[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Chiều nay em phải đi gác barie chống dịch theo hội CCB phường nên giờ mới kể tiếp chuyện được.
Một hôm tôi phải đi công tác ở Kong pong Xom mất 4 ngày. Khi về ra tới quán vẫn thấy hai anh em họ ngồi ở bàn quen thuộc. Thấy tôi bước vào, Chan Thu chạy ra ôm chầm lấy tôi nói:
- Anh Hai đi đâu mà mấy ngày không ra ? anh Hai bịnh hả ?
Giữa chợ bị cô gái ôm vậy tôi rất lúng túng, hai tay thừa thãi chẳng biết để vào đâu. Định thần lại tôi nhẹ nhàng gỡ tay cô ra, đưa vào ghế ngồi. Nhìn lại thấy mái tóc ngang lưng của cô gái đã cắt ngắn trên vai. Thấy tôi nhìn cô gái nói :
- Em mới xuống tóc đó. Anh Hai xem có xinh không ? Vài ngày nữa anh không ra là em cắt hết luôn.
Nghe cô gái dùng từ " xuống tóc" tôi cười nói :
- Vậy Điệp đi đâu mà Lan phải xuống tóc vậy ? Mà em cắt tóc trông vẫn xinh bình thường mà.
Cô gái lườm tôi một cái nói :
- Biết rồi còn hỏi. Mà mấy ngày qua anh đi đâu vậy ?
- Anh đi có việc ở dưới cảng KP Xom.
- Ủa, anh nấu ăn thì xuống đó làm gì?
- Anh xuống thăm người bạn dưới đó.
Cứ vậy cô gái ngồi bên tôi ríu rít hỏi đủ thứ chuyện. Ông anh trai thì trầm ngâm ngồi hút thuốc suy tính điều gì đó. Một lúc sau hai anh em họ ra về trước.
Tôi vẫy chị Năm (chủ quán) lại hỏi :
- Chị có biết hai anh em này ở đâu không ? Họ qua đây lâu chưa ?
Chị Năm lắc đầu nói :
- Tôi cũng không biết, hình như họ ở đằng sau chợ. Tôi mới thấy họ hơn tháng nay thôi. Trước thì hai ba ngày mới qua quán. Từ hôm gặp chú thì ngày nào cũng qua.
Chị Năm cũng là Việt kiều có chồng người Kh'mer là sĩ quan cảnh sát chế độ cũ bị Polpot giết chết ở công xã. Tôi có giúp chị vài việc rắc rối với địa phương nên chị cũng quí coi như em út. Chị Năm nói tiếp :
- Tôi thấy con bé này có vẻ quí chú. Mấy hôm chú không ra, hôm nào nó cũng hỏi và còn hỏi tôi có biết nhà chú ở đâu không ? Mà tôi thấy con bé cũng xinh xắn đấy chứ.
- Chuyện con nít chị ơi, mới 20 tuổi mà quý mến gì. Em có quan tâm đâu. Thấy cô bé vui vẻ lí lắc thì nói chuyện cho vui thôi.
Tôi đứng lên chào chị Năm ra về. Vài hôm sau, thấy Đa Ra ít nói chuyện nên tôi hỏi :
- Anh có việc gì lo lắng mà cứ trầm ngâm suốt vậy ? Có việc gì cần giúp tôi có thể giúp anh ?
Ngẫm nghĩ một lúc lâu Đa Ra mới nói :
- Thực ra hai anh em tôi từ SG qua đây hơn một tháng là có công việc. Tôi cũng nói thật với anh là chúng tôi muốn qua Thái lan để đoàn tụ với bố mẹ tôi bên Pháp. Mặc dù bố mẹ tôi đã gửi giấy tờ bảo lãnh cho hai anh em từ 2 năm nay nhưng Sở ngoại vụ SG chưa xét và cũng không biết đến bao giờ.
Nghe xong tôi chỉ khuyên hai người trở lại SG chờ đi bằng con đường chính thức, dù chờ thêm một hai năm nữa nhưng an toàn. Đi bằng con đường Thái lan rất nguy hiểm và tốn kém, tôi cũng không giúp được gì. Đa Ra thở dài nói :
- Tôi cũng biết vậy nhưng có những lý do chúng tôi buộc phải đi.
Chan Thu ngồi im lặng nghe chúng tôi nói chuyện. Trướ khi ra về Chan Thu nói :
- Tối nay anh Hai rảnh đến đưa em đi chơi. Sang đây cả tháng rồi mà cứ ở nhà rồi ra chợ, không được đi đâu. Tôi đồng ý và theo chân họ đến một khu nhà trọ ở ngay sau chợ. Đó là một căn nhà trọ tồi tàn thiếu đủ thứ. Thấy vẻ mặt ái ngại của tôi, Đa Ra nói :
- Bên này chúng tôi không quen biết ai nên phải ở tạm đây. Vả lại cũng phải để dành tiền còn thuê người dẫn đường.
Tôi ra về và dặn Chan Thu 7h tối sẽ đến đưa cô đi chơi quanh Phom penh.
Tối đến tôi lấy xe máy đến đón Chan Thu đi chơi, rủ cả Đa Ra cùng đi nhưng cậu ta từ chối. Đưa Chan Thu chạy quanh Phnom Penh một vòng.
Hồi đó PP cũng chưa có địa điểm ăn chơi giải trí nhiều. Vài nhà hàng mới mở, mấy quán cafe ... Buổi tối người ngoài đường vắng vẻ vì 9h giờ là giới nghiêm. Đi một lúc chúng tôi ra bờ sông Tonle Sap ngồi bên bờ kè hóng gió sông.
( sáng mai em viết tiếp)
Chuyện kể của cụ hấp dẫn quá! Em hóng, sáng mai được đọc tiếp.

