[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

holland

Xe tăng
Ngoài lề tí: sau khi đưa bé lên thì lời kêu gọi đóng góp sẽ mọc lên như nấm, mảnh đất béo bở cho bọn kền kền, cccm cẩn thận, hoặc chính quyền nên có động thái tiệt từ trứng những manh nha này.
Đóng góp làm gì nhỉ? Bố mẹ cháu sẽ được đền bù một mớ, cháu thì mất thảm thương rồi có hưởng được gì đâu? Tiền tang ma chắc sẽ được nhà thầu, chính quyền đài thọ.
Còn nhiều gia cảnh nghèo như thế này lắm.

.Bo My

Xe container
Có mấy cụ nhắc đến chuyện điều đvtc đang làm cầu Mỹ Thuận 2 sang. Em dân ngoại đạo nên thắc mắc là ai có thể điều được, đvtc đó người ta cũng đang phải tiến độ của họ, giờ bỏ ra mấy ngày + kinh phí sau sẽ thanh quyết toán như thế nào? Các cụ trong ngành nếu đã chứng kiến tiền lệ rồi thì mở mang cho em với ạ.
Quân đội có quyền đó, và khỏi phải trả 1 xu. Bình thường cụ đang lái xe mà có anh lính chặn lại mượn tạm cái xe thì cũng chịu khó tí nhé.

xichhoptau

Xe tăng
Có nhiều dữ kiện đội cứu hộ chưa thể công bố thôi. Chứ cứu hộ cứu nạn thì ưu tiên đầu tiên là xác định vị trí nạn nhân và các dấu hiệu sinh tồn:
- Nạn nhân có kêu cứu trong 10' đầu tiên, sau đó thì ko có phản hồi.
- Những người tiếp cận đầu tiên và thả dây để nạn nhân nắm dây và kéo lên được 1m thì buông.

Chuyện 1 cái ống đường kính lòng trong 25cm sâu 35m đc ghép bằng 3 đoạn trong đkiện đất bùn, nhiều nước thì chuyện thả cam chuyên dụng để quay video, xác nhận vị trí nạn nhân và thiết lập liên lạc với nạn nhân, sau đó mới tùy điều kiện để cung cấp oxi, nước uống, và dinh dưỡng... Để đánh giá chính xác tình trạng nạn nhân và rủi ro tiếp theo thì mới có thể đưa biện pháp cứu hộ khả dĩ nhất. Mấy cái đkiện sau ko thấy bên cứu hộ công bố mà chỉ đưa biện pháp khoan, bơm nước làm mềm đất giảm ma sát để rút cọc lên thì các cụ tự suy luận tình trạng nạn nhân thôi.
đưa thức ăn bằng cách nào vào miệng đứa bé thì em chưa nghĩ ra

chiquynhvn90

Xe tải
Đã 3 ngày, hi vọng xem như không còn.
Chỉ có điều giờ chờ thông tin rút cọc thôi, khổ thân cha mẹ cháu bé.

Phú Cửng

Xe tăng
Có mấy cụ nhắc đến chuyện điều đvtc đang làm cầu Mỹ Thuận 2 sang. Em dân ngoại đạo nên thắc mắc là ai có thể điều được, đvtc đó người ta cũng đang phải tiến độ của họ, giờ bỏ ra mấy ngày + kinh phí sau sẽ thanh quyết toán như thế nào? Các cụ trong ngành nếu đã chứng kiến tiền lệ rồi thì mở mang cho em với ạ.
Cái này có quy định về Phòng cháy chũa cháy cứu nạn cứu hộ. Thẩm quyền được điều, yêu cầu phối hợp, trưng dụng, phá hủy, trả chi phí ... phục vụ cho công tác PCCC CNCH.
Cụ có thể tìm đọc: Nghị định 136/2020/NĐ-CP; Nghị định 83/2017/NĐ-CP

tientung000

Xe điện
Nhiều khi chẳng làm gì cả, vào chơi thôi. Ngày xưa những năm 198x nghèo khổ chẳng có gì chơi bọn em lang thang công trường, xí nghiệp suốt.
Xưa nghèo, tiền đâu mà làm hàng rào cho công trường cụ nhỉ? Đến cả cơ quan, trường học, doanh trại bộ đội,... trẻ con chui rào, leo rào vào chơi được hầu hết. Chỉ 1 số nơi có bảo vệ tuần nghiêm thì trẻ con vãn vãn, chứ cũng không đuổi ráo riết hết, kể cả như khu Lăng Bác, Nguyễn Cảnh Chân...

thin

Xe tải
Bậy nào, tiêu chuẩn mỗi hàn nối cọc không có chỗ nào quy định là phải kín tuyệt đối để tránh nước tràn vào cụ nhé.
Cụ có thể đọc TCVN 9394:2012 về Đóng và ép cọc - Thi công và nghiệm thu
Tiêu chuẩn quy định mối hàn phải đảm bảo tuân thủ thiết kế. Thiết kế hàn liên tục mà thi công có lỗ hở thì nhà thầu với giám sát sẽ tèo. Thiết kế liên kết bulong thì nước bùn vô cũng chịu thôi.

xichhoptau

Xe tăng
Bác nào có cái thiết kế thi công cọc hay bản Shop công trình ấy không ahj

