[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

zep.le

Xe buýt
tối qua e mới xem phim "họ đã giết cha tôi" trên Netfilx mô tả cũng chân thật về chế độ campuchia thòi kỳ đó, xem ghê phết các cụ ah

hd-vt

Xe container
Dòng nhạc vàng hay gọi là bolero cho sang mồm thời nay thực ra chỉ là 1 dòng nhạc trong miền nam ngày xưa, do nó gắn với tình cảm con người nên phổ biến và tồn tại lâu dẫn đến nhiều người lầm tưởng trong miền nam họ không có nhạc "đỏ". Họ cũng có dòng nhạc "đỏ" của họ nhằm động viên, kích thích tinh thần quân dân, nhưng do nó "đỏ" nên sau 1975 bị cấm triệt để luôn nên ít người biết
Em thấy, nhạc vàng hay bôdêdô chỉ là cách gọi loại nhạc mà như mợ dì ở trên oánh giá...nàm "súng ống nhũn như vòi voi" kkk.
Cụ có thể cho vài bài tương tương trước năm 75 của m.Bắc để em thẩm phát.
Trước năm 75, m.Nam ra đĩa than nhiều loại nhạc dạng "súng ống nhũn như vòi voi" thì hay là để nghe trộm nhỉ. Phức tộp quạ hehe.

xukthal.

Xe lăn
nhiều người lầm tưởng trong miền nam họ không có nhạc "đỏ". Họ cũng có dòng nhạc "đỏ" của họ nhằm động viên, kích thích tinh thần quân dân, nhưng do nó "đỏ" nên sau 1975 bị cấm triệt để luôn nên ít người biết
Bài này có đc gọi là nhạc đỏ của VNCH ko cụ?

hd-vt

Xe container
Lâu lắm em mới nghe lại bài này và lần đầu xem có hình. Em đang tự hỏi hát bài này với những khung hình trên như đang khóc trước bàn thờ chăng. Hay người dựng clip bài này có ý khác nhỉ.
Phức tộp quạ hehe.
Bài này hay. Rất hay, gắn với những dịadanh nổi tiếng của VNCH

xukthal.

Xe lăn
Bài này hay. Rất hay, gắn với những dịadanh nổi tiếng của VNCH
Lâu lắm em mới nghe lại bài này và lần đầu xem có hình. Em đang tự hỏi hát bài này với những khung hình trên như đang khóc trước bàn thờ chăng. Hay người dựng clip bài này có ý khác nhỉ.
Phức tộp quạ hehe.
Nhìn lại hóa ra 2 anh ko phải dân "Thể thao" :)) Vì team dự đoán thể thao họ đã thuộc lòng bài này mỗi khi sắp đến ngày bóng lăn rồi :))

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nhạc lính thời đó ở phía bên kia của các bác Trần Thiện Thanh và Nguyễn Văn Đông cũng có nhiều ý nghĩa và ca từ mang tính tâm lý chiến tốt... Nhưng chắc gặp chị Thanh Tuyền ca ngọt quá nên lính tráng run hết..:

Ngo Rung

Xe lăn
Em thấy, nhạc vàng hay bôdêdô chỉ là cách gọi loại nhạc mà như mợ dì ở trên oánh giá...nàm "súng ống nhũn như vòi voi" kkk.
Cụ có thể cho vài bài tương tương trước năm 75 của m.Bắc để em thẩm phát.
Trước năm 75, m.Nam ra đĩa than nhiều loại nhạc dạng "súng ống nhũn như vòi voi" thì hay là để nghe trộm nhỉ. Phức tộp quạ hehe.
Em chệu, dòng nhạc vàng này em thuộc khá nhiều bài, nhưng trong tình trạng bị bắt nghe. Chứ bẩu em mở loại nhạc này em oánh cho tòe mỏ :))

Kyson1

Xe điện

xuanphuongccs

Xe điện
Dòng nhạc vàng hay gọi là bolero cho sang mồm thời nay thực ra chỉ là 1 dòng nhạc trong miền nam ngày xưa, do nó gắn với tình cảm con người nên phổ biến và tồn tại lâu dẫn đến nhiều người lầm tưởng trong miền nam họ không có nhạc "đỏ". Họ cũng có dòng nhạc "đỏ" của họ nhằm động viên, kích thích tinh thần quân dân, nhưng do nó "đỏ" nên sau 1975 bị cấm triệt để luôn nên ít người biết
Giống như bác Phạm Thế Mỹ CS nằm vùng còn sáng tác bài Trăng tàn trên hè phố đến bây giờ vẫn bị cấm. "Súng thù từ rừng rừng sâu vẫn còn đó" thì ...

