[Funland] Nơi chia sẻ những chuyện tâm linh trong đời.

Fun_fun

Xe tăng
Cảm ơn sự chia sẻ của cụ. Có lẽ em cũng sống na ná theo 4 nguyên tắc đó nhưng bây giờ em mới đọc được nó. Nếu nhiều người xung quanh mình như vậy thì cuộc sống nhẹ nhàng biết bao.
“Hãy sống tùy duyên“ cũng còn hợp với 4 nguyên tắt tâm linh của người Ấn độ:

1. Quy tắc đầu tiên: “Bất cứ người nào bạn gặp cũng đúng là người mà bạn cần gặp”

Điều này có nghĩa rằng không ai xuất hiện trong cuộc đời chúng ta một cách tình cờ. Mỗi người xung quanh chúng ta, bất cứ ai chúng ta giao lưu, gặp gỡ đều đại diện cho một điều gì đó, có thể là để dạy chúng ta điều gì đó hoặc giúp chúng ta cải thiện tình hình hiện tại. Vì vậy, hãy tôn trọng và coi trọng những người mà chúng ta gặp gỡ..!

2. Quy tắc thứ hai: “Bất cứ điều gì xảy thì đó chính là điều nên xảy ra”
Không có điều gì tuyệt đối, không có điều gì chúng ta trải nghiệm lại nên khác đi cả. Thậm chí cả với những điều nhỏ nhặt ít quan trọng nhất.
Không có: “Nếu như tôi đã làm điều đó khác đi…, thì nó hẳn đã khác đi.
“Những gì đã xảy ra chính là những gì nên xảy ra và phải xảy ra giúp chúng ta có thêm bài học để tiến về phía trước. Bất kỳ tình huống nào trong cuộc đời mà chúng ta đối mặt đều tuyệt đối hoàn hảo, thậm chí cả khi nó thách thức sự hiểu biết và bản ngã của chúng ta.

3. Quy tắc thứ ba: “Trong mỗi khoảnh khắc, mọi sự đều bắt đầu vào đúng thời điểm”
Mọi thứ bắt đầu vào đúng thời điểm, không sớm hơn hay muộn hơn.
Khi chúng ta sẵn sàng cho nó, cho điều gì đó mới mẻ trong cuộc đời mình, thì nó sẽ có đó, sẵn sàng để bắt đầu.

4. Quy tắc thứ tư: “Những gì đã qua, thì cho qua”
Quy tắc này rất đơn giản. Khi điều gì đó trong cuộc sống của chúng ta kết thúc, thì có nghĩa là nó đã giúp ích xong cho sự tiến hoá của chúng ta. Đó là lý do tại sao, để làm phong phú thêm trải nghiệm của mình, tốt hơn hết là chúng ta hãy buông bỏ và tiếp tục cuộc hành trình.

Nếu bài viết này đánh động tâm hồn bạn, đó là bởi vì bạn đáp ứng được những yêu cầu và hiểu rằng không một bông tuyết nào lại tình cờ rơi xuống sai chỗ cả.
Hãy đối xử tốt với chính bản thân bạn!
Hãy yêu thương với tất cả tâm hồn bạn!
Hãy luôn hạnh phúc
“Bất biến tùy duyên, Tuỳ duyên mà bất biến trong dòng đời vạn biến..!”
(trích: Vanhoaphatgiaovietnam.net)

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cách đây vài năm em có đi trực ở khoa hồi sức của 1 bv tuyến tw . Mà các cụ thì biết rồi , khoa hồi sức thì tuần nào chả có người chết . Cái giường em nằm ngủ thì nó ngay cạnh cái cửa sổ , bên kia cửa sổ là phòng bệnh . Em trực tầm 5 buổi ở đó thì có 2 buổi em mơ thấy mình bị cả người già , người trẻ , trai có , gái có kéo em qua bên cửa sổ . Cả 2 lần mơ đều giống nhau và đều rất thật . E có hỏi bạn em đi học đợt đó thì có người cũng từng mơ giấc mơ như thế .
Hồi ra trường đi làm thì thấy các bs nào.liên quan tới nạo phá thai thường có kết ko có hậu lắm .
Nên em nghĩ chuyện tâm linh là có thật

