[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

Rivers

Xe container
Các cụ già thường hay thế, một phần vì rảnh rỗi, một phần vì cũng ở phía bên kia sườn dốc nên hay nghĩ tới những chuyện tâm linh.

DidiLe

Xe container
Người OF
Chào các cụ.
Em lập thớt này xem các cụ chia sẻ các câu chuyện riêng của mình.

Hiện tại trong gia đình em, bà bô em thuộc thành phần mê tín dị đoan một cách khủng khiếp. Nhiều lúc sống chung cũng thực sự mệt mỏi ạ. Thầy bói/ thầy cúng nói méo mèo gì cũng tin hết xong về bắt 2vc làm theo. Đợt ông bô em mất, gia đình em thuê được bà thầy cúng về cúng cho ông già. Lúc đầu thì cũng bình thường, chả hiểu về sau nói chuyện thế nào mà bà thầy cúng bắt thóp bà già em, bắt đầu xiên xẹo linh tinh. Lúc nào cũng nói là gặp ông già em (gặp thực tế), bắt tay nói chuyện với ông già, xong ông già cám ơn vì cô đã cúng cho này nọ.
Em nghe được bực mình quá tiễn thầy luôn ko gặp lại.

Cá nhân em thì tin vào số phận & nhân quả.
Còn chuyện thầy cúng gặp & nói chuyện giao tiếp đx với hồn ma thì em ứ tin ạ. 😂😂😂.
Gia đình em nói chuyện với bà bô rất nhiều mà ko biết làm cách nào ?
em hóng.
hóng ạ.

Giangvietanh

Xe máy
Em thuộc dạng vô thần, em rút ra những gì thấy xung quanh và gia đình em là bất cứ gia đình nào dính vào 3 cái tâm linh này đều lục đục và ko hạnh phúc hết. Tuỳ mức độ nặng nhẹ… dính vào chả khác gì mai thuý. Ko dứt ra đc. Nên nếu có cơ hội hãy nói KHÔNG ngay từ đầu

cuhaifus

Xe container
Thế nick cụ lập phải là: Cường ở đường chùa Hà :D nó mới không mê tín, chứ cụ Cường Chùa Hà thì ai cũng hiểu cụ đang nói Chùa Hà :D
Em nghe lại liên tưởng đến mấy ông buôn xe máy cơ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Gộp là dư lào mợ nhỉ? Em thấy có vodka cho em từ nhà trước, kích vào lại ra nhà mới ạ?
Là gộp nguyên cái thread của nick chùa Hà vào thread này, dẫn đến tình trạng ông nói gà bà nói vịt ạ.

Cháu 93

Xe hơi
Hai điều này ranh giới n gần nhau lắm ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Thế nick cụ lập phải là: Cường ở đường chùa Hà :D nó mới không mê tín, chứ cụ Cường Chùa Hà thì ai cũng hiểu cụ đang nói Chùa Hà :D
Em cũng tưởng thầy Cường ở Chùa Hà vào of 😆.
Tự nhiên mod gộp thịt gà chấm mắm tôm thế này 😄.

Hoàng Trang

Xe ngựa

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em thuộc dạng vô thần, em rút ra những gì thấy xung quanh và gia đình em là bất cứ gia đình nào dính vào 3 cái tâm linh này đều lục đục và ko hạnh phúc hết. Tuỳ mức độ nặng nhẹ… dính vào chả khác gì mai thuý. Ko dứt ra đc. Nên nếu có cơ hội hãy nói KHÔNG ngay từ đầu
Vậy có lúc nào cụ nghĩ rằng vì gia đình có vấn đề nên dẫn đến có người sa đà vào tâm linh không?

tamlinh

Xe tăng
Hiện tại trong gia đình em, bà bô em thuộc thành phần mê tín dị đoan một cách khủng khiếp. Nhiều lúc sống chung cũng thực sự mệt mỏi ạ. Thầy bói/ thầy cúng nói méo mèo gì cũng tin hết xong về bắt 2vc làm theo. Đợt ông bô em mất, gia đình em thuê được bà thầy cúng về cúng cho ông già. Lúc đầu thì cũng bình thường, chả hiểu về sau nói chuyện thế nào mà bà thầy cúng bắt thóp bà già em, bắt đầu xiên xẹo linh tinh. Lúc nào cũng nói là gặp ông già em (gặp thực tế), bắt tay nói chuyện với ông già, xong ông già cám ơn vì cô đã cúng cho này nọ.
Em nghe được bực mình quá tiễn thầy luôn ko gặp lại.
Cá nhân em thì tin vào số phận & nhân quả.
Còn chuyện thầy cúng gặp & nói chuyện giao tiếp đx với hồn ma thì em ứ tin ạ. 😂😂😂.
Gia đình em nói chuyện với bà bô rất nhiều mà ko biết làm cách nào ?
Lại chuyện Thầy :

