[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

PotusTan

Xe buýt
Tướng Kim Tuấn nhà ở khu Nam đồng & là Bố của Trung tướng BS Thu Hà thì phải...?
Trung tướng Lê Thu Hà sinh năm 1957, trong một gia đình giàu truyền thống cách mạng. Mẹ Bà là bác sỹ quân y ở Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 (đã nghỉ hưu), cha là Trung tướng Lê Hai - nguyên Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị, chồng bà cũng là một vị tướng - Thiếu tướng Vũ Huy Nùng - nguyên là Phó giám đốc Học viện Quân y.
Vinh danh
Ngày 20 tháng 12 năm 1979, Kim Tuấn được truy tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam và Huân chương Quân công hạng Nhất[2].

Gia đình
  • Vợ:Lê Thị Tú Khuê,Bác sĩ,Giám đốc Bệnh viện Nhà máy Dệt 8/3(cũ)
  • Con gái: Nguyễn Thị Thanh Hà, Thiếu tướng, Chính ủy Viện Y học Cổ truyền Quân đội
  • Con trai: Nguyễn Công Hiệu, Đại tá, Tùy viên Quân sự Việt Nam tại Ấn Độ ,Indonesia
  • Cháu nội: Nguyễn Tú Uyên,Nguyễn Quỳnh Như,Nguyễn Công Sang
  • Cháu ngoại: Nguyễn Tuấn Linh
Vậy chắc cụ thachhan không nhầm đâu.

thachhan

Xe tải

Ngày 20 tháng 12 năm 1979, Kim Tuấn được truy tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam và Huân chương Quân công hạng Nhất[2].

Gia đình
  • Vợ:Lê Thị Tú Khuê,Bác sĩ,Giám đốc Bệnh viện Nhà máy Dệt 8/3(cũ)
  • Con gái: Nguyễn Thị Thanh Hà, Thiếu tướng, Chính ủy Viện Y học Cổ truyền Quân đội
  • Con trai: Nguyễn Công Hiệu, Đại tá, Tùy viên Quân sự Việt Nam tại Ấn Độ ,Indonesia
  • Cháu nội: Nguyễn Tú Uyên,Nguyễn Quỳnh Như,Nguyễn Công Sang
  • Cháu ngoại: Nguyễn Tuấn Linh
Vậy chắc cụ thachhan không nhầm đâu.
Cám ơn Cụ! Nhưng thông tin của Cụ " 4 bánh xe quay " là chuẩn hơn E & Cụ. BS Thu Hà từng là bạn học cũ của Cô bạn gái trước đây của E & E đã từng đến nhà Thu Hà ở khu tập thể Nam đồng ( khi bố Hà mới hy sinh ). Thu Hà ko có thời gian nào, công tác tại Viện YHCT QĐ.

cptu176

Xe điện
Cám ơn Cụ! Nhưng thông tin của Cụ " 4 bánh xe quay " là chuẩn hơn E & Cụ. BS Thu Hà từng là bạn học cũ của Cô bạn gái trước đây của E & E đã từng đến nhà Thu Hà ở khu tập thể Nam đồng ( khi bố Hà mới hy sinh ). Thu Hà ko có thời gian nào, công tác tại Viện YHCT QĐ.
Ông Hai mới mất năm 2019 cụ ạ...

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Vâng đứa đó rất xinh tên là Ni, nhà có 4 anh em, Na, Nin, Ni, Tha ( Ni thứ 3) . Em có tấm hình chụp với nó cùng hai đứa con gái của cụ Hêng ở gần trường cộ ma ra, cộ ma rây trên đường đi ra ngân hàng đổ nhặt tiền. Tấm hình này do một chú tên là Định làm ở TTXVN đang chụp phóng sự ngạc nhiên vì gặp nhau giữa thành phố vừa giải phóng còn đầy mùi chết chóc. E và chú biết nhau khi ở HN chú hay cho vào phòng tối xem tráng rửa phim, ảnh
Các Cụ đã tiếp xúc tầng lớp CT cấp cao của K ngay sau gải phóng, Xin các Cụ giải mật thông tin lịch sử về mấy Tổng bí thư (hay Bí thư gì đó) của K ngay sau giải phóng trước khi ổn định thế hệ HS đc k (hình như có cả đc công nhân nhà máy ở HN đc học cấp tốc). Cảm ơn CC

Arizona

Xe tăng
Vâng cụ. Nhớ lại thấy em số may. Không biết tại sao trưa hôm đó bể nước tập thể lại đầy nước, vì bình thường mùa hè bể rất ít khi đầy nước. Không biết tại sao các cô chú hàng xóm lại dìm em vào bể nước, vì thời đó còn khá mông muội trong việc chữa bỏng. Đặc biệt may mắn là bố em làm ở chỗ có thuốc bỏng đặc hiệu nên em mới thoát sẹo. :D
Cái sơ cứu ban đầu này e nghĩ quan trọng hơn thuốc về sau. Ngay bây giờ cũng ko phải ai cũng biết được thay vì đưa vào 103 luôn thì cần phun/ngâm nước tối thiểu 20' để hạn chế vết bỏng ăn sâu.

