[Funland] Nơi chia sẻ những chuyện tâm linh trong đời.

Nhimxu061013

Xe hơi
Tối qua em đang ngồi dạy con bé con 5 tuổi nhà em dấu >, dấu <. Thì bỗng nó quay đầu về phía tường nhà sau lưng em. Ngón tay đưa lên mắt như là động tác nhắm bắn ý. Rồi nó bảo bố ơi anh kìa, anh vẫy tay gọi con kìa. Em mới hỏi nó là anh đâu thì nó đứng dậy kéo tay em ra góc nhà rồi chỉ: anh đây này, đây này bố không biết ak. Em thì nghĩ ra ngay là ông anh đốt đầu nhà em hay chạy cầu thang lên xuống mà em thường gặp. Lẩm nhẩm trong đầu là thôi bác để cháu nó học rồi lại ngồi dạy tiếp cho nó.
E thấy bảo trẻ con dễ nhìn thấy mấy cái vấn đề đấy. Theo các cụ có đúng ko ạ

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Các cụ có hư cấu không đấy?

Abram

Xe điện
1/ Việc không tùy tiện đưa tóc, đồ vật cho người khác đi làm lễ là chính xác. Biết là họ làm gì với món đó? Kẻ xấu tâm nó dùng như cái dây dắt mũi ta thì làm sao? Lúc đó nó yêu cầu gì mình lại chả phải theo ư?

2/ Về logic, em kụ theo kụ ngần ấy năm, phù cho kụ, Kụ cũng sống và làm việc, vợ con phát triển tốt, vậy thì cứ hương khói cho em nó là tốt. Sao phải lễ trừ lễ thoát làm gì
Nó chả liên quan gì đến cái vấn đề Kụ đang quan tâm là bé nhà mình sợ hãi gì đó

3/ Về cái vong. Việc có thể có vong trong chung cư, trong căn hộ là cũng bình thường. K ụ làm lễ về ở rồi, chẳng ngại lắm đâu. Kụ xem xung quanh gần khu nhà đó có đền, miếu thờ thổ công, thổ thần, thành hoàng nào ko? Nếu có thì kụ sửa cái lễ : xôi, thịt luộc, rượu, hoa quả, vàng hương lên lễ, khấn đủ tên các thành viên trong nhà, báo cáo là đã về nhà chỗ ấy chỗ nọ - địa chỉ, xin được trình diện và xin phù trợ che chở
Kiểu như mình chuyển nhà đến thì mang hộ khẩu tới thôi

Kụ cứ làm thế đã, yên tâm, không phải ngay và luôn lễ mười mấy triệu bạc, ảo quá
Trong píc này, nhiều khi em thấy cụ có cái nhìn rất giống anh bạn em, nhưng anh bạn em 7x đời đầu, còn cụ 7 x áp cuối :)
Bác ấy hơn em vài tuổi nên em toàn gọi bác xưng em, chẳng thầy gì cả :)

Nói thêm về anh bạn em. Em biết bác ấy cũng hơn chục năm rồi, lúc em biết bác ấy thì bác ấy cũng đã quan tâm đến tâm linh hơn chục năm. Nghĩa là bác ấy quan tâm đến tâm linh hơn hai chục năm. Giống cụ ở chỗ rất chịu khó tầm sư học đạo, cũng được nhiều cao nhân dạy dỗ. Khoảng dăm năm trở lại đây cũng dạy được khá nhiều đề tử, có người trong đó em biết đã từng hành nghề trước đấy mà vẫn theo học, cụ thể là Mật tông; có đền xây mới nhờ bác ấy làm lễ nhập đền (chẳng biết em dùng từ đúng không :D ).

Trong suốt thời gian chơi với bác ấy, em thấy từ chỗ ban đầu hơi thiên về bùa chú, đến bây giờ em nhận thấy chỉ là chữ Tâm thành, bùa chú đứng sau! Cố gắng thuận theo tự nhiên, nhân quả. Hay là trình độ bùa chú lên cao rồi mà bác ấy làm em không biết!? Có điều em với bác ấy thì chẳng cần xã giao làm gì.