TUCSON9389

Xe điện
tiện thớt cụ chủ và cũng đang rảnh, em cũng ghi lại vài dòng về chuyến đi K
+ Em đi du lịch bụi, book vé ô tô đi từ Sgon sang Phnompenh.7h ở SG xuất phát và đến PN khoảng gần 4h chiều. Đường đi khá ổn, bằng phẳng và không có đồi núi, đèo dốc gì cả. Mất khoảng 45 phút thông quan ở cửa khẩu Mộc bài Tây ninh và sau khi sang K thì xe dừng chân để mọi người ăn trưa. Ấn tượng là khu này rất nhiều sòng bài mở ra để cho người Việt sang chơi. Điều lạ mà em thấy là các cánh đồng dọc theo đường quốc lộ từ cửa khẩu Mộc bài về PN nó ko như những cánh đồng ở miền bắc Việt Nam. ko thấy kiểu ngăn bờ đắp đập, cấy lúa (có thể cái lúc em đi nó ko phải mùa lúa)
+ Ăn trưa xong thì xe tiếp tục khởi hành đến PN, đến nơi thì khoảng 4h chiều và có ông bạn làm tùy viên quân sự ra đón. KS cũng đã đặt sẵn trên booking. Nghỉ một lúc thì bọn em đi dạo phố, nhưng ko may cho cả 2 lần em sang thì đều dính vào ngày nghỉ lễ nên các bảo tàng, di tích chiến tranh, cung điện nhà vua đều ko mở cửa. ở PN có 2 cái sòng bài khá to cho khách du lịch, dân K ko được vào đây thì phải. Khi xe dừng nghỉ ở một số trạm ven đường, em có rẽ vào mấy cái siêu thị con con bán hàng cho khách du lịch và khá bất ngờ là họ bán cả cái súng cao su. cái này hồi bé trẻ con ở quê chắc con trai đứa nào cũng phải làm 1 vài chiếc
+ Ở Cam họ bán rất nhiều các loại liềng liễng, dế và một số con gì nữa em ko biết. những thứ như liềng liễng hồi bé em có ăn nhưng lần này ko dám ăn, sợ quan tào tháo đuổi thì hỏng cả chuyến đi. ở PN, họ đi xe máy khá nhiều và có một đội quân đi xe kiểu như tuc tuc ấy, nó là xe chở khách mà cái đầu kéo là xe dream.
+ Đi thăm Biển hồ thì cũng khá ấn tượng. Mất khoảng 6 tiếng gì đó để đi từ PN về Siêm riêp để thăm khu Angkor và biển hồ. Đường đi tương đối bằng phẳng, có thể đi qua vài ngọn đồi gì đó thôi chứ ko có đèo, dôc. Đúng như tên gọi, nó khá rộng, như biển nên có tên là biển hồ. Đây chắc là 1 nhánh của sông Mekong. Có lần em đi vào mùa nước. Dân làm nghề cá ở đây chủ yếu là dân VN sang. Cũng nghèo đói và thất học. có 1 chỗ họ mở lớp dạy tiếng Việt cho trẻ con, nhưng chắc chỉ mong chúng nó biết đọc biết viết thôi. nghe nói một thời gian cq VN có ch trình cho bà con này chuyển về VN nhưng chắc còn khó, vì về VN họ chả có giấy tờ gì và làm gì để sinh sống và nghe nói một số thành phần sống ở đây là trốn truy nã. Thăm cái khu này thì em thấy có khi chủ yếu là dân Việt nam sang du lịch, tây nó chả ngó mấy
