[Funland] Nội thất nhanh xuống cấp

trungngothu

Xe tăng
Nếu cụ chủ đủ thời gian thì đọc thêm thớt này. E học hỏi được nhiều từ đây lắm.
Quá chuẩn cụ ạ

dpl

Xe lăn
Em ki bo mặt bếp dùng kim sa có 700/m2 cả thi công (2017). Đến giờ vẫn ngon đẹp. Có khi tại em dùng màu đen nên ố chả nhìn thấy =)). Tủ gỗ nâu và nội thất eurogold chả thấy hỏng gì.
Tường bếp sát mặt em cũng ốp kim sa đen luôn =.=
Eurogold thì ngon rồi còn gì ạ
Vâng đá đen có bẩn với ố cũng ko lộ :))

taiadau

Xe điện
Phụ kiện chỉ cần hafele chuẩn là ok lắm rồi, đá thì cứ Vicostone (loại C trở lên thì càng đẹp) là cả chất lượng và thẩm mỹ. Cánh tủ thì cứ acrylic, thùng tủ khoang rửa dùng picomart bọc laminate, các khoang còn lại cứ HDF/MDF (lõi xanh nếu cẩn thận) bọc laminate thì đảm bảo tủ bếp chất lượng và thẩm mỹ. Phần còn lại là do sử dụng, phần keo hay bị mốc thì khó tránh phết, cần đẹp thì cạo đi và bôi keo mới lại.

Pigwalk

Xe container
Mặt bếp mà dùng Marble trắng này thì sai sách rồi, kể cả có chống thấm kỹ, có chăng loại xịn của Visco stone còn đỡ nhưng cũng tốn công lau chùi. Phải dùng Granite mới ổn.
Phổ dụng nhất là kim xa, chọn kỹ được đá già, vân đều, vảy vàng nhiều vẫn đẹp và sang.

MINHKD

Xe điện
Bác lấy băng dính chống nước có lớp nhôm mỏng, dán quanh chậu rửa vừa đẹp vừa kín.

BMW X11

Xe tăng
Em ki bo mặt bếp dùng kim sa có 700/m2 cả thi công (2017). Đến giờ vẫn ngon đẹp. Có khi tại em dùng màu đen nên ố chả nhìn thấy =)). Tủ gỗ nâu và nội thất eurogold chả thấy hỏng gì.
Tường bếp sát mặt em cũng ốp kim sa đen luôn =.=
Nhà tôi cũng đang xài mặt bếp là đá kim sa đen. Đúng là sạch như chùi, chạ thấy ố chỗ nào.
Tường thì dùng kính đúc, nó sáng sủa hơn.

Nhưng cái mặt kim sa nhà tôi bị kênh, gẫy rồi.
Tôi đang xài tạm.

NP company

Xe máy
Nhà em cũng dính vấn đề mặt đâ bàn bếp đểu nên nhìn cứ bẩn bẩn. Nếu giờ chỉ thay mặt đá thôi thì có phức tạp lắm ko các cụ?

Mon.In

Xe máy
Nhà em cũng dính vấn đề mặt đâ bàn bếp đểu nên nhìn cứ bẩn bẩn. Nếu giờ chỉ thay mặt đá thôi thì có phức tạp lắm ko các cụ?
thay cái mặt đá là ớn nhất rồi cụ, làm mấy tấm dán bếp dùng tạm thời gian

Mon.In

Xe máy
Nhà e mới sửa lại xong, ban đầu cũng lấn cấn vụ đặt chậu rửa, trong khi vợ muốn đặt bán âm như nhà cụ, nhưng rồi e quyết định đặt chậu dương ntn:

Ưu: sạch sẽ, bàn chắc chắn
Nhược: khó gạt nước xuống dưới :(
lắp bán âm cũng okie mà cụ, vừa rồi nhà em làm cũng bảo thợ đặt bán âm, quan trọng do thợ cắt đá vs gắn keo làm cẩn thận hay ko thôi

wildcat74

Xe điện
Do thiếu kinh nghiệm của cả KTS lẫn chủ nhà; ở mình do khí hậu, tập quán ăn uống, thiếu diện tích- nhân lực cho nên đồ nội thất ko nên dũng những thứ long lanh như trong catalouge; sau bụi bẩn, han rỉ hoặc gỗ MDF nó bị bai form đi khắc phục ốm!