Root Sudo

Xe tải
Tiêu chuẩn quy định mối hàn phải đảm bảo tuân thủ thiết kế. Thiết kế hàn liên tục mà thi công có lỗ hở thì nhà thầu với giám sát sẽ tèo. Thiết kế liên kết bulong thì nước bùn vô cũng chịu thôi.
Hàn liên tục không có nghĩa là kín tuyệt đối để tránh nước vào cụ nhé! Chỉ cần hở 1 lỗ nhỏ như cây kim là nước rò vào rồi.

congchi

Xe điện
Cụ có phải dân Thiết kế XD không? Em cũng hỏi lại cụ câu này!
Mối hàn chịu lực và full toàn chu vi cọc không có nghĩa là kín tuyệt đối để tránh nước rò vào cụ nhé!
Em chịu cụ rồi đấy.
Bản thân bài viết của em đã có câu trả lời của cụ, mà cụ còn không đọc, lấy gì đọc hiểu cái tiêu chuẩn khô khan đó.
Em dừng

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

maitrang1972

Xe điện
Tưởng Đồng nai có thêm 1 vu nữa, hóa ra do ông đánh máy .

tranvanlong

Xe điện
xuống
99% hi sinh rồi.
Giờ chỉ còn hi vọng đưa được cháu lên thôi.
Thật buồn, gần đến Tết rồi mà lại xảy ra sự việc này.
Đến bây giờ là 70 tiếng, cháu ở dưới độ sâu 35m, không ăn, uống, chỉ với một tư thế duy nhất, thật với cụ mình là người trưởng thành cũng buông bỏ thế giới tươi đẹp thôi cụ.

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Kể cả hàn kín nhưng khi ép xuống cọc lệch tâm cong đi là nứt mối hàn ngay. Chuyện cọc xuống bị cong, lệch, xiên ko phải là hiếm. Có phải lúc nào cũng xuống thẳng tắp được đâu.

toyota219

Xe điện
Trời ơi cụ làm như trong phim không bằng, thời điểm xảy ra tai nạn chỉ toàn là công nhân thi công, họ có hiểu biết gì về thiết bị cứu hộ liên lạc ... như ta ngồi đây phán đâu , sau này cả một ngày sau khi cứu hộ chuyên nghiệp, bộ máy chính quyền vào cuộc thì mới bắt đầu có thông tin, cũng chỉ là những thiết bị không chuyên dụng, đến khi dùng camera chuyên dụng phổ hồng ngoại của bên quân đội thì mới có thông tin, nhưng e rằng không công bố chi tiết và cũng không được phép công bố , chúng ta thiếu thông tin nên dễ phán này nọ, người có hiểu biết họ lắc đầu cho qua
Cụ không đọc từ đầu, cháu bé cũng được dùng dây kéo lên lúc đầu khi mới phát hiện, chỉ kéo được một met thì buông tay , sau đó không còn phải hồi gì nữa
Nghe bác nói tgian, giờ e chả là gì. Nhưng đúng không hối hận khi xưa😭😭😭
Em vẫn giữ ý kiến, quá chậm đánh giá sai tình hình. Làm truyền thông là chính.

TaiNon1974

Xe buýt
Cụ ko phải dân xd nên ko biết. Xảy ra vụ như này chỉ cần mấy ông CHT alo nhau cái là người ta hỗ trợ ngay. Khỏi cần tính kinh tế.

sontung89

Xe tăng
Tình trạng này thì lành ít dữ nhiều, trong cọc đầy nước và bùn đất, có thể đã chìm từ từ và ngạt vì bùn đất nước rồi, rơi xuống cái ống đấy thì như là người bị cột cứng duỗi thẳng tay chân thì làm gì đc

sontung89

Xe tăng
Cái đơn giản nhất là bịt đầu cọc tránh công nhân tụt chân cũng ko làm, bao che khu vực được vài cái dây lèo tèo, trẻ con thì nó biết cái gì, cũng ko đánh giá đc nguy hiểm

Dacia90

Xe tăng
Giờ đang giá mà cụ nhỉ.
Giá mà đặt cái bao che cái lỗ :|

Vụ này sẽ giúp các bác làm công trình cẩn thận hơn. Chứ trước giờ trẻ con chết tai nạn ở các công trình cũng ko phải là ít. Nhưng vì chưa có vụ nào phải khắc phục tốn kém thế này nên chưa cần rút bài học. Quên ngay và luôn :|
Tai nạn đã xảy ra rồi :(. Nếu làm đúng thì đã không xảy ra những vụ tai nạn như vụ ở bể bơi Resort, vụ tụt hố cọc như này.

Leean

Xe tăng
Em vẫn giữ ý kiến, quá chậm đánh giá sai tình hình. Làm truyền thông là chính.
Đó là câu chuyện khác cụ ạ, ở đây ta đều ngậm ngùi và giá như, ước gì mà thôi, thực trạng về năng lực điều hành và ứng phó tình huống của đội ngũ trong bộ máy hiện tại nó có một khoảng cách xa với tốc độ phát triển của XH và công nghệ ở TK 21 này. Nhiều cái nghĩ cũng chỉ buồn thôi, đành xem như cháu nó vắn số vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng