[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

XI.NINE

Xe hơi
Khu vực này cao độ nước ngầm chắc 10m là cùng nhỉ. Khéo còn cao hơn. Nên bùn lỏng và nước nó từ điểm nối hàn đốt cọc đã vào trong lâu rồi. Người có rơi xuống chắc tính cả quán tính cũng khó mà rơi hơn 12 15m được. Nhưng lâu lâu chút thì chìm dần sặc nước. Nói chung là không khả thi cứu người sống vì thời gian quá ngắn.
Pa khoan nhồi để giảm ma sát giờ các anh ấy sợ hỏng/nghiêng, gãy cọc vì cứu người sống, nhưng không làm thì không rút cọc được nhanh. Còn hỏng một phát thì người sống hay chết khéo cũng không lấy lên được. Khó.
Nếu ai có cái kết quả khảo sát đc trưng lên thì các cụ nhiều kn nghề sẽ đánh giá khá sát.
Em thấy 2 điểm lưu ý: (i) ở 1 hay 2 còm nào đấy: ban đầu bố cháu bé nghe thấy (vậy đó là điểm dừng ban đầu); (ii) các chỗ nói soi... thả... chỉ thấy đất, nhưng tuyệt đối không nói là soi sau bn thời gian sau sự cố và không nói là độ sâu bao nhiêu. (?)
Nhìn vào cái ảnh đào và khoan 1 chút đó thì em dự là lòng cọc đốt 1 (sâu nhất) là cát, đốt 2 là bùn nhão, đốt 3 (trên cùng) là nước.
Bh chỉ giải quyết việc lấy thi thể hài hòa với xử lý kỹ thuât cho thi công tiếp thôi. Nói cứu là không thể rồi.

Felix Navi

Xe máy
đặc biệt, cháu bé này nhà không có, cha mẹ đi làm thuê. chắc không được đi học. cháu biết gì về pháp luật? thêm cái bụng đói nữa thì cháu phải làm gì?
Đây là một sự việc đau lòng, nhưng cách bạn đổ hết lỗi cho một bên và dứt khoát không công nhận hành động sai của đứa trẻ thì kể cũng khá ngây ngô. Bụng đói thì ra sông câu cá hoặc hái quả mà ăn chứ mò vào công trường làm gì vậy bạn? Mà mò vào bị đuổi mấy lần rồi nhé. Chưa kể ngay gần công trường là ao là cây để mà câu cá hái quả nhé:

Tôi không theo phe nào cả, nhưng tôi thấy nhiều người cứ dứt khoát rằng trẻ con tuyệt nhiên không có tội - bất kể nó làm gì, tôi thấy cứ sai sai.

Giangkpi

Xe buýt
Chuyển động 24h vừa đưa tin vụ này. Có 1 bà đc phỏng vấn kể là khi mới rơi xuống mọi người có đưa dây xuống, cháu bé nắm lấy kéo lên đc 1m rồi buông dây :(
ma sát vết thương ngoài da vs thành ống + lực giữ để thắng ma sát thành ống và trọng lực khi cháu bea đang trong tình trạng hoảng loạn, khó thở. người lớn còn ko chịu đc chứ đừng nói trẻ em trong tình trạng này

Jumping up

Xe tải
Nhà iem thì nghĩ:
Ngay lúc đầu, khi cháu còn tình táo, chỉ cần kết 2 sợi dây dạng thòng lọng - thả xuống và bảo cháu cố gắng đưa tay vào - rồi nhẹ nhàng kéo lên. Tất nhiên, cháu có thể bị giãn dây chằng nhưng không nguy hiểm tính mạng - bởi cháu tụt xuống được thì sẽ kéo lên được.
Thủa xưa, nhà iem được huấn luyện tìm kiếm cứu nạn trên sông, biển - khi quăng dây, phải kết nhiều vòng như thế để nạn nhân đưa tay vào, khi đuối sức họ không bám được…
Đấy là mình nghĩ, thực tế có lẽ khó khăn hơn.
Kéo rồi được 1m thì tuột rồi không có tín hiệu gì. Cụ đọc kỹ thông tin rồi hãy còm.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
khả năng đọc hiểu của bạn kém nhỉ.
tôi có bảo Nghèo là được ăn trộm đâu?
tôi bảo hãy xem quá trình hình thành nhận thức thế nào? liệu cháu bé này đã có nhận thức đầy đủ chưa?

người lớn thì đương nhiên phải chịu trách nhiệm về hành động của mình.
trẻ vị thành niên thì không phải chịu trách nhiệm. hàng tỉ người hiểu thế. mình cụ thì không.

