[Funland] Nơi chia sẻ những chuyện tâm linh trong đời.

hp78

Xe điện
Tiếng vọng khóc không phải nghe như tiếng người khóc con mà cụ thấy đâu ạ. Em có hỏi mẹ em nhiều lần, ngay hôm có tiếng vọng đó em cũng hỏi, đại loại mẹ em bảo nghe o o o, nhưng mà như nào nữa ý. Em hỏi có giống tiếng sáo diều không thì mẹ em bảo không phải. Túm lại em không nghe được nên không diễn tả được. Nhưng mà nhiều người trong làng cùng nghe được, mức độ tiếng vọng khóc gần hay xa, cao hay thấp sẽ nói lên vị trí và thời gian người chết8-x.
Hình như hiện tượng này chỉ xảy ra ở làng quê mợ nhỉ, ở thành phố em chưa nghe thấy chuyện này bao giờ cả.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hình như hiện tượng này chỉ xảy ra ở làng quê mợ nhỉ, ở thành phố em chưa nghe thấy chuyện này bao giờ cả.
Vâng cụ, ở làng quê không gian thoáng đãng, nhà cửa thưa. Có lần 9h đêm mẹ em bảo có tiếng vọng kìaX_X. Ở làng mọi người hay ngủ sớm nhưng em không ngủ sớm được. Em hay ra sân ngắm trăng sao hoặc nghịch chó mèo. Có lúc 11h đêm em còn ngồi ngoài sân mà chả nghe được như các cụ dù cực kỳ yên tĩnh.

Xe nội lước

Xe container
Tiếng vọng khóc không phải nghe như tiếng người khóc con mà cụ thấy đâu ạ. Em có hỏi mẹ em nhiều lần, ngay hôm có tiếng vọng đó em cũng hỏi, đại loại mẹ em bảo nghe o o o, nhưng mà như nào nữa ý. Em hỏi có giống tiếng sáo diều không thì mẹ em bảo không phải. Túm lại em không nghe được nên không diễn tả được. Nhưng mà nhiều người trong làng cùng nghe được, mức độ tiếng vọng khóc gần hay xa, cao hay thấp sẽ nói lên vị trí và thời gian người chết8-x.
vậy hả mợ.em lại tưởng tiếng mà em thấy là vọng khóc..hi

Hoàng Trang

Xe ngựa
À mà cái sân lớn hoang lạnh mà ae em đi qua chính là nơi mà ng già nói năm xưa chính q đã tử hình vài ng bằng kiếm trong cuộc cải cách rđ đó mợ.
Cụ bắt đầu làm em nổi gai ốc, huhu. Em đi ngủ đây.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ đã nhìn thấy bao giờ chưa ạ..
Em cảm nhận được chứ không nhìn bằng mắt thường được cụ ạ. Em đã từng gặp. Còn chỗ như cụ kể thì quê em có 1 khúc sông, ngày xưa giặc nó mang những người bị bắt đến, bịt mắt dẫn lên giữa cầu, hành hình rồi đẩy luôn xuống sông. Bây giờ đi qua đoạn sông đó vẫn có cảm giác hoang vu ớn lạnh kiểu gì ý, dù dân đã ở kín 2 bên.

Noo191

Xe hơi
Chào cccm. Em tàu ngầm từ thớt bên kia sang thớt bên này. Hôm nay chủ nhật rảnh rỗi, có mấy vấn đề về tâm linh xin được tư vấn cccm:
1. Gia đình e trước đây cũng có làm cỗ cúng bái cho ông bà đã khuất, nhưng sau đó thì tập trung anh em rồi cúng ở nhà bác cả, còn ở nhà thì bố e không thấy thắp hương hay cúng bái gì nữa. Chỉ thắp hương vào 15 tháng giêng, 15/7, với tết âm lịch. Như vậy có sao không ạ. E muốn hỏi là tập trung giỗ ở nhà bác cả rồi thì nhà mình có cần làm gì nữa không.?
Cũng nói thêm với cccm là bố e là người vô thần, chẳng bao giờ đi coi thầy gì hết, kể cả làm nhà cũng chỉ nhờ cụ cao niên trong làng xem cho ngày, giờ là làm, con cái cưới vợ thì bảo chúng mày muốn thì đi coi rồi về nói với tao
2. Trước e có ông a nhưng mất khi chưa được 1 tuổi, e nghe kể vậy. Nhưng hằng năm nhà e cũng không làm gì cúng hay thắp hương gì. Chỉ ngày 30/12 âm lịch là mua quần áo vàng mã đốt ngoài mộ. Như vậy ổn không ạ.
3. Nhà em, em là con trai 1, lấy vợ rồi ở chung với ông bà, hiện tại có f1 15 tháng rồi. Gấu nhà em cũng khá tín ạ. Khi f1 ra đời thì có làm lễ gửi ở 1 đền trong tỉnh. Giờ gấu thấy nhà e vậy thì muốn thắp hương vào các ngày m1,15 hàng tháng thì có phải làm lễ gì để báo cáo không ạ
Vài lời muốn được cccm chi giáo. E cảm ơn

vinhphuong418

Xe hơi
Em không cảm nhận được nhưng mẹ em cảm nhận được, nhiều người có tuổi ở quê cũng cảm nhận được. Xưa có mấy lần em ở nhà, đêm mẹ em bảo đang có tiếng vọng khóc. Sáng ra người trong làng cũng kể lại với nhau rằng đêm qua nghe thấy. Liên tục vài đêm như thế y rằng có người chết.
tiếng khóc thì có thể có thật, thiếu gì người nửa đêm chui vào cái xó nào đấy ngồi khóc.

