[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

X0000

Xe tăng
Cụ ko biết rồi. Hồi đó . Nếu lấy thịt nạc thì xác đinhj ngon rồi, nhưng chỉ 1 bữa là hết. Còn lấy toàn mỡ, thì ngoài được chén tóp mỡ, còn có cơm rang cả tháng cụ ah.( lưu ý thời đó nhà em có nhiều gạo vì ông già có cấy thêm đươc) đối với em thời đó có cơm rang như ăn phở bây h. An Sáng đa sô là khoai luộc. Có nhà còn ko đủ gạo, độn hấp đủ kiểu
Nhà em cũng tem phiếu đến năm 1986 thì phải. Nhớ có lần bà chị mải chơi, bị mất nguyên phiếu gạo cả nhà 1 tháng (em nhớ người lớn 21kg, trẻ em 14 - hoặc 7kg)

XPQ

Xe lăn
Cuổi 7x đầu 8x cụ ơi, mỡ lúc đó nó giá trị hơn nạc mà, rang lên có mỡ dự trữ, tóp mỡ cũng thành món mặn được vì cũng có hơi hướng thịt, chứ được 2 lạng thịt nạc về kho mặn ăn dè cũng được 3 bữa là cả tháng lại xanh lè, hehe

Thịt phiếu thì nhà em cứ nhất định là mỡ khẩu mỡ lá, rán lấy mỡ và lãi chỗ tóp. Có mỡ rồi thì lấy cá biển mậu dịch, có đợt lấy phải cá ngừ đã gần mủn, ăn xong dị ứng ngứa tung người.
Còn pờ dô tê in hàng ngày thì nuôi gà lấy trứng, mắm tép, tôm cua ốc ếch nhộng tằm cá đồng các thức. Các buổi trưa mấy anh em làm năm trăm bạc tiết nấu canh cũng là mặn rồi.

Ngày đó cả nhân dân đói rạc nên không có mục ăn chay phổ biến ra ngoài xã hội. Mãi những năm chín mấy bắt đầu nhân dân túc tắc ăn chay.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Cái này sâu hơn tí thì ta sẽ nhẹ lòng hơn cụ ạ.
Tu tập là quá trình không hề dễ dàng, phụ thuộc rất nhiều vào khả năng định tâm và mẫn trí. Những khả năng này càng cao thì người tu tập sẽ càng tinh tấn, tuy nhiên nếu không đủ thì lại dễ bị “ngộ”, gọi là “tẩu” theo cách thường dùng.
Khoác cái áo vào cũng chưa phải Thầy tu, mà Thầy tu thì cũng không phải là Phật- Chúa... Thế nên “cái áo” không nói lên điều gì cả.
Ta hiểu thì thêm thông cảm thôi!

Nhà chùa gọi là "Giới - Định - Tuệ". Giữ giới là để thân tâm được an lạc thảnh thơi không bị cuốn vào sắc dục các cái. Giữ giới mới định được tâm, tức là tập trung cao cao cao độ. Từ bấy mới khai mở trí tuệ.

Chả cứ nhà chùa, những ông khoa học đam mê mà có những phát manh tinh túy thì đều có giai đoạn quên ăn quên ngủ tập trung tối tối tối đa trí lực để khám phá.

cuhaifus

Xe container
Nhà chùa gọi là "Giới - Định - Tuệ". Giữ giới là để thân tâm được an lạc thảnh thơi không bị cuốn vào sắc dục các cái. Giữ giới mới định được tâm, tức là tập trung cao cao cao độ. Từ bấy mới khai mở trí tuệ.

Chả cứ nhà chùa, những ông khoa học đam mê mà có những phát manh tinh túy thì đều có giai đoạn quên ăn quên ngủ tập trung tối tối tối đa trí lực để khám phá.
Hèn chi em thấy cu Mắc du côn bấc mặc nhõn cái áo phông đểu, trong khi các ông Thích nọ kia nhà mềnh giờ toàn xe xịn, điện thoại mịn, đồng hồ hịn...

XPQ

Xe lăn
Hèn chi em thấy cu Mắc du côn bấc mặc nhõn cái áo phông đểu, trong khi các ông Thích nọ kia nhà mềnh giờ toàn xe xịn, điện thoại mịn, đồng hồ hịn...

Nom thì cũng thấy chướng, nhất có lần em gặp một bạn mới tốt nghiệp trung cấp được bổ về một chùa làng dưới Hà Nam. Hàng tuần vẫn oánh con ô tô lên HN để cạo tóc lấy ráy tai và cợt nhả anh anh em em mí con bé thợ cạo. Cái này chúng mình cũng không nên để bụng, thời nào cũng có những anh lợi dụng tôn giáo.
Ví như nhân vật Tổng biên tập tạp chí "Gõ Mõ" mà cụ Vũ Trọng Phụng đã khắc họa thì đúng là 'Đừng lấy đắt nhà chùa mà phải tội!" và cũng đừng "Giả rẻ nhà chùa mà phải tội!" .

