[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

vanle702

Xe đạp
Nghe bác kể khu này có vấn đê rồi . Nếu thiệt hại kinh tế k lớn nên bỏ tránh xa khu đo bác , không vận xui nó vận qua mình lúc đó trốn k kịp
Bác nói em mới rùng mình. Năm 2019 là 1 năm tồi tệ với em. Em vừa thuê căn này làm căn hộ dịch vụ thì vận xui ập tới, vc suýt ly dị, bị giật nợ. Em đi thuê bên đòi nợ thuê thì thằng đòi nợ bị đứa nợ tiền em nó dọa són đái, nhà em đổ nợ 800tr, đến bây giờ vẫn còn ám ảnh. Em phải bán 1 căn chung cư nho nhỏ đi để trả nợ. Các bác thuê bọn đòi nợ làm dịch vụ nó chỉ đòi với thằng nào lành lành, hiền hiền 1 tí thì nó đến dọa nạt vớ vỉn là nôn tiền, chứ đòi cái loại cứng vía thì mấy thằng xăm trổ bên dịch vụ đòi nợ nó cũng rét. Nhà em thuê công cốc, may là trong hợp đồng có điều khoản thu đc bao nhiêu thì trả nó bấy nhiêu % dịch vụ chứ ko cũng lại ôm đầu máu.

Chỉnh sửa cuối:

vanle702

Xe đạp
E nhờ các cụ cao nhân trong thớt mình ah!
Đầu năm nay e có đi lễ Bà chúa kho tại Bắc Ninh cùng gia đình ông anh. Gia đình ông anh đã đi nhiều năm và thường thuê quen 1 gia đình gần đền chuẩn bị lễ.
Mọi việc lễ lạt đều suôn sẻ, có cái e ko hiểu lắm là sau khi hạ lễ và hoá vàng xong, mỗi giá đình đều có 1 phần lễ ( là vàng mã) mang về để thờ ở ban gia tiên. Không biết cái này có đúng không ah?
Các cụ biết giải thích giúp e với ah.
Đúng rồi cụ, đi lễ Bà chúa kho về ai cũng có vàng mã xanh đỏ, cành vàng lá ngọc đem về để trên ban thờ, lộc của bà đấy, đc chia từ kho về cho mình. Ngày xưa hồi em còn bé, mẹ em hay đi lễ Bà chúa kho lúc nào cũng có lộc kiểu như thế này. Hồi đấy em chỉ thích nghịch chơi cành vàng lá ngọc vì nó long lanh lóng lánh hấp dẫn bọn trẻ con lắm, bị ăn đòn suốt vì cái tội nghịch lộc bà.