Kieutrung

Xe hơi
Giai đoạn 22 - 31 em thấy công việc cụ ổn, từ 32 hơi trầm xuống, 36, 37 thì rất khó khăn.
Năm mới chúc mọi điều tốt lành sẽ đến với Cụ và Gia đình. Cụ xem giúp em nhé em sinh 12 tháng 7 năm 1985 dương lịch vào khoảng 12h30 trưa. Em cảm ơn cụ!

hp78

Xe điện

Chúc mừng năm mới 2019, kính chúc CÁC KỤ MỢ một năm mới TÂM AN, VẠN SỰ THUẬN

Chúng ta gắn bó với nhau cũng đã gần 200 trang, cùng Hoan hỉ, Xả tâm ....chia sẻ cảm xúc, ký ức, kiến thức các Kụ Mợ nhé

Ấy là Duyên Quý vô cùng ạ
Các Kụ Mợ hữu duyên cứ inbox ạ, thuận duyên chia sẻ ạ

Em cũng inbox xin một số Kụ, Mợ chỉ giáo đấy ạ
Hôm nay có viết tiếp không lão:D

DurexXL

Tháo bánh
Cách đây vài năm em có đi trực ở khoa hồi sức của 1 bv tuyến tw . Mà các cụ thì biết rồi , khoa hồi sức thì tuần nào chả có người chết . Cái giường em nằm ngủ thì nó ngay cạnh cái cửa sổ , bên kia cửa sổ là phòng bệnh . Em trực tầm 5 buổi ở đó thì có 2 buổi em mơ thấy mình bị cả người già , người trẻ , trai có , gái có kéo em qua bên cửa sổ . Cả 2 lần mơ đều giống nhau và đều rất thật . E có hỏi bạn em đi học đợt đó thì có người cũng từng mơ giấc mơ như thế .
Chuyện ở bệnh viện, nơi là lằn ranh giữa hai cõi thì nhiều lắm Kụ nhỉ, các truyện viết cũng nhiều, chuyện kể cho nhau nghe cũng không ít

Cá nhân em, rất kính trọng ngành Y, những con người thực hiện nhiệm vụ nơi lằn ranh Sinh Tử ấy

Kính chúc Kụ và gia đình, đồng nghiệp của kụ một năm mới An lành, Thuận lợi, Hạnh phúc

Hôm nay có viết tiếp không lão:D

Trong ngày đầu năm mới này, em tạm dừng mạch ngôi nhà kia, chút nữa em xin lạch tạch hầu các Kụ Mợ mấy mẩu chuyện khi em đi chăm Bố em ở bệnh viện ...những đêm dài không ngủ, đằng đẵng nhiều tháng ...

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chuyện ở bệnh viện, nơi là lằn ranh giữa hai cõi thì nhiều lắm Kụ nhỉ, các truyện viết cũng nhiều, chuyện kể cho nhau nghe cũng không ít

Cá nhân em, rất kính trọng ngành Y, những con người thực hiện nhiệm vụ nơi lằn ranh Sinh Tử ấy

Kính chúc Kụ và gia đình, đồng nghiệp của kụ một năm mới An lành, Thuận lợi, Hạnh phúc