ViragoTBTQ

Xe đạp
"Không phải, chẳng cụ nào trên này đoán đúng lý do chị ấy có cảm tình với em cả. Mà bản thân em sau này đọc lại cuốn nhật ký của chị để lại mới biết tại sao khi em quay lại trạm xá chị nhìn thấy và mới nảy sinh tình cảm. " Đọc đến đây cháu đoán , khi chú quay lại trạm xá, cô Thêu nhìn thấy chú có nhiều nét rất giống với người yêu đã hy sinh của cô ấy, nên mới nảy sinh tình cảm

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Cụ có nhớ bài này không?
Hôm đó thử hệ thống loa cho thủ đô PP (6-1979) em đi cùng cụ Khang Sa Rin chủ tịch quân quản TP đến gặp cụ Keo Chăn Đa giám đốc đài phát thanh để test loa và cũng để bộ đội VN nghe chút văn nghệ giảm căng thẳng chăng??? Cụ Khang Sa Rin áo quân phục,cụ Keo Chăn Đa áo trắng( chụp năm 1980 chuẩn bị đại hội Đ lần thứ 1 tại Hoàng Cung) Bonus hình ảnh H. S cùng thời điểm chụp tấm hình này người ngồi ôm gối
Đến giờ mỗi lần e nghe , em vẫn nguyên cảm xúc , hình ảnh PP năm 79. Nhạc sỹ sáng tác bài này đã lồng giai điệu khởi đầu bằng điệu: Sa ri ka keo , rất dễ nhớ và gần gũi. Các cụ đã nghe bài Sốc s_bai Sóc Trăng sẽ liên tưởng đến giai điệu này( nôm na gọi là điệu Con Sáo)

Em có ông anh ở quê là con cụ Khang Sa Rin, thời trước cũng có ý muốn ll, nhưng giờ chắc cũng thôi. Ông anh cũng tầm 60 rồi.

tazan_90

Xe tăng
Cái sơ cứu ban đầu này e nghĩ quan trọng hơn thuốc về sau. Ngay bây giờ cũng ko phải ai cũng biết được thay vì đưa vào 103 luôn thì cần phun/ngâm nước tối thiểu 20' để hạn chế vết bỏng ăn sâu.
cháu năm khoàng đàu 80 cũng bị như cụ ấy,mà ngồi vào nồi riêu cua,cháu ko nhớ chữa bao lâu mà chỉ nhớ nằm bệnh viện 1 nam định cũng lâu lắm với khỏi mà giờ vẫn còn sẹo.