Bác ấy từng nói với em, nhiều người nhờ làm lễ, thực ra chỉ cần làm lễ đơn giản, thành kính là đủ chứ không cần chục triệu trăm triệu làm gì cho lãng phí; nhưng chủ nhà thấy lễ nhỏ là không an lòng! Hồi 7x lễ có đĩa xôi, con gà đã là khá rồi giờ thì đó là điều ai cũng làm được; thế nào là to? Em thấy có lý :D

DurexXL

Tháo bánh
Trong píc này, nhiều khi em thấy cụ có cái nhìn rất giống anh bạn em, nhưng anh bạn em 7x đời đầu, còn cụ 7 x áp cuối :)

Nói thêm về anh bạn em. Em biết bác ấy cũng hơn chục năm rồi, lúc em biết bác ấy thì bác ấy cũng đã quan tâm đến tâm linh hơn chục năm. Nghĩa là bác ấy quan tâm đến tâm linh hơn hai chục năm. Giống cụ ở chỗ rất chịu khó tầm sư học đạo, cũng được nhiều cao nhân dạy dỗ. Khoảng dăm năm trở lại đây cũng dạy được khá nhiều đề tử, có người trong đó em biết đã từng hành nghề trước đấy mà vẫn theo học, cụ thể là Mật tông; có đền xây mới nhờ bác ấy làm lễ nhập đền (chẳng biết em dùng từ đúng không :D ).

Trong suốt thời gian chơi với bác ấy, em thấy từ chỗ ban đầu hơi thiên về bùa chú, đến bây giờ em nhận thấy chỉ là chữ Tâm thành, bùa chú đứng sau! Cố gắng thuận theo tự nhiên, nhân quả. Hay là trình độ bùa chú lên cao rồi mà bác ấy làm em không biết!? Có điều em với bác ấy thì chẳng cần xã giao làm gì.

Bác ấy từng nói với em, nhiều người nhờ làm lễ, thực ra chỉ cần làm lễ đơn giản, thành kính là đủ chứ không cần chục triệu trăm triệu làm gì cho lãng phí; nhưng chủ nhà thấy lễ nhỏ là không an lòng! Hồi 7x lễ có đĩa xôi, con gà đã là khá rồi giờ thì đó là điều ai cũng làm được; thế nào là to? Em thấy có lý :D
Lão chuẩn ạ

Bố em mất, bấm giờ ra thì con cháu không biết chính xác Cụ sinh năm trước hay năm sau, lý lịch Cụ ghi năm trước, trong khi Cụ dặn dò lại là Ông nội lấy tử vi cho từ bé là tuổi năm sau

Dẫn đến 2 kết quả, một nhẹ, một nặng

Đại gia đình em thời điểm đó (cách đây 10 năm) khá là vô thần, một cậu cháu ngoại (cậu mà gặp và dẫn Bà Thầy đến với em) thì rất tín, đi xem một ông Thầy bẩu nặng lắm, phải làm thủ tục phạt mộc (anh trưởng dùng con dao chém 4 cạnh áo quan), rồi chu sa, rồi chỉ ngũ sắc ...rất công phu...

Em lên gặp Cụ Thầy em quen (Cụ mà em kể là khệ nệ vác cái nồi bảy cháo trắng vào điện cho binh ăn ấy), trình bày cho Cụ nghe như thế

Cụ nghe xong cười bảo, Ông nhà mất ở tuổi ấy (ngoài 90) thì coi như cưỡi hạc du vân, chính là quy tiên vậy, ngày xưa là con cháu đốt pháo mừng, lý do tại sao chắt thì chít khăn vàng, chút thì khăn đỏ, ấy là vàng son mừng Đại Đại Thọ, mừng Cụ quy tiên

Ở tuổi ấy, sân hận tan hết, chả còn gì, mất giờ nào cũng là Phúc

........

Và đúng như Cụ ấy nói...
Ông nhà em về với Tổ tiên nhẹ nhàng, trong giỗ đầu cũng thỉnh thoảng về nhà nhưng vui tươi, ai cũng thấy an lành

volkswagen37

Xe hơi
Đêm hôm em làm ấm chè hóng chuyện các cụ

ancanlan

Xe hơi
Ngã thì phải bò lên lại mà Mợ

Thằng đàn ông (đúng nghĩa đàn ông, không nghiện, bạc, gái, rượu) khi nó sa cơ, thì trong tâm can nó cũng hận lắm, đau lắm. Nó cũng hiểu rõ là nó ngã vì cái gì, nó kém thiên hạ cái gì, và bây giờ nó xác định lóp ngóp bò lên từ đáy như thế nào...
Nó cũng biết là nó trong hi vọng, kỳ vọng của các mợ đã sụp đổ tan tành như thế nào

Nó biết cả đấy

Vậy nên, nếu cao hứng thì Các mợ ném cho nó lời động viên thì quý vô cùng. Nhược bằng các mợ không thèm nhìn nữa thì cũng cứ để mặc kệ moẹ nó cho nó tự bò lên, và vì nó bò lên nên nó cũng cần thời gian... Thằng 20 ngã nó khác thằng 40, 20 bật lên ngay, 40 nó nỗ lực lắm cũng phải lâu hơn...

