[Funland] Nhờ chị em tư vấn giúp cách vệ sinh ruột gối ngủ

Mình không có kinh nghiệm về mảng này nên nhờ chị em nội trợ chỉ giúp với, gối ngủ, về phần vỏ gối thì ta có thể lột ra để giặt phơi, còn về phần ruột gối thì có cách nào vệ sinh không nhỉ ? vd ruột gối chất liệu là bông tự nhiên chẳng hạn, cái ruột gối nhà mình đen và vàng ố nhay nâu xì cả rồi, giờ không biết vệ sinh sao ?

phuongmit

Xe cút kít
Phang vào máy giặt, xong cho vào máy sấy, thơm phức, nhà e giặt định kì từ hồi có máy sấy

phuongmit

Xe cút kít
Nếu để hok cẩn thận dễ bị lệch trục máy giặt và báo lỗi. Nên tốt nhất là giặt khô.
E xếp gọn máy nó giặt ầm ầm, cả gối ôm luôn. Có duy nhất 2 con doraemon của bọn trẻ con nó to cao cỡ gần 1m7 thì phải bế ra hàng giặt sấy dịch vụ máy 35kg cụ ạ :))

ar3a

Xe điện
Mình không có kinh nghiệm về mảng này nên nhờ chị em nội trợ chỉ giúp với, gối ngủ, về phần vỏ gối thì ta có thể lột ra để giặt phơi, còn về phần ruột gối thì có cách nào vệ sinh không nhỉ ? vd ruột gối chất liệu là bông tự nhiên chẳng hạn, cái ruột gối nhà mình đen và vàng ố nhay nâu xì cả rồi, giờ không biết vệ sinh sao ?

Giặt 2 gối 1 mẻ để cân máy. Giặt xong nếu có chế độ sấy thì sấy máy, không có thì phơi khô. Để chống vón cục thì sau khi khô cho vào máy kèm theo vài quả bóng tennis rồi chuyển sang chế độ vắt nhẹ nhất để bông nó hồi phục lại.

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu để hok cẩn thận dễ bị lệch trục máy giặt và báo lỗi. Nên tốt nhất là giặt khô.
Chia sẻ kinh nghiệm từ 1 người đc vợ "chỉ định thầu" việc giặt giũ (kiêm luôn lau nhà, rửa chén...) ngay sau thời điểm cưới. >:)

Hà Tam

Xe điện

Ngâm nước javen để tẩy vết ố màu nâu, vàng. Sau đó cho máy giặt hoặc giặt tay bình thường, phơi nắng khô là xong.

Kyson1

Xe điện
Chia sẻ kinh nghiệm từ 1 người đc vợ "chỉ định thầu" việc giặt giũ (kiêm luôn lau nhà, rửa chén...) ngay sau thời điểm cưới. >:)
Anh bóc phốt em nhá :D

Cái này là.do phải giặt gối do hok ngủ đc. :D:D

banmotnucuoi

Xe lăn
Máy giặt nhà cụ ko có chế độ giặt đồ bông ạ? Nếu có nó chỉ bơm lượng nước theo lít để phù hợp với cân nặng chịu tải của máy.
Vắt ở chế độ 1400 và nước nóng thì mùa này 3 tiếng là khô

Milarepa

Xe máy
Mua tủ giặt samsung và giặt ở chế độ diệt khuẩn( 2 lần). Giặt định kỳ 2 tuần 1 lần. Em bị dị ứng bụi mạt nhà, mạt nhà, bụi mịn( cả 3 combo luôn). Cách tuần hút bụi đệm gối. Nói tóm lại em bị dị ứng( thử máu khoảng 5-60 kháng nguyên dị ứng gì đó sẽ biết ạ) nên phải tốn xèng, tốn thời gian vì mấy cái này lắm ạ

