[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ, em nhầm
Trời, em trêu cụ tí cho cụ nhuận tràng hơn :D , sao phải xl, chứ em hiểu là trong lúc type, cảm xúc trỗi dậy, nhân xưng loạn xà bần là bình thường mà, có thể cụ cũng hay viết, mà viết kiểu hồi ức thì chỉ dùng "tôi" chứ còn đại từ nào khác đâu.
Bao nhiêu người hóng, táo thôi đừng táo quá cụ nhé :)

Fun_fun

Xe tăng
Mặc xác họ đi cụ ây. Nhiều kẻ chưa trải qua thì luôn nói cứng, đôi khi là mù cả tâm hồn ko chấp làm gì.
Cccm cứ làm việc của mình cho e tàu ngầm và chiêm nghiệm với.
Em đơi, các Kụ mợ cho em xin ít phút, em vừa xong chuyến grab về :D

Gần đây, bắt đầu xuất hiện một số ý kiến không cùng quan điểm và có những góc độ trao đổi khác không thiện chí
Rất mong các Kụ mợ chúng ta cứ đều tay chia sẻ những gì chúng ta quan tâm, không vì ngoại cảnh mà ảnh hưởng (có thể blacklist để tránh cảm xúc tiêu cực, hạn chế bất đồng không thiện chí)

Trân trọng

Ahihiiiiiii

Xe máy
Về cơ bản em đồng quan điểm với Mợ, Kụ Noo191 yên tâm
Nhà em đông anh chị em, các cháu, chắt đều đầy đủ, nhưng phong tục người Việt ta là : Con Thờ cúng Cha mẹ, do đó, Con còn thì chưa đến phần Cháu, nhà Trưởng có ban thờ thì chưa đến phần em, còn tâm thành thì cứ hương khói ,xin chân nhang mang về lập Ban thờ cũng ok

Bố em trước khi mất 10 năm, đã dặn dò lại kỹ việc lễ lạt, hương hoả, tên cúng cơm các Cụ từ Ngũ đại trở xuống, lại dặn rõ: 3 năm sau khi ông ra đi thì làm tập trung, từ sau thì tùy tâm, không phân biệt trưởng thứ...
Nhưng Phúc nhà, Uy của Bố, hơn 10 năm qua đại gia đình em đều tập trung hết ...

Vậy nên, Hương hoả trước hết là Tâm thành, sau đến là Tình cảm, đừng câu nệ gì quá ạ
Cụ cho e hỏi. Bố e là con thứ. Các ngày lễ tết giỗ chạp thì vẫn làm trong nhà bác trưởng nhưng bố e vẫn thờ ảnh ông nội. Theo cụ thì nhà e có phải làm thêm lễ nhỏ hay gì mỗi ngày giỗ hay là chỉ cần làm trong nhà bác trưởng thôi

DurexXL

Tháo bánh
Cụ cho e hỏi. Bố e là con thứ. Các ngày lễ tết giỗ chạp thì vẫn làm trong nhà bác trưởng nhưng bố e vẫn thờ ảnh ông nội. Theo cụ thì nhà e có phải làm thêm lễ nhỏ hay gì mỗi ngày giỗ hay là chỉ cần làm trong nhà bác trưởng thôi
Tùy tâm Kụ nhé. Mời Bố Mẹ, Ông Bà giỗ chính bên Bác cả xong ghé qua nhà con cháu làm chén chè, tấm kẹo, dúi biếu chút tiền .....cũng tốt mà Kụ