đặc biệt, cháu bé này nhà không có, cha mẹ đi làm thuê. chắc không được đi học. cháu biết gì về pháp luật? thêm cái bụng đói nữa thì cháu phải làm gì?
Vậy ai chịu trách nhiệm? Bố mẹ nó, hẳn thế rồi!
Vấn đề là, cái việc cụ nêu ra ( hoàn cảnh cá nhân) để làm gì? Tự cụ lí luận: " Đúng là cháu bé đã ăn trộm. nhưng chắc chắn cháu bé không biết rằng đấy là ăn trộm. cháu bé cũng không biết rằng có pháp luật và đi vào đấy nhặt sắt là vi phạm pháp luật.". Theo như cụ thì họ là người rừng à?
Và theo lí của cụ thì, 1 đứa nào đấy có hoàn cảnh khó khăn, thì thiếu tiền mua cái gì đó ăn nên vào nhà hàng xóm xách tạm cái gì đấy đi bán là một việc hoàn toàn bình thường?

sthd

Xe lăn
Đây là một sự việc đau lòng, nhưng cách bạn đổ hết lỗi cho một bên và dứt khoát không công nhận hành động sai của đứa trẻ thì kể cũng khá ngây ngô. Bụng đói thì ra sông câu cá hoặc hái quả mà ăn chứ mò vào công trường làm gì vậy bạn? Mà mò vào bị đuổi mấy lần rồi nhé. Chưa kể ngay gần công trường là ao là cây để mà câu cá hái quả nhé:

Tôi không theo phe nào cả, nhưng tôi thấy nhiều người cứ dứt khoát rằng trẻ con tuyệt nhiên không có tội - bất kể nó làm gì, tôi thấy cứ sai sai.
thời này lấy đâu ra cá ở kênh và quả ở hàng cây ven đường?

Không mù quáng nhưng đổ lỗi cho đứa bé đói ăn còi xương 10 tuổi nặng có hơn 10kg và không được dạy dỗ thì em không làm được cụ ạ

Big Bang

Xe điện
nhà cháu đây. mẹ cháu đây. nhờ cụ cho cháu được đi học mẫu giáo
Vậy trách nhiệm của cha mẹ ở đâu?
Cháu bé đã 10 tuổi, chắc đang học cấp 1, vậy ở trường cháu không được học về những điều cơ bznr, đúng, sai, tốt, xấu sao?

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Vậy ai chịu trách nhiệm? Bố mẹ nó, hẳn thế rồi!
Vấn đề là, cái việc cụ nêu ra ( hoàn cảnh cá nhân) để làm gì? Tự cụ lí luận: " Đúng là cháu bé đã ăn trộm. nhưng chắc chắn cháu bé không biết rằng đấy là ăn trộm. cháu bé cũng không biết rằng có pháp luật và đi vào đấy nhặt sắt là vi phạm pháp luật.". Theo như cụ thì họ là người rừng à?
Và theo lí của cụ thì, 1 đứa nào đấy có hoàn cảnh khó khăn, thì thiếu tiền mua cái gì đó ăn nên vào nhà hàng xóm xách tạm cái gì đấy đi bán là một việc hoàn toàn bình thường?
tôi không bảo nó nên làm gì. chỉ cố đặt mình vào hoàn cảnh của nó để xem nó nghĩ gì thôi