vanle702

Xe đạp
Em cũng xin kể về một câu chuyện được gọi là nhân- quả ( Nghiệp):
cạnh nhà em ở quê (quê em Thái Bình). thời thập nhiên 80-90 thì gia đình này rất khả giả- họ làm nghề giết mổ lợn. cứ tầm 3h sáng lại nghe tiếng thất thanh từ những con lợn bị móc hàm kéo ra để chọc tiết (Em chứng kiến cảnh chọc tiết lợn của nhà đó rồi. Sợ lắm các cụ ag.) . có bận em còn chứng kiến cảnh họ giết chó nữa, Họ lôi con chó ra sân cầm cái chầy gỗ đập mấy nhát vào đầu cho chết. Thú thực, bây h ghĩ lại em vẫn thấy sợ.
Quay lại chuyện nghiệp: mấy năm trước có rất nhiều chuyện xảy ra với gia đình nhà này; Người con trai cả (bằng tuổi em) lấy vợ xong rồi lên Lào Cai làm việc, con vợ ở nhà buôn bán đồ ăn sáng chả hiểu thế nào cặp kè trai gái bị dân làng phát hiện thế là thằng chồng về giải tán bán hết nhà cửa đi rồi lên Lào cai ở ẩn. đứa con thứ 3 thì vừa lấy chồng và có 2 mặt con mỗi đứa cách nhau 1 năm con chưa hết cai sữa thì bị ung thư chết nhà chồng nó mà trả lại 2 đứa cháu cho gia đình nhà vợ nuôi. vừa rồi bà chủ này bị ung thư mắt và bị múc mất một bên. Thằng con thứ 4 cũng sa đọa ăn chơi.
Đây là điều mà em nhìn thấy và nghiệm ra là trên đời này đều có nhân quả và nghiệp chướng. Có điều là nó đến sớm hay muộn thôi.
Em cũng được chứng kiến 1 gia đình ko biết có phải là nghiệp quật ko.
Hồi bé, gần nhà em có 1 gia đình làm nghề đồ tể thuê. Những năm 90, 2k ở xung quanh khu vực Mai Hương, Mai Động, Trại Găng, chợ Mơ đều có lò mổ. Sáng sáng khoảng 3, 4h đi qua những chỗ này lợn kêu eng éc thảm thương rất nhức nhối, điếc cả tai. Thời đấy nghèo, nhà nào trong chuồng xí (bây giờ gọi là toa lét nó sang hẳn lên) cũng tăng gia sản xuất nuôi 1, 2 con lợn, hoặc 1 lồng gà nho nhỏ, chăm bẵm 1 thời gian là bán lấy tiền tiêu. Khi bán là kiểu gì cũng phải gọi 2 anh đồ để đến làm lợn, khênh móc lên cân rồi chở đi.
Hàng xóm nhà em 2 vợ chồng già, đẻ ra 3 người con, 1 gái 2 trai. Ông bố và cả 2 ông con trai lớn lên lười học, học dốt bỏ học hết, sau này đều làm đồ tể, nhà có 2 cái xích lô chở lợn. 2 ông này cũng thuộc dạng gấu lắm, xung quanh ai cũng rét chả muốn va chạm với chí phèo. Được cái 2 ông này cũng chăm chỉ, 3h sáng dậy đạp xích lô đến lò để đi mổ lợn và chở thuê đến các chợ cho mấy bà bán thịt, 8h sáng tàng tàng đạp xích lô về ngủ, trưa dậy ra quán nước buôn chuyện và lô đề, xóc đĩa, đầu đít chắn cạ qua ngày. Cứ thế cả 2 ông con bập vào trắng, nghiện lòi nghiện tói ra. Cũng lấy vợ, sinh con rồi 2 bà vợ của 2 ông đều cặp kè nay thằng này, mai thằng khác. Mà cũng lạ, cái bọn cờ bạc có tiền nó cua gái cũng siêu, 2 anh em lấy 2 cô vợ con nhà lành hẳn hoi, lừa giỏi thế. Từ 2 chị gái trông cũng đc, đi làm hẳn hoi cũng chỉ làm ở nhà máy dệt 8-3 và dệt kim Đông xuân thôi. Lấy chồng sau vài năm, đẻ con xong thì biến hẳn thành người khác, bất cần, cặp bồ như chảo chớp, cứ sống như thế mà ko li dị ôm con về nuôi, thế mới tài. Còn cô chị gái đầu nhà đấy xinh gái, mà cứ yêu ông nào là ông ấy bỏ, yêu mãi yêu mãi chả có chồng, tự nhiên hóa hâm hâm đơ đơ, dạng kiểu hâm nhẹ ấy.
Sau này 2 ông con nghiện, ông bố đều chết, 2 bà dâu nay tha anh này, mai tha anh khác về sống cùng. Nhà cũng nhỏ thôi nên mỗi cặp gia đình ở 1 phòng chung nhà, trai gái dập dìu qua lại lúc nào cũng đông vui như trẩy hội. 2 bà dâu về sau cũng ghi lô đề, xóc đĩa ác phết. Bà mẹ chồng bất lực. Cô chị cả hâm đơ.
Sau này e ko ở đấy nữa nên ko biết bây giờ thế nào. Ngay từ ngày đó, em thấy đấy là 1 gia đình tan nát.

MinhPhuc1617

Xe đạp
Họ nhà e cũng có người thân làm nghề này. Được vài năm kinh tế khá thì bỏ. Nhưng chắc cũng bị nghiệp nên giờ đau ốm liên miên. Haizz

TrendyEyewear.VN

Xe tải
Website
fb.me
Tình hình dịch diếc chả dám đi đâu, ngồi nhà hóng chuyện, mà không thấy ông "đức hà lôi thôi" vào. Chán

TrendyEyewear.VN

Xe tải
Website
fb.me

duchathoithoi

Xe tăng
Tình hình dịch diếc chả dám đi đâu, ngồi nhà hóng chuyện, mà không thấy ông "đức hà lôi thôi" vào. Chán
Tối nay, em vừa ngồi " chén chú chén anh" với mấy anh em CSGT, có chuyện kể về cung đường có vong. Mai tỉnh em kể hầu cccm nhé.