Tất cả là Tâm Thành kụ ạ

Phonglantrang

Xe buýt
Trở về phòng, tất cả các việc cá nhân được giải quyết nhanh chóng, e rất hồi hộp chờ đêm nay xem có gì mới lạ sau khi đã áp dụng hết các bài mà sư cụ hướng dẫn ko?
Chờ mãi,.... rồi cũng đến.
Lần này thì mọi thứ có vẻ đơn giản hơn với e, không cò tiéng gió rít, tiếng khóc hờn....
Chỉ khác một điều, đi cùng đám bóng đen mọi hôm có thêm một người nữa, rã ràng hơn, to lớn hơn, nheng e ko thể nhì thấy được mặt.
Chỉ nhớ kiểu như một viên quan, lướt đi bệ vệ, đầy đủ mũ áo và dắt đám bóng đen kia theo sau.
Tố khá gần e, ko thấy nói câu gì nhưng động tác giường như là bàn giao đám bóng đen cho e ý. Khoảng thời gian này diễn ra khá nhanh, rồi cái bóng to lớn đó lướt đi nhanh chóng.
Chưa kịp có suy nghĩ gì thì cái bóng đen to lớn nhất mọi hôm nói ngay. ( lần này e có thể nghe khã rõ ràng, ko phải quá cố gắng để nghe nữa)
Dường như đoán được suy mghix của e cái bóng nói ngay
Đó là thổ công đất này, người đã giữ nhà ngộ 80 năm qua.
Hôn nay nhận được lệnh của bồ tát, cho gia đình ngộ được lên đây, chờ đến ngày xá tội vong nhân sẽ được về ( siêu thoát)
Thế sao gia đình ông lại ở đây đến 80 năm?
Hầy zà, chuyện dài lắm.... tổ tiên nhà ngọ sang đây từ lâu đời, đã sinh sống ở đất SG này từ lâu, đến đời ngọ là thứ 3. Cuộc sống chắc sẽ giống như những người anh em khác nếu không có chuyện xảy ra.
Chuyện hì vậy? ( e quá tò mà và kính thích)
Ngộ vốn là người Mãn ( dân tộc mãn châu), gia đình có nghề là kỳ hài ( một loại giầy cho phũ nữ TQ đi) nên khi sang đây, tổ tiên truyền lại cjo cái nghề, ngộ làm dép cói mang vô Gia Định bán kiếm sống.
Đến năm 1938, chiến tranh và cướp bóc nhiều quá, hia đình chuyển về khu đất này sinh sống, sau mấy nắm khai hoang, ngộ cũng cất được căn nhà ( ko phải là caen NCV bây giờ đâu các cụ nhé). Ròi ngộ sinh được sấp nhỏ. Nói rồi ông ta chỉ tay về phái mấy cái bóng đen đang di chuyển liên tục ngoài hành lang. Chúng quậy lắm hà.
......

hoahongphap

Xe máy
Các cụ cho e hỏi: chồng e con trưởng, bố chồng cũng con trưởng, việc thờ cúng giỗ chạp ở nhà bố mẹ chồng ngay gần nhà e, nhưng e thấy mẹ chồng e kiểu cúng bái không đc chu toàn lắm, em muốn xin chân nhang về để thờ cùng với ban quan thần linh ở nhà vc e có đc k các cụ?

Bigmoto

Xe container
Trở về phòng, tất cả các việc cá nhân được giải quyết nhanh chóng, e rất hồi hộp chờ đêm nay xem có gì mới lạ sau khi đã áp dụng hết các bài mà sư cụ hướng dẫn ko?
Chờ mãi,.... rồi cũng đến.
Lần này thì mọi thứ có vẻ đơn giản hơn với e, không cò tiéng gió rít, tiếng khóc hờn....
Chỉ khác một điều, đi cùng đám bóng đen mọi hôm có thêm một người nữa, rã ràng hơn, to lớn hơn, nheng e ko thể nhì thấy được mặt.
Chỉ nhớ kiểu như một viên quan, lướt đi bệ vệ, đầy đủ mũ áo và dắt đám bóng đen kia theo sau.
Tố khá gần e, ko thấy nói câu gì nhưng động tác giường như là bàn giao đám bóng đen cho e ý. Khoảng thời gian này diễn ra khá nhanh, rồi cái bóng to lớn đó lướt đi nhanh chóng.
Chưa kịp có suy nghĩ gì thì cái bóng đen to lớn nhất mọi hôm nói ngay. ( lần này e có thể nghe khã rõ ràng, ko phải quá cố gắng để nghe nữa)
Dường như đoán được suy mghix của e cái bóng nói ngay
Đó là thổ công đất này, người đã giữ nhà ngộ 80 năm qua.
Hôn nay nhận được lệnh của bồ tát, cho gia đình ngộ được lên đây, chờ đến ngày xá tội vong nhân sẽ được về ( siêu thoát)
Thế sao gia đình ông lại ở đây đến 80 năm?
Hầy zà, chuyện dài lắm.... tổ tiên nhà ngọ sang đây từ lâu đời, đã sinh sống ở đất SG này từ lâu, đến đời ngọ là thứ 3. Cuộc sống chắc sẽ giống như những người anh em khác nếu không có chuyện xảy ra.
Chuyện hì vậy? ( e quá tò mà và kính thích)
Ngộ vốn là người Mãn ( dân tộc mãn châu), gia đình có nghề là kỳ hài ( một loại giầy cho phũ nữ TQ đi) nên khi sang đây, tổ tiên truyền lại cjo cái nghề, ngộ làm dép cói mang vô Gia Định bán kiếm sống.
Đến năm 1938, chiến tranh và cướp bóc nhiều quá, hia đình chuyển về khu đất này sinh sống, sau mấy nắm khai hoang, ngộ cũng cất được căn nhà ( ko phải là caen NCV bây giờ đâu các cụ nhé). Ròi ngộ sinh được sấp nhỏ. Nói rồi ông ta chỉ tay về phái mấy cái bóng đen đang di chuyển liên tục ngoài hành lang. Chúng quậy lắm hà.
......
Hồi hộp quá 8->

