên of ác phết mà không đông khách bằng
Ối giời, Mụ [@hoangtung36;195201] đi đâu mà để anh em bị chém thế này, mụ đến 85 Háng Lạ phải đè mụ Tùng ra chén:x. em toàn ra đó mượn cầu tự sướng, thi thoảng chăn được em ít dầu máy thôi anh Tùng nhỉ =))
Matiz 2 em thay càng I giá có 210k mà còn thấy đắt, lọc xăng em tưởng có 5 xịch thôi chứ, nói chung giá vật tư của cụ em dự là đắt gần gấp đôi, công cũng đắt, mấy mục đó em tự làm được 2/3, toàn mục đơn giản, chắc chỉ 1 buổi sáng là xong

hoangtung36

Xe điện
Giá đã bao gồm công chưa cụ, mình mua rẻ nó tính công đắt thì sao. Em cũng chưa đi sửa nhiều nên ko rõ.
Đợt em vào 85 láng hạ nó báo tổng thể hết gần 12 củ cơ, cũng thay sửa các loại giống trên.
Qua đây thay hết chưa đến 9 củ
Ối giời, Mụ [@hoangtung36;195201] đi đâu mà để anh em bị chém thế này, mụ đến 85 Háng Lạ phải đè mụ Tùng ra chén:x. em toàn ra đó mượn cầu tự sướng, thi thoảng chăn được em ít dầu máy thôi anh Tùng nhỉ =))
Matiz 2 em thay càng I giá có 210k mà còn thấy đắt, lọc xăng em tưởng có 5 xịch thôi chứ, nói chung giá vật tư của cụ em dự là đắt gần gấp đôi, công cũng đắt, mấy mục đó em tự làm được 2/3, toàn mục đơn giản, chắc chỉ 1 buổi sáng là xong
he he chắc phải nhờ cụ chủ đưa cái báo giá ra để chấn chỉnh anh em, chứ mà cùng một công việc đắt hơn 30% là cũng kinh hic hic

binhfantasy

Xe buýt
Em tính thoáng chả lăn tăn ba cái chuyện đấy đâu
Hôm mua xe mang xe ra chỗ cụ sơn và sửa tổng thể, có mụ cả đi cùng, sau khi sơn xong thấy báo giá sửa chữa hết hơn 11 cụ, nó choáng quá gọi cho chỗ bán xe nhờ giới thiệu gara sửa, bên đó bảo có gara quen sửa rẻ lắm, thế là gọi họ đến lấy xe mang đi. Tổng sửa hết 8.8 củ. Hôm đó quên ko chụp cái báo giá bên cụ nên ko biết so sánh dư lào
Nhưng e quan niệm mỗi người mỗi nghề, làm phải có lãi, nhưng làm tốt, làm cận thận, đừng vẽ bênh linh tinh kiếm chác, đừng sửa lành thành què là được. Còn sửa tốt để ae đi an toàn thì đăt tí em cũng ủng hộ
he he chắc phải nhờ cụ chủ đưa cái báo giá ra để chấn chỉnh anh em, chứ mà cùng một công việc đắt hơn 30% là cũng kinh hic hic
Chứ ai cũng như cụ [@min18vn;1104] thì các gara chết đói hết, ai làm dịch vụ để phục vụ các cụ nữa, mà có phải ai cũng biết về kỹ thuật để tự mua đồ về tự xử đâu. Cái gì mình không biết, không giỏi thì bỏ tiền thuê người giỏi về làm cho sướng các cụ ạ, dành time kiếm tiền rùi hưởng thụ các khác cho nó sướng cái thằng người

Em chúc các cụ khỏe, công việc làm ăn tiến tới phơi phới. Lần sau có dịp em vẫn ra 85LH ủng hộ cụ. Dear

Chỉnh sửa cuối:

thomas.tran

Xe tải
Nhưng e quan niệm mỗi người mỗi nghề, làm phải có lãi, nhưng làm tốt, làm cận thận, đừng vẽ bênh linh tinh kiếm chác, đừng sửa lành thành què là được. Còn sửa tốt để ae đi an toàn thì đăt tí em cũng ủng hộ
Chứ ai cũng như cụ [@min18vn;1104] thì các gara chết đói hết, ai làm dịch vụ để phục vụ các cụ nữa, mà có phải ai cũng biết về kỹ thuật để tự mua đồ về tự xử đâu. Cái gì mình không biết, không giỏi thì bỏ tiền thuê người giỏi về làm cho sướng các cụ ạ, dành time kiếm tiền rùi hưởng thụ các khác cho nó sướng cái thằng người
Em vẫn dành thời gian kiếm tiền đều đều đấy thôi, mụ min18vn cũng thế. Chẳng qua thích xe nên thích tự làm tự nghịch. Chứ ko phải chỉ mỗi mình mụ tính "thoáng" thôi đâu !