Fantomu82

Xe buýt
Em cũng được chứng kiến 1 gia đình ko biết có phải là nghiệp quật ko.
Hồi bé, gần nhà em có 1 gia đình làm nghề đồ tể thuê. Những năm 90, 2k ở xung quanh khu vực Mai Hương, Mai Động, Trại Găng, chợ Mơ đều có lò mổ. Sáng sáng khoảng 3, 4h đi qua những chỗ này lợn kêu eng éc thảm thương rất nhức nhối, điếc cả tai. Thời đấy nghèo, nhà nào trong chuồng xí (bây giờ gọi là toa lét nó sang hẳn lên) cũng tăng gia sản xuất nuôi 1, 2 con lợn, hoặc 1 lồng gà nho nhỏ, chăm bẵm 1 thời gian là bán lấy tiền tiêu. Khi bán là kiểu gì cũng phải gọi 2 anh đồ để đến làm lợn, khênh móc lên cân rồi chở đi.
Hàng xóm nhà em 2 vợ chồng già, đẻ ra 3 người con, 1 gái 2 trai. Ông bố và cả 2 ông con trai lớn lên lười học, học dốt bỏ học hết, sau này đều làm đồ tể, nhà có 2 cái xích lô chở lợn. 2 ông này cũng thuộc dạng gấu lắm, xung quanh ai cũng rét chả muốn va chạm với chí phèo. Được cái 2 ông này cũng chăm chỉ, 3h sáng dậy đạp xích lô đến lò để đi mổ lợn và chở thuê đến các chợ cho mấy bà bán thịt, 8h sáng tàng tàng đạp xích lô về ngủ, trưa dậy ra quán nước buôn chuyện và lô đề, xóc đĩa, đầu đít chắn cạ qua ngày. Cứ thế cả 2 ông con bập vào trắng, nghiện lòi nghiện tói ra. Cũng lấy vợ, sinh con rồi 2 bà vợ của 2 ông đều cặp kè nay thằng này, mai thằng khác. Mà cũng lạ, cái bọn cờ bạc có tiền nó cua gái cũng siêu, 2 anh em lấy 2 cô vợ con nhà lành hẳn hoi, lừa giỏi thế. Từ 2 chị gái trông cũng đc, đi làm hẳn hoi cũng chỉ làm ở nhà máy dệt 8-3 và dệt kim Đông xuân thôi. Lấy chồng sau vài năm, đẻ con xong thì biến hẳn thành người khác, bất cần, cặp bồ như chảo chớp, cứ sống như thế mà ko li dị ôm con về nuôi, thế mới tài. Còn cô chị gái đầu nhà đấy xinh gái, mà cứ yêu ông nào là ông ấy bỏ, yêu mãi yêu mãi chả có chồng, tự nhiên hóa hâm hâm đơ đơ, dạng kiểu hâm nhẹ ấy.
Sau này 2 ông con nghiện, ông bố đều chết, 2 bà dâu nay tha anh này, mai tha anh khác về sống cùng. Nhà cũng nhỏ thôi nên mỗi cặp gia đình ở 1 phòng chung nhà, trai gái dập dìu qua lại lúc nào cũng đông vui như trẩy hội. 2 bà dâu về sau cũng ghi lô đề, xóc đĩa ác phết. Bà mẹ chồng bất lực. Cô chị cả hâm đơ.
Sau này e ko ở đấy nữa nên ko biết bây giờ thế nào. Ngay từ ngày đó, em thấy đấy là 1 gia đình tan nát.
Nói chung là cái việc này nhiều khi ko thể giải thích bằng khoa học đc. Ai tin thì tin. Rất khó nói bằng dẫn chứng

B_M_T

Xe buýt
Thế không có họ giết cho mà ăn thì cụ lấy thịt đâu để ăn
vớ vẩn quá, cái gì cũng muốn mà không làm, hỏi con trâu hay con bò ấy, nó đâu có sát sinh mà sao lại không thành chính quả
Chắc chỉ ăn chay thôi, còn ăn thịt là vẫn tiếp tay cụ nhỉ :))

skype0211

Xe tăng
Em hóng mạch truyện của cụ duchathoithoi

ACDELCO434

Xe điện
Sáng nay Mẹ em nói với em chuyện hôm qua bà tự nhiên khóc.
Trưa qua, Mẹ em làm mâm cơm cúng giỗ Mẹ (em gọi là bà ngoại) vì bác bên ngoại chỉ làm giỗ ông (giỗ bà bác chỉ làm trong gia đình nhà bác). Khi khấn tới mời mẹ thì tự nhiên mẹ em hai tay ôm mặt khóc, khóc rất to. Cảm giác cổ họng cứ bị nghẹn lại. Hai thằng bé nhà em đang chơi dưới nhà chạy lên, đứng cửa nhìn vào, không nói gì. Mẹ em nhìn thấy và hết khóc.
Cũng không biết lý giải thế nào.