Nước ta qua hàng ngàn năm theo đạo Khổng (Nho học), đạo Phật, Đạo Lão (Thờ Thánh Thần, Thờ Ông Bà). Nền tảng XH xưa nay luôn đề cao giá trị đạo đức của ba Đạo trên hoà quyện với nhau trong nếp sống gia tộc, xóm làng. Con người luôn được giáo dục các đức tính, chuẩn mực đề cao chữ hiếu, tính trượng phu, quân tử, trung quân ái quốc.

Khi Pháp xâm chiếm nước ta, đã đưa KHKT, văn hoá Tây phương vào VN, cấm dạy chữ Nho, kết hợp truyền bá đạo Thiên Chúa. Tác động của nó mang tính tích cực lẫn tiêu cực. Một phần khiến người dân, trí thức tiếp cận nền KHKT; phần khác tạo nên một làn sóng bài cổ, bài bác các nền tảng đạo đức của Tam giáo (ưu lẫn khuyết), ca ngợi lối sống hưởng thụ, thực dụng phương Tây. Tuy nhiên, làn sóng trên chỉ thiểu số ở thành thị và giới cầm quyền. Các nền tảng đạo đức, gia phong vẫn dư âm tồn tại trong một số gia đình.

Đến GĐ 1954 – 1990 gđ Chống Mỹ và XD XH, chủ trương xoá bỏ tàn dư phong kiến và mê tín dị đoan mạnh mẽ về vật chất lẫn ý thức. Khắp nơi dỡ bớt đình Chùa, miếu mạo....; các giá trị đạo đức, tư tưởng của Nho Giáo, Phật Giáo, Đạo giáo bị cho là hủ lậu, tiêu cực, mê tín. Các QH XH, VH được định hướng theo CN duy vật biện chứng, và DV LS. Điều này là xu thế PTXH nhưng thực hiện có phần thái quá, duy ý chí.

Các tư tưởng đạo đức của ba Tôn giáo bị xem nhẹ, hụt hẫng trong gần 35 năm, tạo nên sự đứt gãy trong niềm tin tín ngưỡng và nền tảng đạo đức trong duy trì nề nếp, gia phong.
Đề cao sự tranh đấu (dẫn đến tranh giành, thủ đoạn), đề cao vật chất.

Qua thời đổi mới kinh tế lẫn VH XH, bùng lên các sự kiện tâm linh: tìm mộ LS, gọi hồn, áp vong, các hoạt động tâm linh, tín ngưỡng nở rộ. Người dân từ chỗ bị đứt đoạn 1-2 thế hệ nay lại được tự do tiếp cận Thầy bà dưới nhiều hình thức cúng lễ, bói toán.

Mặt tích cực: Vai trò tôn giáo được coi trọng, Dân chúng mộ đạo nhiều hơn, nhiều Đền chùa, nhà thờ hoạt động tín ngưỡng nghiêm túc. Biết tôn kính Thần linh: sống theo Thiên Đạo, biết luật báo ứng giúp đời bằng cái tâm lành, không lơi lộc, thì có một số Thầy chưa dứt lòng tham,chưa ngộ đạo lý, luật Trời lợi dụng hành nghề: không truyền bá đạo đức, đạo tu, chỉ khuyên cúng bái sắm lễ nhằm trục lợi. Thật thật giả giả, vàng thau lẫn lộn.

Nhiều người nghe các Thầy dởm (tu sỹ ), một cách mê muội, bị lợi dụng cúng bái nhiều lần, tiền mất tật mang. Vì cái vô minh của mình (thiếu hiểu biết hoặc có quan niệm sai lầm).

Nhiều người có người thân bị các Thầy giả dạng, lợi dụng, gia đình lục đục thì dị ứng và ác cảm với các Thầy, cả tín ngưỡng lẫn Tôn giáo. Cho là tâm linh không có thực, chỉ là lừa đảo. Nhìn hiện tượng suy bản chất. Nhìn cái riêng đánh giá cai chung. Khiến cho họ thành kiến với hiện tượng tâm linh, chỉ trích Vong linh, Thần thánh,… gây hoang mang giữa tin và tín, không biết đâu là thật, đâu là giả. Nhiều cơ sở tôn giáo, cơ sở thờ tự chân chính, hành nghề giúp người dân bị mang tiếng oan theo vơ đũa cả nắm.