min18vn

Xe điện
Hôm mua xe mang xe ra chỗ cụ sơn và sửa tổng thể, có mụ cả đi cùng, sau khi sơn xong thấy báo giá sửa chữa hết hơn 11 cụ, nó choáng quá gọi cho chỗ bán xe nhờ giới thiệu gara sửa, bên đó bảo có gara quen sửa rẻ lắm, thế là gọi họ đến lấy xe mang đi. Tổng sửa hết 8.8 củ. Hôm đó quên ko chụp cái báo giá bên cụ nên ko biết so sánh dư lào

Em chúc các cụ khỏe, công việc làm ăn tiến tới phơi phới. Lần sau có dịp em vẫn ra 85LH ủng hộ cụ. Dear
em vẫn nuôi gara đó thoai, dưng nhiều cái em thích tự làm, có khi do em là dân kỹ thuật

binhfantasy

Xe buýt
Vâng, niềm đam mê thì vô tận, thích là làm, muốn là được. Ko gì sướng bằng làm theo ý mình muốn mặc kệ người đời dèm pha
Em vẫn dành thời gian kiếm tiền đều đều đấy thôi, mụ min18vn cũng thế. Chẳng qua thích xe nên thích tự làm tự nghịch. Chứ ko phải chỉ mỗi mình mụ tính "thoáng" thôi đâu !
Tiện đây cũng góp ý nhỏ với cụ @hoangtung36 là phần sơn chỗ cụ em vẫn chưa ưng lắm ợ, thấy làm không kỹ và hơi lem, nhưng mụ cả nhà e mới lái và hay quyệt suốt nên em kệ

hoangtung36

Xe điện

Cảm ơn cụ đã nhắc nhở ae, em cũng muốn nhắc nhở ae quản lý nhận xe và làm việc cho tốt, mỗi lời phản ánh của một khách hàng là một kinh nghiệm cho bản thân mình và Gara.
Mong và hy vọng vẫn được các cụ tin cậy và ủng hộ.

hoangtung36

Xe điện
Vâng, niềm đam mê thì vô tận, thích là làm, muốn là được. Ko gì sướng bằng làm theo ý mình muốn mặc kệ người đời dèm pha

Tiện đây cũng góp ý nhỏ với cụ @hoangtung36 là phần sơn chỗ cụ em vẫn chưa ưng lắm ợ, thấy làm không kỹ và hơi lem, nhưng mụ cả nhà e mới lái và hay quyệt suốt nên em kệ
cụ ơi, cụ có thể mang xe ra cho em làm lại được không ạ (xe của cụ vẫn trong thời gian bảo hành ạ, bên em bảo hành 12 tháng cho sơn ạ), vì bên em mới tiếp nhận lại, nên chưa được tốt, nhưng hiện nay với đội Gò đà nẵng và sơn Huế có chọn lựa nên Hiện nay chúng em đang rất vững tin với đội sơn này ạ

binhfantasy

Xe buýt
Thấy con V2 e nhỏ nhắn xinh xắn, nên nhiều a yêu hôn tặng cho mấy cái vào má. Thôi e đành để đến khi các a hết yêu thì e cho đi tút nhan sắc 1 thể cụ ợ

cụ ơi, cụ có thể mang xe ra cho em làm lại được không ạ (xe của cụ vẫn trong thời gian bảo hành ạ, bên em bảo hành 12 tháng cho sơn ạ), vì bên em mới tiếp nhận lại, nên chưa được tốt, nhưng hiện nay với đội Gò đà nẵng và sơn Huế có chọn lựa nên Hiện nay chúng em đang rất vững tin với đội sơn này ạ

lx3079

Xe tăng
Vâng, em thích nghịch xe nên mới mua Matiz về nghịch, chứ xe chính em đi là Toy Prado rồi ah. Mà nghịch hết mấy chục củ thì em cũng xót ruột lắm nên phải chọn chỗ làm ngon bổ rẻ. Mất 11 củ chỗ bọn VOV nhưng em học được nhiều, may mắn là vật tư nó thay thì mình vẫn dùng được cho xe nên coi như em thay trước, sau này không phải thay gì nữa ạ ! Xe em Matiz đời tống 2001, nhưng số AT và đủ 4 ABS nhá, hê hê !
Thế này mà mua xe thì cứ mặc cả giảm 20, 30 triệu là đi yên tâm cụ nhỉ.

lx3079

Xe tăng
Xe đầu của em là Matiz 1 đời 1999 cũng có bệnh hao nước.
Hồi đó cứ chạy tầm 40km là lại phải châm từ min. tới max., bực lắm.
Kiểm tra dầu bôi trơn không có váng. Khí thải không có màu. Để qua đêm không rớt tí nào ra sàn (sàn sơn, nên loại trừ thấm).
Cứ chạy là hao, không chạy không hao.

