[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
Cái khẩu Browning này em có thấy rồi đạn của nó bằng cái đũa thôi và đít đạn không có cái điểm tròn mà kim hỏa đập vào nên không biết khi bắn búa đập vào đâu. Nó nhỏ xíu hà, nếu cụ ngửa bàn tay lên thì nó nằm vừa trong 4 ngón tay, cái này chắc trang bị để đi đánh ghen móc trong bóp ra cho oai. Ông GĐ nông trường cao su nơi em công tác có 1 khẩu xin của ông Sỹ thiếu tướng phụ trách đặc công của mặt trận 479 cho. Em còn nhớ trong cái giấy xin trang bị vũ khí ( ông Sỹ kêu làm ) có dòng xác nhận của ông S ghi rõ súng này là chiến lợi phẩm thu được của tên đại tá lữ đoàn trưởng lữ đoàn thiêt giáp 84, sau này đ/c LVT không sử dụng nữa thì yêu cầu giao trả để đưa vào bảo tàng của lực lượng đặc công miền Đông Nam Bộ, cây súng này có 8 viên đạn mà không có đạn dự trữ nên lúc đó công ty có đủ loại súng, mang đi bắn báo cháy lô hay đi săn mà ông GĐ này không dám lấy ra bắn 1 viên nào vì không có đạn dự trữ
Búa nó đập vào mép ngoài của đường tròn đít các tút chứ không đập vào giữa tâm hình tròn.

berryfun

Xe điện
Cảm ơn cụ angkorwat rất rất nhiều. Đọc lại hồi ký của cụ sống động như đang đi trên đất K cùng cụ vậy. Càng đọc càng thương, càng quý, cảm ơn. Kính phục những người lính như các cụ, người còn, người mất để bảo vệ sự toàn vẹn lãnh thổ đất nước Vietnam. Để dân tộc Vietnam có không gian sinh tồn. Bảo vệ sự trường tồn của dân tộc Vietnam.

Trong này có một số thành phần xét lại cho rằng cuộc chiến là phi nghĩa thì chúng nó nhầm. Chưa bao giờ, không bao giờ đối với bất kỳ người Vietnam nào đã,đang và sẽ cho rằng việc đưa quân đội Vietnam vào cam là phi nghĩa. Cuộc phản công ponpot và bọn khơ me đỏ hoàn toàn là chính nghĩa với lịch sử dân tộc Vietnam. Dù lịch sử có thể sẽ lặp lại, thì con cháu người Vietnam một lẫn nữa sẽ đứng lên như lịch sử đã từng.

Cháu đang đọc lại cuốn này. Có nhắc đến chú Ngô Điền. Đúng là lịch sử nó là vòng quay nhiều khi phải chấp nhận chứ ko thể muốn cưỡng mà được.

s

Chỉnh sửa cuối:

drchimnon

Xe tăng
Chắc cụ nhớ nhầm thế vận hội Seoul 88. Em cũng nhớ mãi cảnh anh võ sỹ Taekwondo chém bay cổ chai bia đang dựng đứng bình thường bằng tay không.
Em nghĩ đội Bắc Tr Tiên này chắc tinh nhuệ thật.nhưng bí hiểm và thiện nghệ như vậy chắc cũng huyền thoại phần nào. Có lần em nghe 1 cụ học trường an ninh 1 ,khoá 1978(trường ở đâu thì em chịu) nói chuyện. Cố vấn vũ thuật BTT sang ,có giao lưu tí với cụ phó trưởng khoa vũ thuật..1 cú đấm điếc mất 1 tai ..cụ nào đấm thì em k nhớ..chỉ láng máng cụ phó bên ta tên là Sáu hay Sáo gì đó..
1 cụ khác cũng lứa đó nói chuyện lại bảo . " Nó " sang dạy ta 17 đường võ chiến đấu ,chỉ có thế nhưng khá lợi hại.ta lại vẽ rắn thêm râu thành hai mấy hay ba mấy đường ..em chỉ đc nghe chứ chưa bao giờ nhìn trực tiếp..
Có lần em xem tv đã lâu lắm..đó là khai mạc đại hội phét ti van thanh niên sinh viên gì đó khoảng cuối hay đầu những năm 90 tại Bình Nhưỡng thì chủ nhà có biểu diễn tay không chém ngang bay cổ chai ( chai giống hệt chai bia hn).và 1 ng vắt ra sau lưng bẻ gãy cái kìm vặn ống nước dài khoảng 50, 60 cm..nhưng sau này lớn hơn, em tin cái kìm kia là cái " kìm thửa".