Nó sẽ biết ơn các Mợ nếu như các mợ hạn chế chì chiết nó, bớt mắng F1 là ngu có dòng, là học làm đél j cho lắm vào rồi ra đời có làm được cái đél j đâu .... Và khi các mợ trong cơn sướng mồm xỉa thẳng vào mặt nó là cái ngữ như anh ra đường có chó nó nhìn...thì max size rồi đấy ....

Khụ
E không mời rượu cụ được nữa nên quote lại vâyh.

Xe nội lước

Xe container
Lão chuẩn ạ

Bố em mất, bấm giờ ra thì con cháu không biết chính xác Cụ sinh năm trước hay năm sau, lý lịch Cụ ghi năm trước, trong khi Cụ dặn dò lại là Ông nội lấy tử vi cho từ bé là tuổi năm sau

Đại gia đình em thời điểm đó (cách đây 10 năm) khá là vô thần, một cậu cháu ngoại (cậu mà gặp và dẫn Bà Thầy đến với em) thì rất tín, đi xem một ông Thầy bẩu nặng lắm, phải làm thủ tục phạt mộc (anh trưởng dùng con dao chém 4 cạnh áo quan), rồi chu sa, rồi chỉ ngũ sắc ...rất công phu...

Em lên gặp Cụ Thầy em quen (Cụ mà em kể là khệ nệ vác cái nồi bảy cháo trắng vào điện cho binh ăn ấy), trình bày cho Cụ nghe như thế

Cụ nghe xong cười bảo, Ông nhà mất ở tuổi ấy (ngoài 90) thì coi như cưỡi hạc du vân, chính là quy tiên vậy, ngày xưa là con cháu đốt pháo mừng, lý do tại sao chắt thì chít khăn vàng, chút thì khăn đỏ, ấy là vàng son mừng Đại Đại Thọ, mừng Cụ quy tiên

........

Và đúng như Cụ ấy nói...
Ông nhà em về với Tổ tiên nhẹ nhàng, trong giỗ đầu cũng thỉnh thoảng về nhà nhưng vui tươi, ai cũng thấy an lành
Nếu ai (ng âm )mà hay theo mình thì có cách nào biết đc k cụ?

Khoai Cún

Xe tăng
Cuối năm bận rộn quá em không theo topic được, giờ mới đọc đến đoạn luận về bát hương của các cụ mới nhớ ra một chuyện liên quan mà em thắc mắc lâu lắm rồi.
Chuyện xảy ra hồi em còn bé tí (học tiểu học) cơ. Ngày ấy nhà em ở mảnh đất phía sau nhà ông ngoại, sát đường sắt, khá là hoang vu. Đất rộng, vuông vắn nhưng nhà gianh vách đất và bé tí. Sau nhà có một cây xoan, em thì nhớ là cây xoan ấy không to nhưng mà cao tít, cành thấp nhất của nó cũng phải ngang mái nhà em. Lúc chuyển đến thì đã có cây xoan đó rồi nên cũng chả ai biết nó có từ bao giờ.
Bố em hay đi công tác xa, lâu lâu mới về nên nhà chỉ có 3 mẹ con, thế nên các dì hay sang ngủ cùng cho vui mỗi khi bố đi vắng. Chuyện bắt đầu vào năm thứ 2 hoặc thứ 3, mỗi lần bố em đi ctac về hay gặp ác mộng, xong đến các dì em, mẹ em đều gặp. Tần suấ mỗi lúc một dày hơn. Tất cả đều mơ thấy có 2 mẹ con nhà nọ đến xin cơm, không cho thì họ xông vào bốc đồ ăn, ngăn cản thì họ đánh và bóp cổ (em nghe người lớn nói chuyện), cho họ ăn thì ăn xong họ lại đánh đuổi mình đi.
Mẹ em kể với bà, sau đó quyết định mời thầy về cúng. Em nhớ là đàn lễ khá to, cúng suốt một ngày, sau lễ xong nhà em dán rất nhiều bùa và lạ nhất là từ đó trong nhà có 2 ban thờ. Mẹ em giải thích rằng một ban dành cho bà cô tổ theo trợ cho bố, không có bà cô đỡ cho thì lần vừa rồi nhà đã gặp nguy vì hai vong đó là 2 mc người ăn xin chết ám ở cây xoan ấy rất mạnh.
Lúc ấy em bé nên chả biết gì, chỉ láng máng là sau nhà có ma tuy nhiên nhà có bà cô ông mãnh phù trợ nên không phải sợ. Về sau xây thêm 1 gian nhà gạch mái bằng nữa và chuyển lên ở thì nhà em vẫn có 2 ban thờ, tận đến khi chuyển khỏi mảnh đất ấy thì mới còn 1 ban.
Có lần em hỏi mẹ sao không còn ban thờ bà cô thì mẹ chỉ bảo là gộp vào bát gia tiên rồi.
Em thắc mắc là khi nào bà cô ông mãnh lại cần lập ban thờ riêng nhỉ?

