[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
Em nhớ mang máng những năm đầu giải phóng không thể mang cái gì từ Campuchia về được (hay là cơ quan bố em thế thì không biết). Cụ nói giờ em mới nhớ thêm chi tiết, mỗi lần bố em sang Cam công tác đều phải lên bộ ngoại giao mượn Comple, hết đợt công tác về trả. phải đến năm 82-83 thì mới được trường cấp cho 2 bộ Comple để đi công tác.
Không phải lên Bộ Ngoại giao mà ra nhà may Tiến thành gần Phú Gia (Bờ Hồ) lấy hai bộ comple về để đi ctac. Nếu đi 3 năm thì được phát luôn, đi 1 năm thì mượn.

cuckhoai

Xe tăng
Không phải lên Bộ Ngoại giao mà ra nhà may Tiến thành gần Phú Gia (Bờ Hồ) lấy hai bộ comple về để đi ctac. Nếu đi 3 năm thì được phát luôn, đi 1 năm thì mượn.
Vâng cu, có thể em nhầm. Tại đọc chuyện cụ em chợt nhớ ra vụ mượn quần áo ngày xưa của bố em. Thank cụ.

Patriots

Xe lăn
Khi thành lập MT cứu quốc dân tộc Kampuchia thì cán bộ phần đa là ở VN lâu năm rồi. Như cụ Pen sovan, Keo Chanda, Keo Prasat ....đều là những cán bộ hoặc công nhân làm trong các cơ quan, nhà máy tại VN. Ngoài ra còn một số trí thức sống sót trong các trại tị nạn dọc biên giới V-K.
Tất cả những người này đều tập trung học tập tại Tu viện Đa Minh gần làng Đại học - Thủ đức. Chỉ có Cụ Heng và cụ HS là ở SG. Cụ HS sau khi chạy sang VN thì được đưa về 38 Phùng khắc Khoan ( Nghe nói là nhà riêng của đại sứ Mỹ Bân cơ)
Sau giải phóng thì cụ Pen là thủ tướng - Bộ trưởng Bộ Quốc Phòng kiêm Tổng Bí thư Đảng nhân dân CM Kampuchia. Cụ HS làm BT Bộ Ngoại giao. Keo Chanda làm bộ trưởng Bộ Văn hóa. Lèng mèng như ông Keo Prasat cũng là thứ trưởng Bộ Ngoại giao kiêm đại sứ Kampuchia tại Liên xô khi mới 24 tuổi đang học dở đại học bách khoa HN. Chuyện cụ HS bị mất một mắt trái liên quan đến chuyến cụ ấy chạy sang VN. Em có gác ở Phùng khắc Khoan 2 tuần, hàng sáng có xe đến đón cụ HS đi viện Thống nhất chữa mắt. Cụ ấy có kể chuyện về cái mắt này.
Heng là TBT đầu tiên chứ cụ sau còn làm CTQH nữa

angkorwat

Xe điện
Cụ cho em hỏi chút.lực lượng bảo vệ cho các yếu nhân CPC thời đó là các cụ vn hay người CPC hả cụ ?
Toàn VN hết, mãi sau này mới có người K thay. Em nhớ phải năm 83 - 84 mới đào tạo đc một số người K.

Patriots

Xe lăn
Cụ Heng samrin là chủ tịch nước, TBT thì 1981 cụ ấy mới thay cụ Pen
Vâng đúng rồi cụ, sau này cụ Heng lên mới loại cụ Pen ra, chắc cụ Pen có tư tưởng phân rã sớm, cụ Pen này đang làm công nhân ở mình thì được bế vào tham gia mặt trận, cũng là bất ngờ đối với cụ

angkorwat

Xe điện
Vâng đúng rồi cụ, sau này cụ Heng lên mới loại cụ Pen ra, chắc cụ Pen có tư tưởng phân rã sớm, cụ Pen này đang làm công nhân ở mình thì được bế vào tham gia mặt trận, cũng là bất ngờ đối với cụ
Em không biết cụ Pen ở đâu ? Nhưng chắc chắn là ngoài Bắc vào. Cụ ấy chỉ nói là một sĩ quan quân đội nhân dân VN. Ở Tu viện bọn em thường gọi cụ ấy là chú Trình. Sau này mới biết cụ ấy có vợ làm ở nhà máy dệt 8/3.