Xe nội lước

Xe container
Giai thoại tam sao thất bản thì nhiều...???
Còn được nghe từ chính cụ HS nói là vết thương gây hỏng mắt bên phải do giao tranh trong lần thanh trừng nội bộ ( Khmer đỏ, khi đó HS đương chức tiểu đoàn trưởng ) thời điểm năm 77,năm 78 HS chạy sang VN, và mắt bị thương rồi hỏng đấy chữa trị ở bệnh viện Thống Nhất SG. Khi lắp mắt giả năm 80 ở CHDC Đức về do làm vội không có thời gian căn chỉnh nhiều nên đôi lúc họp hay vận động mạnh mà con mắt giả đó còn rơi ra nên phải đeo kính bản to để giữ lại nếu lỡ nó tuột ra ngoài.
Có chi tiết này bên lề,cụ HS đôi khi còn tự hào với con mắt bị mất đó , 7/1997 sau khi dẹp xong vụ binh biến giữa hai đồng thủ tướng HS đã nói 1 câu để đời trên truyền hình trực tiếp: " Nếu tôi chơi golf chắc chắn nhàn hơn đối thủ, còn nếu bắn súng, xuất thân là 1quân nhân tôi sẽ bắn nhanh hơn các ngài vì tôi không cần ngắm vì chỉ còn 1 mắt thôi nên thao tác đấy thành phản xạ rồi, đừng đảo chính bằng súng đạn với tôi...??? " Với người làm 9 chị thì câu nói đấy mang hàm ý trấn áp và đe dọa rất sâu xa kiểu cao bồi miền viễn Tây
Em đọc đâu quên rồi.thấy nói ông HS rất năng động và thông minh.ông ấy tự mở 1 hiệu tạp hoá năm 17 tuổi.19 thì tham gia quân đội khmer đỏ..đến khoảng 24 tuổi đã lên D trưởng..sau khi giành CQ ở Campuchia thì pốt lo lắng việc đảo chính quyền lực nội bộ nên tổ chức ra trò " đào tạo bồi dưỡng lý luận trong Quân đội"..khi này quân đội khmer đỏ chia làm 2 phân khu là phân khu Bắc và phân khu Đông. Trung tâm đào tạo nằm ở pk Đông nên các sĩ quan đều phải về tập chung học tập tại đây.HS thấy những người đi học thì đều không thấy về ( bị giết ráo).thấy mùi bị làm thịt nên ông ta cùng 1,2 tùy tùng chạy sang vn cầu cứu ( chạy bộ, băng rừng).
Trong 1 lần em xem trên ctr nào đó thì ông ấy có nói là sang vn ông mau chóng tìm đường gặp đc ông Văn Tiến D ( có lẽ là btr quốc phòng ngày đó) đề nghị giúp đưa vấn đề lên trên để quân vn sang giúp, nhưng lúc đó bị khước từ.sau này khi bọn pốt làm láo ,chúng dùng 19 / tổng 24 sư đoàn mà cả nc nó có sang phang mình( thật ra là áp biên ,chứ chưa thể đưa đc 19 sư này vượt biên) ,trong đó có cả các đv pháo mạnh nhất của nó thì mình mới phản ứng. Trước khi đánh mình thì hàng tháng hàng triệu đô tiền vũ khí từ TQ tập kết cảng si ha núc ..việc đánh vn có bật đèn xanh từ M và TQ làm tổng thầu ,tổng đạo diễn.nó biết trước là khmer đỏ không thể đánh chiếm lâu dài vn dù 1 huyện .nhưng nó cứ xui thằng em dại để phục vụ đa mục đích có hệ thống của nó..cũng vì lý do trên mà Thái cho Pốt chạy qua khi cần,TQ đánh thuận lợi vn năm 1979 mà giá trả bớt cao.( Đưa quân vào cpc ta bất lợi trong tiếng nói và điều quân xa ,không cứu đc mặt bắc).
Đến chiến thuật dùng tổ nhỏ ,hoả lực mạnh ( b41) cũng là thằng Tàu nó cố vấn..nó còn cấp cho khmer đỏ 1 lượng mìn cực lớn.ta thiệt hại nặng vì đòn này .
Sau khi mất chính quyền thì TQ và Thái vẫn nuôi ,bơm cho pốt tổ chức ctr du kích trên diện rộng và pốt cũng y ta lại chọn vùng núi rừng sát Thái để xếp nó ở, để khi cần nó chạy qua .mục đích TQ đã đạt đc khi làm ta sa lầy vào ctr CPC khiến hao tổn lớn,lâu dài và kết cục là phải tụt lùi kinh tế và sản xuất so với nó và th giới( ctr biên giới phía bắc giai đoạn sau này đc tập chung tại Vị Xuyên và áp quân toàn tuyến biên giới cũng là tạo thế đánh cả 2 đầu đối với ta) ..thoả mãn cái tát tội không phục tùng tao mà nghe thằng anh cả.. và vô cùng quan trọng là nó đã có món quà dâng M..mong M đại xá mà giúp nó .đương nhiên M ok vì M cũng có mục đích cô lập và hạ thủ thằng anh cả LX ..không gì hay bằng " đồng bọn chúng mày tự xử nhau" .đúng binh pháp Tàu nhá.
Ctr biên giới 1979 cũng là cách mà ông Bình trước hạ ghế đám tướng tàu già( cánh quân đội) ,bướng và thay vào đó là bọn tướng trẻ biết nghe lời.do vậy cũng cần 1 cuộc ctr để cho bọn nó lập chiến công ,có cớ thăng và đưa vào thay thế..nhằm thống nhất nội bộ để tập chung phát triển kinh tế như hiện nay ..
Nói chung kể cả dt Campuchia nói cho cùng cũng là nạn nhân của TQ và ...
Ta lẽ ra đã né đc cuộc chiến này và cả cuộc chiến 79, 88 nếu may mắn và khôn ngoan mềm dẻo hơn 1 tí.và k cần đợi đến 95 mới bước ra đc ngõ xóm.
Em hậu sinh đọc vụn .đem ra tào lao tí cho vui thớt.sai thì xin các tiền bối bỏ quá.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Giai thoại tam sao thất bản thì nhiều...???
Còn được nghe từ chính cụ HS nói là vết thương gây hỏng mắt bên phải do giao tranh trong lần thanh trừng nội bộ ( Khmer đỏ, khi đó HS đương chức tiểu đoàn trưởng ) thời điểm năm 77,năm 78 HS chạy sang VN, và mắt bị thương rồi hỏng đấy chữa trị ở bệnh viện Thống Nhất SG. Khi lắp mắt giả năm 80 ở CHDC Đức về do làm vội không có thời gian căn chỉnh nhiều nên đôi lúc họp hay vận động mạnh mà con mắt giả đó còn rơi ra nên phải đeo kính bản to để giữ lại nếu lỡ nó tuột ra ngoài.
Có chi tiết này bên lề,cụ HS đôi khi còn tự hào với con mắt bị mất đó , 7/1997 sau khi dẹp xong vụ binh biến giữa hai đồng thủ tướng HS đã nói 1 câu để đời trên truyền hình trực tiếp: " Nếu tôi chơi golf chắc chắn nhàn hơn đối thủ, còn nếu bắn súng, xuất thân là 1quân nhân tôi sẽ bắn nhanh hơn các ngài vì tôi không cần ngắm vì chỉ còn 1 mắt thôi nên thao tác đấy thành phản xạ rồi, đừng đảo chính bằng súng đạn với tôi...??? " Với người làm 9 chị thì câu nói đấy mang hàm ý trấn áp và đe dọa rất sâu xa kiểu cao bồi miền viễn Tây
Mấy cụ 1 mắt gớm thật.
Hạ hầu đôn .
Ku tu zốp.
Bin la đen.
Sten ven bớc ( em k chính xác tên ).
Cụ Lê đ Anh.
Tướng Ng Bình
giờ lại biết thêm cả ông HS..
Hàng xóm em có thằng đang đau nặng 1 mắt rồi .nó hiện đang tổ trưởng tổ dân phố rồi ,mà mới 30 .chả có lẽ ...?