DurexXL

Tháo bánh
Nếu ai (ng âm )mà hay theo mình thì có cách nào biết đc k cụ?
Cái này là theo cảm nhận và kiến thức hạn hẹp của em nhé Lão (các Kụ Mợ cho em thêm kiến thức ạ)

- Hay có cảm giác có ai đó nhìn mình hoặc sau lưng mình ( cái này là 1 trong những giác quan rất lạ của con người, rõ nhất là trong cuộc sống, người thường với nhau thôi, hễ có ai sau lưng và nhìn mình, thì đa số là ta đều cảm nhận được và quay lại, không ít lần bắt sóng đúng kẻ đang nhìn ta), đặc biệt là khi ngồi 1 mình ở nhà, ở trong phòng kín...mà vẫn có cảm giác này

- Hay có cảm giác rùng mình

- Thỉnh thoảng bắt gặp 1 thứ gì đó trong sinh hoạt hàng ngày, ví dụ: đi qua cái cửa kính, chợt thấy như có gì đó cạnh mình, nhìn lại thì ko thấy gì

- Thỉnh thoảng có người nào đó thấy như là mình đang đi cùng ai đó, cũng trong tik tăk

- Chó hay mèo mình nuôi thỉnh thoảng nó sợ và lảng tránh mình (tương tự với baby của mình dưới 3 tuổi nếu như thỉnh thoảng có hiện tượng như vậy)

......

Sơ sơ em lược ra như thế ạ

Xe nội lước

Xe container
Cái này là theo cảm nhận và kiến thức hạn hẹp của em nhé Lão (các Kụ Mợ cho em thêm kiến thức ạ)

- Hay có cảm giác có ai đó nhìn mình hoặc sau lưng mình ( cái này là 1 trong những giác quan rất lạ của con người, rõ nhất là trong cuộc sống, người thường với nhau thôi, hễ có ai sau lưng và nhìn mình, thì đa số là ta đều cảm nhận được và quay lại, không ít lần bắt sóng đúng kẻ đang nhìn ta), đặc biệt là khi ngồi 1 mình ở nhà, ở trong phòng kín...mà vẫn có cảm giác này

- Thỉnh thoảng bắt gặp 1 thứ gì đó trong sinh hoạt hàng ngày, ví dụ: đi qua cái cửa kính, chợt thấy như có gì đó cạnh mình, nhìn lại thì ko thấy gì

- Thỉnh thoảng có người nào đó thấy như là mình đang đi cùng ai đó, cũng trong tik tăk

- Chó hay mèo mình nuôi thỉnh thoảng nó sợ và lảng tránh mình (tương tự với baby của mình dưới 3 tuổi nếu như thỉnh thoảng có hiện tượng như vậy)

......

Cái cảm nhận này ở em có lẽ kém..thật sự từ nhỏ em k cảm nhận đc ai đang nhìn mình..hic

Khoai Cún

Xe tăng

......

Vậy còn cảm giác đột nhiên thấy lạnh hết cả ng thì sao hả cụ?
Có những căn nhà em vào tự dưng thấy lạnh dọc sống lưng chỉ muốn quay người đi ra. Hoặc có lúc có người nào đó đi ngang qua đột nhiên lạnh rùng mình ấy.
Em gặp mấy lần mà k hiểu có phải do... cái gì đó... hay chỉ vì gió hoặc sk em lúc đó kém nữa.

