[Funland] Nói đến Hà Nội điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

VCHDHN

Xe container
Em sẽ chả quên được món " Lẩu " giao thông của thủ đô:))

thngaylangthang

Xe ngựa
Nhớ em ấy mười tám khi vừa biết yêu ...

Lightmoon2000

Xe tải
giờ không biết người mọc đâu ra mà nhiều thế mợ nhỉ :)), xưa đường phố êm đềm, chỉ có những tiếng lạch cạch đạp xe trên đường, thỉnh thoảng mới có mấy chiếc xe máy chạy trên đường.Nhớ về HN thì phải nhớ về tàu điện họ bỏ đi hơi phí, duy trì như các tp châu âu có phải hiệu quả hơn gấp nhiều lần tuyến trên cao bây giờ không, nói về HN thì còn nhiều cái để nhớ lắm ;))
Đúng rồi. Leng keng tàu điện. Tuyến đầu là công viên Lê Nin, tuyến cuối là Phùng Hưng thì phải. Ngày bé em hay được đi tàu điện miễn phí. Mỗi lần lên nhà bà ngoại lại ra nhảy tàu điện. Vui.

muitranhaibanh

Xe buýt
Hà Nội là số hai thì không ai là số 1.gì cũng có.quy tụ tất cá tinh hoa các miền.chơi kiểu gì có kiểu đấy.quan trọng ví bạn thế nào

ca_kiem

Xe container
1/ Các dòng sông đen ngòm không bao giờ sạch
2/ Những bãi rác ô nhiễm hôi thối. Vd như bãi rác Nam Sơn.
3/ Quy hoạch nhìn trên cao xuống như cầm một đống nắm gạch vỡ ném ra;))

EmChuaCoBang

Xe hơi
Thấy có thớt SG nên làm thớt này, nói đến hà nội điều em nghĩa đến là thanh lịch"
Thanh lịch trong ngoặc kép chứ cụ. Cái chữ thanh lịch không biết do người Hà Nội tự phong hay do người khác khoác lên. Đối với em, nhắc đến Hà Nội là nghĩ ngay đến tắc đường, bụi bặm và rác.

Sent from SM-N950F via OTOFUN

bo kent

Xe tăng
Hà Nội trong tôi là:
- Những cuộc hẹn hò tâm sự trên phố Trần Duy Hưng sau những hôm trúng lô, trúng đề hoặc nhậu say sướt mướt.
- Những buổi chiều thong thả trà đá cổng trường, bắn bi thuốc lào, ghi con lô, ngắm các em gái đi qua lại.
- Dắt em gái đi dạo quanh phố Hàng Mã vào Trung thu và chụp ảnh từ phố Hoàng Diệu cho đến Hồ Tây, Hồ Gươm.

thịt luộc

Xe máy
Em gắn bó với HN từ những năm 7x đến 2002, nói thực em chẳng thấy nó lãng mạn chút nào, nhà em chen chúc trong cái hộp diêm nhỏ xíu trong ngõ đường Tây Sơn gần đền thờ Quang Trung hồ Hoàng Cầu. Chẳng hiểu sao hồi đó có 1 cái nhà mà nhà nước chia ra hộ ở tầng trên, hộ ở tầng dưới. Các nhà đến giờ đốt than tổ ong mùi ghê chết mẹ. Đường phố khu em ở thì chẳng có bóng cây, bác hàng xóm (giờ chết rồi) hay bán chè đầu ngõ, thỉnh thoáng ra ăn thiếu 1 cốc. Trẻ con thì đương nhiên không thanh lịch mà quậy phá hơn ở quê, khu em còn đỡ, đi dịch lên xíu khu Khâm thiên toàn đám rạch trời chui xuống. Người lớn cũng không thanh lịch lắm, đàn ông thì ngồi trà đá bắn thuốc lào, đàn bà thì chủi bậy như hát hay.
Chắc tại em không có máu nghệ sỹ nên chưa thấy đẹp.

kidswatch.vn

Xe tải
Website
montessori123.net
chật chội, bụi bẩn và tắc đường ạ

Thèm khát

Xe điện
Iem dân miền Nam, lên OF được các Cụ hay chia sẽ nét đẹp TDH nên ấn tượng đầu tiên nà TDH.

Nói tới HN thì nói tới người thân bạn bè, quán bia hơi, và cái lạnh mùa đông :D

neverfg

Xe điện
Đường phố ùn tắc, sông hồ ô nhiễm, rác thải vứt bừa bãi....

otzi

Xe tăng
em thấy tắc đường, bụi bặm và ồn ào

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ (và em) chê Hà nội đều đúng cả.
Nhưng em thấy HN dù sao cũng là một thành phố đặc biệt, khá "hấp dẫn". Phố cổ, món ăn, hồ Tây, sông Hồng, ....

Bọn Tây nó cũng có những khu phố còn cổ kính, đẹp hơn phố cổ HN, sông hồ của nó cũng nhiều nơi sạch đẹp thơ mộng hơn. Nhưng kiểu Tây nó hơi tĩnh lặng quá, mình đến đó thì nó giống như mình đang xem bảo tàng ý. Còn kiểu Hà nội là mình có cảm giác mình sống trong môi trường đó.

Em nói từ vị trí một người khách du lịch thôi nhé. Sống cuộc sống hàng ngày lại là chuyện khác hẳn.

Mẹ 2 con

Xe đạp
khói, bụi, tắc đường, lộn xộn, ngột ngạt. Ngày mớ ra đi học em thấy sao khó chịu thế mà bây giờ lại quen, thấy yêu mấy cái kia mới lạ chứ

Hà Nội thời cổ, dân Tàu có lẽ xuống đó buôn bán di cư, mấy tay Thanh Hóa như Dương Đình Nghệ, Ngô Quyền ra chắc đuổi hết một chặp. Thời Lê thì Lê Lợi với nhóm Thiết đột lại ra đó lần nữa, thời cận đại thì nhóm Nghệ Tĩnh. Những cái tinh hoa của Hà Nội như ca trù, Hồ Gươm, Ba Đình, ....đều gắn với Thanh Hóa, Nghệ An. Nhưng tinh hoa có lẽ ở riêng, nhà công vụ là chính. Còn bên ngoài, thì với việc ko có kinh nghiệm quản lý đô thị, thì nó xáo xào là đương nhiên.
Dân Bắc, cả BTrung Bộ nữa có cái nổi bật là hay khoe, nhưng vào miền Nam thì tính ấy bớt hẳn. Vì trong này nhiều người giàu thực sự với đầy đủ ý nghĩa của nó, mà lại giản dị. Khoe con học, khoe dòng họ, khoe xe, nhà cửa, quê tao ở thủ đô,...nhất là đi tàu xe,
Tỷ phú phần lớn lại ở Hà nội, trong đấy tôi thấy có anh Đức nổ với anh Cường đô la hay khoe xe.

lx2006

Xe tải
Nghĩ đến HN là mình nhớ ngay đến những tiếng chửi.

Năm 92, trở lại HN sau 10 năm xa cách. Mình chạy con xe DD đỏ mượn của ông chú. Vừa dừng đèn đỏ thì bị một ông choai choai đâm ngay vào đít. Câu đầu tiên ông ấy nói khi dựng xe lên là "ĐM, anh đi xe như cc" :(

Sau đó mình còn trở lại HN rất nhiều, chủ yếu là đi công tác,, có nhiều đợt ở cả vài tuần.
Đi đâu cũng nghe Đ.t này, Đ.t nọ phát ra từ miệng những em nhỏ, thanh niên, trung niên đến các cụ già.