Nhờ Mod 2 hôm treo bài ở đây vì em cần tranh luận gấp: Liệu Highlander thực sự là AWD như Toy nói?

Các bản Highlander chỉ là FWD mà thôi trừ bản Hybrid?

• Tổng bình chọn
    76

chuotlang

Xe lừa
Thớt hay! Chưa ngó gầm máy nhưng e thấy xe này chạy yếu, xệ mông
Bản 2.7 em chưa chạy nhưng bản 2.0T em chạy khá dài, yếu ko yêus đâu so với cái xe 4m85, còn đuôi nó xê chắc do giảm sóc thôi

slaz8

Xe ba gác
Bài hót , em lót dép

mai.thanh10

Xe container
Tranh thủ cụ chủ giải lao hút thuốc, vào đây em ngộ ra nhiều điều.
Em ko có kiến thức về món này nhưng có nhớ ngày trước lái chiếc Pajero cài cầu bằng tay thì cảm nhận rõ kéo đẩy của cặp trước và sau.

chuotlang

Xe lừa
Vào đọc thôi cũng ngộ ra được khối chuyện. Toy à, em chưa bao giờ có ý định.
Em quên chưa nói 1 điều, nếu xe mới đủ ML khoẻ nhé chưa nói j độ lại ECU

Nếu thốc ga mà có bánh quay choét choét là xe 1 cầu, bánh sau quay là cầu sau, trc quay là cầu trước
AWD dẫn động 4 bánh toàn thời gian ko làm đc điều này thì phải

chuotlang

Xe lừa
Tranh thủ cụ chủ giải lao hút thuốc, vào đây em ngộ ra nhiều điều.
Em ko có kiến thức về món này nhưng có nhớ ngày trước lái chiếc Pajero cài cầu bằng tay thì cảm nhận rõ kéo đẩy của cặp trước và sau.
Bọn đó là Real SUV rồi bác, ko bàn ở đây :) vì nó có khoá vi sai
Ở đây em chỉ bản Real AWD hay Fake AWD thôi hehe

Bigisbest

Xe container

chuotlang

Xe lừa

Bigisbest

Xe container
Cũng như bác trên nói, nó phân bổ chút lực thôi ko đáng kể nên ko cảm nhận đc, vì cái trục truyền nó bé xíu làm cho vui thôi
Khác nhau chứ bác, thêm cầu sau là thêm tiền, như bọn Mẽo báo thì: "Front-wheel drive is standard, and all-wheel drive is available in any V6-equipped Highlander for about $1,400." (https://cars.usnews.com/cars-trucks/toyota/highlander), với bản V6 thì tiêu chuẩn là cầu trước, thêm option 2 cầu đắt thêm 1400, mà về xứ này nhân 3 lên thì đắt hơn cả trăm. Vấn đề là liệu nó có nói rõ như vầy khi bán hay lập lờ đánh lận con đen.

chuotlang

Xe lừa
Khác nhau chứ bác, thêm cầu sau là thêm tiền, như bọn Mẽo báo thì: "Front-wheel drive is standard, and all-wheel drive is available in any V6-equipped Highlander for about $1,400.", với bản V6 thì tiêu chuẩn là cầu trước, thêm option 2 cầu đắt thêm 1400, mà về xứ này nhân 3 lên thì đắt hơn cả trăm. Vấn đề là liệu nó có nói rõ như vầy khi bán hay lập lờ đánh lận con đen.

Nôm na là nó ntn, nó có cái trục bé tý, ko biết bản FWD có trục này ko, nhưng lực sẽ phân bổ qua trục này khoảng 10% khi cần kích hoạt cầu sau để thoát khó qua nút DAC Snow j đó, lâu e ko lái quên rồi, chứ ko phải 50/50 như bọn 4 bánh toàn thời gian xịn trục nó to hơn nhiều
Cho nên thằng này ko phải là toanf thời gian j hết vì toàn thời gian ko chỉnh đc sang FWD :)

Nếu bản Hybrid sẽ có thêm Pin kích cho motor điện khoảng 30% gì đó nếu có Pin :)

chuotlang

Xe lừa
Khác nhau chứ bác, thêm cầu sau là thêm tiền, như bọn Mẽo báo thì: "Front-wheel drive is standard, and all-wheel drive is available in any V6-equipped Highlander for about $1,400." (https://cars.usnews.com/cars-trucks/toyota/highlander), với bản V6 thì tiêu chuẩn là cầu trước, thêm option 2 cầu đắt thêm 1400, mà về xứ này nhân 3 lên thì đắt hơn cả trăm. Vấn đề là liệu nó có nói rõ như vầy khi bán hay lập lờ đánh lận con đen.
Vâng thị trường bên em nó cũng có 2 cầu cho 2.0T luôn bác à, giá cũng chỉ vênh nhau tầng đó thôi, vậy là giá cho cái ôngs tuýp bé xíu gần như vô tác dụng này là gần 2000$ và đc cái mác cực cỳ hẳn hoi AWD :)

xuantien_mobis

Xe lăn
Trong các cụm AWD của các hãng đều dùng từ khác nhau hehe, em thì đã thấm nhuần Quattro, Xdrive, 4Matic là xịn hehe
Hôm nay được các bác khui dần bộ mặt thật của Toy AWD là ra sao

