[Funland] Nông nghiệp Sạch: Cụ mợ nào muốn thử nghiệm?

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Như cccm đã biết, cây cối cũng như người hay bị bệnh tật tấn công. Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật (bvtv) để diệt côn trùng (insecticide) và diệt nấm bệnh (fungicide) nhưng hầu hết đều dựa vào nguyên lý gây độc cho loài gây hại. Cho dù có những loại thuốc ít gây hại cho người và vật nuôi, các loại thuốc bvtv hiện nay vẫn cần được dùng cách xa thời điểm thu hoạch để đảm bảo an toàn.
Tôi đang nghiên cứu 1 dòng thuốc bvtv AN TOÀN, có thể sử dụng sát thời điểm thu hoạch. Các thành phần đều KHÔNG ĐỘC HẠI, có thể dùng làm phụ gia thực phẩm. Nguyên lý là tác động đến quá trình sinh trưởng của côn trùng (rệp, trĩ, nhện, …) và nấm hại khiến cho chúng mất nước, mất cân bằng và TỰ CHẾT
Tôi làm ngành Hóa và ít kinh nghiệm về trồng trọt. Mục tiêu của thread này là bàn luận và trao đổi về bệnh cây trồng. Cụ mợ nào muốn thử nghiệm xin mời ib với tôi để trao đổi trực tiếp. Chi tiết, cách thức thử nghiệm tôi sẽ viết sau.
Thanks for reading
Hay quá cụ, cháu trồng hoa hồng và đang tìm loại thuốc hữu cơ nào đó diệt được bọn nhện đỏ và tuyến trùng, chúng nó phá hoa của cháu ghê quá.

cuhaifus

Xe container
Em trồng chơi ít rau nhưng e thấy rau cải, xu hào hay súp lơ thì sâu nhiều kinh, có mồng tơi với cải cúc lại gần như ko bị, tóm lại các loại có sâu em trồng để bắt sâu cho cá ăn chứ thu hoạch về rau là ko có, chén được mỗi mồng tơi, cải cúc với dàn su su

meotamthe

Xe cút kít
Em trồng cải mầm trên sân thượng, chỉ mỗi gieo hạt và tưới, tuần thu hoạch 1 vụ chả bị sâu bọ gì hết :))
Loại ngắn ngày thường ít bị vì chưa kịp lão ơi, chứ loại trồng khoảng 60-90 ngày mới thu hoạch thì câu chuyện nó lại khác.

bear in car

Xe buýt
Hay quá cụ, cháu trồng hoa hồng và đang tìm loại thuốc hữu cơ nào đó diệt được bọn nhện đỏ và tuyến trùng, chúng nó phá hoa của cháu ghê quá.
Hoa thì cụ có thể dùng thuốc có sẵn trên thị trường, loại ít độc là đc. Rau và cây ăn quả mới cần dòng thuốc k độc. Tất nhiên nếu cụ muốn thử cho hoa cũng k sao

