[Funland] [Nhờ tư vấn] Về quê hay ở lại Hà Nội

Muon_biet

Xe cút kít
Em năm nay 33, vợ em 31. 2 vợ chồng đã có 1 cháu 4 tuổi. Sau đợt dịch vừa rồi e có ý định chuyển về quê sống. Quê em cũng là thành phố, so với trung tâm Hà Nội thì không so được nhưng phát triển hơn khá nhiều khu khác ở Hà Nội. Hiện 2 vợ chồng đã có nhà riêng (chung cư). Lý do chuyển về quê là vì thấy chất lượng sống ở Hà Nội quá thấp
Kế hoạch của em là sẽ cho thuê nhà trên này (Khoảng 6tr/tháng) và về quê sống cùng ông bà nội.
Em làm kỹ sư xây dựng còn vợ em làm Kiến Trúc sư
Đã bác nào bỏ phố về quê cho vc em xin thêm lời khuyên với
Về thôi, nếu thấy cuộc sống tốt hơn.

Mystar

Xe tải
Em năm nay 33, vợ em 31. 2 vợ chồng đã có 1 cháu 4 tuổi. Sau đợt dịch vừa rồi e có ý định chuyển về quê sống. Quê em cũng là thành phố, so với trung tâm Hà Nội thì không so được nhưng phát triển hơn khá nhiều khu khác ở Hà Nội. Hiện 2 vợ chồng đã có nhà riêng (chung cư). Lý do chuyển về quê là vì thấy chất lượng sống ở Hà Nội quá thấp
Kế hoạch của em là sẽ cho thuê nhà trên này (Khoảng 6tr/tháng) và về quê sống cùng ông bà nội.
Tùy vào điều kiện và hoàn cảnh của cụ (công việc của 2 vc, con cái chăm non và học hành) , như em cũng về quê từ năm 2014 sau khi nhận thấy ở HN chả hơn quê mấy, thậm chí bây giờ thấy quyết định về quê của em vô cùng chuẩn.

Marance

Xe tăng
Tiền nhiều và có công việc tốt rồi thì về thôi cụ.
Em đã làm được như vậy 8 năm rồi.
Về để tuần hoàn không gian sống và cơ hội cho người khác.

chualang67

Xe buýt
Mồm thì cứ hỏi nhưng chân tay cứ ì ở lại,khi nào chân cụ dứt bước ra đi được thì hẵng cho các cụ hay.

coolpix8700

Xe ngựa
Nơi tạo thu nhập lớn nhất chu tụi em là ở tỉnh, nhưng nhà ở trong HN. Cả XN lớn nhất thì em vẫn đi về trong ngày. Thời gian chỉ loanh quanh 1 tiếng, đi sớm cho nên chưa tới, nhưng về thì thêm khoảng vài phút.

Cổng vào cái XN lớn nhất này

Sân chính

Phòng làm việc của em

Diện tích nó khá lớn, nhiều ao-hồ, em trồng 2 lớp cây xanh bao xung quanh, ở khu trung tâm trồng cây ăn quả và hoa. Nhưng nếu xét về bụi thì trên ấy nhiều hơn ở khu nhà em trong HN (xe để trên ấy chỉ 2 hay 3 hôm là đã được phủ 1 lớp bụi, trong khi đợt cô vít vừa rồi cái xe em để ở nhà khoảng 2 tháng chưa bị nhiều bụi như vậy). Nước rửa kính em chỉ đổ ở HN, vì nước trên ấy không sạch,...!

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu ý cụ. Ở HN cái gì mang lại cho cụ chất lượng cuộc sống chưa cao? Y tế, GD, giải trí, cơ hội, thực phẩm....cái nào chưa cao?

thungkhe

Xe điện
Theo E ở đâu thì ở, quan trọng là ko phải bỏ ra >1h/ngày để di chuyển hít bụi. Nó vô ích và vô lý kinh khủng.