Hôm nào có chú nào đi 4Motion của Volkwagen nữa để em test thử xem nó có thực sự dẫn động 4 bánh toàn thời gian ko nhé
Thằng này nó cũng chỉ ghi AWD nè Cụ

chuotlang

Xe lừa
Thằng này nó cũng chỉ ghi AWD nè Cụ

Ghi thế nào là chuyện của các hãng, như Mêr nó cũng phân Bluetech hay 4 Matic, BMW nó ghi Xdrive hay Audi ghi Quattro ...

Thằng RR thùng to này nó ghi AWD hay 4WD gì chả được vì cả thế giới biết nó ngầm định đã có hệ thống Terrain nổi tiếng rồi
Nó ấn Auto thì là AWD còn kèm theo nhận biết địa hình
Nó ấn Manual thì thành 1 chiếc 4WD thực thụ có khoá vi sai điện tử tự động

chuotlang

Xe lừa
Thằng này cũng chỉ ghi AWD ạ

Bác lôi F Pace với Vogue, RRS ra làm j, nó cùng 1 mẹ mà ra, nó ghi AWD cho khiêm tốn mà thôi chứ cái Terrain của nó đã bố đời rồi
Sao bác ko lôi luôn em Velar cùng khung gầm với thằng F Pace này so sánh luôn?

Mà đang nói chuyện HLD bác cứ khoe xem Showroom bác đang có xe j cần bán à :)

xuantien_mobis

Xe lăn
Bác lôi F Pace với Vogue, RRS ra làm j, nó cùng 1 mẹ mà ra, nó ghi AWD cho khiêm tốn mà thôi chứ cái Terrain của nó đã bố đời rồi
Sao bác ko lôi luôn em Velar cùng khung gầm với thằng F Pace này so sánh luôn?

Mà đang nói chuyện HLD bác cứ khoe xem Showroom bác đang có xe j cần bán à :)
Kakaka, Bác hiểu ý Em rồi. Bác cần mua xe gì ới Em nhé. Chúc Bác tuần mới vui vẻ

chuotlang

Xe lừa
Kakaka, Bác hiểu ý Em rồi. Bác cần mua xe gì ới Em nhé. Chúc Bác tuần mới vui vẻ
Ko em ko có nhu cầu, em đang hóng Velar nghe đồn 1-2 năm nữa có liên doanh bên em giá sẽ ngon hơn mà ko biết tin vịt ko :)
Lúc đó múc cũng ổn, trải nghiệm nội thất sang trọng, giảm xóc bóng treo triệt tiêu mọi tiếng ồn xem nó thế nào

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho nâng lên, xuống gầm xe mà tìm là biết ngay mà.
Không có xe cụ ra showroom vờ mua mà tìm hiểu. Chúc cụ thắng độ.
Theo em cái cách này đơn giản nhất.
Nâng lên, chui xuống dưới, cứ chân chât nhà quê, cầm cái đèn pin soi rà kỹ từ động cơ.... là ra tất, có hay không thì kiểu gì chả có/không có cơ cấu dẫn động.
Kể cả kiểu dẫn động trực tiếp hay qua motor điện thì cũng ra tất.

Bigisbest

Xe container
Vâng thị trường bên em nó cũng có 2 cầu cho 2.0T luôn bác à, giá cũng chỉ vênh nhau tầng đó thôi, vậy là giá cho cái ôngs tuýp bé xíu gần như vô tác dụng này là gần 2000$ và đc cái mác cực cỳ hẳn hoi AWD :)
Ngoài cái "ống tuýp" đó còn thêm bộ vi sai nữa chứ cụ. Mà nó ko vô dụng đâu bác, đi đường trơn trượt, cát lún, gập ghềnh sẽ thấy giá trị của 2 cầu bác ạ, còn đường nhựa phẳng thì như nhau. 4WD là 2 cầu bán thời gian, tùy mình cài hay ko, còn AWD là 2 cầu toàn thời gian đấy bác.