[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Vulcan V70

Xe trâu
Dân báo chí cụ ạ. Thường ở sứ quán là tùy viên báo chí là lính C2. Hồi đó có ông K.Q. Điền là lính C2, nhà ở Trần Nhân Tông sau khi hết khóa ở K ông này đi Mỹ. Từ đó đến nay cũng ko thấy tin tức gì. Hồi đó hai anh em khá thân nhau. Mãi sau về HN ông ấy rút về C2 mới biết.
Tổng công ty 2 thì ở đâu cũng có thể vào bác ah. Nhiều bác lái xe taxi, lái xe chở khách đoàn nước ngoài trong các công ty lữ hành cũng bên ấy cả, phi công VNA nữa.

Hà Tam

Xe điện
Không phải, thời đó các cô này mà sang thì khó qua mắt em lắm, nhất là dân HN. Có mấy em cty ăn uống Hồ Gươm sang làm cấp dưỡng cho A40 chưa sang mà em đã hóng rồi 😀.
Cô bạn nhà ở Vân Hồ. Sau này theo chồng sang NY, ông chồng làm trưởng TTXVN tại NY, đến đây cụ wat có đủ tham số dò tìm rồi.:-/

Hà Tam

Xe điện
Tổng công ty 2 thì ở đâu cũng có thể vào bác ah. Nhiều bác lái xe taxi, lái xe chở khách đoàn nước ngoài trong các công ty lữ hành cũng bên ấy cả, phi công VNA nữa.
Cứ kiểm lại các vị trí mà angkorwat đã vào "vai" diễn, có đủ các nhiệm vụ, vai trò, với các chiến trường và môi trường khác nhau, mỗi lần thay đổi đều có 1 "sự cố" hợp lý, hợp tình.

Vulcan V70

Xe trâu
Cứ kiểm lại các vị trí mà angkorwat đã vào "vai" diễn, có đủ các nhiệm vụ, vai trò, với các chiến trường và môi trường khác nhau, mỗi lần thay đổi đều có 1 "sự cố" hợp lý, hợp tình.
Vâng. Gọi là thích ứng với nhiệm vụ được phân công bác ah.
Ông đạo diễn chỉ phân vai thôi.

dontknow9

Xe đạp
Oh, nhân đây em cũng tiện giới thiệu 1 loại thuốc bột, làm từ vỏ cây, phơi khô rồi nghiền mịn nhé. Các vết thương, mụn nhọt sưng tấy, người nằm liệt lở loét... vệ sinh sach rồi rắc thuốc này lên. Người khỏe thì 3 hôm, người yếu hơn thì 5 hôm nhé. Vết thương lành, khô miệng luôn.
Đưa em của em bị cưa nó lẻm 1 tí ở ngón chân út, nó băng lại rồi vẫn đi lại lẹp xẹp, dính ướt, sưng tấy lên đến tận cổ chân. Nó dùng thuốc này xuống luôn và cứ khen mãi.
Cụ cho em xin địa chỉ vào chỗ kín nhé. Thanks cụ

congdanhang3

Xe tải
Oh, nhân đây em cũng tiện giới thiệu 1 loại thuốc bột, làm từ vỏ cây, phơi khô rồi nghiền mịn nhé. Các vết thương, mụn nhọt sưng tấy, người nằm liệt lở loét... vệ sinh sach rồi rắc thuốc này lên. Người khỏe thì 3 hôm, người yếu hơn thì 5 hôm nhé. Vết thương lành, khô miệng luôn.
Đưa em của em bị cưa nó lẻm 1 tí ở ngón chân út, nó băng lại rồi vẫn đi lại lẹp xẹp, dính ướt, sưng tấy lên đến tận cổ chân. Nó dùng thuốc này xuống luôn và cứ khen mãi.
Cụ cho em xin địa chỉ ạ. Em cảm ơn cụ.

