[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

HoaMaudon

Xe tăng
Đoạn này hình như cụ thêm vào hay sao nhỉ.
"Chuyện tưởng như giản đơn là đi tu để giải thoát cho mình, không ngờ chuyển sang một tình thế khác. Để sàng lọc kiểm tra, Họ thử thách chuyện diệt dục. Người ta cho mấy cô gái Ấn độ xinh đẹp khỏa thân hoàn toàn vào múa lượn trước mắt các thí sinh đi tu. Các thí sinh dự tuyển đi tu này cũng ở trần truồng. Sau đó, các cô gái đến ôm lấy từng vị nam tu. Nếu vị nam tu nào mà dương vật cương cứng lên là Ban giám khảo sẽ loại trừ. Ông Danh cũng lọt qua được vòng thử thách cuối cùng này. Thế là ông Danh được chọn chính thức đi sang đến chùa Tây Phương để luyện thành Phật sống"
Sàng lọc đến level này thì em chắc chắn là 100% các Cụ OF không đạt chuẩn để đi tiếp được rồi ạ :P

HoaMaudon

Xe tăng
Có những người tốt nghiệp ĐH hẳn hoi, kinh nghiệm hơn chục năm công tác mà đi học, lúc làm bài kiểm tra đánh giá xin chép của em từ dấu chấm dấu phẩy. Mặc dù người đó cực khôn ngoan thủ đoạn trong cuộc sống.
Có rất nhiều thứ không thể lấy cần cù bù thông minh được.
Đúng vậy ạ, cái thủ đoạn, kể cả là nham hiểm thâm sâu, cái khôn vặt ăn người (tư duy bản năng kiểu bầy đàn) nó không tỷ lệ thuận với tư duy logic học thức (tư duy văn minh)

Ở một xã hội, khi sự văn minh dần cao lên thì tư duy văn minh cũng dần được phát huy và hưởng ưu thế và ngược lại, trong 1 xã hội ít văn minh, thì những chủ thể có tư duy bản năng sẽ chiếm ưu thế và giành được các lợi thế trước tư duy văn minh

Chiến tranh là tột cùng của sự tàn bạo và bản năng, nên lúc đó, tư duy bản năng mạnh sẽ sống sót và chiến thắng
Xây dựng xã hội, sản xuất của cải vật chất là tột cùng của sự văn minh, nên ở đó, tư duy văn minh sẽ ưu thế

Đây là quan điểm cá nhân em thôi ạ

tamlinh

Xe tăng
Đoạn này hình như cụ thêm vào hay sao nhỉ.
"Chuyện tưởng như giản đơn là đi tu để giải thoát cho mình, không ngờ chuyển sang một tình thế khác. Để sàng lọc kiểm tra, Họ thử thách chuyện diệt dục. Người ta cho mấy cô gái Ấn độ xinh đẹp khỏa thân hoàn toàn vào múa lượn trước mắt các thí sinh đi tu. Các thí sinh dự tuyển đi tu này cũng ở trần truồng. Sau đó, các cô gái đến ôm lấy từng vị nam tu. Nếu vị nam tu nào mà dương vật cương cứng lên là Ban giám khảo sẽ loại trừ. Ông Danh cũng lọt qua được vòng thử thách cuối cùng này. Thế là ông Danh được chọn chính thức đi sang đến chùa Tây Phương để luyện thành Phật sống"
Cụ thật tinh mới thấy được chi tiết này! Cái này trong hồi ký không ghi hoặc bản in cuối bị cắt xén, đièu chỉnh có thể vì lý do nhạy cảm, Nhưng qua một số bài báo về cuộc phỏng vấn riêng và nhiều nguồn thì có chi tiết này, Hồi ký xb có tóm lược bớt một số chi tiết. Bên Ân họ phải sàng lọc kỹ lưỡng mới tuyển chọn chứ không dễ đâu. Lỡ chọn nhầm người thì cũng mang tiếng. Có cái thoáng là không phân biệt người độc thân hay có gia đình.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Sàng lọc đến level này thì em chắc chắn là 100% các Cụ OF không đạt chuẩn để đi tiếp được rồi ạ :P
Có thể nhiều cụ vẫn qua, em thấy có nhiều cụ bảo đang dùng rocket, không dùng sẽ qua được mợ ạ.

tamlinh

Xe tăng
Câu chuyện thứ 5: Câu chuyện bất ngờ của người bạn hàng xóm.