Trong ngày đầu năm mới này, em tạm dừng mạch ngôi nhà kia, chút nữa em xin lạch tạch hầu các Kụ Mợ mấy mẩu chuyện khi em đi chăm Bố em ở bệnh viện ...những đêm dài không ngủ, đằng đẵng nhiều tháng ...
Em cảm ơn cụ, em ngồi hóng chuyện của cụ

radiogaga

Xe điện
Năm e cuối cấp 2. Thề với cccm 1 tháng đủ 30 ngày, ngủ 1 mình chả đêm nào e ko bị bóng đè với gặp ma. Ròng rã 1 tháng như thế cuối cùng sợ quá phải rủ cu em lên ngủ cùng. E ngủ 1 mình tầng 2 nhà bà nội e. Bà e ở 1 mình . nhà e sát ngay cạnh nhà bà nội . bố mẹ bắt sang đấy ngủ đêm bà ho còn lấy thuốc cho bà uống. mà trên tầng 2 có hẳn 2 chỗ thờ. 1 chỗ thì thờ gia tiên với ông nội e. 1 góc thì bà e chả biết nghe ai. Đi thờ mẫu. Chuyên thắp hương mùng 8.18.28 hàng tháng. Cái giường e ngủ kê đối diện với ban thờ mẫu của bà. E ngủ toàn phải quay mặt ra đúng hướng ban thờ. Cứ quay lưng vào là có cảm giác rợn tóc gáy. Có lần đỉnh điểm là nằm quay ra ngoài nhiều quá. Mỏi hết vai. Mới xoay ng quay vào trong. Mà ng e cảm giác có luồng lạnh từ đầu chạy đến chân . có cái lông nào trên người dựng hết lên. Vội bật người quay mặt ra. Còn thấy hẳn bóng trắng lướt từ trong nhà ra ngoài ban công. Cửa thì còn dập dình như có tác động cơ. Mà rõ là ko thể có gió từ trong nhà thổi ra ngoài được nhé.
Khiếp thế á, cụ bạo gan thật

xe cup teo

Xe buýt
Tầm đấy thì ăn uống gì đc nữa....chuẩn bị ăn hương ăn hoa thôi lão nhể :)):)):)):)):))
Chưa chắc nha cụ, giờ nước mình nhiều gia đình khá lên, các cụ có điều kiện được chăm sóc kỹ càng thì em thấy càng gìà càng dẻo càng giai càng đẹp hí hi. Em là ví dụ nè, mẹ em năm nay 80 tuổi mà khách đến nhà, em toàn bị cá chê, con gái gì mà xấu hơn bà già :P

Chỉnh sửa cuối:

xe cup teo

Xe buýt
Năm mới góp vui với các cụ tí, hồi em lấy vợ, chả biết ai xem bảo 2vc nhà này tuổi này thì giầu lắm, giầu ko lối thoát luôn, mà phải từ năm thứ 3 trở đi cơ, 2019 này bắt đầu năm thứ 3 đây, đang chờ cục tiền to to rơi vào nhà thôi chứ cv vẫn vậy ,ko thấy có cửa gì ah, cuối 2017, đầu 2018 thì đúng là số chưa giầu đc các cụ ah, rõ ràng mọi việc tới nơi rồi, miếng ăn đến tận miệng rồi phải nhả, mà ko phải lỗi của em nhé, lỗi là ô k/h của em to quá, nhà máy nó cướp trên giàn mướp của em luôn chứ ko em giầu từ năm ngoái rồi he he. Năm mới chúc tất cả các cụ các mợ trên OF sức khỏe dồi dào, tinh thần sảng khoái, niềm vui bất tận nhé. Happy new year!!!
Chúc mừng nhà cụ, chuẩn bị túi 3 gang đê..., năm ngoái cụ bị cho chim ăn khế,năm nay giời bắt đầu giả :P
Em tò mò xí, 2 vợ chồng cụ bằng tuổi nhau à?

xe cup teo

Xe buýt
Em thấy cũng bình thường như mọi người, cuộc đời thăng trầm 1 chút để trải nghiệm cũng đáng chứ cụ.
Em thấy mấy cụ nhờ xem tử vi trên đây chắc là do "trầm "nhiều hơn "thăng" nên đâm ra lăn tăn. Sau cơn mưa trời lại sáng các cụ ợ và rằng những triệu phú , người thành công thì họ toàn chia sẻ những lúc ngặt nghèo, tay trắng, những lúc thất bại trong công việc, chứ hiếm người kể về thành công, trừ đa cấp. Cố lên cố lên các cụ ui

hp78

Xe điện
Em hóng các cụ kể chuyện từ thớt kia sang đây, tối ngủ sợ quá phải bật cả đèn sáng.