:D:D:D:D:D

cuhaifus

Xe container
Nom thì cũng thấy chướng, nhất có lần em gặp một bạn mới tốt nghiệp trung cấp được bổ về một chùa làng dưới Hà Nam. Hàng tuần vẫn oánh con ô tô lên HN để cạo tóc lấy ráy tai và cợt nhả anh anh em em mí con bé thợ cạo. Cái này chúng mình cũng không nên để bụng, thời nào cũng có những anh lợi dụng tôn giáo.
Ví như nhân vật Tổng biên tập tạp chí "Gõ Mõ" mà cụ Vũ Trọng Phụng đã khắc họa thì đúng là 'Đừng lấy đắt nhà chùa mà phải tội!" và cũng đừng "Giả rẻ nhà chùa mà phải tội!" .

Em va với sư hiện đại này nhiều, đa phần qua các vụ cúng tế nhà bạn bè em và em đầu thường trọc hơn cả sư nên hay làm chân đưa đón, đúng là càng va nhiều với giới này càng thấy loạn cụ nhỉ

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em va với sư hiện đại này nhiều, đa phần qua các vụ cúng tế nhà bạn bè em và em đầu thường trọc hơn cả sư nên hay làm chân đưa đón, đúng là càng va nhiều với giới này càng thấy loạn cụ nhỉ
Em thấy bình thường. :D Sư cũng như mình thôi mà cụ. Chúng ta hay nhầm lẫn sư sãi, linh mục, cha cố với Đức Thích ca và Đức Giê su.

XPQ

Xe lăn

Người tu hành là một khái niệm thanh cao không vướng tục lụy. Còn thì những người mượn áo tu hành thôi cũng coi như họ có lộc.

Cổng chùa Quán Sứ có đôi câu đối:

Cửa thiền chung bốn bể một nhà, mượn cảnh tu thân, quý tiện hiền ngu bình đẳng.
Hội Phật đủ mười phương bảy chúng, đóng bè tập phúc, thân sơ viễn cận tự do.

Hàm ý là đến với cửa thiền hội Phật cũng đủ hết các loại con người. Anh nào có căn có duyên thế nào thì phát về thế nấy. Nếu không mượn cảnh tu thân được thì cũng là đóng bè tập phúc. :D:D:D

DurexXL

Tháo bánh
Em đến gặp Cụ trauxanh cafe

Quên mang thuốc, thế là cứ vừa nghe vừa thò tay rút đâu dăm điếu 3 số của Cụ Trâu mà đốt

Gọi rõ hoành, cafe, trà .... đến lúc đứng lên thanh toán thì Cụ Trâu phẩy tay: Chú cứ đi đi, anh còn ngồi ...

He he

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em cũng tiếp xúc các thầy chùa nhiều. Các thầy cũng phong phù lắm, rất gần với đời. Nhiều lúc em nhìn thấy thầy chùa tóc cũng cạo nhưng không nhẵn thín đâu mà tầm 0.5 xanh rì.
Ông anh trai em còn thường xuyên đánh cầu lông với một số sư thầy, có thầy còn hay đánh với các cô nữ mặc quần đùi.

• Vodka
Reactions: XPQ

Yeuaibaygio

Xe container

Quên mang thuốc, thế là cứ vừa nghe vừa thò tay rút đâu dăm điếu 3 số của Cụ Trâu mà đốt

Gọi rõ hoành, cafe, trà .... đến lúc đứng lên thanh toán thì Cụ Trâu phẩy tay: Chú cứ đi đi, anh còn ngồi ...

He he
Cụ lãi đơn lãi kép nhé. :)

XPQ

Xe lăn

He he

Đứng dậy có ăn luôn con bật lửa Bic không thế?

slaz8

Xe ba gác
Bác ấy dùng từ làm cho anh em khó hiểu ý.

Thời Đức Phật tại thế và đang trong quá trình tư ngộ thì Bà la môn đang ở đỉnh cao bắt đầu bế tắc, một học giả Hy Lạp sống ở Ấn Độ khi đó có đánh giá rằng các Sa môn Bà la môn ở Trung quốc có lối sống tuẫn thế. Có thể ý bác ấy là ý này. Tuẫn thế nghĩa là thoát ly đời phàm, cả đời tu hành ở trong tu viện hoặc ở các nơi hoang vắng tránh xa đời sống. Từ đấy về sau, các tông phái Mật tông Hồi giáo, Mật tông Phật giáo, Mật tông Cơ Đốc cũng theo lối tuẫn thế này.

Trong còm này, em phải chú thích thêm 2 khái niệm.
Trung quốc là khái niệm trong các kinh sách Bà la môn thời kỳ trước khi Phật xuất thế chỉ về vùng trung tâm lục địa Ấn độ nơi kinh tế và văn hóa phát triển thịnh vượng và là cứ địa ban đầu của Bà la môn giáo. Người Tàu và người mình sau cùng dùng lại khái niệm này.