-- Hôm qua, tôi có dịp về lại Gò Vấp để thăm hàng xóm cũ. Tình cờ tôi gặp thằng bạn cũ. Kéo tôi vào quán cafe Blue trên đường Phan Văn Trị. Nó bắt đầu kể cho tôi câu chuyện của gia đình mà nó tận mắt chứng kiến.

Nó tên là H cũng thuộc diện gia đình bình thường trong xóm. Ngày xưa gia đình nó đông vui lắm. Nó sống chung với người chị, ông ngoại, cha, mẹ. Ông của nó mất năm 1998. Hai năm sau mẹ nó cũng bỏ nó mà đi. Người chị qua Đài Loan làm việc, 4 năm nay mất tích, không điện thoại hoặc thư từ. Giờ nó chỉ ở với người cha già. Ngày ngày ông nhận sửa đồ điện, quạt, máy giặt, tủ lạnh kiếm sống qua ngày .

--Tôi biết tất cả người trong gia đình nó. Ngày xưa ông ngoại nó là dân làm thịt chó cho một quán ăn đường Quang Trung, Gò Vấp. Nó kể: ông nó giết chó rất tàn ác. Ông cột hết bốn chân con chó lại rồi đem nhấn nước đến chết. Con chó kêu ăng ẳng, vùng vẫy trong tuyệt vọng rồi ngộp thở mà chết.

Một lần tôi thấy ông làm thịt, không phải chó mà là mèo. Khi ấy trên nóc nhà ông có con mèo mẹ đẻ được 2 mèo con. Bữa đó đi làm về ông nghe thấy tiếng mèo con kêu trên nóc nhà, ông bắc thang trèo lên nhưng không thấy mèo mẹ đâu. Ông gom hết bọn chúng xuống, sẵn mới về còn mệt, ông kêu nó chạy đi mời mấy người bạn trong xóm tới thường thức món "Tiểu hổ" do chính tay ông làm. Ông đem bịch nilon đổ đầy nước vào, rồi thả 2 chú mèo con yếu ớt vào trong bọc nilon. Lúc đầu chúng còn meo meo kêu cứu, từ từ chúng yếu dần rồi tắt hẳn… tôi đứng như mọc rễ xem từ đầu đến cuối. Đôi chân như trét xi măng muốn bỏ đi nhưng không được.

Sau này, nghe nói vì uống nhiều rượu nên ông Ngoại nó chết vì ung thư gan. Đến hôm qua, tôi mới nghe nó kể về cái chết của ông ngoại. Nó kể:
- Ông tao nằm co quắp lại, tay chân thì cứ chắp vào nhau giống như là bị ai trói vậy. Miệng thì kêu ăng ẳng không phát ra thành lời. Phút cuối cùng, từ mũi và miệng ống ứa ra rất nhiều nước rồi ông tắt thở.

Cả nhà nó giấu kín cái chết kì quái của ông nó. Họ không muốn tin này bị đồn ra ngoài. Người ta sẽ thêu dệt đủ thứ chuyện. Từ đó nhà nó không bao giờ đụng đến thịt chó nữa. Nhà nó muốn chuộc lại phần nào cái nghiệp ác mà ông nó tạo ra. Nó kể:
- Bạn Ba tao một lần tới nhà chơi, đem một bịch thịt chó để nhậu. Vừa bước tới cửa nhà đã bị vấp té vào thanh sắt kéo cửa, vỡ cả mũi, máu chảy lênh láng. Bịch thịt chó văng tứ tung trên nền nhà.