dongich

Xe hơi
Phân biệt đồ nhân tạo và đá Granit tự nhiên như nào bác?
Bác cứ vào kho đá hỏi đá granit tự nhiên của Việt Nam thôi, đi vài kho là tìm màu ưng ý. Tất nhiên là đá nhân tạo đẹp hơn nhưng bác hiểu là nó là bột đá ép. Phân biệt thì hơi khó vì đá granit có 2 loại xâm nhập và phun trào đều là đá được tạo thành do dung nham nguội đi nên nhiều cấu trúc khác nhau. Nhưng cơ bản nó là đá cứng và là tập hợp của nhiều tinh thể.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác cứ vào kho đá hỏi đá granit tự nhiên của Việt Nam thôi, đi vài kho là tìm màu ưng ý. Tất nhiên là đá nhân tạo đẹp hơn nhưng bác hiểu là nó là bột đá ép. Phân biệt thì hơi khó vì đá granit có 2 loại xâm nhập và phun trào đều là đá được tạo thành do dung nham nguội đi nên nhiều cấu trúc khác nhau. Nhưng cơ bản nó là đá cứng và là tập hợp của nhiều tinh thể.
Thực ra granit tự nhiên thích hợp cho, sân, thềm cửa, cùng lắm là cầu thang hơn.
Còn mặt bếp cứ Kim Sa rồi tùy mầu mà chọn. Nhà em chọn loại đen bóng có sợi ánh kim. Mặt đá chống sước tốt, chịu hóa chất nên lúc nào cũng bóng. Mỡ xào, rán, bắn ra chỉ cần cái khăn thấm tý nước rửa bát lau là lại sạch bong.
Bếp từ em cũng chọn loại bếp của Bosch có mặt rất mỏng, cạnh lại vát nên rất dễ vệ sinh. Gần chục năm rồi cứ sau bữa tối lau lại 1 lần, cũng chỉ bằng khăn thấm nước rửa bát thôi là tất cả lại sáng bóng như lúc mới mua.
Nhưng loại đá này có nhược điểm là rất dòn, rất dễ gẫy, vỡ nên giống như mặt kính bếp từ khi sử dụng cần cẩn thận!

114hangbong

Xe lăn
Là sao cụ nhỉ? Em k hiểu lắm ạ. 2 loại này khác gì nhau ạ
Cụ lơ ngơ thật, thảo nào mua phải hàng đểu.
Ngày xưa bà chị em đi mua tủ lạnh ra Hai Bà Trưng, lại rủ thêm thằng sếp Nhật đi cùng để chọn một cái tủ National. Mua về làm đá cả ngày không được nên ông chồng gọi điện cho ông xã em bảo xuống xem hộ cái tủ. Nhìn đạp vào mắt là cái nhãn hiệu Internatinal....Bảo sao không có đá. :D
Ngay lập tức gọi con xe bán tải vảo chở về nơi bán, 4 anh chị em đi kèm để đòi lại tiền. Thằng bán hàng mất dậy định đánh chồng em nữa chứ, em bảo mày chạm vào người anh ý tao gọi công an luôn. Sau có một nhà cũng mua tủ đểu như thế nhưng họ khôn hơn lại gọi điện bảo lấy thêm cái y thế nữa. Thằng này hí hửng bảo Đấy họ dùng có sao đâu, lại mua thêm cái nữa nhé. Giờ để cái này lại đây để cửa hàng sửa, bao giờ sửa xong đến lấy về. Nhà em nhất định không chịu. Vừa lúc ý thằng nhân viên gọi điện bảo họ giữ cả hai tủ lại bảo mang tiền cái tủ cũ đến trả thì họ mới cho bê luôn cả 2 tủ về. Thằng chủ cửa hàng mặt xám ngoét, bọn em bảo luôn Đấy bảo tủ xịn sao họ lại đòi trả, mà đây còn tử tế mang lại cửa hàng chứ nhà họ không mang đến vẫn ở nhà mà bên anh phải mang tiền đến trả họ còn chưa chắc cho mang tủ về cơ. Thế cuối cùng nó phải trả tiền, còn chồng em gọi cho cô bạn làm bên National bảo bê cái tủ xịn nhất đến nhà ông anh. :D