+ Thực sự ấn tượng với đền Angkor. KO hiểu sao dân K lại có một di sản như thế này. tại đền Angkor, nó có 1 điểm gọi là tọa độ gốc của trái đất. Đây là 1 quần thể và nếu thăm hết thì chắc phải mất vài tuần
+ Khá ấn tượng với em bé hướng dẫn viên du lịch. bé này có mẹ là người gốc Việt nên nói tiếng V bình thường và cách làm việc khá chuyên nghiệp. Việc quản lý khu du lịch Angkor em thấy khá tốt. em sẽ quay lại đây nữa khi có dịp
+ chặng về em đi từ SB siêm riệp ; có chuyến bay về HN và HCM, khá thuận tiện. check in qua cửa khẩu các chú hải quan có xin tiền uống nước. Đưa tiền V, tiền K hoặc usd đều được hết
em kể thêm một chút. lần thứ 2 sang đến PN bọn em thuê hẳn 1 cái xe 16 chỗ để đi Siêm riệp. ông lái xe là một tướng trong quân đội, thấy bảo thiếu tướng gì đó, do ông bạn em thu sếp. ăn tối ở PN xong 8h gì đó mới lên Siêm riệp. hôm đó trời hơi mưa nhưng ông này phóng cứ vèo vèo ấy. Đến nơi thì khoảng 2h sáng gì đó cả bọn lăn ra ngủ để mai đi Angkorwat. ông thiếu tướng này lái cho đoàn trong thời gian bọn em đi chơi ớ siêm riệp.
Cậu bạn em kể, việc lên đến chức tướng gì đó ở bên đó cũng đơn giản thôi

Hự.

Xe điện
em kể thêm một chút. lần thứ 2 sang đến PN bọn em thuê hẳn 1 cái xe 16 chỗ để đi Siêm riệp. ông lái xe là một tướng trong quân đội, thấy bảo thiếu tướng gì đó, do ông bạn em thu sếp. ăn tối ở PN xong 8h gì đó mới lên Siêm riệp. hôm đó trời hơi mưa nhưng ông này phóng cứ vèo vèo ấy. Đến nơi thì khoảng 2h sáng gì đó cả bọn lăn ra ngủ để mai đi Angkorwat. ông thiếu tướng này lái cho đoàn trong thời gian bọn em đi chơi ớ siêm riệp.
Cậu bạn em kể, việc lên đến chức tướng gì đó ở bên đó cũng đơn giản thôi
Theo em được kể thì bên đó có tiền là mua được quân hàm tướng, nhưng không có quân hay được giao phụ trách gì. Lại còn chia ra quân hàm bạc và vàng cho cùng 1 cấp tướng.