197716102003

Xe container

Pikapika3

Xe tải
Quãng năm 2000 em qua K, em nhớ hồi đấy còn là thời 2 thủ tướng. Quân cảnh vệ hai bên thi thoảng bắn nhau. Đi uống bia gặp ông chủ quán vốn bộ đội. Nghe ông ý chém mới biết một thời quân cảnh vệ của Hs là lính việt.

Nam Đà Nẵng

Xe tăng
Em nhớ mang máng những năm đầu giải phóng không thể mang cái gì từ Campuchia về được (hay là cơ quan bố em thế thì không biết). Cụ nói giờ em mới nhớ thêm chi tiết, mỗi lần bố em sang Cam công tác đều phải lên bộ ngoại giao mượn Comple, hết đợt công tác về trả. Phải đến năm 82-83 thì mới được trường cấp cho 2 bộ Comple để đi công tác.
Sao lại khó khăn đến mức đi nước ngoài phải mượn comple hả cụ ? Những năm 79-80 , ông cụ nhà em đi làm vẫn hay mặc comple , trong ảnh là ông cụ nhà em ( bên trái ) và cụ giám đốc công ty quốc doanh xe khách Quảng Nam - Đà nẵng chụp năm 1980

cuckhoai

Xe tăng
Sao lại khó khăn đến mức đi nước ngoài phải mượn comple hả cụ ? Những năm 79-80 , ông cụ nhà em đi làm vẫn hay mặc comple , trong ảnh là ông cụ nhà em ( bên trái ) và cụ giám đốc công ty quốc doanh xe khách Quảng Nam - Đà nẵng chụp năm 1980
Thời đó ngoài bắc ăn còn chưa đủ. CB-CNVC mấy người có Comple đâu cụ. Kể cả có chắc cũng không mặc, vì có mấy người mặc đâu.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Em không biết cụ Pen ở đâu ? Nhưng chắc chắn là ngoài Bắc vào. Cụ ấy chỉ nói là một sĩ quan quân đội nhân dân VN. Ở Tu viện bọn em thường gọi cụ ấy là chú Trình. Sau này mới biết cụ ấy có vợ làm ở nhà máy dệt 8/3.
Thế thì chắc là chính xác đó Cụ ợ; Khoảng thời gian từ 1983-1989 nhà E ở khu TT Quỳnh Mai; Khu này lúc đó cũng mới được xây dựng, bên cạnh khu tập thế (cũ) của NM Dệt 8-3; (nay vẫn là khu 8-3); Lúc đó bọn E cũng ở lứa tuổi trẻ trâu (15-19 tuổi) cùng chơi với nhau; thì dãy nhà chung cư 5 tầng mới xây lúc đó (nay nàm dọc theo sông Kim Ngưu) có mấy căn hộ ở tẩng chót (tầng 5) là dành riêng cho ai đó...VIP; nhưng th bạn E ở tẩng 2 của nhà đó bảo là mấy căn đó dành cho đ/c Pen Sovann, đang bị "quản chế" tại đó; vì đối diện (trước/sau dãy nhà đó) cũng có vài nhân viên gác "hờ", thường có ống nhòm chuyên dụng soi sang căn hộ của d/c Pen kia; Sau này lớn mới biết đ/c Pen là ai...
P/S: E cũng có người nhà (mấy ông anh họ gần/ nội/ ngoại) chắc ở tầm lứa tuổi Cụ đi đánh K những năm đó; có ông thì về được nhưng cũng có mấy ông nằm lại; gần đây mới đưa về Bắc được; được nghe chuyện của Cụ thật cuốn hút và cũng thật nhiều cảm xúc. Cảm ơn cụ.

