Nhờ giúp đỡ: Hướng dẫn sử dụng - Kia Morning

Land

Xe tăng
Trời ơi đi Kia Mỏning mà khó vậy à , khó thía thì E mừ sắm cho vợ E thế nào được :^) , tiện thể nó đang đi con Honda 82 , máy 50 cm3 , có 4 số , E lấy ra làm cái VD xem các bác thấy có đúng kô để cho E được có cơ hội học hỏi cọ xát là chính :D

Nghe Tây nó đồn, thông thường hộp số ô tô có nhiều số , thấp là 1, nhiều là 4 , có cái đến mười mấy số hay vô tận chả đếm hết :^)

Số tự động hay Cơ thì cũng vậy , no khác nhau.

Ở con 82 kia , số 1 đến 3 là số thấp, số 4 là nhanh , thông thường là số vượt tốc , tức là vòng quay của đầu ra hộp số lớn hơn vòng quay đầu vào. Nó giúp xe chạy bon hơn, tiết kiệm xăng hơn, nhưng ì hơn....:D
Số 3 là số truyền thẳng, đầu vào = ra.
Số 1-2 là số chạy chậm, dùng khi tải nặng, leo dốc, trơn lầy...
Khi đang chạy số 4 mà muốn vượt thì nên về số 3 để vọt nhanh hơn.

E lấy con 82 chỉ để làm mô hình cho dễ hiểu mà thôi, bác nào thấy chưa chính xác thì làm ơn bỏ quá 1 tí :D

Đấy là số cơ, Với chú Kiamỏning chắc cũng vậy, hơi khác tí xíu, khi ta thay đổi vị trí cần số thực ra chỉ là để giới hạn vùng chuyển số của hộp số tự động .

Số L : cho phép chạy số 1
số 2: cho phép chạy số 1 và 2 ( các dải số thấp )
OD off : cho phép chạy số 1 2,3
OD on : cho phép chạy số 1,2,3,4

E chưa có dịp test KIA moning , chả biết thế nào , nhưng suy đoán trên của E thực ra cũng rút ra do đọc bài của bác Kar, M Khôi, Lái xe... và các bác khác bên trên thôi , thực tế E chưa biết lái xe :)) :)) :))

Mong các bác cho tí YK để E còn biết mà rút kinh nghiệm lần sau tránh nói càn :D

dac

Xe tăng
Số L : cho phép chạy số 1
số 2: cho phép chạy số 1 và 2 ( các dải số thấp )
OD off : cho phép chạy số 1 2,3
OD on : cho phép chạy số 1,2,3,4
Cái này bác Land giải thích trúng phóc rồi.

henry14

Xe tải
Dùng cái bluetooth thế nào hả bác, em bật thử điện thoại quét không được, còn dùng jack 5 thì mua ở đâu hả bác? em o HN

Ometa

Xe đạp
Các xe morning bày bán đều có kèm theo jack cắm để kết nói với điện thoại. Cái này thực ra không phải là bluetooth đâu. Khi kết nói bằng dây cắm thì nói chuyện điện thoại có thể phát ra loa của xe, vừa lái xe an toàn, vừa buôn chuyện thoải mái. Chỉ có điều là jack cắm theo se là loại tròn , không cắm vừa vào các loại nokia thông dụng ở VN.

thanhhunga76

Đi bộ
Nhân tiện các bác cho em hởi bác nào có HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG của KIA MONING bằng tiếng anh cho em mượn Photo với, cái của em lai bằng Tiếng HÀN, không đọc đươc.

saigonvn

Đi bộ
O/D là overdrive.
Xe mở mày luôn luôn ở chế độ O/D ON. Hop so tu dong su dung từ số 1 đến số 4. Nếu ta nhấn nút O/D sẽ chuyển sang chế độ OFF, đèn hiển thị sẽ sáng. Số 4 không được sử dụng nữa, an tâm khi xuống dốc, tốc độ xe không nhanh mà không cần dùng thắng.
D để chạy thông thượng Mỗi lần muốn tăng tốc phải nhả hẳn chân ga rồi mới nhấn trở lại, số sẽ tự động chuyển dần. Từ D sang 2, sang L không cần nhấn nút lock. Đi ngược lại phải nhấn nút lock (kể cả khi quay về R hoặc P).
Hy vọng Em không hướng dẫn sại

saigonvn

Đi bộ
Nhưng điều Em viết là của xe Rio.
Chế đô xe luôn ở chế độ O/D ỌN Khi ta nhấn nút, đèn OFF mới hiện lện.
số 2 để lên dốc vừa phải, còn L để lên dốc nhiều

saigonvn

Đi bộ
Bác nào mua xe Picanto Ex 1.1 là phải có quyển hướng dẫn bằng tiếng ẠNH

saigonvn

Đi bộ
Các Bác ra đường trường lưu ý cái vụ nhả chân ga ra rồi mới nhấn xuống lại, số mới chuyển, không giữ nguyên như ban đầu lúc mới khởi đông.