Xe nội lước

Xe container
Vâng, hồi đó được gọi là " Lính Ba Quốc " là tự hào lắm, nhưng em lại không khoái. Vì có sang đó với vốn tiếng Kh'mer kha khá thì cũng chỉ ôm máy vô tuyến dò sóng nghe đài địch thôi.
Cụ ơi .
1. Em tưởng nó sẽ dùng mã hoá chứ không nói trực tiếp bằng ngôn ngữ phổ thông.
2. Mà bắt đài địch tức là ta dò trúng tần sóng và nghe trộm đc cuộc trao đổi của nó ạ.
3. Nếu ta bắt đc đài nó thì nó cũng có thể bắt đài ta..như vậy 1 bên sẽ cho bên kia bắt đc và tương kế tựu kế .lừa đánh đc không cụ.?

angkorwat

Xe điện
Cụ ơi .
1. Em tưởng nó sẽ dùng mã hoá chứ không nói trực tiếp bằng ngôn ngữ phổ thông.
2. Mà bắt đài địch tức là ta dò trúng tần sóng và nghe trộm đc cuộc trao đổi của nó ạ.
3. Nếu ta bắt đc đài nó thì nó cũng có thể bắt đài ta..như vậy 1 bên sẽ cho bên kia bắt đc và tương kế tựu kế .lừa đánh đc không cụ.?
Trên sóng VTD thì có lúc nó nói thẳng, có lúc mã hóa. Nghe được gì ghi ra cái đó, kể cả nó chửi nhau. Sau đó nộp cho phòng tổng hợp họ làm gì thì làm. Cả phòng có 5-6 ông tiếng K, 2 ông tiếng Pháp 2 ông tiếng Anh.

Xe nội lước

Xe container
Trên sóng VTD thì có lúc nó nói thẳng, có lúc mã hóa. Nghe được gì ghi ra cái đó, kể cả nó chửi nhau. Sau đó nộp cho phòng tổng hợp họ làm gì thì làm. Cả phòng có 5-6 ông tiếng K, 2 ông tiếng Pháp 2 ông tiếng Anh.
Món nghe lén này hay phết cụ nhỉ ..😁

angkorwat

Xe điện

Alongcamepolly06

Xe điện
Ngồi được chục ngày là oải. Thối ta, chai đít. Đang tung tăng bên chuyên gia, đeo cái lon thiếu úy C2 vào thì làm sao có Chan Thu với Chan Tha mà kể.
Cụ fun. quá đi ợ! Cháu mong giữ được tâm thái như cụ khi đến tuổi cụ bây giờ ạ

hd-vt

Xe container
Thể thao ạ, chắc rồi.
Thỉnh thoảng em lại nghe cs Chế Linh rên và khóc vài bài. Kiểu hát cụ ấy có một không hai. Thôi trả lại thớt cụ Angko, bà bs không được khỏe. :P
Nhìn lại hóa ra 2 anh ko phải dân "Thể thao" :)) Vì team dự đoán thể thao họ đã thuộc lòng bài này mỗi khi sắp đến ngày bóng lăn rồi :))

Em chệu, dòng nhạc vàng này em thuộc khá nhiều bài, nhưng trong tình trạng bị bắt nghe. Chứ bẩu em mở loại nhạc này em oánh cho tòe mỏ :))
Đọc mãi vẫn chưa hiểu sao cụ bị bắt buộc phải nghe nhỉ.
Bỏ qua súng ar15 với ak47 hehe, thì những bài hát đấy nghe mướt và hay bỏ cụ ra ý chứ. Thỉnh thoảng cũng phải "...nhũn như vòi voi" kkk chứ cứng suốt...ló lại liệt cbn thì toi.

Ngo Rung

Xe lăn
Thể thao ạ, chắc rồi.
Thỉnh thoảng em lại nghe cs Chế Linh rên và khóc vài bài. Kiểu hát cụ ấy có một không hai. Thôi trả lại thớt cụ Angko, bà bs không được khỏe. :P

Đọc mãi vẫn chưa hiểu sao cụ bị bắt buộc phải nghe nhỉ.
Bỏ qua súng ar15 với ak47 hehe, thì những bài hát đấy nghe mướt và hay bỏ cụ ra ý chứ. Thỉnh thoảng cũng phải "...nhũn như vòi voi" kkk chứ cứng suốt...ló lại liệt cbn thì toi.
Thì ông già em, hàng xóm....suốt ngày nghe rên rỉ não cả ruột. Chính vì thế nên chẳng bao giờ em nghe nhạc vàng :))