DurexXL

Tháo bánh
Có một việc này, em nghe Bà ngoại em kể lại, từ hồi em bé tí, cứ đêm mất điện là cả nhà rì rầm, bà lại kể những câu chuyện làng quê, đồng bằng bắc bộ, trong đó có cả những giai thoại, những truyền thuyết, những ám ảnh rỉ tai nhau đời này qua đời khác...nó rùng rợn, nó âm u như những con đường làng, những cánh đồng đêm không trăng thưở chưa có điện... Nó đẹp, nó gần gũi như cây rơm, mùi bếp lửa....

Trong các câu chuyện rì rầm truyền miệng ấy, em thấy BÍ HIỂM NHẤT, ÂM U NHẤT, RỢN NHẤT và cũng mờ mịt nhất (Gúc không có) cho đến giờ, đó là: TIẾNG VỌNG KHÓC

Có Kụ, Mợ nào biết về cái này không ạ, cùng chia sẻ để làm rõ hơn đi ạ

tazan_90

Xe tăng
Lão chuẩn ạ

........

Và đúng như Cụ ấy nói...
Ngày bà ngoại e mât cũng thế nghe đâu cũng giờ xấu,khi đưa tang thì trong nhà phải ném cái bát cho đuổi gì đó,sau đua tang ra khỏi nhà thì e phải đóng cái cọc có gì đó giữa cửa.nhưng lạ 1 cai khi có người ném cai bát thì có con chim ở đâu đó ngay cạnh nhà kêu thạt to bay đi và khi hạ huyệt đắp đất xong xuôi mọi người đi về thì cũng con chim đó lại kêu 1 tiếng to,e có nói với mọi người bà lên trên này rồi.

hp78

Xe điện

Em có 2 ông anh họ theo Mật tông, thỉnh thoảng sang Ấn Độ để nghe Đạt Lai Lạt Ma giảng đạo, cũng hay nói về bùa chú nhưng có lẽ góc nhìn em khác nên cảm giác câu chuyện như được nói quá lên.

Xe nội lước

Xe container
Có một việc này, em nghe Bà ngoại em kể lại, từ hồi em bé tí, cứ đêm mất điện là cả nhà rì rầm, bà lại kể những câu chuyện làng quê, đồng bằng bắc bộ, trong đó có cả những giai thoại, những truyền thuyết, những ám ảnh rỉ tai nhau đời này qua đời khác...nó rùng rợn, nó âm u như những con đường làng, những cánh đồng đêm không trăng thưở chưa có điện... Nó đẹp, nó gần gũi như cây rơm, mùi bếp lửa....

Trong các câu chuyện rì rầm truyền miệng ấy, em thấy BÍ HIỂM NHẤT, ÂM U NHẤT, RỢN NHẤT và cũng mờ mịt nhất (Gúc không có) cho đến giờ, đó là: TIẾNG VỌNG KHÓC

Em từng thấy..hay đúng hơn là 2 ae em thấy.em đã chia sẻ chuyện này trong thớt..

DurexXL

Tháo bánh

Hoàng Trang

Xe ngựa

Em không cảm nhận được nhưng mẹ em cảm nhận được, nhiều người có tuổi ở quê cũng cảm nhận được. Xưa có mấy lần em ở nhà, đêm mẹ em bảo đang có tiếng vọng khóc. Sáng ra người trong làng cũng kể lại với nhau rằng đêm qua nghe thấy. Liên tục vài đêm như thế y rằng có người chết.