Thầy có tâm, làm thật thường ăn nói đơn giản, chân tình nhưng không vừa ý tín chủ, thì người Dân lại không tin. Ngược lại Thầy dởm, biết marketing,thì chăm sóc bề ngoài, Điện thờ hoành tráng, nói khéo, biết PR, thì lại càng nhiều người tin. Giả sử Thần Thánh thật hay vị nào ở thượng giới có giáng về cũng không ra mặt, tự xưng, khai cơ hành đạo. Vì trong số dân chúng u mê, cực tả, cực hữu như thế, sẽ có người không tin xúc phạm. Tội trên, tội dưới. Nên tìm được đúng Thầy như mò kim đáy bể! Chỉ là cái duyên, cái phước.

Về lời khuyên với Cụ: Cụ đừng phản bác Bà Cụ nhà, với những cúng lễ đơn giản (ít tốn kém) cho Ông bà, thì mình nên thực hiện. Còn những lễ đắt tiền hoặc có tính vụ lợi thì tìm hiểu những điểm Thầy nói đúng sai, để kiểm chứng và từ từ khuyên bảo. Nếu đúng thì tin, nếu Thầy sai thì chứng minh cho bà Cụ thấy. Cụ bà sẽ thay đổi. Còn nói suông thì Cụ bà sẽ không nghe đâu.
Còn chuyện cúng giải hạn thực sự, thì các Cụ không tin đâu? Vì đồ lễ không quan trọng mà muốn giải hạn chẳng qua là quy đỏi (quy tiền làm thiện tạo phước để đổi cái hạn), tâm linh vận hành cũng như ĐL bảo toàn năng lượng: phước (thọ) - tiền từ thiện ; hoạ (mệnh yểu) - mất tiền . Chứ chỉ mấy cái bánh, đồ lễ sẽ không giải hạn được. Người thường cũng không giải được đâu, Ngay Thầy còn chẳng giải được cho Thầy (nếu có).

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Lại chuyện Thầy :
XH nước ta qua hàng ngàn năm theo đạo khổng (Nho học ), đạo Phật, Đạo Lão (Thờ Thánh Thần, Thờ Ông Bà). Nền tảng XH xưa đề cao các giá trị đạo đức của ba tín ngưỡng trên, nên đã giáo dục con người có nhiều đức tính tốt trong gia đình và quan hệ XH, để cao chữ hiếu và tính quân tử (trung, liệt thì đương nhiên). Sau này khi Pháp xâm chiếm nước ta đưa Khoa học kỹ thuật, văn hoá Tây phương, kết hợp đõ đầu Thiên Chúa Giáo một phần làm cho trí thức trong nước tiếp cận nên KHKT mới, một phần tạo nên một làn sóng hướng theo VH Tây phương của giới cầm quyền và thành thị, tuy nhiên neèn tảng đạo đức dựa trên các tín ngưỡng vẫn tồn tại trong dân chúng. Sau đó là GĐ 1954 – 1990 là giai đoạn xoá bỏ tàn dư phong kiến và mê tín dị đoan: các giá trị đạo đức, tư tưởng của Nho Giáo, Phật Giáo, Đạo giáo được cho là hủ lậu, tiêu cực, mê tín có phần bị bài trừ và hạn chế. Nền tảng đạo đức và các mối QH XH được giải thích và định hướng theo quan điểm duy vật biện chứng.
Trước đây do đổi mới triệt để quá, thay vì sàng lọc giữ lại cái hay, đào thải tư tưởng của Tam giáo lại phủ nhận các giá trị và bài trừ triệt để trong gần 30 năm. Tạo nên một đứt gãy trong tín ngưỡng và đạo đức. Sau 35 năm, lại bùng lên các sự kiện tâm linh và phục hồi niềm tin trong các tín ngưỡng. Người dân từ chỗ kém hiểu biết, qua giai đoạn phủ nhận, không tin tâm linh cả 1-2 thế hệ. Sau đó lại bùng lên phong trào đua nhau hoạt động tâm linh với sự hiểu biết lờ mờ về tâm linh và đạo , tin tưởng mê muội. Mặt khác, trong khi có những cơ sở tôn giáo, những địa chỉ hoạt động tín ngưỡng, tâmlinh một cách nghiêm túc, tôn trọng Thần linh: thờ cúng theo Thiên Đạo, biết luật báo ứng chỉ làm bằng cái tâm, không vì lơi lộc, thì có một số kẻ có lòng tham, không biết đạo Trời, không sợ báo ứng, đã lợi dụng niềm tin của người dân để hành nghề bói toán, bịa chuyện cúng bái nhằm trục lợi. Thật thật giả giả, vàng thau lẫn lộn.
Nhiều người vì nghe theo các Thầy dởm (thậm chí một số tu sỹ ): họ đã bị lợi dụng cúng bái nhiều lần nhưng vẫn tiền mất tật mang.
Nhiều người có người nhà bị Các Thầy giả dạng lợi dụng, bị lừa nên dị ứng và ác cảm với các Thầy. Khiến cho thành kiến với tâm linh vì giữa Tin và tín không biết đâu là thật, là ranh giới.
Nhiều gia đình vì theo Thầy dởm mà xào xáo, mâu thuẫn, mất mát.
Nhiều cơ sở tôn giáo, cơ sở thờ tự chân chính, hành nghề giúp người dân bị mang tiếng oan hay bị vơ đũa cả nắm. Thầy có tâm,làm thật thường nói đơn giản, chân tình nhưng nói không khéo, sự thật mất lòng nên có khi người Dân không tin. Thầy dởm,biết chăm soc bề ngoài, học ăn hay nói khéo, biết PR, có dàn đệ tử cò mồi,.. nên lại càng nhiều người tin theo. Giả sử Thần Thánh hay vị nào ở Trên có giáng về cũng không ra mặt, hay tự xưng với đám dân chúng u mê cực tả, cực hữu như thế, Càng phô trương càng bị vạ. Nên tìm được danh sư, đúng Thầy thật như mò kim đáy bể!