tazan_90

Xe tăng
Thời đó ngoài bắc ăn còn chưa đủ. CB-CNVC mấy người có Comple đâu cụ. Kể cả có chắc cũng không mặc, vì có mấy người mặc đâu.
năm 83,84 e nhớ còn món cháo cám nếp ,những năm đó đói lắm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
____
Chuẩn cụ ạ.
Những năm gần đây, Lào, K gửi sinh viên sang Chị-na ngày càng nhiều, do vấn đề 9 chị. SV Lào ở VN thì còn (nhiều), tăng hàng năm, chứ K thì giảm dần. Ở các trường dân sự, hiếm sv K rồi, trường QS thì nhà cháu ứ có thông tin.
TQ nó tài trợ toàn bộ, chỗ ở xịn, còn cấp cho laptop, .... Chưa kể trình độ, chất lượng đào tạo nó ở tầm tg rồi.
Mình theo k xuể

Pikapika3

Xe tải
Sau ngày 7/7/1997 cuộc binh biến ngắn ngày đã chấm dứt chế độ "1 núi 2 hổ, một nước 2 vua" nhé
Thế thì em qua cỡ năm 98-99 vì em nhớ mới xảy ra vụ bắn nhau trước đó ko lâu. Lâu rồi ko nhớ nổi.