Ba nó rất thích nuôi thú cưng, nhưng lạ một điều là khi ấy ông đem bất kì con chó hoặc con mèo nào về thì y như rằng ngày hôm sau tụi nó đều bỏ đi. Nhiều lần ba nó đi tìm khắp xóm, ra tận chợ Gò Vấp tìm hoặc hỏi hàng xóm xung quanh đều không thấy tăm tích. Giống như chúng nó biến mất trong không khí vậy. Cả mấy con chim cảnh ba nó nuôi từ trước cũng đột nhiên phát bệnh mà chết hoặc vì một lý do nào đó mà sổ lồng bay đi hết.

Mẹ nó mắc bệnh tim! Khi thấy những việc kỳ quái như thế bà sợ lắm. Nhiều lần bà qua nhà bà Bảy để hỏi chuyện và mong nhận được giúp đỡ. Nhưng cái bà nhận được chỉ là cái lắc đầu của bà Bảy:
-Ba của mày khi sống tạo nghiệp nhiều quá,.. trước khi chết ông ta quay tròn và nhào lộn trên giường nữa đúng không? Ông còn bò quanh dưới giường, khom lưng đi bằng hai tay với đầu gối, gầm gừ kêu ăng ẳng đến lúc qua đời. Khi chết người ta thường có tướng trạng như báo trước kiếp sau họ sẽ tái sinh như thế nào.

Những lời đó khiến mẹ nó tái xanh. Thằng H khi ấy mới 8t, đi theo mẹ nên vẫn còn nhớ rõ những lời bà Bảy nói. Từ đó, mẹ nó ít nói hơn, ngày đêm vẫn tụng kinh niệm phật.
Nó kể : Có lần khuya đi về trễ đang loay hoay mở cửa thì nó nhìn thấy trong nhà có bómg đen 1 con vật hình thù quái dị nửa người, nửa thú đang từ từ bò lên cầu thang trong nhà. Nó sợ không dám vô, ngồi ngoài đó chờ khi nào mẹ nó xuống thì nhờ đưa vô.
Nó nghẹn giọng: - Má tao chết cũng lạ kì. Bà bị đột quỵ khi đang nằm ngủ, một nửa người thì còn trên giường, nửa người lại gục dưới đất! Má tao bị bệnh tim, tao nghĩ trong lúc ngủ bả nghe có tiếng gì dưới gầm giường rồi quay xuống nhìn. Có lẽ trước khi chết bả nhìn thấy cái gì khủng khiếp lắm...

Khoảng năm 2005, một đêm nó mơ thấy má nó và ông nó, hai người bị xích vào một cái cây to lắm, họ bị vô số người cầm roi chửi mắng, đánh tới tấp vào người. Nó giựt mình tỉnh giấc, trong lòng chợt thấy thương và nhớ má nó. Nó chạy vội ra bàn thờ thắp cho Má và ông ngoại vài cây nhang. Trong làn khói hương mờ ảo, nhìn lên hai cái ảnh trên bàn thờ. Nó thấy trong ảnh không phải ông và Má nó, mà là hình hai cái đầu chó đang chằm chằm nhìn nó….

Chuyện ông ngoại làm thịt chó thật thương tâm! Tội nghiệp họ cũng vì mưu sinh, không biết vô tình tạo nghiệp.

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Luật nhân quả là có thật, các bác ạ . :)

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc người sáng tác ra truyện trên không có đủ kiến thức cụ ạ.
- Làm thịt chó, nhất là làm thuê cho quán, chả ai mang dìm nước mà phải cắt tiết đặng còn làm món dồi chó trứ danh "Sống ở trên đời ăn món dồi chó, chết xuống âm phủ biết có hay không". Hầu như con gì cũng cắt tiết, kể cả ba ba, rắn...
- 2 con mèo con chưa ra ràng thì có nhúm lông với xương mà thịt kiểu gì.
Đọc nhiều sạn quá quên cả sợ.