Cụ đừng phản bắc Bà Cụ nhà mà hãy đi theo,tìm những điểm Thầy nói đúng sai, để
kiểm chứng. Nếu đúng thì tin, nếu Thầy dởm thì chứng minh cho bà Cụ thấy. cụ sẽ thay đổi. còn nói suông thì Cụ bà sẽ không nghe đâu.
em đố bác tóm tắt cả bài viết về một câu tiêu đề.
Vui thôi, nhưng nếu không có điểm nhấn khó nắm được ý chính lắm ak. Mà mỗi lúc ta chỉ cần giải quyết đúng một vấn đề nhưng nó phải thực sự cần thiết và phải đảm bảo chất lượng tốt nhất.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Lại chuyện Thầy :
XH nước ta qua hàng ngàn năm theo đạo khổng (Nho học ), đạo Phật, Đạo Lão (Thờ Thánh Thần, Thờ Ông Bà). Nền tảng XH xưa đề cao các giá trị đạo đức của ba tín ngưỡng trên, nên đã giáo dục con người có nhiều đức tính tốt trong gia đình và quan hệ XH, để cao chữ hiếu và tính quân tử (trung, liệt thì đương nhiên). Sau này khi Pháp xâm chiếm nước ta đưa Khoa học kỹ thuật, văn hoá Tây phương, kết hợp đõ đầu Thiên Chúa Giáo một phần làm cho trí thức trong nước tiếp cận nên KHKT mới, một phần tạo nên một làn sóng hướng theo VH Tây phương của giới cầm quyền và thành thị, tuy nhiên neèn tảng đạo đức dựa trên các tín ngưỡng vẫn tồn tại trong dân chúng. Sau đó là GĐ 1954 – 1990 là giai đoạn xoá bỏ tàn dư phong kiến và mê tín dị đoan: các giá trị đạo đức, tư tưởng của Nho Giáo, Phật Giáo, Đạo giáo được cho là hủ lậu, tiêu cực, mê tín có phần bị bài trừ và hạn chế. Nền tảng đạo đức và các mối QH XH được giải thích và định hướng theo quan điểm duy vật biện chứng.
Trước đây do đổi mới triệt để quá, thay vì sàng lọc giữ lại cái hay, đào thải tư tưởng của Tam giáo lại phủ nhận các giá trị và bài trừ triệt để trong gần 30 năm. Tạo nên một đứt gãy trong tín ngưỡng và đạo đức. Sau 35 năm, lại bùng lên các sự kiện tâm linh và phục hồi niềm tin trong các tín ngưỡng. Người dân từ chỗ kém hiểu biết, qua giai đoạn phủ nhận, không tin tâm linh cả 1-2 thế hệ. Sau đó lại bùng lên phong trào đua nhau hoạt động tâm linh với sự hiểu biết lờ mờ về tâm linh và đạo , tin tưởng mê muội. Mặt khác, trong khi có những cơ sở tôn giáo, những địa chỉ hoạt động tín ngưỡng, tâmlinh một cách nghiêm túc, tôn trọng Thần linh: thờ cúng theo Thiên Đạo, biết luật báo ứng chỉ làm bằng cái tâm, không vì lơi lộc, thì có một số kẻ có lòng tham, không biết đạo Trời, không sợ báo ứng, đã lợi dụng niềm tin của người dân để hành nghề bói toán, bịa chuyện cúng bái nhằm trục lợi. Thật thật giả giả, vàng thau lẫn lộn.
Nhiều người vì nghe theo các Thầy dởm (thậm chí một số tu sỹ ): họ đã bị lợi dụng cúng bái nhiều lần nhưng vẫn tiền mất tật mang.
Nhiều người có người nhà bị Các Thầy giả dạng lợi dụng, bị lừa nên dị ứng và ác cảm với các Thầy. Khiến cho thành kiến với tâm linh vì giữa Tin và tín không biết đâu là thật, là ranh giới.
Nhiều gia đình vì theo Thầy dởm mà xào xáo, mâu thuẫn, mất mát.
Nhiều cơ sở tôn giáo, cơ sở thờ tự chân chính, hành nghề giúp người dân bị mang tiếng oan hay bị vơ đũa cả nắm. Thầy có tâm,làm thật thường nói đơn giản, chân tình nhưng nói không khéo, sự thật mất lòng nên có khi người Dân không tin. Thầy dởm,biết chăm soc bề ngoài, học ăn hay nói khéo, biết PR, có dàn đệ tử cò mồi,.. nên lại càng nhiều người tin theo. Giả sử Thần Thánh hay vị nào ở Trên có giáng về cũng không ra mặt, hay tự xưng với đám dân chúng u mê cực tả, cực hữu như thế, Càng phô trương càng bị vạ. Nên tìm được danh sư, đúng Thầy thật như mò kim đáy bể!

