[Funland] Như này có được lấy nhau ko ah?

tramper

Xe tải
Vụ này xét về mặt PL có thể không vi phạm, nhưng xét về mặt thực tế quan hệ xh, họ hàng thế là quá gần, và nếu lấy nhau chắc sẽ bị thị phi, anh em họ hàng bạn bè đàm tiếu, chọc ngoáy...(trừ khi dắt nhau đi một nơi xa hẳn ở)
Không biết phụ huynh, họ hàng 2 bên có biết việc này và đã làm gì ngăn cản bọn nó kg cụ chủ

Em có 1 thắc mắc, khi đi làm đăng ký KH ở phường, họ chỉ đưa về tổ dân phố xác minh các đối tượng đang độc thân là được, chứ có đi điều tra liệu có quan hệ họ hàng trước khi cấp ĐKKH đâu nhỉ

VHM

Xe buýt
Vụ này xét về mặt PL có thể không vi phạm, nhưng xét về mặt thực tế quan hệ xh, họ hàng thế là quá gần, và nếu lấy nhau chắc sẽ bị thị phi, anh em họ hàng bạn bè đàm tiếu, chọc ngoáy...(trừ khi dắt nhau đi một nơi xa hẳn ở)
Không biết phụ huynh, họ hàng 2 bên có biết việc này và đã làm gì ngăn cản bọn nó kg cụ chủ

Em có 1 thắc mắc, khi đi làm đăng ký KH ở phường, họ chỉ đưa về tổ dân phố xác minh các đối tượng đang độc thân là được, chứ có đi điều tra liệu có quan hệ họ hàng trước khi cấp ĐKKH đâu nhỉ
khi có dự liệu dân cư + phần mềm lọc được may ra ạ :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Luật và Đời là 2 thứ có lúc trùng nhau nhưng cũng có lúc khác nhau.

Tại sao Luật lại quy định trong phạm vi 3 đời. Vì ngoài 3 đời vấn đề hôn nhân cận huyết về sinh học đã không còn do đó không ảnh hưởng về mặt sinh học.

Nhưng 4 đời có cưới được k, có nên cưới không (như trường hợp chủ thớt đưa ra) thì ngoài Luật Nhà nước còn có Luật Đời can thiệp nữa. Về mặt bản chất, Nhà nước khi quy định cũng sẽ để lại khoảng trống để cho các quy phạm xã hội như Đạo đức, Phong tục tập quán điều chỉnh thêm.

Mà Đạo đức và Phong tục tập quán thì tùy từng vùng đất, cộng đồng dân cư, sắc tộc, tôn giáo điều chỉnh khác nhau.

Quan điểm cá nhân của cháu dưới góc độ người làm luật và cả dưới góc độ 1 người sinh ra và lớn lên ở làng xã Bắc Bộ thì trường hợp cụ chủ thớt đưa ra KHÔNG NÊN cưới nhau về mặt xã hội.
Bản chất 1 cuộc hôn nhân không phải chỉ 2 cá thể đực và cái sống với nhau mà 2 cá thể đó sẽ hợp thành 1 tổ chức nho nhỏ là Gia đình và gia đình thì chắc chắn không tách khỏi các mối quan hệ xã hội được. Liệu có ổn khi 2 ông thông gia đi ăn giỗ cùng 1 người (mà người thì là bác ruột, người thì là bố ruột).

Còn tất nhiên nhiều cụ cãi là Luật không cấm ta cứ làm. Nhưng xin thưa các cụ, nhiều cái luật không cấm lắm, nhưng cứ nhìn nhau mà sống thôi. Có câu trong 1 truyện ngắn của cụ Nguyễn Huy Thiệp là "Sống dễ lắm, cứ nhìn vào mắt trẻ con mà sống".

HUNGSMUN

Xe container

Hự.

Xe điện
Luật và Đời là 2 thứ có lúc trùng nhau nhưng cũng có lúc khác nhau.

Tại sao Luật lại quy định trong phạm vi 3 đời. Vì ngoài 3 đời vấn đề hôn nhân cận huyết về sinh học đã không còn do đó không ảnh hưởng về mặt sinh học.