Hiền khiêm

Xe hơi
Các cụ thông tuệ cho em hỏi với, tối qua vợ em mơ thấy đám ma trước cổng nhà, kèn trống inh ỏi thì đấy là tốt hay xấu ạ. Em gãy chân cách đây 2 tháng nên giờ thấy vợ mơ vậy đâm ra lo lắng bất an. Các cụ cho em lời khuyên nhé. Cảm ơn các cụ.
“Sinh dữ, tử lành”, cụ yên tâm nhé

nhocbold29

Xe hơi
Cá nhân em thấy chuyện tâm linh phải xuất phát từ thực tế các cụ gặp và kể lại mới hay. Mấy cụ toàn đi copy pase về chả có ý nghĩa gì và em cũng ko bao giờ đọc mấy câu chuyện đó.
em từng được chứng kiến ảnh chụp được người âm đấy.

HoaMaudon

Xe tăng

tamlinh

Xe tăng
- Làm thịt chó, nhất là làm thuê cho quán, chả ai mang dìm nước mà phải cắt tiết đặng còn làm món dồi chó trứ danh "Sống ở trên đời ăn món dồi chó, chết xuống âm phủ biết có hay không". Hầu như con gì cũng cắt tiết, kể cả ba ba, rắn...
Chuyện tâm linh không nhất thiết phải có yếu tố ma mị, rùng rợn làm người đọc sợ hãi, mà có thể là những chuyện thường ngày, khó lý giải, có bản chất tâm linh. Đó mối ràng buộc của dương trần và cõi âm về tính tốt xâu, thiện ác, phước hoạ, sinh tử, Thần Quỷ mà có người tin, người không.

Có nhiều cách giết chó khác nhau chứ Mợ, tuỳ theo vùng miền, thói quen mỗi người.
....

Theo tìm hiểu của PV, ở các khu vực nông thôn, người dân có nhiều cách giết chó, phổ biến nhất là cách đập đầu hoặc trấn nước. Sau khi chó đã chết, người ta bắt đầu tưới nước sôi lên con chó và cạo lông sạch sẽ trước khi đưa đi thui vàng (có thể khè lửa bằng lò gas hoặc thui bằng rơm, lá dừa khô) trước khi chế biến. “Giết chó như vậy độc ác lắm, nó là con vật khôn ngoan và gần gũi. Trước giờ nhà tôi không ai ăn thịt chó cả, chết thì đem chôn chứ không ăn thịt”, ông V. (ngụ huyện Đông Hải, Bạc Liêu) bộc bạch.

Nói về cách giết chó, ông T. (chủ quán thịt chó ở Bạc Liêu) lưỡng lự: “Tôi… chích điện, rồi cắt cổ để lấy tiết chế biến các món ăn khác. Ngày trước, khi còn quán ở mé sông thì tôi bỏ chúng vào lồng rồi bỏ xuống sông, lúc chó ngộp chết thì đem lên làm thịt rồi bán cho thực khách”. Được hỏi cách giết chó như vậy có thấy quá độc ác không, ông T. thừa nhận, mình mua chó sống và cách giết chó sống thì có độc ác thật. Nhưng theo ông T., đó là những cách nhẹ nhàng nhất cho những chú chó. Chứ có người còn giết bằng cách đập đầu hoặc treo cổ. Nghe mà ghê gợn!

“Tôi dự định kinh doanh một thời gian nữa rồi nghỉ, vì nhiều đêm tôi ngủ thấy những con chó này ám ảnh tôi mãi. Nhưng nghề nghiệp nuôi sống mình, thì mình phải cố mà đu theo, chứ bây giờ khi giết chó tôi thấy sờ sợ vì có đêm tôi mơ thấy những con chó quây quanh cấu xé, cắn nát người tôi để ăn thịt. Lúc đó tôi giật mình, lạnh toát mồ hôi, đáng sợ lắm”, ông T. kể....

Be Grace

Xe điện
Chuyện tâm linh không nhất thiết phải có yếu tố ma mị, rùng rợn làm người đọc sợ hãi, mà có thể là những chuyện thường ngày, khó lý giải, có bản chất tâm linh. Đó mối ràng buộc của dương trần và cõi âm về tính tốt xâu, thiện ác, phước hoạ, sinh tử, Thần Quỷ mà có người tin, người không.

Có nhiều cách giết chó khác nhau chứ Mợ, tuỳ theo vùng miền, thói quen mỗi người.
....