Năm mới kính chúc các cụ sức khoẻ, nhiều niềm vui.
Em mong cụ hp78 và các cụ khác đi qua ngó giúp em cuộc đời như cuốn phim: em sinh 17/3/1982 âm lịch, lúc 00:20 sáng sớm. Cảm ơn cụ.
Nếu lá số này là cụ đúng thật nếu cụ tự kinh doanh thì thăng trầm, nhưng nếu cụ làm công ăn lương thì điều cụ băn khoăn là vị trí công việc nó chưa xứng với khả năng của cụ. Vậy cụ thuộc vế nào thế ạ.

tazan_90

Xe tăng
E thì hồi bé sợ tối lắm,đi va cũng k9 giám đi nhưng từ năm lớp 6 đến năm lơp12 e toàn ngủ 1 mình 1 nhà thậm trí e nhủ cả ngoài trường mà trước cái trường đó là nghía dịa giờ vẫn còn nhiều mộ lắm.trong làng e thì chỗ nào cũng đi rồi cả đêm lẫn ngày ,duy nhất 1 chỗ nếu có viêc bắt buộc phải đi thì e với đi qua thôi vìdei qua đó lần nào cũng lạnh sống lưng.

teochanh

Xe buýt

E lót dép, mua sẵn ly ts nãy giờ hóng truyện cụ nhưng chẳng thấy đâu :(

teochanh

Xe buýt
Chúng ta chỉ có thể kiểm soát được hành động nhưng không thể kiểm soát được kết quả

Con người luôn nghĩ rằng kết quả là do hành động sinh ra, nhưng kết quả như thế nào thì không có nghĩa là theo ý muốn của ta được. Bởi kết quả không chỉ do năng lực, khả năng ta thực hiện mà còn do những yếu tố phụ bên ngoài mà ta không thể biết trước được.
Đừng để ý đến kết quả chỉ nên quan tâm đến hành động.
Khi con người làm 1 việc gì đó là vì kết quả, họ chỉ nghĩ đến kết quả nên kết quả ra sao ảnh hưởng đến tâm trạng của con người: Nếu kết quả tốt đẹp mỹ mãn, người ta thấy hài lòng, vui vẻ. Ngược lại nếu kết quả không được như ý muốn, thất bại ta thấy buồn, khó chịu. Khi ta để ý đến kết quả, mong đợi nhiều ở kết quả thì trong quá trình ta làm việc gì đó, hành động ta có thể chịu nhiều áp lực hơn, lo sợ kết quả không được như ý muốn và khi đó với tâm trạng như vậy chất lượng của kết quả có thể sẽ giảm đi hoặc gặp thất bại. Đừng đặt nhiều kỳ vọng nhiều quá vào kết quả mà chỉ nên chú tâm vào hành động, hoàn toàn chú tâm vào hành động của mình mà không có bất kỳ một mong đợi nào, một lo lắng nào. Kết quả ra sao thì ít nên hạn chế quan tâm, ta nên làm, chỉ làm với tinh thần nhiệt huyết của ta.

Cũng có câu là “hãy sống tùy duyên”, câu này cũng tương tự như câu trên. Nghĩa là chúng ta chỉ nên tạo ra nhân duyên tốt đẹp (hành động) nhưng thái độ của ta là tùy duyên, “cái gì đến sẽ đến, đi sẽ đi” đừng bám chấp, đừng có níu giữ, hãy thanh thản trong cuộc sống cho dù gặp bất kỳ sóng gió gì. Đây không phải là 1 thái độ bị động mà là một thái độ chủ động và tích cực. “mọi duyên đều tuân theo nguyên tắc nhân – quả, nên còn gọi là nhân duyên”. Chúng ta chịu trách nhiệm cho tư tưởng (suy nghĩ ), lời nói ,hành động, cảm xúc, lý trí, ý chí. Vì những quá trình này thuộc về ta, do ta làm chủ. Còn những gì không thuộc về ta là thuộc về yếu tố hoàn cảnh bên ngoài (tác động lên ta) cho nên mọi thứ xảy ra là do đã hội tụ đủ nhân duyên: hành động do ta tạo tác, yếu tố môi trường bên ngoài, nghiệp nhân từ quá khứ. Nếu ta hành động – gieo nhân lành thì ta sẽ gặt được quả tốt, nhưng quả này có thể chưa xảy ra liền mà phải hội tụ đủ nhân duyên .