Sau một thời gian nó bị bục vỡ tuy ô nước nóng giữa bộ sấy trong cabin xe và máy xe. Nước bắn tùm lum khói um. Kim nhiệt đẩy lên max., máy cực yếu, ục ục ục ục rồi chết máy (nóng quá bó piston). Hết sạch nước làm mát. Để nguội chút em lết khoảng 3km về nhà rồi kéo xe ra trạm.
Hãng thay cho một loạt tất tần tật các tuy ô nước lớn bé. Tưởng hết hao nước. Xong vẫn thế. Suy ra chỉ còn mỗi cái mặt quy lát. Tháo ra tốn tiền kệ cứ thế đi và cải tạo niềm vui bổ sung nước mát.
Sau một thời gian thì thấy máy yếu hơn, mỗi lần leo dốc là ra khói trắng. Nước cũng hao nhanh hơn.
Sau cùng hao tiền tốn của sửa nhiều kết hợp nhiều bệnh khác em đẩy cái xe em đi với giá sắt vụn là 600 đô.

Thế nên cụ kiểm tra cái mặt quy lát xem, xem khí thải có màu trắng phụt lên phía trên khi tải nặng không nhé.
Có xe trên Bắc Giang đời 99 đăng bán 95 triệu, buôn xe lãi cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Coitu

Xe tải
Em Ma1 AT nhà em ko hiểu sao hay bị hao nước làm mát.Mà ko hề bị chảy hay dò nước (em có xem sàn xe và gầm khi để qua đêm).Thường em cứ đi 2 tuần (mỗi ngày 15-20km) thì nước mát hao từ mức Max xuống dưới mức Min nên phải bổ sung.Em mang ra Ga ra thợ chẩn đoán do nắp bình làm mát rồi mang đi chỉnh chỉnh mấy cái van vít trên đó,xong bảo được rồi và trả em.Tuy nhiên em đi thực tế vẫn thấy bị như trên.Các cụ có kinh nghiệm giúp em bắt bệnh và chỉ chỗ sửa với ạ.Cảm ơn các cụ.
Do chỗ nối vào bình nước làm mát bị rỉ,để không thì ko hao trong quá trình chạy nó bơm lên và hao mỗi ngày một ít. Cụ tháo ra thêm tí keo sẽ đỡ hơn. Hi vọng vậy

khanhnguyenattp

Xe máy
Xe e trước cũng bị như xe cụ. Kiểm tra mãi k ra vấn đề, thợ cũng thay nắp bình nhưng k hết. Hno làm máy tháo ra e kiểm tra thấy nọ bị dạn 1 vết nhỏ, bình thường thì k sao nhưng nước nóng lên là nó bị rỉ nước ra rồi bốc hơi luôn thả nào kiểm tra mãi k ra. Thợ đem bôi keo giờ thì ngon lành luôn.

bacabong

Xe tải
Xe e trước cũng bị như xe cụ. Kiểm tra mãi k ra vấn đề, thợ cũng thay nắp bình nhưng k hết. Hno làm máy tháo ra e kiểm tra thấy nọ bị dạn 1 vết nhỏ, bình thường thì k sao nhưng nước nóng lên là nó bị rỉ nước ra rồi bốc hơi luôn thả nào kiểm tra mãi k ra. Thợ đem bôi keo giờ thì ngon lành luôn.
cụ cho em hỏi cái vết rạn của cụ nó ở chỗ nào ạ, để em bít thử xem sao

MatizBH

Xe đạp
Vợ 2 em cũng bị hao nước giống cụ chủ, chạy khoảng 500 km là từ vạch max xuống min. Kiểm tra thấy không bị gỉ nước ra sàn, đem ra cho thợ kiểm tra thì tại các mối nối đầu ống cao su dẫn nước làm mát đi vào máy và ra buồng sưởi bị rò, nó đóng cặn nhìn y như muối bột xung quanh đầu ống. Hóa ra lâu ngày nên cái cổ dê zin theo xe (dạng tự siết) nó bị lỏng, hơn nữa đầu ống dần bị biến dạng theo năm tháng thành hình ô van nên không còn khít nữa. Thợ tháo hết ra vệ sinh sạch se và thay bang cổ dê mới siết chat lại là ok. Cụ cứ kiểm tra thử mấy đầu nói xem sao.