Chỉnh sửa cuối:

Arizona

Xe tăng
Ở đây nhiều cụ đã hoặc đang ở K cần phơm giúp e xem có đúng là dân K họ chỉ thái thịt bò dọc thớ ko? E chỉ qua mấy ngày nhưng đi ăn để ý thấy dính mấy bữa liền. Chắc ko phải ngẫu nhiên.

197716102003

Xe container
Ở đây nhiều cụ đã hoặc đang ở K cần phơm giúp e xem có đúng là dân K họ chỉ thái thịt bò dọc thớ ko? E chỉ qua mấy ngày nhưng đi ăn để ý thấy dính mấy bữa liền. Chắc ko phải ngẫu nhiên.
Chắc họ ghét cụ đấy :D
Họ thái thịt vẫn như VN mà. Nhưng đúng là có nhiều quán ăn họ không chú trọng việc thái như thế nào đâu.

Xe nội lước

Xe container
Không cụ.vẫn thái ngang.nhưng khách bị thái dọc là ám hiệu.thường.sau khi ăn xong ra cửa dễ bị 1 loạt đanh gọn.may cụ ăn xong đi ngay ,đội thi hành chưa kịp đến.
He he.

TÔN

Xe container
Tùy viên quân sư đời đầu là ông Nhạ đại tá và ông Bang thiếu tá.
Còn đại diện hàng không VN là ông Ngãi, ông này có nhiều kỷ niệm với em đợt buôn xe Dream từ K về SG.
Cụ có biết vợ chồng Long Thảo bên đại sứ Cam ko.2 đứa nó là con em trong bộ NG,sang đấy học rồi cưới nhau rồi cùng làm ở sứ quán,sau Long nó về nước bỏ việc,nó sinh năm 76

angkorwat

Xe điện
Cụ có biết vợ chồng Long Thảo bên đại sứ Cam ko.2 đứa nó là con em trong bộ NG,sang đấy học rồi cưới nhau rồi cùng làm ở sứ quán,sau Long nó về nước bỏ việc,nó sinh năm 76
Chắc là lứa sau rất lâu rồi, nên em không biết. Em chỉ biết những người ở đó từ 79 - 88 thôi.

ZARG

Xe container
Cụ chủ đau thật. Dại 1 lần bị ghi lí lịch vất vả mãi...