Còn nếu như ta “vô duyên” thì nghĩa là cưỡng cầu, tranh đoạt cố chấp, bám chấp, sống không bao giờ biết bình thản, nuối tiếc Quá Khứ, lo sợ Tương Lai.

Tùy duyên là hoan hỷ chấp nhận những gì xảy ra trong hiện tại, tạm ngưng tranh đấu và bình thản chờ đợi nhân duyên thích hợp hội tụ. Nhiều khi chính thái độ ngưng tranh đấu và bình thản chờ đợi ấy lại là nhân duyên quan trọng để kết nối với những nhân duyên tốt đẹp khác. Ta đừng quên khi một việc được tựu thành thì phải hội tụ hàng triệu nhân duyên, nên chỉ cần thiếu một duyên thì nó cũng có thể chưa thành (cũng giống như từ nhân đến quả phải có duyên phụ trợ Ví dụ như 1 hạt giống muốn nảy mầm thì cần đến duyên, duyên đó là: đất, nước, không khí, ánh nắng… khi hội đủ các nhân duyên ấy thì tự nhiên hạt giống đó sẽ nảy mầm thành cái cây) Nếu ta có hiểu biết sâu sắc hay từng trải nghiệm thì trong vài trường hợp ta có thể đoán biết được mình nên làm gì và không nên làm gì để cho nhân duyên tốt hội tụ đầy đủ trở lại và nhân duyên xấu sớm tan biến đi.

Ta thường gọi nhân duyên tốt là thuận duyên, và nhân duyên xấu là nghịch duyên, tức là những điều kiện có lợi cho ta gọi là thuận duyên và những điều kiện bất lợi cho ta gọi là nghịch duyên. Có những duyên thuận với ta, nhưng nghịch với kẻ khác và ngược lại. Đó chỉ là nói trong phạm vi con người, trong khi nhân duyên luôn xảy ra với tất cả vạn vật trong khắp vũ trụ này. Cho nên bản chất của nhân duyên thì không có thuận nghịch, tốt xấu. Nó chỉ hội tụ hay tan rã theo sự thích ứng giữa các tần số năng lượng phát ra từ mọi cá thể mà thôi.

Ấy vậy mà thói quen của hầu hết chúng ta khi đón nhận thuận duyên thì luôn cảm thấy sung sướng và rất muốn duy trì mãi nhân duyên ấy, còn khi gặp phải nghịch duyên thì luôn cảm thấy khó chịu và tìm cách tránh né hay loại trừ nó.

Nhưng chưa hẵn thuận duyên sẽ đem lại giá trị hạnh phúc hay nghịch duyên sẽ mang tới khổ đau, bởi có khi nghịch duyên lại đưa tới cho bạn các kinh nghiệm sống, các bài học, sự khôn lớn, trưởng thành…. và đôi khi là cả giác ngộ nữa, còn thuận duyên thì dễ khiến ta yếu đuối… Và nhiều khi thuận duyên ban đầu nhưng lại biến thành nghịch duyên sau này, có khi nghịch duyên bây giờ nhưng lại biến thành thuận duyên trong tương lai. Tất cả đều tùy thuộc vào bản lĩnh và thái độ sống của ta để chuyển đổi các nhân duyên này.

