[Funland] Nói đến Hà Nội điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

sthd

Xe lăn

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
thành phố nghèo 10 triệu dân mà có những không gian tĩnh lặng, cổ kính, cây cối trăm tuổi... như kia thì không phải dễ tìm
Cây cổ thụ thì Bách Thảo có, nhưng cây dáng thiếu nữ kia thì Bách Thảo không có ;))

Pumzen

Xe ba gác
Em gắn bó với HN từ những năm 7x đến 2002, nói thực em chẳng thấy nó lãng mạn chút nào, nhà em chen chúc trong cái hộp diêm nhỏ xíu trong ngõ đường Tây Sơn gần đền thờ Quang Trung hồ Hoàng Cầu. Chẳng hiểu sao hồi đó có 1 cái nhà mà nhà nước chia ra hộ ở tầng trên, hộ ở tầng dưới. Các nhà đến giờ đốt than tổ ong mùi ghê chết mẹ. Đường phố khu em ở thì chẳng có bóng cây, bác hàng xóm (giờ chết rồi) hay bán chè đầu ngõ, thỉnh thoáng ra ăn thiếu 1 cốc. Trẻ con thì đương nhiên không thanh lịch mà quậy phá hơn ở quê, khu em còn đỡ, đi dịch lên xíu khu Khâm thiên toàn đám rạch trời chui xuống. Người lớn cũng không thanh lịch lắm, đàn ông thì ngồi trà đá bắn thuốc lào, đàn bà thì chủi bậy như hát hay.
Chắc tại em không có máu nghệ sỹ nên chưa thấy đẹp.
Bước qua 5 cửa Ô Hà nội ngày trước thì đúng như cụ nói rồi.

Rivers

Xe container
Hà Lội không vội được đâu, ngày nào em cũng mất cả tiếng đồng hồ chỉ để đến chỗ làm cách nhà có vài km.

hd-vt

Xe container
HN tuyệt nhất là giọng nói, sang, truyền cảm ( bỏ qua số ít hội nói uốn éo điệu ..chảy nước) và ngoại hình sáng sủa, tươi. Không nơi nào bì được, em dân tỉnh lẻ đành.... cay cú chấp nhận ạ. :D

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ mợ (và em) chê Hà nội đều đúng cả.
Nhưng em thấy HN dù sao cũng là một thành phố đặc biệt, khá "hấp dẫn". Phố cổ, món ăn, hồ Tây, sông Hồng, ....

Bọn Tây nó cũng có những khu phố còn cổ kính, đẹp hơn phố cổ HN, sông hồ của nó cũng nhiều nơi sạch đẹp thơ mộng hơn. Nhưng kiểu Tây nó hơi tĩnh lặng quá, mình đến đó thì nó giống như mình đang xem bảo tàng ý. Còn kiểu Hà nội là mình có cảm giác mình sống trong môi trường đó.

Em nói từ vị trí một người khách du lịch thôi nhé. Sống cuộc sống hàng ngày lại là chuyện khác hẳn.
Mật độ dân cư HN nó quá đông nên cũng dễ hiểu với nhận xét của cụ. Tuy nhiên giờ 1 số phố ở lõi TT giãn dân cũng tương đối nên tình trạng chen chúc như trước kia cũng đỡ hẳn. Thậm chí giai đoạn Covid này còn quạnh hiu vắng vẻ nữa. Như con phố của nhà cháu, các nhà mặt phố phải giảm đi 1/2, giờ nhà cháu về phố mãi mới nhìn thấy hàng xóm.

sthd

Xe lăn
đặc trưng của HN là Hồ!
không tp nào nhiều hồ như HN
không tp nào có hồ đẹp như HN
do địa thế thấp, nước đầy, mấp mé bờ, các hồ HN có cản giác đầy đặn, trong vắt, tự nhiên, thoáng, đẹp.
ở bán đảo hồ Tây, nhìn ra cửa tưởng đang bên bờ biển. sóng đánh vào tận nhà luôn
trước thống kê có gần 40 hồ, nay còn chắc hơn 20
hồ Tây, Trúc bạch, Hoàn kiếm, bảy mẫu, ba mẫu, thiền quang, Hoàng cầu, Khâm thiên, khương đình, thạch bàn, linh đàm, yên sở.....

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
80 -90 em chưa biết đến HN. Nhưng em đoán là CV Lê Nin ;))
CV Lê Nin vườn hoa Canh Nông á cụ, cũng là 1 gợi ý, nhưng chỗ ý hồi đấy ít sự lựa chọn, khách bán và mua dễ bị ăn đòn lắm. Mà đội táng toàn thanh niên Điện Biên, Trần Phú đánh thôi, chạy mà mất quần mất áo vẫn phải chạy :D

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
CV Lê Nin vườn hoa Canh Nông á cụ, cũng là 1 gợi ý, nhưng chỗ ý hồi đấy ít sự lựa chọn, khách bán và mua dễ bị ăn đòn lắm. Mà đội táng toàn thanh niên Điện Biên, Trần Phú đánh thôi, chạy mà mất quần mất áo vẫn phải chạy :D
CV Lê Nin trước kia giờ là CV Thống Nhất chỗ Lê Duẩn chứ không phải công viên có tượng ông Lê Nin đâu cụ ;))

Red Butler

Xe buýt
Hn đẹp vào những năm 2000 khi ít xe cộ bụi bặm, giờ đây HN chật trội và giao thông như nồi lẩu, sau 20 năm phát triển sai bằng cách phân lô bán nền o quí hoạch và chúng ta bắt đầu trả giá cho 1000 năm sau.

Lightmoon2000

Xe tải
Nghĩ đến HN là mình nhớ ngay đến những tiếng chửi.

Năm 92, trở lại HN sau 10 năm xa cách. Mình chạy con xe DD đỏ mượn của ông chú. Vừa dừng đèn đỏ thì bị một ông choai choai đâm ngay vào đít. Câu đầu tiên ông ấy nói khi dựng xe lên là "ĐM, anh đi xe như cc" :(

Sau đó mình còn trở lại HN rất nhiều, chủ yếu là đi công tác,, có nhiều đợt ở cả vài tuần.
Đi đâu cũng nghe Đ.t này, Đ.t nọ phát ra từ miệng những em nhỏ, thanh niên, trung niên đến các cụ già.
Haha...cụ nói thế khác đ. nào HN chỉ thích d.t.😁
khác nào dân SG họ cũng chửi Đ. má... 🤑
Nói chung văn hoá chửi bậy là của người VN rồi,
những người hay muốn nhấn mạnh vào câu nói.
Văn hoá/ dân trí thấp thì như thế thôi. Chả kể HN hay bất cứ TP nào khác.