Xe nội lước

Xe container
Kụ quote lại giúp em với ạ

Hic
Vâng .đây cụ

[/LIST]
1 truyện nữa về âm thanh : năm em 19 tuổi ,gia đình biến động.em về quê ngoại ở với cậu ,bác....tuổi it nên tối hay đi chơi với anh họ..anh rủ đi đắp khăm bắt cá..đi cùng anh sang các làng bên chơi vv.quê em ngày đó chưa có điện.1 hôm trời tối như mực (cách cỡ 4 m k nhìn thấy gì ngoài màu đen ) khoảng hơn 12h đêm 2 ae đi qua sân sau đình ..bỗng có tiếng khóc nỉ non của 1 ng đàn bà khóc con.anh em tợn lắm liền lấy đèn pin soi tìm ..k có ai,và tiếng khóc biến mất.em đi sát bên anh ấy .2 ae đi soi khắp khu vực nhưng vẫn k có ai..anh em nói rất to là ai đấy nhưng cũng chả thấy gì..khu vực quần thể đình quê ngoại rộng lắm và cách biệt khỏi nhà dân. nhưng bọn em tìm hết.sau bọn em về..về rồi nhưng vẫn thắc mắc lên lại ra,lần nay k mang đèn...vẫn tiếng khóc ấy.nghe lõm bõm xa xăm.bọn em đi về phía cảm giác phát ra tiếng thì đến nơi lạu cảm giác tiếng này phát ra ở chỗ khác trong khu vực quanh sân kho sau đình..lại ra đó thì lại thấy như tiếng ở chỗ khác..cuối cùng ae em chịu và về đi ngủ.đến giờ em vãn thắc mắc về chuyện này cccm ạ.

Xe nội lước

Xe container
Kụ quote lại giúp em với ạ

Hic
Em copi lại cho cụ .nhưng thấy mợ trang nói việc có ng chết sau t gian có tiếng này thì em chợt nhớ là cũng quãng t gian em lưu lạc về quê đó thì làng có 1 cụ già mất..hôm mất ông ngoại em ngồi nhà bảo " ông ấy mất mà k tìm ra bệnh.nhà ông ấy đã có ng mất cũng như vậy ..và ng đó còn trẻ..ngày kháng Pháp ông ấy cùng quân du kích với ông ngoại em.khi Ph chiếm đc làng thì chúng bắt đc ông ấy..ông ấy đã chỉ ra 1 cái hầm bí mật..quân Ph gọi hàng k đc bèn quăng vào hầm vài quả lựu đạn..may hầm có nghách nên chỉ chết 2/4 or 5 nguời gì đó.sau đó quân Ph bắt dân phu xuống hầm tìm xác..những ng phu sờ thấy mấy ng còn sống nhưng bị choáng..họ vùi đất lên và chui ra báo tất cả chỉ có 2 xác..nhờ vậy những ng còn lại sống sót và kể ra kẻ chỉ điểm..ý cụ nhà em cho là ông kia bị quả báo..tuy nhiẻn em k nhớ nổi ông ấy mất trước hay sau khi bọn em thấy tiếng nỉ non mà không bóng ng trong đêm đó..

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em copi lại cho cụ .nhưng thấy mợ trang nói việc có ng chết sau t gian có tiếng này thì em chợt nhớ là cũng quãng t gian em lưu lạc về quê đó thì làng có 1 cụ già mất..hôm mất ông ngoại em ngồi nhà bảo " ông ấy mất mà k tìm ra bệnh.nhà ông ấy đã có ng mất cũng như vậy ..và ng đó còn trẻ..ngày kháng Pháp ông ấy cùng quân du kích với ông ngoại em.khi Ph chiếm đc làng thì chúng bắt đc ông ấy..ông ấy đã chỉ ra 1 cái hầm bí mật..quân Ph gọi hàng k đc bèn quăng vào hầm vài quả lựu đạn..may hầm có nghách nên chỉ chết 2/4 or 5 nguời gì đó.sau đó quân Ph bắt dân phu xuống hầm tìm xác..những ng phu sờ thấy mấy ng còn sống nhưng bị choáng..họ vùi đất lên và chui ra báo tất cả chỉ có 2 xác..nhờ vậy những ng còn lại sống sót và kể ra kẻ chỉ điểm..ý cụ nhà em cho là ông kia bị quả báo..tuy nhiẻn em k nhớ nổi ông ấy mất trước hay sau khi bọn em thấy tiếng nỉ non mà không bóng ng trong đêm đó..
Tiếng vọng khóc không phải nghe như tiếng người khóc con mà cụ thấy đâu ạ. Em có hỏi mẹ em nhiều lần, ngay hôm có tiếng vọng đó em cũng hỏi, đại loại mẹ em bảo nghe o o o, nhưng mà như nào nữa ý. Em hỏi có giống tiếng sáo diều không thì mẹ em bảo không phải. Túm lại em không nghe được nên không diễn tả được. Nhưng mà nhiều người trong làng cùng nghe được, mức độ tiếng vọng khóc gần hay xa, cao hay thấp sẽ nói lên vị trí và thời gian người chết8-x.