Do đó, ta không cần phải khẩn trương thay đổi những nhân duyên mà mình không hài lòng, hay cố gắng tìm kiếm những nhân duyên mà mình mong đợi. Khi tâm ta đã vững chãi đủ để tạo ra những nhân duyên an lành (duyên tốt) thì những nhân duyên tương ứng sẽ tự động đó mà kết nối theo. Mà sự thật khi tìm được sức sống từ nơi chính tâm mình rồi thì ta sẽ không còn coi là quan trọng những giá trị bên ngoài nữa. Nhân duyên nào cũng được cả, cứ thong dong tự tại..!
(trích: Vanhoaphatgiaovietnam.net)
Đoạn trích này e thấy na ná trong cuốn Hiểu về Trái Tim của Sư Minh Niệm.
Tuỳ duyên, hiểu thì dễ nhưng thực hành, ứng dụng trong đời sống thì rất khó. E thì cũng thuộc tâm sân si nhưng sau này quan sát cs bản thân mình, e nhận thấy rằng chuyện gì xảy ra cũng có nguyên nhân. Đôi lúc thời điểm đó mình ko đạt được nhưng những cái sau này lại tốt hơn, có ích cho mình hơn. Nhưng những thứ tốt hơn đó, ở thời điểm khác chưa chắc đã là tốt với bản thân. Bài học e rút ra dc là “khi vui thì cũng đừng vui quá, khi gặp chuyện ko may thì cũng ko nên bùn quá” Cứ bình tâm, cố gắng hết sức thì mọi chuyện sẽ ổn!

chẳng có tên

Xe tăng
Lời đầu e xin chúc toàn thể các cụ và mợ trong of cũng như các cụ mợ trong thớt này sức khoẻ , an khang và hạnh phúc! E tầu ngầm từ thớt bên kia của cụ vô cực cũng như cả thớt này. E thấy các cụ nói tuổi Mậu Ngọ mần ăn cũng được lắm mà sao e lại chả mần ăn được gì các cụ ạ! Nếu hữu duyên thì e nhờ các cụ phán cho e năm 2019 thế nào với ạ. E làm Nhà nước mà việc nhiều áp lực nhưng lương lại ít. Em sinh ngày 27-11-1978 âm lịch. Em sinh từ khoảng 11h30 - 12 h ạ. Một lần nữa kính chúc các cụ mợ năm mới vạn sự như ý

tieunhupha

Xe điện
Nếu lá số này là cụ đúng thật nếu cụ tự kinh doanh thì thăng trầm, nhưng nếu cụ làm công ăn lương thì điều cụ băn khoăn là vị trí công việc nó chưa xứng với khả năng của cụ. Vậy cụ thuộc vế nào thế ạ.
Chào cụ hp78. Em tàu ngầm trong topic này và đã tẩn mẩn đọc hết các trường đoạn từ tâm linh đến tử vi trong này.
Em là nam sinh vào 0h35 ngày 9/8/84.
Trước đó cho đến năm 2016 em sống khá thoải mái về cả cuộc sống gia đình, công việc lẫn tài chính. Cuối năm 2016 em bắt đầu gặp điểm chớm sụp về tài chính. Năm 2017 tiếp tục suy giảm nhưng về công việc khá tốt. Năm 2018 tiếp tục sụp đến cực độ (có thể tiếp tục) nhưng em đã rút được gia đình ra khỏi đó (vẫn còn hệ luỵ). Công việc của em vẫn khá ổn.
Vậy cụ xem giúp em về các giai đoạn tuổi đời xem có gì cần lưu ý ko nhé.
Em cám ơn cụ.

Sent from my BBF100-1 using Tapatalk

UFA

Xe điện
Chúc mừng nhà cụ, chuẩn bị túi 3 gang đê..., năm ngoái cụ bị cho chim ăn khế,năm nay giời bắt đầu giả :P
Em tò mò xí, 2 vợ chồng cụ bằng tuổi nhau à?
Vc em lệch 10 tuổi cụ ah, cả 2 đang đá h2 he he