Đá sỏi

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi: chồng e con trưởng, bố chồng cũng con trưởng, việc thờ cúng giỗ chạp ở nhà bố mẹ chồng ngay gần nhà e, nhưng e thấy mẹ chồng e kiểu cúng bái không đc chu toàn lắm, em muốn xin chân nhang về để thờ cùng với ban quan thần linh ở nhà vc e có đc k các cụ?
Không, nhé mợ!! Đừng hỏi em vì sao :P Mợ hãy làm tốt việc tâm linh nhà mợ. Bên nhà bố mẹ chồng thì mợ tiếp tục làm đúng phận sự, và làm cho thật tốt.

hoahongphap

Xe máy
Không, nhé mợ!! Đừng hỏi em vì sao :P Mợ hãy làm tốt việc tâm linh nhà mợ. Bên nhà bố mẹ chồng thì mợ tiếp tục làm đúng phận sự, và làm cho thật tốt.
Không được hả cụ? Em chỉ cúng tuần rằm thôi, chứ cúng giỗ vẫn bên nhà bố mẹ chồng mà cụ

Đá sỏi

Xe buýt
Không được hả cụ? Em chỉ cúng tuần rằm thôi, chứ cúng giỗ vẫn bên nhà bố mẹ chồng mà cụ
Đừng khiến em phải giải thích vì dài dòng lắm lắm, mà em thì lười..hehe... Gửi mợ cái link này : http://vidamdodua.com/

Mợ tự nghiên cứu nhé! Chúc mợ vui.

Sửa để P/S: Hình như trong link không giải thích thắc mắc của mợ nhưng em tin chắc nó sẽ giúp mợ rất nhiều. Have fun!

hoahongphap

Xe máy
Đừng khiến em phải giải thích vì dài dòng lắm lắm, mà em thì lười..hehe... Gửi mợ cái link này : http://vidamdodua.com/

Mợ tự nghiên cứu nhé! Chúc mợ vui.

Sửa để P/S: Hình như trong link không giải thích thắc mắc của mợ nhưng em tin chắc nó sẽ giúp mợ rất nhiều. Have fun!
Vâng, cám ơn cụ nhiều nha

DurexXL

Tháo bánh
Các cụ cho e hỏi: chồng e
con trưởng, bố chồng cũng con trưởng, việc thờ cúng giỗ chạp ở nhà bố mẹ chồng ngay gần nhà e, nhưng e thấy mẹ chồng e kiểu cúng bái không đc chu toàn lắm, em muốn xin chân nhang về để thờ cùng với ban quan thần linh ở nhà vc e có đc k các cụ?
Cái này mợ bàn với chồng

Nếu ông chồng ok thì để ông ấy thưa trước xin Bố chồng
Bố chồng nhất trí rồi thì hai vc mợ chọn ngày tốt, khi vui vẻ đặt vde với ông bà

Ban nhà Mợ thì chỉ là thờ vọng nhé, mọi lễ giỗ vẫn phải quy tụ về làm bên nhà Bố chồng đấy
Mợ hương khói tâm thành thì chẳng Gia tiên nài qươr phạt cả, nhưng chính danh thì đó là mợ hương khói với vai là gia đình nhỏ của chồng và mợ. Trách nhiệm người cầm súng chưa đến lượt đâu, chính danh lễ giỗ là quy tụ về bên Bố chồng đấy ạ.

hoahongphap

Xe máy
Cái này mợ bàn với chồng

Nếu ông chồng ok thì để ông ấy thưa trước xin Bố chồng
Bố chồng nhất trí rồi thì hai vc mợ chọn ngày tốt, khi vui vẻ đặt vde với ông bà