BKG

Xe tăng
E ở HN, có nhà rộng, đẹp, mà mỗi lần về quê quay ra là cảm giác hụt hẫng, ngán ngẩm ngay khi vào cửa ngõ thủ đô. Cách đây nhiều năm, khoảng cách giữa HN và các tỉnh lớn, nên sống ở thủ đô là niềm mơ ước, giờ thì khác, tỉnh có gần như mọi thứ và chất lượng sống nhiều nơi còn hơn ý (trừ y tế). E chỉ mong mỏi ngày về hưu để hồi hương. Thấy chán và mệt với HN lắm rồi.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Điều kiện học hành của cháu ở quê mà OK thì triển thôi.
Tuy nhiên Cụ nên xét khía cạnh ô nhiễm nhé (ví dụ nhà ở Văn Môn thì đừng có dại mà về).

Dangbaoyenjjj

Xe đạp
Nếu về quê mà thu nhập đạt khoảng 80% so với HN thì về cho thoải mái cụ ạ. Thành phố trực thuộc tỉnh giờ cũng khá đầy đủ mà không khí thì mát lành thoải mái ko bon chen xô bồ.
Em mà ko phải sống chung với mẹ chồng là em cũng máu về đấy 🤣 lý do duy nhất em ở lại HN là không muốn sống chung với bố mẹ chồng huhu

Được gửi từ iPhone - Otofun

saube

Xe hơi
Về quê mà muốn đi oassis thì lại chạy lên Hà Nội à 😁

barca6996

Xe container
Cố gắng ở lại đi cụ. Các cụ mợ mà cứ dỗi Hà Nội bỏ về quê hết thì Thủ đô lại vắng vẻ như mấy ngày Tết, buồn lắm ý X_X

outsider3x3d3l

Xe tải
Em thì muốn về quê để tắm biển hàng ngày, vui đùa với con chó con mèo cho đời sống tinh thần nó thêm sinh động, nhưng mái già nhà em nhất quyết không chịu về.

Cụ chủ sấp xỉ bằng tuổi em, nhưng về quê thì giờ em cũng không biết được. Mái già có nhiều lý do lắm nhưng chung quy vẫn là không muốn về =((.

coolpix8700

Xe ngựa
E ở HN, có nhà rộng, đẹp, mà mỗi lần về quê quay ra là cảm giác hụt hẫng, ngán ngẩm ngay khi vào cửa ngõ thủ đô. Cách đây nhiều năm, khoảng cách giữa HN và các tỉnh lớn, nên sống ở thủ đô là niềm mơ ước, giờ thì khác, tỉnh có gần như mọi thứ và chất lượng sống nhiều nơi còn hơn ý (trừ y tế). E chỉ mong mỏi ngày về hưu để hồi hương. Thấy chán và mệt với HN lắm rồi.
Ngược lại, dù có đi đâu thì em vẫn cảm thấy muốn quay về nhà!
Ở những nơi khác diện tích nhỏ nên em không dám nói đến không gian riêng, nhưng ở cái XN ở trên, chim chóc có gần đủ các loại của đồng bằng và trung du Bắc bộ. Đàn bìm bịp em cấm bảo vệ được bắt hiện giờ nghe tiếng chúng kêu đoán chắc đã hơn chục con đực. Các loại chim khác cứ hôm trời đẹp thi nhau hót. Tụi khuyên làm tổ sát cửa sổ phòng làm việc. Hội bảo vệ thỉnh thoảng bắt được mấy con chồn lông vằn vện như hổ, rất đẹp,...
Nhưng lần duy nhất ngủ lại cách đây đã rất lâu. Nửa đêm bà xã từ Nhật gọi về báo hệ thống điện hỏng. Em phải phi lên vì mất điện mà cả 2 cái máy phát dự phòng đều trục trặc!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Lý do về quê sống của cụ không ổn ( do cảm nhận cá nhân cụ không ổn ).
Cụ cảm nhận "chất lượng sống ở HN quá thấp" thì quả thực em không thể hiểu nổi cụ đánh giá theo tiêu chí gì ?
Công nhận HN thì nạn tắc đường nó kinh khủng thật, còn những tứ khác thì không địa phương nào so sánh được.
1. Ở quê, ô nhiễm nguồn nước, ô nhiễm không khí do người dân đốt rác thải sinh hoạt, rác vứt bừa bãi không được xử lý....
2. Ở quê thiếu các trường học và bệnh viện tốt
3. Ở quê không có nhiều cơ hội việc làm kiếm được lương cao như ở HN
4. Ở quê thiếu các dịch vụ cao cấp.
....
Chất lượng sống quá thấp là do thiếu tiền.