atoxet

Xe buýt
Nhà iem thì nghĩ:
Ngay lúc đầu, khi cháu còn tình táo, chỉ cần kết 2 sợi dây dạng thòng lọng - thả xuống và bảo cháu cố gắng đưa tay vào - rồi nhẹ nhàng kéo lên. Tất nhiên, cháu có thể bị giãn dây chằng nhưng không nguy hiểm tính mạng - bởi cháu tụt xuống được thì sẽ kéo lên được
Đấy là mình nghĩ, thực tế có lẽ khó khăn hơn.
Em nghĩ rằng việc đó rất khó:
- để kéo lên cả mấy chục mét thế thì phải buộc dây vào người (thòng lọng - từ của cụ - quanh vai). Tay bám vào dây thì chỉ một đoạn ngắn là không giữ được. Thực tế thì họ có thả dây xuống, cháu bám vào dây, kéo lên được 1m thì buông.
- khả năng cao tay cháu ở tư thế giơ trên đầu khi rơi xuống (do tụt từ trên miệng hố xuống, phản xạ tự nhiên sẽ giơ tay lên)
- lòng trụ quá nhỏ (đường kính cỡ 25cm) để xoay trở
- chắc cháu cũng bị thương khi rơi xuống
- hoảng loạn

Jumping up

Xe tải
Nhà cháu nghèo, ở vùng quê xa xôi, các cháu vô tư nghịch nghợm là chuyện thường, các cụ đừng phán xét nữa nhất là lúc này. Đến ông ngoại còn không biết ngay sát nhà có cái cọc dài thế!
Công trường họ có rào có cam có bảo vệ. Vừa đi ăn trưa tí thì mấy cháu lẻn vào ... xẩy 1 li đi 1 dặm :(

Anh Sam.

Xe đạp
Ông nhặt ve chai ngoài bãi rác công cộng hay trong khu vực tư nhân !? Nếu ông nhặt cái quạt, hay cái bếp điện, chậu hoa... được vứt ra bãi rác thì đấy là nhặt ve chai, còn ông nhặt nó trong nhà người khác thì đấy là trộm cắp.

Không nói không có nghĩa là không phải. Phạm tội nhưng không bị truy tố không có nghĩa là không có tội, mà đơn giản là không bị xử.
Suy nghĩ văn minh lên.
Ở đây ông mới là người ko văn minh khi phán xét 1 đứa bé khi không có bất kỳ bằng chứng nào về việc nó phạm tội. Ông lấp liếm cho việc yếu kém trong công tác an toàn bằng việc đẩy trách nhiệm cho 1 đứa bé kiểu :Công trường xây dựng, bảo vệ đang bận nghỉ trưa vì rộng quá ko kiểm soát được, nên mày chết kệ mày.
Nếu ông thấy như vậy là văn minh thì cứ tiếp tục nhé. Chào người văn minh.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Kéo rồi được 1m thì tuột rồi không có tín hiệu gì. Cụ đọc kỹ thông tin rồi hãy còm.
Cháu còn quá nhỏ, ma sát cơ thể với thành ống khiến cháu không đủ sức bám - đó là thứ mọi người không nghĩ đến. Nhà iem nói là ngay-từ- ban-đầu đã đủ rõ ràng chưa? Cụ nên đọc kỹ rồi hãy phản đối!

winpark

Xe tải
Nếu có đội phản ứng nhanh có thể dùng bom để nổ xung quanh rồi bơm nước để nhanh chóng tạo sói mòn rồi rút ống lên. Nhưng vụ này cần chuyên gia bom mìn xịn lắm mới tính toán đc vị trí đánh nổ để an toàn cho cháu. Chưa kể nước vào ống .Khó !

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ rằng việc đó rất khó:
- để kéo lên cả mấy chục mét thế thì phải buộc dây vào người (thòng lọng - từ của cụ - quanh vai). Tay bám vào dây thì chỉ một đoạn ngắn là không giữ được. Thực tế thì họ có thả dây xuống, cháu bám vào dây, kéo lên được 1m thì buông.
- khả năng cao tay cháu ở tư thế giơ trên đầu khi rơi xuống (do tụt từ trên miệng hố xuống, phản xạ tự nhiên sẽ giơ tay lên)
- lòng trụ quá nhỏ (đường kính cỡ 25cm) để xoay trở
- chắc cháu cũng bị thương khi rơi xuống
- hoảng loạn
Thưa cụ: nhà cháu nói rõ là kết dây dạng thòng lọng - càng kéo nó sẽ càng thắt chặt…

Gianthuong123

Xe tải
nhà cháu đây. mẹ cháu đây. nhờ cụ cho cháu được đi học mẫu giáo
Hình như cụ Ko biết thì phải nhà cỡ đó nếu là hộ nghèo thì miễn học phí , lo tiền ăn và sách vỡ của cháu thôi , free cả bảo hiểm .