Theo tìm hiểu của PV, ở các khu vực nông thôn, người dân có nhiều cách giết chó, phổ biến nhất là cách đập đầu hoặc trấn nước. Sau khi chó đã chết, người ta bắt đầu tưới nước sôi lên con chó và cạo lông sạch sẽ trước khi đưa đi thui vàng (có thể khè lửa bằng lò gas hoặc thui bằng rơm, lá dừa khô) trước khi chế biến. “Giết chó như vậy độc ác lắm, nó là con vật khôn ngoan và gần gũi. Trước giờ nhà tôi không ai ăn thịt chó cả, chết thì đem chôn chứ không ăn thịt”, ông V. (ngụ huyện Đông Hải, Bạc Liêu) bộc bạch.

Nói về cách giết chó, ông T. (chủ quán thịt chó ở Bạc Liêu) lưỡng lự: “Tôi… chích điện, rồi cắt cổ để lấy tiết chế biến các món ăn khác. Ngày trước, khi còn quán ở mé sông thì tôi bỏ chúng vào lồng rồi bỏ xuống sông, lúc chó ngộp chết thì đem lên làm thịt rồi bán cho thực khách”. Được hỏi cách giết chó như vậy có thấy quá độc ác không, ông T. thừa nhận, mình mua chó sống và cách giết chó sống thì có độc ác thật. Nhưng theo ông T., đó là những cách nhẹ nhàng nhất cho những chú chó. Chứ có người còn giết bằng cách đập đầu hoặc treo cổ. Nghe mà ghê gợn!

“Tôi dự định kinh doanh một thời gian nữa rồi nghỉ, vì nhiều đêm tôi ngủ thấy những con chó này ám ảnh tôi mãi. Nhưng nghề nghiệp nuôi sống mình, thì mình phải cố mà đu theo, chứ bây giờ khi giết chó tôi thấy sờ sợ vì có đêm tôi mơ thấy những con chó quây quanh cấu xé, cắn nát người tôi để ăn thịt. Lúc đó tôi giật mình, lạnh toát mồ hôi, đáng sợ lắm”, ông T. kể....
ko liên quan , nhưng Gò Vấp những năm 1960 và 1970 thi đúng là như ở quê va co nhieu ma như cụ kể là đúng , nhưng thap nien 80 la mộ ở nghĩa địa đã đc di dời hết . Thập niên 90 - 2000 là cũng tấp nập rồi . Cụ kể những nam 97-98 mà cái xóm cụ có ma em thấy hơi ảo ảo