Ở Hà Nội không có chỗ thì có người ngồi giữa đường khóc nữa là

Hoàng Trang

Xe ngựa
tiếng khóc thì có thể có thật, thiếu gì người nửa đêm chui vào cái xó nào đấy ngồi khóc.

Ở Hà Nội không có chỗ thì có người ngồi giữa đường khóc nữa là
Cụ đọc còm dưới

Abram

Xe điện
Em có 2 ông anh họ theo Mật tông, thỉnh thoảng sang Ấn Độ để nghe Đạt Lai Lạt Ma giảng đạo, cũng hay nói về bùa chú nhưng có lẽ góc nhìn em khác nên cảm giác câu chuyện như được nói quá lên.
Theo em hiểu, sự linh nghiệm của bùa chú, phụ thuộc rất nhiều thứ; nhân duyên, đức hạnh, phúc phần, niềm tin, ý nguyện và cuối cùng là người làm ra bùa chú.
- nói theo duy vật, khi ta đặt niềm tin vào đích nào đó, lẽ tự nhiên ta dốc sức vì điều đó thì khả năng thành công sẽ rất lớn.
- nói theo duy tâm, khi ta cầu gì đó ở cõi âm, ta không thành tâm thì âm nào phù trợ. Theo lý thuyết, không cần ta nói ra người âm cũng đã biết..
Thực tế có những điều không thể giải thích về sự linh nghiệm của bùa chú.
Chuyện về tâm linh, em được hướng dẫn, tự mình làm là tốt nhất, các thầy nếu có chỉ là người hướng dẫn thôi, không hơn. Nhìn dưới cuộc sống thực tại, học sinh và thầy cố giáo, dù thầy giỏi thế nào đi chăng nữa mà trò không chịu học thì kết quả cũng không tốt đẹp mấy!

Rất sai lầm, nhiều người có tiền thuê thầy, càng cao tay càng tốt và ngồi đợi sự linh nghiệm do thầy tạo nên. Rất tiếc, số này thuộc phần lớn những người tham gia hành lễ.

Đến Phật tổ cũng chỉ xem mình là người hướng đẫn, chỉ con đường đi. Mọi thứ là tự cá nhân và thuyết nhân quả!

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
Có một việc này, em nghe Bà ngoại em kể lại, từ hồi em bé tí, cứ đêm mất điện là cả nhà rì rầm, bà lại kể những câu chuyện làng quê, đồng bằng bắc bộ, trong đó có cả những giai thoại, những truyền thuyết, những ám ảnh rỉ tai nhau đời này qua đời khác...nó rùng rợn, nó âm u như những con đường làng, những cánh đồng đêm không trăng thưở chưa có điện... Nó đẹp, nó gần gũi như cây rơm, mùi bếp lửa....

Trong các câu chuyện rì rầm truyền miệng ấy, em thấy BÍ HIỂM NHẤT, ÂM U NHẤT, RỢN NHẤT và cũng mờ mịt nhất (Gúc không có) cho đến giờ, đó là: TIẾNG VỌNG KHÓC

Có Kụ, Mợ nào biết về cái này không ạ, cùng chia sẻ để làm rõ hơn đi ạ
Em đang cảm thấy điều này và đang cố gắng để ý và tìm mối tương quan giữa các hiên tượng, khi nào rõ ràng một chút em chia sẻ sau nhé :)

Abram

Xe điện
Đúng là rất khó miêu tả!
Cái thứ âm thanh mà giai đoạn này thỉnh thoảng em nghe được, nó không quá xa, không xác định được hướng, nó gần như tiếng rên nhưng cũng mang đặc điểm tiếng vọng của chuông chùa. Chỉ biết rằng nó rất nhỏ nhưng nghe rất rõ, rất thanh, không trầm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đúng là rất khó miêu tả!
Cái thứ âm thanh mà giai đoạn này thỉnh thoảng em nghe được, nó không quá xa, không xác định được hướng, nó gần như tiếng rên nhưng cũng mang đặc điểm tiếng vọng của chuông chùa. Chỉ biết rằng nó rất nhỏ nhưng nghe rất rõ, rất thanh, không trầm.
em không thể nào nghe được dù không gian rất yên tĩnh.

ancanlan

Xe hơi
Theo quan điểm cá nhân em, thì Gia tiên tại Tâm ta. Tâm thành, lên hương là Gia tiên về chứng, không câu nệ chuyện đóng hay mở cửa đâu ạ
Cụ ơi cho em hỏi chút, em không muốn dùng hương cuốn tàn vì thấy tẩm hoá chất nhiều, vậy giờ em đổi sang hương thường mà không có tàn bên dưới thì là không tụ lộc (không tốt) hả cụ?

Vậy còn cảm giác đột nhiên thấy lạnh hết cả ng thì sao hả cụ?
Có những căn nhà em vào tự dưng thấy lạnh dọc sống lưng chỉ muốn quay người đi ra. Hoặc có lúc có người nào đó đi ngang qua đột nhiên lạnh rùng mình ấy.
Em gặp mấy lần mà k hiểu có phải do... cái gì đó... hay chỉ vì gió hoặc sk em lúc đó kém nữa.
Vâng thi thoảng em cũng có cảm giác giống cụ...em cũng hóng các cụ chỉ giáo ạ.