[Funland] Những điều cần biết trong Tennis

xecub49

Xe điện
Có cụ nào tự học tennis như em ko? do hoàn cảnh mà em toàn phải tự học, tự xem video. Haiza...
Tự học thì lâu cụ ạ. Không thầy bao giờ cũng vậy. Em tự học trái 1 tay, tự thấy sau 2 năm mới có phản xạ đánh được mà còn chưa thể điều bóng được

datlong

Xe máy
Website
water-b.com
hóng hóng hóng

nguyentuantu

Xe đạp
chắc e chẳng bjo có tjan và cơ hội để chơi món này đc, số khổ ,,hự hự

hungcuoi

Xe tải
em đau tay quá nên tìm cụ nào dư vợt 270 gram có trợ lực thì em xin giá yêu

loitom

Xe máy
hay đấy, giá mà mình đánh được nhể

caisua

Xe lăn
Tenis đi tập có đắt không bác, chắc chỉ dành cho người khá giả thôi nhỉ
Em chi cho F1 tới nay khoảng 50 củ: tập 6 tháng (giầy, thày, vợt, quần áo, tập với máy bắn bóng, ...) và oánh mỗi tuần 2 buổi trong 2 năm. Giờ mọi thứ đều ngon hơn em (trừ kinh nghiệm) dù đã oánh 15 năm

Quynhkun

Xe tăng
Em chi cho F1 tới nay khoảng 50 củ: tập 6 tháng (giầy, thày, vợt, quần áo, tập với máy bắn bóng, ...) và oánh mỗi tuần 2 buổi trong 2 năm. Giờ mọi thứ đều ngon hơn em (trừ kinh nghiệm) dù đã oánh 15 năm
Máy bắn bóng cụ thuê bao nhiêu, ở sân nào có thế cụ ơi? tks cụ ạ :D

bong2001vn

Xe máy
bác đùa à, em nghe bảo mỗi lần đi chơi chắc cũng phải 5l. Em ở bẹn hà nội thôi. nên mỗi lần nhậu có 2l. kaka
Làm gì mà mỗi lần 5lit, đội em chơi 1 quý 10 người thì mỗi người 1tr5/ quý! Sân giờ đẹp. Nói chung chơi tennis giờ là ngon bổ rẻ khoẻ rồi. Bớt thời gian đi nhậu :))

Tý & Ti

Xe tải
Em bị elbow thì nên dùng loại vợt gì và căng dây ntn hả các cụ?

Nep

Xe hơi
Dạ chào cccm ạ,
em xin hỏi cccm đã và đang tham gia sinh hoạt Tennis trên địa bàn Hà Nội - đặc biệt là khu vực Cầu Giấy, Xuân Thủy, Mỹ Đình về việc em muốn tìm người dạy và tìm sân tập.
Trước em cũng đú đởn tập 1-1 được 1 thời gian với 1 cậu tên Quyển hay Quyền gì đó ở khu Cầu Giấy. Cũng rất OK nhưng sau đấy hình như vướng bóng bánh gì đó, em mất liên lạc với cậu ý kèm theo một số buổi em đã đóng tiền :D
Giờ em muốn tập lại và kính nhờ cccm giới thiệu và tư vấn hộ em, nội dung như sau ạ:
1. Trình độ bản thân: hơn cơ bản tí tí :D nhưng cũng chưa đến nâng cao...tóm lại là cơ bản;
2. Thầy day: em kính nhờ các cụ có thể đã tập qua hoặc có biết thì tư vấn hộ em. Thầy chắc cũng chẳng cần bằng cấp chứng chỉ gì đâu, vì nếu có chắc là chát lắm em không kham được. Cơ bản là nghiêm túc, và nếu có tí chấm cao cao tí thì càng tốt ạ, thầy cứ oánh giỏi là em được nhờ rồi ạ.
3. Giờ tập: 5h30 (5h45)-7h(7h20) vì sau đấy em phải đi làm rồi.
4. Sân tập: Sân nào thầy quen thì em ra, nhưng nếu ra sân mái che Mỹ đình thì càng tốt. Vì em ghét nhất kiểu dậy sớm hùng hục chuẩn bị đồ ra mở cửa thấy mưa to :(
* Nếu hiện tại có cụ nào đang tập, sinh hoạt thế này thì cho em ghép lớp cũng được, hoặc cụ nào đang cùng quan tâm thì triển khai ạ.
Vì em không biết nên mới mạn phép làm 1 bài thế này,...kính nhờ cccm tư vấn giúp đỡ em với ạ.
Ạ cụ !