xelubabanh

Xe buýt
🤔🤔🤔
Khi viết những dòng này thì với em sự việc như mới xảy ra. Em vẫn nhớ bên cạnh quán tạp hóa ở Sisophon có 3 cây dừa đứng chụm đầu vào nhau, cái dây gàu múc nước bị nối 2 chỗ. Bên bờ suối nơi em ngồi cùng chị Thêu có một hòn đá nhô cao như tượng phật có cái đầu nhẵn bóng.
- Nhật ký của chị Thêu cũng chỉ là những lời mà chị muốn nói với thằng em khờ dại. Nguyên nhân chị đến với em và suy nghĩ vì sao chị muốn làm single mom.
- Thư của BY thì tràn đầy lời lẽ yêu thương, trách móc, giận hờn và tuyệt vọng.
Nếu vậy thì đối với cụ chủ và BY đều là mối tình đầu rồi. Cụ và cô ấy đều may mắn có được một mối tình đầu tuyệt đẹp đủ để nhớ đến suốt đời theo đúng nghĩa đen, nhớ cả đến sợi dây gầu múc nước có hai nút buộc ......là ký ức hằn sâu lắm đấy, điều mà bây giờ hơi khó kiếm vì tình yêu của lớp trẻ bây giờ ( bằng lứa tuổi của cụ lúc đó ) dư thừa tính toán và nặng mùi xác thịt quá. Mối tình kiểu " ông bà anh " này giờ hơi khó tìm

xukthal.

Xe lăn
HN sáng nay mưa to quá. Em đang đứng trên ban con hút thuốc nhìn trời mưa. Từ hồi ở K mỗi lần mưa em đều thích hút thuốc ngồi trong nhà ngắm mưa. Hôm nay cũng như vậy làm em hồi tưởng đến buổi tối cách đây 40 năm cùng BY đứng trên ban con khách sạn Sukhalay ở PP :-?
Chút nữa xuống nhà em viết nốt.
Lòi đuôi rồi bà con ơi:))
Ý cụ là BY bây giờ chính là gấu cụ chủ?
Ý cụ trên là cụ chủ đi KS với em Chăn Thu :-j :-j
Vâng, em thư riêng cụ trả lời em rồi ạ:))

angkorwat

Xe điện
Nếu vậy thì đối với cụ chủ và BY đều là mối tình đầu rồi. Cụ và cô ấy đều may mắn có được một mối tình đầu tuyệt đẹp đủ để nhớ đến suốt đời theo đúng nghĩa đen, nhớ cả đến sợi dây gầu múc nước có hai nút buộc ......là ký ức hằn sâu lắm đấy, điều mà bây giờ hơi khó kiếm vì tình yêu của lớp trẻ bây giờ ( bằng lứa tuổi của cụ lúc đó ) dư thừa tính toán và nặng mùi xác thịt quá. Mối tình kiểu " ông bà anh " này giờ hơi khó tìm
Vì hai cái nút ấy buộc khá xa nhau nên khi kéo gầu lên phải hơi cao mới với được nút dưới nên em nhớ thôi. Cũng có thể nói BY là mối tình đầu vì gặp nhau liên tục nên tình cảm sâu đậm. Trước ở Thủ Đức hay 606 thì chỉ là mối tình thoáng qua 2-3 tháng. Cũng cầm tay, cầm chân, hôn hít ... Nhưng lúc đó không có thời gian gặp gỡ. Chỉ 1 tuần gặp 1 lần vào tối thứ 7 nên, không nhiều kỷ niệm gợi nhớ. Xa nhau 1 tháng là quên ngay.

tieuvuong

Xe buýt
Bao giờ có Cháp tiếp theo cụ ơi, em hóng quá hihi! Nghe cụ tả mà em cũng có cảm tình với “cô bé” Chan Thu luôn kkk Rất mong có dịp cụ gặp lại Chan Thu một lần, giải thích tượng tần những lý do mà cụ không thể giữ đúng lời hứa năm xưa, và cả hai coi nhau như những người bạn tri kỉ cho nhẹ lòng ạ

tomtomchát

Xe container
Cụ chắc ko thèm đọc các phóng viên đi thâm nhập thị trường “buôn phấn bán hương” rồi.... các bài đều có đoạn “.... chúng tôi lấy lý do hôm nay mệt để ra về.”
Đâu dễ đánh tháo để về thế :D
Làm thế nào để mệt thì làm :))

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Có thể cụ không để ý. Bẹ chuối là phụ huynh cụ bọc thêm bên ngoài, sau khi mua. Lá Th'nốt phơi khô mùa xanh nhạt ngả trắng, hai bên mép lá có gai nhỏ mền như lá dứa.
Nó như thế này hồi xưa buộc bằng lạt.