xelubabanh

Xe buýt
Thật ra khi tiếp xúc với các quân nhân VNCH nhiều, từ đại úy TQLC bán bánh chưng ở Khe Sanh, đến anh Tám, lính BĐQ ở làng đạo Thủ Đức, lính thợ ở Lục quân Công xưởng (Z 751) Gò Vấp... Em thấy họ đều được đào tạo rất tốt. Thế quái nào lại thua chạy tụt quần được.
Binh bại như núi đổ....Hehe nói như chính trị viên thì do công tác tư tưởng không được chú trọng, VNCH không có hệ thống chính trị viên từ cấp đại đội mà toàn do các cha tuyên úy chăm sóc phần hồn nên ca nào khó quá thì bỏ qua. Nói vui thôi chứ môt đội quân được trả lương cao, đào tạo bài bản, coi binh nghiệp là một nghề thì khó có thể thắng một đội quân có lý tưởng ( ít nhất là cấp lãnh đạo ). Ông thượng sỹ tqlc bên chỗ em còn nói là đăng lính binh chủng là được tiền, ra trãn là lãnh tiền tử trước, hay hồi ký của đám lôi hổ còn nói mỗi lần nhảy toán ra nước ngoài.....tức là vượt qua biên giới của VN như sang Lào, K hay ra Bắc thì còn phụ cấp nguy hiểm cao hơn lương chính nhiều, mà trong đám đó còn có mấy ông lính Bắc nhà mình tham gia gọi là bọn Đề Thám hay biệt kích chạy đường mòn, bọn này quá quen với địa hình và thói quen sinh hoạt nên trà trộn vào các tuyến đường mòn của mình rất hiệu quả và được trả công đặc biệt cao

nhanh33

Xe buýt
Thời ô Diệm, miền nam VN khoảng 10tr, trong đó Hoa kiều 800k chưa nhập quốc tịch VNCH, vậy mà qua mấy năm nhập tịch hết, lúc đó làm cũng quá hay.
Thời diệm miền nam có hơn 16tr người rồi cụ nhé!

angkorwat

Xe điện
Vâng. Gọi là thích ứng với nhiệm vụ được phân công bác ah.
Ông đạo diễn chỉ phân vai thôi.
Vâng, hồi đó được gọi là " Lính Ba Quốc " là tự hào lắm, nhưng em lại không khoái. Vì có sang đó với vốn tiếng Kh'mer kha khá thì cũng chỉ ôm máy vô tuyến dò sóng nghe đài địch thôi.

Vulcan V70

Xe trâu
Vâng, hồi đó được gọi là " Lính Ba Quốc " là tự hào lắm, nhưng em lại không khoái. Vì có sang đó với vốn tiếng Kh'mer kha khá thì cũng chỉ ôm máy vô tuyến dò sóng nghe đài địch thôi.
Cụ Ba hình như từng làm việc trong Phủ Đặc ủy của VNCH phải không bác?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cảnh cáo: liên tục có những bài viết lồng ghép yếu tố chính trị
Xử lý: dừng viết bài trong thớt 30 ngày

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xe Tăng 390

Xe tăng
cụ cho e xin đ/c, thank cụ

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Thật ra khi tiếp xúc với các quân nhân VNCH nhiều, từ đại úy TQLC bán bánh chưng ở Khe Sanh, đến anh Tám, lính BĐQ ở làng đạo Thủ Đức, lính thợ ở Lục quân Công xưởng (Z 751) Gò Vấp... Em thấy họ đều được đào tạo rất tốt. Thế quái nào lại thua chạy tụt quần được.
Bọn em có nghe bác Khảm, nguyên sư trưởng 316 nói trong 1 buổi sinh hoạt tiểu đoàn về chuyện này.
Lính VNCH không tệ, nhưng sau chiến dịch Mậu Thân 1968 thì chế độ VNCH tự tan rã nội bộ. Các tướng lĩnh tranh quyền đoạt lợi, mất đoàn kết nội bộ. Cộng với việc dựa vào khí tài quân sự & lực lượng Mỹ, mà năm 1973 Mỹ rút khỏi VN. Nên việc giải phóng miền nam, nguyên nhân lớn là nội bộ VNCH tự tan rã.