Nhưng 4 đời có cưới được k, có nên cưới không (như trường hợp chủ thớt đưa ra) thì ngoài Luật Nhà nước còn có Luật Đời can thiệp nữa. Về mặt bản chất, Nhà nước khi quy định cũng sẽ để lại khoảng trống để cho các quy phạm xã hội như Đạo đức, Phong tục tập quán điều chỉnh thêm.

Mà Đạo đức và Phong tục tập quán thì tùy từng vùng đất, cộng đồng dân cư, sắc tộc, tôn giáo điều chỉnh khác nhau.

Quan điểm cá nhân của cháu dưới góc độ người làm luật và cả dưới góc độ 1 người sinh ra và lớn lên ở làng xã Bắc Bộ thì trường hợp cụ chủ thớt đưa ra KHÔNG NÊN cưới nhau về mặt xã hội.
Bản chất 1 cuộc hôn nhân không phải chỉ 2 cá thể đực và cái sống với nhau mà 2 cá thể đó sẽ hợp thành 1 tổ chức nho nhỏ là Gia đình và gia đình thì chắc chắn không tách khỏi các mối quan hệ xã hội được. Liệu có ổn khi 2 ông thông gia đi ăn giỗ cùng 1 người (mà người thì là bác ruột, người thì là bố ruột).

Còn tất nhiên nhiều cụ cãi là Luật không cấm ta cứ làm. Nhưng xin thưa các cụ, nhiều cái luật không cấm lắm, nhưng cứ nhìn nhau mà sống thôi. Có câu trong 1 truyện ngắn của cụ Nguyễn Huy Thiệp là "Sống dễ lắm, cứ nhìn vào mắt trẻ con mà sống".
Em chỉ thắc mắc: Luật xuất phát từ cuộc sống và phải đi vào cuộc sống chứ ko phải quy định cho có. Vậy việc 3 hay thậm chí 4, 5 đời lấy nhau ko phù hợp đạo đức, thuần phong mỹ tục, tập quán,... thì tại sao luật ko ghi nhận và quy đinh thế khi làm luật và quy định theo như thế cho phù hợp mà cứ phải ghi là 3 để rồi ai làm theo là bị dè bỉu, phản đối. Cũng chỉ là 1 con số ghi trong luật. Ko lẽ ghi là 4 hay 5 đời ko được lấy nhau thì sẽ có ai đó đứng lên phản đối à?

Nongdantb

Xe buýt
CỤ chủ nên sửa lại là Hôn nhân cận huyết ở cuối bài thì chuẩn hơn.

A98

Xe container
Em chỉ thắc mắc: Luật xuất phát từ cuộc sống và phải đi vào cuộc sống chứ ko phải quy định cho có. Vậy việc 3 hay thậm chí 4, 5 đời lấy nhau ko phù hợp đạo đức, thuần phong mỹ tục, tập quán,... thì tại sao luật ko ghi nhận và quy đinh thế khi làm luật và quy định theo như thế cho phù hợp mà cứ phải ghi là 3 để rồi ai làm theo là bị dè bỉu, phản đối. Cũng chỉ là 1 con số ghi trong luật. Ko lẽ ghi là 4 hay 5 đời ko được lấy nhau thì sẽ có ai đó đứng lên phản đối à?
Nước VN có 54 dân tộc, cụ có chắc tất cả các dân tộc, hay các vùng, đều như nhau trong vấn đề này không cụ? Luật phục vụ 100% người dân, chứ không phải 85% hay 60%.
Lấy đa số đè thiểu số người ta gọi là "độc tài của đa số".

Hự.

Xe điện
Nước VN có 54 dân tộc, cụ có chắc tất cả các dân tộc, hay các vùng, đều như nhau trong vấn đề này không cụ? Luật phục vụ 100% người dân, chứ không phải 85% hay 60%.
Lấy đa số đè thiểu số người ta gọi là "độc tài của đa số".
Em nghĩ khi luật hay bất cứ quy định nào của Nhà nước ko đáp ứng được 100% mọi người thì phải lựa chọn phương án đáp ứng được đa số chứ nhỉ? Cụ hỏi em thì em cũng hỏi cụ là nếu Luật nâng lên quy định 4 đời ko được lấy nhau thì có ảnh hưởng nhóm dân tộc/vùng nào ko? và nếu có thì sẽ là bao nhiêu % dân số VN?