Ban nhà Mợ thì chỉ là thờ vọng nhé, mọi lễ giỗ vẫn phải quy tụ về làm bên nhà Bố chồng đấy
Mợ hương khói tâm thành thì chẳng Gia tiên nài qươr phạt cả, nhưng chính danh thì đó là mợ hương khói với vai là gia đình nhỏ của chồng và mợ. Trách nhiệm người cầm súng chưa đến lượt đâu, chính danh lễ giỗ là quy tụ về bên Bố chồng đấy ạ.
Dạ vâng, e cảm ơn cụ ạ.
Chồng e thì cũng thống nhất là 2 vc e xin được lễ vọng các cụ, vì ai cũng nhận thấy việc thờ cúng mẹ chồng e làm k đến nơi đến chốn, nửa nạc nửa mở kiểu: hóa quần áo cho các cụ ngày rằm t7, chưa hóa, đang thắp hương lại phán: mẹ theo Phật Pháp, chả cụ nào nhận đc đâu, hóa thì cứ hóa thôi. Đấy, kiểu làm k nhất tâm đấy ạ, hoặc k làm thì thôi, còn làm thì phải có thành tâm nhưng mẹ chồng e thì luôn như thế :( Bố chồng e thì cả đời ông hiếm khi nào thấy ông đi lễ chùa và biết chắp tay vái trước ban thờ các cụ gia tiên :(

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thưa cụ Durex to và thưa cụ phonglantrang. Kính mong các cụ không để em hóng với độ max như vậy được. Cổ em đã dài và thế này còn dài mãi :)
Tầm 8h cả đội mới kéo nhau đi ăn cơm, cơm gà ở Võ Văn Tần. Mệt, đói nên mấy anh em ăn rất nhanh. Xong xuôi đi càfe. Đang cafe, bỗng nhiên 1 ông trưởng ban hỏi:
- S, mày ở phòng 403 à
- Vâng
- Sao không qua cùng 402 với thằng X thằng D cho vui
- Em biết đâu, vào thì thấy bảo full rồi, còn 403 thôi
- Tao thấy mấy con đàn bà bảo 403 khó ngủ lắm đấy
- Hơ hơ, kệ thôi anh, em đi lính rồi, chả sợ, đặt lưng là ngủ ...

Tàn chầu cafe, mấy anh em lục tục về phòng ngủ

Nói về S một chút, S thua em vài tuổi, từng đi bộ đội xong về mới học ĐH, lại học ngành Triết, lý luận cực chắc, trong công việc cực có năng lực và có lẽ là đời lính + triết học = Vô thần sừng sững. S tửu lượng cực tốt, uống chưa thấy say bao giờ. Em với S trong cơ quan quan hệ ổn, phối hợp công việc tốt
Từ thang máy bước ra, em dừng lại ở sảnh, hai sếp về phòng trước, còn lại S và D thấy em dừng lại thì cũng đứng lại theo, 3 anh em ngồi xuống bộ bàn ghế khách ngay cửa thang máy, 3 cái ống khói đến giờ mới hoạt động vì 2 sếp không hút thuốc.

Lào phào khói, em bảo S:
- Ông qua 402với tôi cho vui, vẫn còn 1 giường
- Thôi, tôi lấy 403 rồi, giờ lại đổi phòng ngại ra

Hết thuốc, bước về phòng, cửa 402 thì xộc thẳng xuống cái cầu thang phụ ở đầu nhà, cầu thang này không hoạt động vì xuống đến tầng 3 là đơn vị thuê nhà nó chặn rồi bịt lại. Em rất khó chịu với cái cầu thang xộc thẳng cửa phòng nhưng đành chịu.
Lúc thằng D vào phòng trước, em bước sang 403 cùng S
Mở cửa vào, bật đèn lên, thì hoạt động đầu tiên của em là khứu giác .....

Mùi tỏi

Rất rõ

Mùi tỏi tươi, như là có ai đập dập mấy nhánh tỏi để trong phòng vậy...
Qua em cứ hóng cụ DurexXL post tiếp đến tận 00:30 mà không thấy. Hờn :(.

Khoai Cún

Xe tăng
Bạn em có đứa con trai nghịch ngợm như tăng động, học trường công bị phạt suốt, từ khi chuyển sang Vinschool học thay đổi hẳn, mợ thử tham khảo xem sao nhé.
Cụ ơi, cụ vừa hỏi em chiều qua xong sáng nay nhận được thông báo làm báo cáo đx khen mới sợ chứ.

DurexXL

Tháo bánh
Cụ ơi, cụ vừa hỏi em chiều qua xong sáng nay nhận được thông báo làm báo cáo đx khen mới sợ chứ.
Chúc mừng Mợ, thế nên mới nói là động tâm cũng đã có kết quả là vì vậy; chả thế mà khi bấm quẻ, căn cứ theo giờ động tâm đó mợ

Qua em cứ hóng cụ DurexXL post tiếp đến tận 00:30 mà không thấy. Hờn :(.
Em hôm qua nằm gõ rồi ngủ gật rơi cả máy ... Hic
Mời mợ ly cafe cho thư giãn, em lạch xạch đơi