Mật tông chỉ về một nhánh của các tôn giáo khai thác lý luận ở khía cạnh siêu hình theo hướng thần bí gắn với bùa bả phù chú khái tượng.
1/Em đồng ý
Các tôn giáo khác như HG. TCG. Ấn giáo cũng có nhưng vị chuyên tu. họ thường sống nơi biệt lập, cách xa thế tục tu tập nghiêm mât
Đức Phật sau khi ngộ được tứ thiền, cũng rời thầy vào rừng tu đạo, diệt dục ép xác khổ hạnh cách ly thế tục.
Nhưng đến khi thay đổi lối tu, ngài mới giác ngộ. đức Phật gọi đó là đường "Trung Đạo"
Không phủ nhận việc các hành giả trong quá trình tu tập nên lánh đời tập trung tu 1 thời gian, để cho dễ nhiếp tâm. nhưng không thể coi đó là tôn chỉ của Phật giáo được. vì còn nhiều người cư sỹ đâu có xuất gia, vẫn chứng thánh quả.
2/ Mật Tông hình thành là do quá trình lịch sử. hòa nhập vào quần chúng. chờ thời truyền bá. Do vậy các nghi thức của PG sẽ kết hợp với văn hóa bản địa để cùng phát triển tạo ra Mật giáo. Tuy là vậy nhưng Mật tông vẫn là Phật giáo chính thống. đươc truyền thừa sang cả 2 đường bắc truyền và nam truyền. có chăng là nghi thức nó nhiều hơn mà thôi. Mục tiêu rốt ráo vẫn là giải thoát.
Mật tông TT là một lối tu của các vị theo trường phái PG bắc truyền ( là bắc Ấn Độ chứ không phải là TQ, cho dù đâu tiên có sự truyền thừa từ Trung Quốc thời nhà Đường)
Mật tông có bùa phép là do người Tạng có văn hóa bản địa là đạo Bon thích bùa chú luyện phép. Do vậy cho dù có đủ sự truyền thừa từ Ấn , Trung sang với các pháp môn khác đèu không thành công , nhưng cuối cùng ngài Liên Hoa Sinh mới thành công.mà ngay nay ca có bộ Tử Thư Tây Tang nổi tiếng.
Sau khi ngaì Liên Hoa Sinh dến Tây Tạng, với học thuật cao thâm, đã đánh bại tất cả các trường phái Đạo Bon bản địa, với bùa phép... người Tạng suy tôn ông làm Thánh tổ truyền thừa đên ngày nay.
Cho dù hình thức bề ngoài có bùa, chú, nhưng đó là cách nhiếp tâm của hành giả trong tu tập.
Ngài Liên Hoa Sinh đã khéo vận dụng phương tiện để truyền thừa thành công Phật Pháp tại Tây Tạng
(Ở VN có sự kết hợp thấy rõ nhất theo cách này là Phật giáo thời Tỳ lưu Đa Lưu Chi. ở chùa Dâu với tứ Pháp và ngài Man Nương)

slaz8

Xe ba gác

em hoàn toàn nhất trí :D

ttvnol.com

Xe tăng
Ặc…
Chuyện đơn giản mà còn dễ bị hiểu linh tinh mà bên trên cụ dùng từ “đắt khách” là lại dễ mệt đấy. :D
Câu từ em dùng ko có trau truốt đến mức lo sợ người khác hiểu lầm cụ ơi . Thực tế thì ai muốn hiểu lầm họ cũng sẽ "cố hiểu lầm" mà thôi . Sau ngày cưới là vợ chồng em lên đường vào nam sống cũng phần vì điều đó cụ ạ .
Sống ngoài đó làm cái gì cũng phải dòm trước ngó sau để ý câu cú lo sợ mất lòng người này người kia em thấy không hợp lắm cụ ạ .
Cụ yên tâm là em sửa rồi nhé .

trauxanh

Xe lăn
Bỏ 1 còm vừa gõ.
Rượu gõ mà, kekeke… :D

ttvnol.com

Xe tăng
Câu " Đắt khách" theo em cụ nên sửa lại chút, đỡ gây hiểu lầm
Em sửa rồi cụ nhé . Từ ngữ em dùng trong sáng chứ ko có ý gì đâu cụ . Em còn chưa có duyên gặp trực tiếp cụ ấy ngoài đời để nói lời cảm ơn cơ mà .

trauxanh

Xe lăn
Câu từ em dùng ko có trau truốt đến mức lo sợ người khác hiểu lầm cụ ơi . Thực tế thì ai muốn hiểu lầm họ cũng sẽ "cố hiểu lầm" mà thôi . Sau ngày cưới là vợ chồng em lên đường vào nam sống cũng phần vì điều đó cụ ạ .
Sống ngoài đó làm cái gì cũng phải dòm trước ngó sau để ý câu cú lo sợ mất lòng người này người kia em thấy không hợp lắm cụ ạ .
Cụ yên tâm là em sửa rồi nhé .
À, với mình thì ok có gì đâu, chỉ là lúc đó thớt đang…hơi nhiễu. :D

ttvnol.com

Xe tăng
Thách cụ Trâu nhớ được tư vấn cái gì, nếu cụ không nhắc lại. bi rừ anh Trâu đắt sô lắm à cụ?
Dạ nói một cách to tát là ngày đó em sắp lấy vợ nhưng gặp khó khăn tư tưởng . Vài lời động viên lúc đó nó quý lắm cụ ạ .