197716102003

Xe container
Cụ này tên Việt nam là Hồng Sơn, lấy con bà Thanh dệt len, nhà số 58. Ngày xưa em ở gần đó nhưng cũng chỉ biết sơ sài thôi.
Đúng rồi cụ Cố. Đi từ Phủ Doãn vào hình như bên tay phải, em nhớ không rõ lắm vì đến đó 1 lần lúc chưa dậy thì :D

hong.viwaco

Xe container
Đúng rồi cụ Cố. Đi từ Phủ Doãn vào hình như bên tay phải, em nhớ không rõ lắm vì đến đó 1 lần lúc chưa dậy thì :D
Đi từ Phủ Doãn thì bên trái đấy Mợ Số :))
Ấu Triệu là nơi gắn bó kỷ niệm thời truổng cời tắm mưa của em :)

Hoadaols

Xe tải
Khá lâu rồi, tiếp đoàn xxx Campuchia sếp phó của em phát biểu: kính thưa ngài trung tướng... Sếp em tí phì cười vì ông tướng mặt non choẹt.

minhmo

Xe cút kít
Khi nào lên đó sang chum lão ới em 1 tiếng nhé, em đu càng theo lão. Gì chứ Sìn Hồ ( nơi được mệnh danh Sapa của Lai Châu e cũng có chút kỷ niệm đới)
Trước đây lão đầu tư vào cây anh túc trên đó à?:D

Đoạn đường HCM từ Quảng Trị vào đến Thạnh Mỹ còn hoang sơ và rất đẹp ạ. Đi đường có thể dừng nghỉ thoải mái vì rất ít xe mà phong cảnh lại rất thích. Bọn em thường vào A Lưới vì bọn em có lắp thiết bị ở ngã 3 từ A lưới đi huế. Rồi từ A lưới đi thạnh mỹ theo đường HCM đáy ạ. Đi hơi vòng vèo nhưng mà vẫn thich :D
Cụ lắp thiết bị cho thủy điện A Lưới à?

Bi giờ Số đã dậy thì chửa? :-?

donghanh

Xe tải
Bên
Vâng, em có thời gian ở đó cùng thằng bạn đóng ở đồn biên phòng hay lấy nhựa để dính ve cải thiện, còn rễ, quả, thân ngâm để lọc máu tốt phết, chứ vụ đập xoong nồi lấy cành cây vụt ve ồn ào lắm ( cái đấy bọn ở Nậm Ban2 với Pa Tần chuyên dùng võ đập)
Ở bên K này có cty Chip mông cũng lớn mạnh kinh, bác HS chơi rất thân cty này nên lớn nhanh như thổi. Bác HS này chắc làm đến lúc chết, ko thoái vị bác nhỉ

donghanh

Xe tải
Sang K này thấy cs cũng đứng ra dẹp đường, xong lx có mấy đô lẻ, kéo kính đưa cs cầm luôn. Doanh nghiệp to bên này giám đốc đi lại đều có cận vệ cầm súng lục đi theo. Xuống xe vệ sĩ đi xe máy lao xuống mở cửa. Đi vào sân bay báo khách của a lớn là có thể đi đường riêng.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Chắc tên là Huy, dân Thanh Hóa. Dáng gầy gầy, xương xương. Cụ này bên K10. Hồi bên K cụ Huy này có thời gian làm bảo vệ tiếp cận cho Hun Sen.
Em có ông chú tên là Quang người Thanh Hóa cũng làm cận vệ cho ông Lê Đức Anh hồi bên Cam. Cụ biết chứ.

angkorwat

Xe điện
Em có ông chú tên là Quang người Thanh Hóa cũng làm cận vệ cho ông Lê Đức Anh hồi bên Cam. Cụ biết chứ.
Cụ LĐA ở trong khu vực Tiền phương bộ, sát sau lưng Sứ quán nên khi có việc, cụ thường đi bộ sang nên em không gặp cận vệ của cụ bao giờ.