Xechaybangcom

Xe điện
Chuyện của thằng ku em chơi với em, hiện nó với em họ nó đang yêu nhau. Ông nội của thằng đấy là anh ruột bà ngoại của con em họ kia.
Bọn này lén lút yêu nhau đc hơn 3 năm rồi mà gia đình, bạn bè ko 1 ai biết chuyện vì chả ai ngờ nổi. Giờ con bé kia 27t bị giục lấy ck thì hôm kia mới vỡ lở ra chuyện này.
Tính ra qua 3 đời như vậy thì đã thoát đc hệ loạn luân rồi mà các cụ nhỉ?
Tính đến đời chúng nó là đời thứ 4, luật pháp cho phép nhé.

A97

Xe buýt
Em nghĩ khi luật hay bất cứ quy định nào của Nhà nước ko đáp ứng được 100% mọi người thì phải lựa chọn phương án đáp ứng được đa số chứ nhỉ? Cụ hỏi em thì em cũng hỏi cụ là nếu Luật nâng lên quy định 4 đời ko được lấy nhau thì có ảnh hưởng nhóm dân tộc/vùng nào ko? và nếu có thì sẽ là bao nhiêu % dân số VN?
Em không biết bao nhiêu phần trăm, nhưng phong tục cho phép hôn nhân cận huyết là có ở các dân tộc khác trên lãnh thổ VN.

Ngoài ra, tại sao lại phải áp một truyền thống của người Kinh lên người dân tộc khác, trong khi 4 đời là quy định phổ biến toàn thế giới, là mức chấp nhận được?

Hieumos

Xe container
Tình huống này về thuần phong mỹ tục cả gia đình 2 bên rất khó chấp nhận. Đến lúc đám cưới thì nhà trai nhà gái đối đáp thế nào. Lúc về nhà thắp hương xin ông bà tổ tiên thì nhà trai nhà gái cùng xin 1 người à. Lúc giỗ chạp của cả họ thì xưng là ông thông gia hay là ông em họ?

Nếu nhất quyết ở bên nhau, chỉ có cách bỏ nhà xa xứ và không được họ hàng chấp nhận.

minhhai985

Xe lăn
Quê e 5 đời còn chả đc.

ntphuong0411

Xe buýt
Ông bà của 2 đứa này là đời thứ nhất (anh em ruột)
Bố mẹ của 2 đứa này là đời thứ hai
Hai đứa này là đời thứ 3.
==> Trái pháp luật
Không phạm Luật ạ

Như đã biết, họ hàng có phạm vi ngoài phạm vi ba đời thì luật không cấm kết hôn, vậy như thế nào là như thế nào? Về cơ bản, họ hàng trong phạm vi ba đời sẽ được hiểu như sau: Coi bạn và các anh, chị, em ruột của bạn là đời thứ nhất; vậy các con của bạn và con của các anh, chị, em ruột của bạn sinh ra sẽ là đời thứ hai; các cháu ruột của bạn và các cháu họ do con của bạn và con của các anh, chị, em ruột của bạn sẽ là đời thứ ba; các thế hệ tiếp theo sẽ là đời thứ tư, thứ năm, thứ sáu,…

Luật chỉ cấm kết hôn trong phạm vi ba đời, như vậy từ đời thứ tư trở đi kết hôn thì sẽ không coi là vi phạm pháp luật. Ví dụ: A và B quen nhau nhưng khi cả hai cùng nhau về ra mắt hai bên gia đình thì lại phát hiện ra ông ngoại của A và bà nội của B lại là anh em ruột. A và B băn khoăn không biết liệu việc tiến tới hôn nhân có bị coi là vi phạm pháp luật không. Vậy trong mối quan hệ của A và B, coi ông cố đẻ ra ông ngoại của A và bà nội của B là đời thứ nhất; như vậy ông ngoại của A và bà nội của B là đời thứ hai; mẹ của A và bố của B là họ hàng đời thứ ba; A và B là đời thứ tư. Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình, nếu A và B có kết hôn thì cũng không thể coi là vi phạm pháp luật.

duytrong

Xe lăn
Cặp này có ăn học đàng hoàng mà sao kém về kiến thức xây dựng gia đình thế nhỉ, thôi thì nếu không thể dứt được ra thì mang nhau đi thật xa rồi chấp nhận không sinh con chung nữa, nhưng thế thì có đáng hay không...
Còn cụ chủ hỏi có lấy được không thì em nghĩ đến cả ngàn người đều nói là không .