nhocbold29

Xe hơi
em từng được chứng kiến ảnh chụp được người âm đấy.
đại khái thế này: vài năm trước, quê nội của em di dời nghĩa trang lên khu vực bãi đất cao hơn (do khu đất nghĩa trang cũ trũng, mưa là ngập). Lúc dời mộ của cụ (sinh ra ông nội em) thì phát hiện bên trong có 2 tiểu: 1 của cụ thì rõ rồi, tiểu còn lại nhỏ hơn (là của trẻ con). Sau khi loại trừ khả năng trong họ hàng thì mọi người đoán tiểu nhỏ là của bác gái con đầu lòng của ông bà nội em, bác mất từ lúc nhỏ, chưa tới 10 tuổi. Ông nội em mất gần 30 năm rồi, hồi còn sống ông cũng không nhắc tới việc này, gia đình cũng không ai hỏi. Có người đoán hồi xưa, khi chôn bác, thời ấy hoàn cảnh còn khó khăn nên sau khi "chuyển nhà" cho cụ, ông nội em đặt luôn mộ bác vào để hai bà cháu được ở cạnh nhau...
Cho đến 2 năm trước, bác trưởng nam bên nội nhà em mất. Mộ bác được chôn cạnh mộ các cụ. Lúc đưa bác xuống mộ, mọi người cũng chụp ảnh xung quanh. Khi về, mở xem lại từng ảnh thì giật mình khi thấy trên mộ cụ xuất hiện một bóng ma của trẻ con. Em loại trừ là ảnh photoshop vì người chụp ảnh chả biết tí gì về máy tính và chỉnh sửa ảnh. Em cũng kiểm tra kỹ rồi, đó là ảnh nguyên bản chụp từ điện thoại. Cụ thích xem ảnh không, em gửi cho.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
đại khái thế này: vài năm trước, quê nội của em di dời nghĩa trang lên khu vực bãi đất cao hơn (do khu đất nghĩa trang cũ trũng, mưa là ngập). Lúc dời mộ của cụ (sinh ra ông nội em) thì phát hiện bên trong có 2 tiểu: 1 của cụ thì rõ rồi, tiểu còn lại nhỏ hơn (là của trẻ con). Sau khi loại trừ khả năng trong họ hàng thì mọi người đoán tiểu nhỏ là của bác gái con đầu lòng của ông bà nội em, bác mất từ lúc nhỏ, chưa tới 10 tuổi. Ông nội em mất gần 30 năm rồi, hồi còn sống ông cũng không nhắc tới việc này, gia đình cũng không ai hỏi. Có người đoán hồi xưa, khi chôn bác, thời ấy hoàn cảnh còn khó khăn nên sau khi "chuyển nhà" cho cụ, ông nội em đặt luôn mộ bác vào để hai bà cháu được ở cạnh nhau...
Cho đến 2 năm trước, bác trưởng nam bên nội nhà em mất. Mộ bác được chôn cạnh mộ các cụ. Lúc đưa bác xuống mộ, mọi người cũng chụp ảnh xung quanh. Khi về, mở xem lại từng ảnh thì giật mình khi thấy trên mộ cụ xuất hiện một bóng ma của trẻ con. Em loại trừ là ảnh photoshop vì người chụp ảnh chả biết tí gì về máy tính và chỉnh sửa ảnh. Em cũng kiểm tra kỹ rồi, đó là ảnh nguyên bản chụp từ điện thoại. Cụ thích xem ảnh không, em gửi cho.
Nếu có thể được, Cụ chia sẻ tấm ảnh lên để bọn em có thêm kiến thức thì rất quý

Rượu lá chuối nhạt, kính Cụ 1 ly

nhocbold29

Xe hơi
Nếu có thể được, Cụ chia sẻ tấm ảnh lên để bọn em có thêm kiến thức thì rất quý

Rượu lá chuối nhạt, kính Cụ 1 ly

cụ phóng to ra, nhìn kỹ chỗ em khoanh đỏ ấy. Đó là khu vực mộ cụ nội em, bên trên là hình bé gái mờ ảo (lúc dời mộ cụ, gia đình nói mộ cũ có 2 tiểu thì chuyển lên khu mới cũng sẽ để nguyên như vậy trong mộ). Hôm đám tang bác em, trong những người tới viếng thì không hề có trẻ con; hơn nữa trời lại mưa rất to, bạt thì không che tới mộ cụ. Vị trí bóng ma mờ ảo lại thẳng vị trí cắm hương chứ không phải ở bên cạnh đâu.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Thịt chó còn 1 cách k kém phần dã man là dùng chày hoặc búa nện 1 phát vào đầu xong mới chọc tiết lúc đó con chó k thể giãy,về phần thịt chó mang nghiệp thì ở làng e có chuyện nhà chú này có nghề thịt chó đi đường bị tai nạn chết cái mả mới đắp nhưng hay bị trâu bò đến húc phá mả

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

cụ phóng to ra, nhìn kỹ chỗ em khoanh đỏ ấy. Đó là khu vực mộ cụ nội em, bên trên là hình bé gái mờ ảo (lúc dời mộ cụ, gia đình nói mộ cũ có 2 tiểu thì chuyển lên khu mới cũng sẽ để nguyên như vậy trong mộ). Hôm đám tang bác em, trong những người tới viếng thì không hề có trẻ con; hơn nữa trời lại mưa rất to, bạt thì không che tới mộ cụ. Vị trí bóng ma mờ ảo lại thẳng vị trí cắm hương chứ không phải ở bên cạnh đâu.
Em mạn phép Cụ zoom ảnh lên ợ