Cụ đừng phản bắc Bà Cụ nhà mà hãy đi theo,tìm những điểm Thầy nói đúng sai, để
kiểm chứng. Nếu đúng thì tin, nếu Thầy dởm thì chứng minh cho bà Cụ thấy. cụ sẽ thay đổi. còn nói suông thì Cụ bà sẽ không nghe đâu.
em đố bác tóm tắt cả bài viết về một câu tiêu đề.
Vui thôi, nhưng nếu không có điểm nhấn khó nắm được ý chính lắm ak. Mà mỗi lúc ta chỉ cần giải quyết đúng một vấn đề nhưng nó phải thực sự cần thiết và phải đảm bảo chất lượng tốt nhất.
Em mạo muội tóm title như Cụ nói: Đứt gãy niềm tin và hệ luỵ tín ngưỡng

tamlinh

Xe tăng
Em mạo muội tóm title như Cụ nói: Đứt gãy niềm tin và hệ luỵ tín ngưỡng
Cảm ơn Cụ, Vì đêm viết vội nên câu chữ chưa chuẩn . Nhưng ý Em hệ tâm linh tín ngưỡng XH trong quá khứ bị đứt gãy, sau đó phục hồi mang tính chắp vá, bùng nổ như naám sau mưa, thiếu căn cơ, nền tảng: về Đạo (hiểu luật trời), Pháp (các Giáo lý tôn giáo), tâm (bản ngã, lòng tham) khiến cho tín ngưỡng bị lợi dụng, Tâm linh thành hoạt động kinh doanh, mua thần bán thánh tràn lan.
Người có lòng tin vào tâm linh, có tâm thiện lành, nhưng không hiểu biết bị dụ dỗ, lôi kéo đi sai đường. Không biệt tin thái quá thành mê tín, làm gia đình xào xáo, cũng không đạt phước. còn gây hoạ.
Người không có lòng tin tâm linh, có tâm thiện lành, nhưng thấy cảnh chân chân giả giả thì cực đoan, phê phán. Thậm chí báng bổ, vô tình gây khẩu nghiệp.
Chi bằng cứ sống cho phải đạo làm người, có tín ngưỡng lành mạnh, hiếu thuận trong nhà, giúp đỡ người khó... là tốt nhất còn hơn tập tành tu luyện sai đường, sa đà vào huyền môn trong tg tâm linh, lợi bất cập hại.