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ở đây ông mới là người ko văn minh khi phán xét 1 đứa bé khi không có bất kỳ bằng chứng nào về việc nó phạm tội. Ông lấp liếm cho việc yếu kém trong công tác an toàn bằng việc đẩy trách nhiệm cho 1 đứa bé kiểu :Công trường xây dựng, bảo vệ đang bận nghỉ trưa vì rộng quá ko kiểm soát được, nên mày chết kệ mày.
Nếu ông thấy như vậy là văn minh thì cứ tiếp tục nhé. Chào người văn minh.
Bằng chứng rõ ràng là nó lẻn vào trong công trường, sao lại bảo ko có?

Susu77

Xe tăng
Từ sáng 1/1 em đọc tin đã lướt qua luôn vì thấy không có chút hy vọng mong manh nào cho cháu bé cả.
Trong trường hợp này cháu ngất sớm thì đỡ phải chịu nhiều đau đớn cả thể xác và tinh thần, quá tội.
Em ko phải dân kỹ thuật, ko hiểu biết gì về xây dựng hầm mỏ, cầu cống, cứu hộ cứ nạn nhưng tưởng tượng một chút, cụ nào hiểu thì phân tích hộ xem có tí nào khả thi cho những tình huống khác không.
Đó là khoan ép một cọc bê tông rỗng khác áp sát. Cọc rỗng này đường kính 40-50cm đủ để một người tầm vóc mảnh dẻ có thể chui xuống và thao tác. Sau khi định vị vị trí sẽ tiến hành khoan tự động bằng các thiết bị chuyên dụng xuyên từ cọc này sang cọc kia. đồng thời có biên pháp chèn ngang để tránh bùn lầy tràn vào. Tất nhiên đòi hỏi rất nhiều thiết bị hiện đại và cứu hộ chuyên nghiệp. Khi đó nạn nhân sẽ được tuốn kéo từ ống này sang ống kia và đưa lên.

Cu De

Xe đạp

Cứ để pháp luật xử, ông thấy sai kệ ông, điều đó không có nghĩa là ông đúng

atoxet

Xe buýt
Từ sáng 1/1 em đọc tin đã lướt qua luôn vì thấy không có chút hy vọng mong manh nào cho cháu bé cả.
Trong trường hợp này cháu ngất sớm thì đỡ phải chịu nhiều đau đớn cả thể xác và tinh thần, quá tội.
Em ko phải dân kỹ thuật, ko hiểu biết gì về xây dựng hầm mỏ, cầu cống, cứu hộ cứ nạn nhưng tưởng tượng một chút, cụ nào hiểu thì phân tích hộ xem có tí nào khả thi cho những tình huống khác không.
Đó là khoan ép một cọc bê tông rỗng khác áp sát. Cọc rỗng này đường kính 40-50cm đủ để một người tầm vóc mảnh dẻ có thể chui xuống và thao tác. Sau khi định vị vị trí sẽ tiến hành khoan tự động bằng các thiết bị chuyên dụng xuyên từ cọc này sang cọc kia. đồng thời có biên pháp chèn ngang để tránh bùn lầy tràn vào. Tất nhiên đòi hỏi rất nhiều thiết bị hiện đại và cứu hộ chuyên nghiệp. Khi đó nạn nhân sẽ được tuốn kéo từ ống này sang ống kia và đưa lên.
Có nhiều cụ có kiến thức về xây dựng đã phủ định phương án này. Cụ chịu khó lội thớt để tham khảo.

Trạng thái
Thớt đang đóng