Patriots

Xe lăn
Theo em được kể thì bên đó có tiền là mua được quân hàm tướng, nhưng không có quân hay được giao phụ trách gì. Lại còn chia ra quân hàm bạc và vàng cho cùng 1 cấp tướng.
Cụ được mua đến trung tướng cụ ạ nhưng là tướng "không quân", vì bên đó có mấy loại tướng, tướng của hoàng gia, tướng của CP, có tiền thì cụ lên lon thôi, nhưng cũng phải biết cửa. Đó là cháu nghe đồn

Gato2009

Xe điện
Chắc chị em TNXP ngày xưa cũng đc chữa nhiều chứ làm gì nam nữ nhu cầu thế tránh sao được :D
Chị em phụ nữ mà đi chiến trường thì khổ gấp tỷ lần đàn ông, quá cảm phục các nà các chị.
Phụ nữ Việt sao thời nào cũng khổ vậy...haizz

Xe nội lước

Xe container
Từ năm 1992 vua Sihanuc về nước cận vệ của nhà vua là đội bảo vệ của Triều Tiên do chủ tịch Kim Nhật Thành tuyển chọn tặng( đúng nghĩa chữ "tặng") 12 người. Không có lính K nào được tiếp cận , chỉ được gác mấy lớp vòng ngoài ở Hoàng cung thôi. Khi vua Sihanuc đi sang Trung Quốc chữa bệnh định kỳ hàng năm đội đó cũng đi cùng và bảo vệ vua cho đến lúc mất
Trong 1 lần chờ các "bô lão" họp (1994) trong Hoàng cung , tùy thân của cụ HS tên là Phol La cao 1m88 nặng 90kg có mời 1 cận vệ của nhà vua thử mấy chiêu, tả thì khó cụ thể .... nhưng hiểu đơn giản là xung quanh lúc đó toàn dân có nghề ... nhìn không kịp đòn ra mà thấy Phol La bật lùi hơn một mét mà mặt tái ngắt. Người cận vệ Triều Tiên đó cao tầm 1m70, nặng khoảng 60kg. Ấn tượng đội đó có 2 tay bắn cung kiêm thổi ống tiêu cực bí hiểm, còn những gì nữa thì không ai biết , đội đó độc lập hoàn toàn chỉ phối hợp công việc hay lộ trình của nhà vua với 2 chỉ huy của K trực tiếp
Em nghĩ đội Bắc Tr Tiên này chắc tinh nhuệ thật.nhưng bí hiểm và thiện nghệ như vậy chắc cũng huyền thoại phần nào. Có lần em nghe 1 cụ học trường an ninh 1 ,khoá 1978(trường ở đâu thì em chịu) nói chuyện. Cố vấn vũ thuật BTT sang ,có giao lưu tí với cụ phó trưởng khoa vũ thuật..1 cú đấm điếc mất 1 tai ..cụ nào đấm thì em k nhớ..chỉ láng máng cụ phó bên ta tên là Sáu hay Sáo gì đó..
1 cụ khác cũng lứa đó nói chuyện lại bảo . " Nó " sang dạy ta 17 đường võ chiến đấu ,chỉ có thế nhưng khá lợi hại.ta lại vẽ rắn thêm râu thành hai mấy hay ba mấy đường ..em chỉ đc nghe chứ chưa bao giờ nhìn trực tiếp..
Có lần em xem tv đã lâu lắm..đó là khai mạc đại hội phét ti van thanh niên sinh viên gì đó khoảng cuối hay đầu những năm 90 tại Bình Nhưỡng thì chủ nhà có biểu diễn tay không chém ngang bay cổ chai ( chai giống hệt chai bia hn).và 1 ng vắt ra sau lưng bẻ gãy cái kìm vặn ống nước dài khoảng 50, 60 cm..nhưng sau này lớn hơn, em tin cái kìm kia là cái " kìm thửa".

Xe nội lước

Xe container
Em thì chỉ nói cái mắt thấy, tai nghe, tay sờ, tóm lại là trực quan. Mọi cái hơi nồi chõ em không quan tâm cụ ạ !
Cám ơn cụ đưa cái cụ nhìn, sờ lên .đây là nơi bàn tán chuyện trò để bọn em đc nghe hơi nồi chõ. em thì toàn đọc đâu đó hay là nghe hơi nồi chõ..đưa chuyện nghe đc đó lên và cũng đưa chính kiến có vấn đề gì sai không cụ ?