Nhờ Mod 2 hôm treo bài ở đây vì em cần tranh luận gấp: Liệu Highlander thực sự là AWD như Toy nói?

Các bản Highlander chỉ là FWD mà thôi trừ bản Hybrid?

• Tổng bình chọn
    76

crYztaL

Xe buýt
Full-time all wheel drive
• Loại lúc nào cũng chạy 2 cầu dù trời nắng hay mưa,có trang bị vi sai trung tâm.Có thể chơi tất cả loại đường không lăn tăn.Có 1 số xe trong loại này trang bị thêm khoá vi sai trung tâm để cải thiện tính năng offroad.Có thể có trang bị số chậm.Ví dụ: LEXUS LX470,GX470,Grand Vitara….
• Ưu:Lúc nào cũng bám đường tốt,chiến tốt các loại đường ( nếu trang bị khoá vi sai thì tuyệt)
• Nhược: ăn xăng,cầu chạy nhiều nên chi phí bảo dưỡng cao,thường là hộp số tự động…
Automatic all wheel drive
• Loại ít tính chất 4x4 nhất trong các dòng xe 4x4.Hay được trang bị cho các dòng SUV bao tử ( Cross-over).Không trang bị số chậm.( chắc vì chẳng desigh cho offroad)
• Ở điều kiện bình thường chỉ chạy 1 cầu ( ví dụ cầu trước).Khi bánh trước sa lầy hay quay tít,trục các-đăng cầu sau mới được nối vào để nhận mô-ment xoắn.Ở đây sự dụng các khớp ly hợp để làm nhiệm vụ này.Mỗi hãng xe cấu tạo 1 loại khớp nối ,về cấu tạo bộ phận này em sẽ trình bày sau .
• Điển hình của dòng xe này tại VN ta có ESCAPE,SANTA FE 4x4,HONDA CRV,RAV4…
• Ưu: giá thành rẻ vì thường là SUV khuyến khích,ăn ít xăng như xe 1 cầu.
• Nhược: Ít tính chất xe 2 cầu,cầu thứ 2 vận hành thụ động.Không trang bị số chậm.Ở đây em thành thực confirm sự vượt trội trong offroad của VITARA so với ESCAPE.

Thế mới bảo là mập mờ trong chuyện chơi chữ cụ nhể, bài này em đọc lâu rồi nhưng ko đọc rõ Auto và Fulltime phân chia lắm hehe

Tóm lại em là thuộc dạng lái Fulltime nó quen rồi, còn ông HLD này ko phải là Fulltime

Nếu dịch ra là 4 bánh toàn thời gian thì em thắng độ rồi còn đâu :)
Nếu cá như cụ thì kiểm tra đơn giản thôi, cụ bật AWD lên r đóng lên 100km/h xem nó còn đèn AWD ko là biết ngay. Fake AWD nó thường hạn chế tốc độ, chạy tốc độ cao nó tự ngắt :)

chuotlang

Xe lừa
Bản base 3.5 2007-2008 nhập mẽo e chạy đến 2013 thì bán xe, e khẳng định là 1 cầu, cầu đẩy. Hồi đấy bản limited là 2 cầu.
Bản 2.7 e k rõ, đời sau e càng k rõ nhưng nếu đời cũ thì e biết :) nghe đâu toàn máy 3.5 chung rx350, 3.5Q, venza nữa. Cầu gì thì tuỳ bản
Em ko nhầm đời đó HLD vẫn là Body On Frame nên nó khác giờ

mingjun

Xe tăng

chuotlang

Xe lừa
Nếu cá như cụ thì kiểm tra đơn giản thôi, cụ bật AWD lên r đóng lên 100km/h xem nó còn đèn AWD ko là biết ngay. Fake AWD nó thường hạn chế tốc độ, chạy tốc độ cao nó tự ngắt :)
Nó có nút A bao ngoài vòng mũi tên theo chiều kim đồng hồ, em quên là Auto cái j, chắc chế độ đó

Ngoài ra hốc châm điện 12V nó có 4 nút

ESP
Snow
DAC hình như hỗ trợ xuống dốc mà ko ra gì lắm
Khoá cầu (nó vẽ chỉ chéo cầu trước thôi)

_APTL_

Xe hơi
VW Teramont bên đấy nó bán bao nhiêu hả Cụ chuotlang ?