Traubotube

Xe điện
Em sắm đủ vợt giày và học dc 2 buổi. Giờ thì thày bỏ em rồi. Do k ghép đủ lớp.

love_all

Xe hơi
Híc, em thấy nhiều cụ trên này kêu gọi tập và chơi quần vợt cứ như kiểu mình không được chơi là Lỗi của ai đó vậy.!.?. Có cụ kêu gọi hội - nhóm tập nhóm chơi rất lâu mà vẫn chưa xong việc.
CCCM nào thích quần vợt mà đang gặp khó thì gọi em. Cái khác như ăn nhậu tăng ca thì không dám nói, chứ quần vợt thì em sẵn sàng hỗ trợ phong trào từ A-Z.

Em sắm đủ vợt giày và học dc 2 buổi. Giờ thì thày bỏ em rồi. Do k ghép đủ lớp.

Traubotube

Xe điện
Híc, em thấy nhiều cụ trên này kêu gọi tập và chơi quần vợt cứ như kiểu mình không được chơi là Lỗi của ai đó vậy.!.?. Có cụ kêu gọi hội - nhóm tập nhóm chơi rất lâu mà vẫn chưa xong việc.
CCCM nào thích quần vợt mà đang gặp khó thì gọi em. Cái khác như ăn nhậu tăng ca thì không dám nói, chứ quần vợt thì em sẵn sàng hỗ trợ phong trào từ A-Z.
Cụ nói thế nghe vơ đũa cả nắm quá. Cơ mà nói chung thì cụ nói cũng đúng.

pnd4189

Xe đạp
Em bị elbow thì nên dùng loại vợt gì và căng dây ntn hả các cụ?
Em trước đánh vì ham hố đánh hăng quá lại ko có kinh nghiệm nên cũng dính elbow, cụ cứ căng dây mềm tầm <24kg đánh cho yên tâm, dùng vợt có độ cứng thấp, dây thì nếu có điều kiện dùng x-one biphase hoặc dây hybrid cũng ok

Nep

Xe hơi
Như cụ nói thì cho F1 tập 6 tháng, sau 6 tháng đấy cụ đánh giá thấy có ok không cụ ?
Cái này em hỏi nghiêm túc vì hiện tại cũng đang tập 3 buổi/tuần. Em tập được gần 2 tháng rồi nhưng thấy vấn đề dần xuất hiện thế này:
- tháng đầu tiên tập cơ bản thầy mớm bóng quả 1, nhẹ nhàng em ái...thấy rất ok cụ ạ. Cảm giác tiến bộ từng buổi 1 hihi, sướng cực !
- tháng thứ 2 và đến những buổi gần đây thấy ì và dậm chân tại chỗ, cảm giác không có tiến bộ tí nào ý ạ. Nguyên nhân em đánh giá là do vấn đề thể lực. Bắt đầu phải chạy (chạy tí thôi vì cơ bản thầy vẫn mớm cho là chính), bóng nhẹ có, hơi nặng có, cắt xiết, cắt lều phều đủ cả...Em rally đến khoảng 6 quả là chân tay đờ ra méo muốn chạy luôn ạ :( !
Em tập 1 tiếng: rally 10 phút-->van xin nghỉ uống nước 10 phút---->rally tiếp 10 phút (thở hồng hộc thậm chí són đái ra quần...nghiêm túc luôn !)---> van xin chuyển bài ! sau đấy thì volley, serve abcd...v..v.. hết 1 tiếng ! Mặt bằng dân công sở nói chung không ai khỏe cả và em cũng vậy thôi. Căn bản em chỉ có thể tranh thủ bố trí tập 12h trưa nên mấy buổi vừa rồi nắng nóng đầu mùa thấy khiếp thật !
Em đang hình dung quá trình tập lâu dài sẽ không khiến người ta tiến bộ đều đều qua từng buổi. Mà có thể có 1 giai đoạn bị chững lại ý ạ, rồi lại lên thêm tí v..v.. ? cụ thấy F1 nhà cụ có thế không? hay có cụ nào đã tập qua rồi chỉ bảo em ít kinh nghiệm với ạ.
Tks các cụ !