n2n1977

Đi bộ
các bác ợ em hỏi chút, em Moning nhà em mới mua về (em mua xe nhập khẩu cũ) đèn "check" bật sáng và ko hiện đèn O/D off (chắc do cháy bóng).Các bác có thể cho em biết nguyên nhân hoặc chỉ dùm em địa chỉ nào sửa được ko ạ??? Thanks các bác nhiệu

Flattyre

Xe máy
Chào các Bác, em mua lại xe Kia morning SLX của người quen giá 13k, đã trả tiền nhưng chưa hề ngồi lên cái xe đó. Đặc biệt em chưa bao giờ dùng số tự động cả, vào các bài trao đổi trong này thấy các Bác giải thích cũng hiểu hiểu nhưng chưa rõ ràng, em tìm trên web thấy có bài hướng dẫn sử dụng số tự động từ đây http://www.sdt.com.au/CHANGINGGEARS.htm
Em tranh thủ buổi trưa nay dịch tạm để các Bác cùng tham khảo nhé, có gì các Bác bổ sung hoặc sửa nội dung đã dịch để mọi người hiểu cách sử dụng số auto tốt hơn nhé! Cheers! (b)

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG SỐ TỰ ĐỘNG
Ở hầu hết các xe nhỏ hộp truyền động tự đồng thường có 4 số tiến và 1 số lùi. Lái xe sử dụng cần số để chuyển số sang các chế độ đỗ xe, lùi xe, về số 0 hoặc số tiến.
Cần số được trang bị nút khoá để tránh chọn nhầm số.
Khi đỗ hoặc không di chuyển, thì chọn chế độ ‘P’ là chế độ đỗ xe. Ở chế độ này cần bấm nút khoá vào để tránh xe tự trượt về trước hoặc sau. Khi ở chế độ này cần phải kéo phanh tay. Máy chỉ có thể khởi động khi số đặt ở chế độ này hoặc chế độ ‘N’ - số 0, máy không thể khởi động ở chế độ số tiến hoặc số lùi.
Sử dụng chế độ ‘R’ - chế độ số lùi, tuy nhiên chỉ sử dụng khi xe dừng hoàn toàn. Lái xe không cần bấm nút trên cần số nhưng vẫn có thể lựa chọn chế độ ‘N’ - số 0. Khi để ở chế độ này thì xe lăn bánh tự do. Trong khi chạy xe không nên để ở chế độ này, đặc biệt khi xe xuống dốc hoặc khi phanh gấp.
Ngoài ra không cần bấm nút trên cần số nhưng vẫn có thể chuyển từ chế độ ‘N’ sang chế độ ‘D’ - chế độ lái xe/chạy xe. Ở chế độ này số sẽ tự động đổi từ số thấp lên số cao hoặc từ cao xuống thấp phụ thuộc vào tốc độ xe chạy và vị trí của chân ga. Ví dụ, khi bị phanh gấp hộp truyền động sẽ tự đưa số về số thấp cho tới khi đạt tới điểm chuyển cấp tối ưu hoặc khi lái xe giảm chân ga. Khi phanh nhẹ số sẽ tự chuyển nhanh hơn để tăng khả năng kinh tế.
Trong một số trường hợp lái xe không cần bấm nút cần số vẫn có thể chuyển đến vị trí số ‘2’. Đây không chỉ là số 2 mà nó còn cho phép tự động chuyển đổi chỉ giữa số một và số hai.
Vị trí này được sử dụng để tăng sức ngựa khi xe lên dốc và vượt những xe đi chậm hơn ở đoạn dốc hoặc phanh máy khi đi xuống ở những đoạn dốc dài.
Để tránh về số đột ngột từ số cao xuống số thấp ‘L’ - số thấp, khi đang ở tốc độ cao cần phải bấm nút trên cần số. Chỉ sử dụng chế độ ‘L’ khi đi lên hoặc xuống dốc đứng.
Khi lên số từ ‘L’ lên 2, ‘D’ hoặc ‘N’ thì không cần bấm nút.
Số tự động bây giờ thường được trang bị số 4 - tạm gọi là số tăng tốc, được sử dụng khi đi trên đường cao tốc và/hoặc tiết kiệm nhiên liệu. Một số xe có trang bị nút kiểm soát tăng tốc bên dưới nút khoá ở cần điều khiển. Trong khi vận hành xe ở chế độ bình thường thì nên để nút này ở chế độ ‘nhấn nút’- một số người gọi là chế độ ‘O/D off’.
Ở chế độ này cho phép số chuyển từ 1 đến 4 khi cần số ở chế độ ‘D’.
Khi phải tăng ga nhanh hoặc khi lên hoặc xuống dốc, thì nhấn nút này - một số người gọi là chế độ ‘O/D on’ để huỷ chức năng tăng tốc. Khi nhấn nút này xuống thì đèn sẽ báo sáng trên bảng đồng hồ và ở chế độ này thì số chỉ tự động chuyển từ số 1 đến số 3 mà thôi.