angkorwat

Xe điện
Chiều nay em phải đi gác barie chống dịch theo hội CCB phường nên giờ mới kể tiếp chuyện được.
Một hôm tôi phải đi công tác ở Kong pong Xom mất 4 ngày. Khi về ra tới quán vẫn thấy hai anh em họ ngồi ở bàn quen thuộc. Thấy tôi bước vào, Chan Thu chạy ra ôm chầm lấy tôi nói:
- Anh Hai đi đâu mà mấy ngày không ra ? anh Hai bịnh hả ?
Giữa chợ bị cô gái ôm vậy tôi rất lúng túng, hai tay thừa thãi chẳng biết để vào đâu, cô gái đã thể hiện tình cảm rất tự nhiên và đúng chất Nam bộ. Định thần lại tôi nhẹ nhàng gỡ tay cô ra, đưa vào ghế ngồi. Chị Năm thấy vậy nhìn tôi nháy mặt và nở nụ cười kín đáo khích lệ ông em : " Cứ làm tới đi cưng " Nhìn lại thấy mái tóc ngang lưng của cô gái đã cắt ngắn trên vai. Thấy tôi nhìn cô gái nói :
- Em mới xuống tóc đó. Anh Hai xem có xinh không ? Vài ngày nữa anh không ra là em cắt hết luôn.
Nghe cô gái dùng từ " xuống tóc" tôi cười nói :
- Vậy Điệp đi đâu mà Lan phải xuống tóc vậy ? Mà em cắt tóc trông vẫn xinh bình thường mà.
Cô gái lườm tôi một cái nói :
- Biết rồi còn hỏi. Mà mấy ngày qua anh đi đâu vậy ?
- Anh đi có việc ở dưới cảng KP Xom.
- Ủa, anh nấu ăn thì xuống đó làm gì?
- Anh xuống thăm người bạn dưới đó.
Cứ vậy cô gái ngồi bên tôi ríu rít hỏi đủ thứ chuyện. Ông anh trai thì trầm ngâm ngồi hút thuốc suy tính điều gì đó. Một lúc sau hai anh em họ ra về trước.
Tôi vẫy chị Năm (chủ quán) lại hỏi :
- Chị có biết hai anh em này ở đâu không ?
- Hình như họ ở sau chợ, tôi không rõ lắm.
Chị Năm cũng là Việt kiều có chồng người Kh'mer là sĩ quan cảnh sát chế độ cũ bị Polpot giết chết ở công xã. Tôi có giúp chị vài việc rắc rối với địa phương nên chị cũng quí coi như em út. Chị Năm nói tiếp :
- Tôi thấy con bé này có vẻ quí chú. Mấy hôm chú không ra, hôm nào nó cũng hỏi và còn hỏi tôi có biết nhà chú ở đâu không ? Mà tôi thấy con bé cũng xinh xắn đấy chứ.
- Chuyện con nít chị ơi, mới 20 tuổi mà quý mến gì. Em có quan tâm đâu. Thấy cô bé vui vẻ lí lắc thì nói chuyện cho vui thôi.
Tôi đứng lên chào chị Năm ra về. Vài hôm sau, thấy Đa Ra ít nói chuyện nên tôi hỏi :
- Anh có việc gì lo lắng mà cứ trầm ngâm suốt vậy ? Có việc gì cần giúp tôi có thể giúp anh ?
Ngẫm nghĩ một lúc lâu Đa Ra mới nói :
- Thực ra hai anh em tôi từ SG qua đây hơn một tháng là có công việc. Tôi cũng nói thật với anh là chúng tôi muốn qua Thái lan để đoàn tụ với bố mẹ tôi bên Pháp. Mặc dù bố mẹ tôi đã gửi giấy tờ bảo lãnh cho hai anh em từ 2 năm nay nhưng Sở ngoại vụ SG chưa xét và cũng không biết đến bao giờ.
Nghe xong tôi chỉ khuyên hai người trở lại SG chờ đi bằng con đường chính thức, dù chờ thêm một hai năm nữa nhưng an toàn. Đi bằng con đường Thái lan rất nguy hiểm và tốn kém, tôi cũng không giúp được gì. Đa Ra thở dài nói :
- Tôi cũng biết vậy nhưng có những lý do chúng tôi buộc phải đi.
Chan Thu ngồi im lặng nghe chúng tôi nói chuyện. Trước khi ra về Chan Thu nói :
- Tối nay anh Hai rảnh đến đưa em đi chơi. Sang đây cả tháng rồi mà cứ ở nhà rồi ra chợ, không được đi đâu. Tôi đồng ý và theo chân họ đến một khu nhà trọ ở ngay sau chợ. Đó là một căn nhà trọ tồi tàn thiếu đủ thứ. Thấy vẻ mặt ái ngại của tôi, Đa Ra nói :
- Bên này chúng tôi không quen biết ai nên phải ở tạm đây. Vả lại cũng phải để dành tiền còn thuê người dẫn đường.
Tôi ra về và dặn Chan Thu 7h tối sẽ đến đưa cô đi chơi quanh Phom penh.
Tối đến tôi lấy xe máy đến đón Chan Thu đi chơi, rủ cả Đa Ra cùng đi nhưng cậu ta từ chối. Đưa Chan Thu chạy quanh Phnom Penh một vòng.
Hồi đó PP cũng chưa có địa điểm ăn chơi giải trí nhiều. Vài nhà hàng mới mở, mấy quán cafe ... Buổi tối người ngoài đường vắng vẻ vì 9h giờ là giới nghiêm. Đi một lúc chúng tôi ra bờ sông Tonle Sap ngồi bên bờ kè hóng gió sông.
( sáng mai em viết tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mấy cụ 1 mắt gớm thật.
Hạ hầu đôn .
Ku tu zốp.
Bin la đen.
Sten ven bớc ( em k chính xác tên ).
Cụ Lê đ Anh.
Tướng Ng Bình
giờ lại biết thêm cả ông HS..
Hàng xóm em có thằng đang đau nặng 1 mắt rồi .nó hiện đang tổ trưởng tổ dân phố rồi ,mà mới 30 .chả có lẽ ...?
Tướng 1 mắt BT QP Israel tên gì cụ nhỉ. Đánh cho liên quân 7 nước chạy tóe khói.