caisua

Xe lăn
Như cụ nói thì cho F1 tập 6 tháng, sau 6 tháng đấy cụ đánh giá thấy có ok không cụ ?
Cái này em hỏi nghiêm túc vì hiện tại cũng đang tập 3 buổi/tuần. Em tập được gần 2 tháng rồi nhưng thấy vấn đề dần xuất hiện thế này:
- tháng đầu tiên tập cơ bản thầy mớm bóng quả 1, nhẹ nhàng em ái...thấy rất ok cụ ạ. Cảm giác tiến bộ từng buổi 1 hihi, sướng cực !
- tháng thứ 2 và đến những buổi gần đây thấy ì và dậm chân tại chỗ, cảm giác không có tiến bộ tí nào ý ạ. Nguyên nhân em đánh giá là do vấn đề thể lực. Bắt đầu phải chạy (chạy tí thôi vì cơ bản thầy vẫn mớm cho là chính), bóng nhẹ có, hơi nặng có, cắt xiết, cắt lều phều đủ cả...Em rally đến khoảng 6 quả là chân tay đờ ra méo muốn chạy luôn ạ :( !
Em tập 1 tiếng: rally 10 phút-->van xin nghỉ uống nước 10 phút---->rally tiếp 10 phút (thở hồng hộc thậm chí són đái ra quần...nghiêm túc luôn !)---> van xin chuyển bài ! sau đấy thì volley, serve abcd...v..v.. hết 1 tiếng ! Mặt bằng dân công sở nói chung không ai khỏe cả và em cũng vậy thôi. Căn bản em chỉ có thể tranh thủ bố trí tập 12h trưa nên mấy buổi vừa rồi nắng nóng đầu mùa thấy khiếp thật !
Em đang hình dung quá trình tập lâu dài sẽ không khiến người ta tiến bộ đều đều qua từng buổi. Mà có thể có 1 giai đoạn bị chững lại ý ạ, rồi lại lên thêm tí v..v.. ? cụ thấy F1 nhà cụ có thế không? hay có cụ nào đã tập qua rồi chỉ bảo em ít kinh nghiệm với ạ.
Tks các cụ !
Cũng tùy theo tuổi mà khả năng hồi lại sức khỏe như nào, F1 nhà em hồi đó 16 tuổi nên hồi nhanh nhưng cũng chỉ 2 buổi/tuần. Để lên nhanh, em thấy có mấy vấn đề:
1. Oánh được tennis cần luyện tập khoảng 20 thế đánh (cú quả) ở 20 vị trí trên sân, mỗi cú quả có 1 kỹ thuật. Để ngấm được 1 cú quả thì chỉ có cách tạo thói quen: thày cần đưa 500 trái bóng vào chỗ đó với cùng 1 tốc độ bóng. Người tập chỉ cần khoảng 200 lần thì sẽ có cảm giác nắm được kỹ thuật, nếu thày dừng sớm và chuyển sang cú quả khác thì người tập sẽ không ngấm nên tổng thời gian học sẽ rất lâu => thày rất thích điều này. Khi em thấy thày chuyển, em toàn phải nhắc thày đừng chuyển và đưa thêm 50-100 bóng nữa để cho nó nhuyễn đã
2. Giày và quần áo ảnh hưởng nhiều tới sức của người tập. Cụ nên dùng giày nike hoặc asics speed 3 cho nhẹ. Áo tập thì cứ mỗi lần nghỉ giải lao cụ nên thay cái mới cho đỡ ướt và nặng.
3. Vợt cũng nên dùng loại nhẹ thôi, sau đó tăng dần. VD: 70kg thì tầm này cụ nên chơi 270g, sau đó tăng dần tới 290g