ATTILA

Xe điện
Cúi xuống dòm cái gầm xem nó có cây sắt to tio bằng cổ tay nối từ trước ra ko thì biết ngay ạ.

chuotlang

Xe lừa
Cúi xuống dòm cái gầm xem nó có cây sắt to tio bằng cổ tay nối từ trước ra ko thì biết ngay ạ.
Như các cmt trên, em dự là nếu có thì nó bé như cái ống tuyps chứ ko to được như bọn Full Time
Nên sàn xe nó mới bẳng phẳng như xe cầu trước

Nó chỉ làm vậy cho có để hỗ trợ các phiên bản Full Hybrid nó có Elec Motor hỗ trợ cầu sau

Hôm nọ em ngồi RX 2017 cũng y chang, bỏ 1 đống tiền mua con Lexus mà đc qủa công nghệ y chang Rav 4 thì cũng thật đáng buồn

Như giá ở VN bán trên 2 củ có lẽ nếu em chọn em chọn Toureg sẽ hơn nhiều

ATTILA

Xe điện
Em nghĩ là sẽ có vì nó đã đề AWD rồi, còn ko bạn bác có thể dán thêm chữ vào cho oách, mà thực ra cái AWD nó cũng ko phải là cái gì cao sang, mấy xe Suv nhỏ bình dân ở VN cũng đã được phổ cập hết rồi. Mà theo như em biết nếu muốn thấy tác dụng của cái đó thì chỉ đưa lên cầu xem sao, còn chạy ngoài đường thì đừong trơn trợt và vào cua sẽ thấy nó ko bị văng/ liệng đuôi. Nó ko chỉ là tính năng an toàn trong 1 số tình huống mà nó cho ng lái cảm giác qua nhưng chỗ khó gập ghềnh hoặc lầy nhẹ cảm giác an tâm lắm đới cụ.

chuotlang

Xe lừa
Em nghĩ là sẽ có vì nó đã đề AWD rồi, còn ko bạn bác có thể dán thêm chữ vào cho oách, mà thực ra cái AWD nó cũng ko phải là cái gì cao sang, mấy xe Suv nhỏ bình dân ở VN cũng đã được phổ cập hết rồi. Mà theo như em biết nếu muốn thấy tác dụng của cái đó thì chỉ đưa lên cầu xem sao, còn chạy ngoài đường thì đừong trơn trợt và vào cua sẽ thấy nó ko bị văng/ liệng đuôi. Nó ko chỉ là tính năng an toàn trong 1 số tình huống mà nó cho ng lái cảm giác qua nhưng chỗ khó gập ghềnh hoặc lầy nhẹ cảm giác an tâm lắm đới cụ.

Gầm nó đây, có cái trục bé tý tầm phi 8

dmdviet

Xe cút kít
Bố già cũng lắm chiện nhể :))

ATTILA

Xe điện
Vậy là rõ rồi ạ, dù to hay bé thì nó vẫn là AWD. Đôi khi sự thiéu yên tâm khi nhìn thấy sắt to hay bé ko phải là vấn đề, đối với 1 số dòng Suv công suất máy cũng lớn mà cầu trứơc nó chỉ xài 2 cây lap bé bé tầm hơn cái đũa cả chút xíu mà kéo và vọt băng băng đấy các cụ

chuotlang

Xe lừa
Vậy là rõ rồi ạ, dù to hay bé thì nó vẫn là AWD. Đôi khi sự thiéu yên tâm khi nhìn thấy sắt to hay bé ko phải là vấn đề, đối với 1 số dòng Suv công suất máy cũng lớn mà cầu trứơc nó chỉ xài 2 cây lap bé bé tầm hơn cái đũa cả chút xíu mà kéo và vọt băng băng đấy các cụ
Vấn đề nó chỉ bổ trợ cầu sau khi cần thiết còn 99% nó làm việc ở cầu trước
Nên nó cũng ko cần thiết cái trụ đó phải to, và có khoá vi sai ở giữa nên nó ko cần thiết cái ụ nổi gờ lên ở hàng ghế sau

Như vậy nhiều showroom làm cho khách hàng hiểu nhầm 4 bánh dẫn động toàn thời gian là ở chỗ đó :)

mcv30

Xe điện
Tên và đời rồi ba lằng nhằng khó hiểu , nhất là khác thị trường ! Tốt nhất cho cái model và số khung lên đây em tra xem nào .
AWD không phải dễ nhận biết khi đang lái đâu.

mcv30

Xe điện
Ảnh dưới rõ hơn cụ ơi, cái trục bé tý giữa 2 ống xả, nó dọc mà
Oài, em xl .
Chuẩn rồi cầu sau mừ, trục các đăng như thế chứ còn to nhu nào nữa, khả năng cầu sau này còn có bộ hạn chế trượt

chuotlang

Xe lừa
Tên và đời rồi ba lằng nhằng khó hiểu , nhất là khác thị trường ! Tốt nhất cho cái model và số khung lên đây em tra xem nào .
AWD không phải dễ nhận biết khi đang lái đâu.

đây cụ check em này đi

Nhưng vấn đề là em cá nó ko phải 4 bánh dẫn động toàn thời gian :)

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Riêng khoản sàn sau phẳng lỳ là đã thấy nghi nghi rồi.
Cụ thể HLD em chưa ngồi bao giờ, chứ các dòng xe khác nếu dẫn động cầu sau hoặc 4 bánh thì em thấy 100% bị gồ lên