Audioto

Xe tăng
HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG SỐ TỰ ĐỘNG

Số tự động bây giờ thường được trang bị số 4 - tạm gọi là số tăng tốc, được sử dụng khi đi trên đường cao tốc và/hoặc tiết kiệm nhiên liệu. Một số xe có trang bị nút kiểm soát tăng tốc bên dưới nút khoá ở cần điều khiển. Trong khi vận hành xe ở chế độ bình thường thì nên để nút này ở chế độ ‘nhấn nút’- một số người gọi là chế độ ‘O/D off’.
Ở chế độ này cho phép số chuyển từ 1 đến 4 khi cần số ở chế độ ‘D’.
Khi phải tăng ga nhanh hoặc khi lên hoặc xuống dốc, thì nhấn nút này - một số người gọi là chế độ ‘O/D on’ để huỷ chức năng tăng tốc. Khi nhấn nút này xuống thì đèn sẽ báo sáng trên bảng đồng hồ và ở chế độ này thì số chỉ tự động chuyển từ số 1 đến số 3 mà thôi.
Em cũng đang đau đầu vì vụ O/D này
Mời bác sang đây thảo luận với ẹm
http://www.otofun.com/showthread.php?t=19370

Em cũng dịch từ tiếng Anh sang mờ các bác lại bẩu em dịch sai, vì em chỉ nói tiếng Anh mới... 15 năm thôi :'(
Em chỉ khác bác là xe em nếu nhấn nút là ON
KHÔNG nhấn nút là OFF
Tuy vậy em sẽ thử trên đường xem sao(y)

Legacy

Xe đạp
các bác ợ em hỏi chút, em Moning nhà em mới mua về (em mua xe nhập khẩu cũ) đèn "check" bật sáng và ko hiện đèn O/D off (chắc do cháy bóng).Các bác có thể cho em biết nguyên nhân hoặc chỉ dùm em địa chỉ nào sửa được ko ạ??? Thanks các bác nhiệu
Bác cho em hỏi đồng hồ công tơ mét của bác có chạy không ạ?. Nhiều nơi bán xe cũ thường tháo cảm biến công tơ mét ra nên làm đèn check engine sáng, không thể xóa được bằng cách tháo ắc qui.

Rally car

Xe máy
Giải thích với các bác một chút về O/D off, số 3, số 2, số 1 hoặc số L.
(Còn khoản sử dụng lúc nào chắc các bác có thể tự suy ra)

Mình lấy ví dụ là hộp số tự động 4 cấp:
- Ở vị trí D (drive) thì hộp số sẽ hoạt động ở cả 4 dải số từ 1 đến 4 tùy theo điều kiện mặt đường.
Thông thường số 4 sẽ có tỷ số truyền nhỏ hơn 1 (ví dụ là 0,85 như bác KAR đã nêu trên - số này gọi là số over drive)
- Khi tắt O/D (hay là O/D off) thì dải số hoạt động sẽ chỉ là từ 1-3 (thông thường số 3 sẽ có tỷ số truyền bằng 1 gọi là số truyền thẳng). O/D off tương vị trí số 3 - xe nào có số 3 thì k có O/D off và ngược lại.
- Số 2 thì hộp số sẽ chỉ hoạt động ở dải số 1 và 2
- Số 1 hay số L thì hộp số sẽ chỉ hoạt động ở số 1.

Hy vọng giải thích trên của mình đơn giản và dễ hiểu.

Khaimorning2010

Đi bộ
Tìm mãi không thấy nút O/D on/off đâu cả, xe em là KM của Thaco, thấy dưới cần số có số 1,2,3. Số 3 thẳng hàng với D. chắc nó tương đương với O/D. Từ ngày mua chỉ biết dùng P,R,N,D. chưa bao giờ dùng 1,2,3. Bác nào có bản Hướng dẫn gửi cho xin một bản, xe của cu Hải chẳng có nổi quyển Manual, chán ghê. Gửi giùm vào: [EMAIL="nkhai2006@gmail.com,"]nkhai2006@gmail.com,[/EMAIL] em cám ơn ạ!

Mazspeed

Xe container
OD là viết tắt của Override Driver, có nghĩa là chế độ hộp số làm việc tự động hoàn toàn ở mọi cấp, không cho phép lái xe điều khiển. Khi các bác off O/D đi (đèn O/D off sáng) thì hộp số không tự động ở mọi cấp nữa, thường đối với KM nó chỉ sử dụng tối đa 3 cấp thôi (bỏ cấp 4), nếu các bác gạt cần số về L1 hay L2 thì tức là hộp số chỉ làm việc ở cấp 1, hoặc cấp 2 thôi. Nói chung mấy cái này đừng quan tâm làm gì, hãy cứ chạy xe mà không có 1 cái đèn cảnh báo nào nổi trên cụm công tơ mét là tốt nhất. L1 hay L2 chỉ nên dùng duy nhất khi xuống dốc, nhằm dùng động cơ hãm xe chậm lại.