Cái món này cách đây chục năm trên đường lên núi Bà Đen em thấy họ bán nhiều. Nhấm nháp với ly trà thì rất hợp. Hai bên đường còn bày đầy xác với cao trăn nữa. Khu Tây Ninh nhiều Trăn vậy hả cụ. Sang khu Núi Cấm, Tịnh Biên, An Giang thì không có.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Thư từ của em từ 76 đến giờ còn nguyên, để đầy cái ca táp Nga. Cả thư và nhật ký chị Thêu, thư ảnh của BY và một số cô khác, cùng giấy tờ hồ sơ... Gấu nhà em không bao giờ đụng vào.
Cụ nhà em có quyển nhật ký hồi đi lính (đánh Khe Sanh xong thì về), đọc thớt này của cụ xong tự nhiên em lại nghĩ hay là mang nhật ký của cụ nhà em ra biên tập!

angkorwat

Xe điện
Kim hoả thì lệch sao được cụ ?
Chắc nó bị cong tí đầu nên không đập trúng hạt nổ thì phải !
Em cũng không biết khi nhặt được bắn bình thường, đến khi không bắn được mới xem các tút nên vậy. Giống cái các tút của súng thể thao ngày xưa đó.

tomtomchát

Xe container
Em thấy mấy cụ ccb đánh tàu năm 1979 nói lại rằng cách hôm bọn nó rút quân khỏi Việt Nam khoảng 1 tuần thì tí nữa quân báo của ta tóm sống được tay Đặng trốn trong hang đá, nhưng quân bên đó đông quá, quân ta hy sinh hết nên tay ấy mới trốn thoát. Không biết thực hư thế nào, chứ ngày ấy mà tóm sống được tay ấy thì chưa biết cuộc chiến sẽ như thế nào.
Chắc thằng Đặng tiểu Tiện thôi cụ :))
Bình phuồi nó ngồi BJ (beijing đừng cụ nào đọc thành blowjob nha), điều hành đối nội đối ngoại chứ riêng gì cuộc chiến đâu.
Riêng việc chiến tranh, tai nó phải vểnh về phía Mỹ, mắt nó phải dõi ra thế giới và mũi nó phải đánh hơi phía biên giới với Liên Xô.
Đặc biệt, Ping&Co còn liên tục xây dựng các kịch bản bôi xấu Việt Nam với thế giới và tuyên truyền láo trong nước.

angkorwat

Xe điện
Bao giờ có Cháp tiếp theo cụ ơi, em hóng quá hihi! Nghe cụ tả mà em cũng có cảm tình với “cô bé” Chan Thu luôn kkk Rất mong có dịp cụ gặp lại Chan Thu một lần, giải thích tượng tần những lý do mà cụ không thể giữ đúng lời hứa năm xưa, và cả hai coi nhau như những người bạn tri kỉ cho nhẹ lòng ạ
Đến năm nay cô ta cũng tròn 60 rồi rồi. Gặp nhau năm 81 đến giờ cũng tròn 40 năm. :-?

vneseman

Xe lăn
Theo dõi thớt cụ chủ từ đầu nhưng giờ phải ngoi lên chờ chi tiết bancony :))

tomtomchát

Xe container
Thực tế đi cụ. Cụ có biết tại sao trong QĐ có nhiều cấp lệnh báo động chiến đấu không? Sức người có hạn, không phải lúc nào cũng lên gân lên cốt để trực chiến ở mức cao được đâu.
Chuyển 1 cấp báo động cũng phải qua nhiều công đoạn, không phải cứ muốn chuyển cấp là chuyển đc ngay đâu.
Giả sử cho trực cấp báo động cao nhất mà vài ngày không oánh nhau thật nó ảnh hưởng đến sức khỏe và tinh thần của người trực chiến lắm đấy cụ. Thực tế nó không như phim đâu :|
Chưa kể tụi thám báo, tay trong, chỉ điểm... Tụi này trà trộn dân chúng, đi trước nghe ngóng, lén lút phá hoại.
Một số là dân ta xịn 100% luôn. Kinh toọc có hết.