114hangbong

Xe lăn
Em cũng dùng chậu âm của hafele, mặt đá đen kim sa rẻ tiền nhưng sạch. Em vừa làm bếp vừa dùng cây gạt nc để gạt cho bàn bếp lúc nào cũng khô ráo. Nấu nướng là 1 tay cầm đũa 1 tay cầm khăn, có gì rớt ra mặt bếp mặt bàn là lau luôn.
Bếp muốn sạch và bền là cứ phải KHÔ RÁO.
Nhưng chậu nhà em không sâu nên dùng bắn lắm. Nếu bây giờ làm thì chọn 1 hố rửa to tiện hơn nhiều. Đúng là càng sau này càng hiện đại, bếp trở thành một nơi có cảm hứng cho chị em vào nấu nướng. :)

L.C.D

Xe container
Nhưng chậu nhà em không sâu nên dùng bắn lắm. Nếu bây giờ làm thì chọn 1 hố rửa to tiện hơn nhiều. Đúng là càng sau này càng hiện đại, bếp trở thành một nơi có cảm hứng cho chị em vào nấu nướng. :)
Nhà em có 4 ng, ngày ăn 1 bữa nên em thấy chậu nhỏ xinh như này rất ok ạ. Vòi nc nhà e lại nhỏ nhẹ nên ko bị bắn chệ ơi.
Ngoài ban công e còn bàn bếp và chậu rửa to vật nhưng gần như ko bao giờ dùng đến ạ.
Nếu sau này e làm đc căn bếp to 100m thì em sẽ làm mấy loại chậu rửa. Ôi bao giờ e mới có đc căn bếp to 😝

114hangbong

Xe lăn
Nhà em có 4 ng, ngày ăn 1 bữa nên em thấy chậu nhỏ xinh như này rất ok ạ. Vòi nc nhà e lại nhỏ nhẹ nên ko bị bắn chệ ơi.
Ngoài ban công e còn bàn bếp và chậu rửa to vật nhưng gần như ko bao giờ dùng đến ạ.
Nếu sau này e làm đc căn bếp to 100m thì em sẽ làm mấy loại chậu rửa. Ôi bao giờ e mới có đc căn bếp to 😝
Nhà to có bếp ngoài và bếp trong sướng nhở. Các nhà biệt thự bếp trong nhà chỉ pha cà phê, đun nước, quay vi sóng còn xào rán có mùi mang ra khu bếp bên ngoài nên nhà cửa lúc nào cũng tinh tươm thơm tho. Bếp nhà em có chỗ triển ngoài lô gia cũng là xịn xò lắm rồi.

mrducpru88

Xe buýt
lắp bán âm cũng okie mà cụ, vừa rồi nhà em làm cũng bảo thợ đặt bán âm, quan trọng do thợ cắt đá vs gắn keo làm cẩn thận hay ko thôi
Vâng, mỗi kiểu lắp có ưu nhược điểm riêng, được cái này thì mất cái kia :D

Xe bọ xít

Xe container
Sen vòi nga rất nặng, lõi đồng nguyên chất, thép mạ nhiều lớp đặc biệt ít bám cặn, vòi phủ sứ thì miễn nhiễm với cặn canxi. Tất nhiên em có lắp lọc tổng, nhưng đánh giá sau khi xem đồ Toto và Nga, em chọn đồ Nga
Chưa hiểu cơ chế phủ sứ là ntn mà lại miễn nhiễm với nước có canxi cụ nhỉ? Khó lọc hay khử canxi khi đi qua vòi ạ

dpl

Xe lăn
Phụ kiện chỉ cần hafele chuẩn là ok lắm rồi, đá thì cứ Vicostone (loại C trở lên thì càng đẹp) là cả chất lượng và thẩm mỹ. Cánh tủ thì cứ acrylic, thùng tủ khoang rửa dùng picomart bọc laminate, các khoang còn lại cứ HDF/MDF (lõi xanh nếu cẩn thận) bọc laminate thì đảm bảo tủ bếp chất lượng và thẩm mỹ. Phần còn lại là do sử dụng, phần keo hay bị mốc thì khó tránh phết, cần đẹp thì cạo đi và bôi keo mới lại.
Với options này của cụ thì mua đc 5 cái tủ bếp của chủ thớt :D

dpl

Xe lăn
Khiếp bếp 100m2 ngang nhà hàng ạ :))
Lúc đó cụ thuê chục ng làm bếp ^^