L.C.D

Xe container
Nếu ruột gối bẩn quá thì tốt nhất là bỏ đi thay mới.
Gối nhà em ko bị ố vì vỏ gối là vỏ chần bông dày nên chắc là mồ hôi và các chất bẩn ko ngấm xuống ruột gối. 2 tuần em thay ga gối 1 lần, 3 tháng em gửi ruột gối đi giặt ngoài hàng cho sạch. Phải giặt ngoài hàng vì nhà em có 3 phòng ngủ tổng 12 cái gối, giặt ở nhà ko xuể.
Nhân tiện em chia sẻ cách tẩy đồ trắng hiệu quả mà ko bị mùi thuốc tẩy. Nhà em thưởng tổng hợp các loại khăn tắm và đồ trắng để tẩy chung 1 mẻ. Đầu tiên em cho javel và viên giặt vào máy, chạy chương trình chỉ giặt (ko giũ và vắt) trong 25p. Sau 25p máy sẽ dừng. Em để ngâm đó khoảng 1 buổi sáng. Sau đó em vắt ở level cao nhất để vắt sạch nc xà phòng có lẫn javel. Tiếp đó, em cho 1 chai dấm trắng vào để giặt lại, cho nc xả cho thơm. Đảm bảo đồ trắng sáng và ko còn mùi javel hắc hắc khó chịu.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Xếp vài cái ruột gối vào máy giặt, giặt xong chuyển sang sấy khô ngon ơ, vợ em vẫn làm thế. Nhà em dùng ruột gối lông vũ của HQ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ruột gối bẩn quá thì tốt nhất là bỏ đi thay mới.
Gối nhà em ko bị ố vì vỏ gối là vỏ chần bông dày nên chắc là mồ hôi và các chất bẩn ko ngấm xuống ruột gối. 2 tuần em thay ga gối 1 lần, 3 tháng em gửi ruột gối đi giặt ngoài hàng cho sạch. Phải giặt ngoài hàng vì nhà em có 3 phòng ngủ tổng 12 cái gối, giặt ở nhà ko xuể.
Nhân tiện em chia sẻ cách tẩy đồ trắng hiệu quả mà ko bị mùi thuốc tẩy. Nhà em thưởng tổng hợp các loại khăn tắm và đồ trắng để tẩy chung 1 mẻ. Đầu tiên em cho javel và viên giặt vào máy, chạy chương trình chỉ giặt (ko giũ và vắt) trong 25p. Sau 25p máy sẽ dừng. Em để ngâm đó khoảng 1 buổi sáng. Sau đó em vắt ở level cao nhất để vắt sạch nc xà phòng có lẫn javel. Tiếp đó, em cho 1 chai dấm trắng vào để giặt lại, cho nc xả cho thơm. Đảm bảo đồ trắng sáng và ko còn mùi javel hắc hắc khó chịu.
Mợ cứ cầu kỳ, em thấy đồ trắng cứ giặt riêng với nhau (ở chế độ giặt ngâm) bằng bột giặt hoặc nước giặt bình thường em thấy cứ trắng muốt như da Ngọc Trinh.

L.C.D

Xe container
Mợ cứ cầu kỳ, em thấy đồ trắng cứ giặt riêng với nhau (ở chế độ giặt ngâm) bằng bột giặt hoặc nước giặt bình thường em thấy cứ trắng muốt như da Ngọc Trinh.
Em giặt thì phân loại ok. Con em 2 thằng ẩu lắm, cứ nhồi hết trắng đen vào giặt cùng nhau, nên mới phải tẩy cụ ơi.

consokhong

Xe tải
Giặt 2 gối 1 mẻ để cân máy. Giặt xong nếu có chế độ sấy thì sấy máy, không có thì phơi khô. Để chống vón cục thì sau khi khô cho vào máy kèm theo vài quả bóng tennis rồi chuyển sang chế độ vắt nhẹ nhất để bông nó hồi phục lại.
Nhờ các cụ khai sáng. Em mới dùng máy sấy loại thông hơi, khi mua em đọc hướng dẫn sử dụng thấy ghi ko đc sấy chăn, ko đc sấy các đồ có bông/lông. Thế thì sấy gối hay chăn hay áo phao có được ko ạ? Lần trước thấy có cụ bảo nhà cụ í vẫn sấy áo phao ko sao nên em cũng thử mà vẫn hơi ghê răng