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Là a e họ hàng ko hiểu phát sinh tình cảm kiểu j. Với e thì chịu. Kể chịch nhau cũng ko. Nhà e suốt từ 2000 đến 2012 luôn có ít nhất 2 nữ ( a chị e họ ) lên học đh ở cùng.Ở nhà thì thả rông, chạy nhảy lên giường e nằm, đi đâu cũng rủ nhau đi, khoác tay, bá vai, ôm vai ôm cổ đủ trò... Đến hàng xóm còn xì xào này nọ. Hài nhất là 2006 e lấy vk mấy đứa cno còn dỗi. Kêu ko quan tâm đến cno nữa. 😂Nhưng ở cả phía e & bọn nó đều chỉ coi nhau là a e họ hàng thân thiết ( bạn bè ).
Còn tùy tình huống nào thôi cụ.
Hồi em học ĐH năm 3 bố em bảo qua thăm con em họ, mới lên HN nhập học. Em học BK, nó học KT kém em 2 tuổi, ở cách nhau 1km thôi. Ông nội nó và ông nội em là anh em ruột, từ bé có biết nhau nhưng khác tỉnh nên rất ít gặp.
Ối ông bà nội ơi, hôm gặp nó em hoa cmn mắt. Người đâu vừa xinh vừa trắng, dáng đẹp miễn chê, lại lễ phép ngoan hết nấc. Nó mới lên học lạ nước lạ cái, cứ bám rịt lấy em, chuyện to chuyện nhỏ đều réo sang. Em với nó còn đăng ký học chung 2 khóa Tiếng Anh cùng nhau cả năm trời.
Nói thật không dính đến quả họ hàng thì có giời mà ngăn được em xông vào bổ nó. Nhiều khi về phòng cứ thở dài thườn thượt tiếc nuối sao mà trái ngang.

dtrung

Xe điện
2 đứa này ngày bé ở cách nhau có mấy nhà, học cùng nhau hết C1 thì nhà con bé kia chuyển lên HCM. Đến C3 thì nhà thằng ku kia cũng chuyển lên HCM và cũng ở gần nhà con bé kia. Lên đh thì học cùng trường cùng khoa luôn, chỉ # lớp. Nên hàng ngày đi đâu cũng đi cùng nhau.
Mấy năm học rồi đi làm thì bọn nó cũng yêu người # lung tung. Đùng cái mấy năm trước con em họ nó chuyển gam (nó thích thằng này từ hồi C3 rồi). Thằng này cũng thích thế là liều mạng bất chấp luôn.
Trường hợp này trong TP HCM chắc cũng không nặng nề về quan niệm XH như ngoài bắc, nên không phạm luật thì chắc không vấn đề gì đâu.

thangbibo1978

Xe tải
Ông bà của 2 đứa này là đời thứ nhất (anh em ruột)
Bố mẹ của 2 đứa này là đời thứ hai
Hai đứa này là đời thứ 3.
==> Trái pháp luật
Cụ nhầm nhé, cụ đẻ ra ông bà 2 đứa là đời thứ nhất, ông bà nó là 2 , đến chúng nó là 4 đời rồi ạ, về lý thì pháp luật ko cấm trường hợp này, chỉ cấm khi chúng nó là nội tộc thôi. Ở quê em gọi đây là cháu cô cháu cậu lấy nhau

Có quái gì mà khổ, bàn ra tán vào dăm bữa nửa tháng là im hết.
Chúng nó sống hạnh phúc là được.
Hàng xóm người ta còn phải lo cho cuộc sống của người ta chứ hơi đâu mà bàn ra tán vào.
Thoáng như cụ cũng tốt. Anh em trong nhà tự nhiên thành thông gia, khéo lại vui hơn trước nhỉ? Sau này lỡ chúng nó có đấm nhau, bỏ nhau thì kệ cm chúng nó, anh em mình vẫn là người trong nhà.