meotamthe

Xe cút kít
Em trồng chơi ít rau nhưng e thấy rau cải, xu hào hay súp lơ thì sâu nhiều kinh, có mồng tơi với cải cúc lại gần như ko bị, tóm lại các loại có sâu em trồng để bắt sâu cho cá ăn chứ thu hoạch về rau là ko có, chén được mỗi mồng tơi, cải cúc với dàn su su
Trước em tìm hiểu về thuỷ canh, cả loại kết hợp nuôi cá cụ ạ, hồi đấy ít chém gió trên OF, em còn mua cả quyển sách dày cộp về đọc, còn đi xem một số chỗ trồng rau theo phong trào xanh hoá sân thượng chung cư, sau cùng rút ra kết luận là cực kỳ khó và khá là tốn kém, để thực sự sạch thì chi phí cao hơn mua rau siêu thị rất nhiều.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Như cccm đã biết, cây cối cũng như người hay bị bệnh tật tấn công. Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật (bvtv) để diệt côn trùng (insecticide) và diệt nấm bệnh (fungicide) nhưng hầu hết đều dựa vào nguyên lý gây độc cho loài gây hại. Cho dù có những loại thuốc ít gây hại cho người và vật nuôi, các loại thuốc bvtv hiện nay vẫn cần được dùng cách xa thời điểm thu hoạch để đảm bảo an toàn.
Tôi đang nghiên cứu 1 dòng thuốc bvtv AN TOÀN, có thể sử dụng sát thời điểm thu hoạch. Các thành phần đều KHÔNG ĐỘC HẠI, có thể dùng làm phụ gia thực phẩm. Nguyên lý là tác động đến quá trình sinh trưởng của côn trùng (rệp, trĩ, nhện, …) và nấm hại khiến cho chúng mất nước, mất cân bằng và TỰ CHẾT
Tôi làm ngành Hóa và ít kinh nghiệm về trồng trọt. Mục tiêu của thread này là bàn luận và trao đổi về bệnh cây trồng. Cụ mợ nào muốn thử nghiệm xin mời ib với tôi để trao đổi trực tiếp. Chi tiết, cách thức thử nghiệm tôi sẽ viết sau.
Thanks for reading
Tôi ủng hộ ý tưởng của cụ. Nếu cụ làm được tôi sẵn sàng bỏ tiền để đầu tư cùng cụ nhằm sản xuất ra sản phẩm có lợi cho nhà nông và cuộc sống.

coolpix8700

Xe ngựa
Đồng sulfate (CuSO4) pha vào nước sẽ có tính axit, dù pha rất loãng. Chính vì vậy người ta mới cần trộn với nước vôi vừa để giảm độ axit vừa để tạo độ bám dính. Thuốc diệt nấm gốc đồng đã đc dùng từ rất lâu rồi, nhưng hiện đang gây lo ngại cho sức khỏe và môi trường do dư lượng đồng (điển hình là bệnh Wilson’s disease, cccm google là ra).
...
Bà hàng xóm nhà em thấy nước xanh xanh cũng bảo cực độc, nhưng lại thấy bà ấy rất chăm chỉ đi tắm bể bơi!

Thanks for reading
Cụ cho em xin ít về xịt rệp hoa hồng nhé.

bear in car

Xe buýt
Tôi ủng hộ ý tưởng của cụ. Nếu cụ làm được tôi sẵn sàng bỏ tiền để đầu tư cùng cụ nhằm sản xuất ra sản phẩm có lợi cho nhà nông và cuộc sống.
Thanks cụ. Tôi cũng mong cccm hợp tác.
Hiện tai đang trong quá trình thử nghiệm. Tôi cũng đã thử trên mấy cây rau thơm ở nhà, kết quả khá tốt. Có điều ít cây quá nên chưa kết luận đc

BVTV chỉ dành cho trồng đại trà, để bán. Mà đã trồng để bán, kể cả rau “sạch” thì kinh tế đầu tiên. Chả thế mà cạnh nhà e, có công ty chuyên cung cấp rau cho các siêu thị mà vẫn được gọi là rau “sạch”; nhưng vẫn gửi rau luống riêng lên cho sếp măm. Sạch đến mức nào thôi :D
Làm thế thì chết :)).

Supercub_90

Xe điện
Thanks for reading
Nông nghiệp sạch thì nhiều người quan tâm lắm cụ ạ, cả vi mô và vĩ mô. Nếu công thức do cụ nghiên cứu ra thì đăng ký sở hữu trí tuệ hoặc giải pháp hữu ích. Em thì cho là cụ cần phải thử nghiệm nhiều và đánh giá hiệu quả, tính ổn định cũng như tính kinh tế nữa. Còn nếu loại tây đã làm rồi và có sản phẩm thương mại thì mình khó có thể làm tốt hơn lắm. Bản thân cụ chuyên môn về hóa học nên những thứ mình nghĩ chưa chắc đã phù hợp với lĩnh vực sinh vật học, môi trường, nông nghiệp...

Supercub_90

Xe điện

timeout

Xe điện
Em lên đây đặt gạch cụ chủ. Cụ chủ cho em xin ít về test thử với nhện đỏ, rệp và bọ trĩ xem sao. Chỉ cần confirm được kết quả thì chắc đầu ra nhỏ giọt sẽ không phải lo, đầu ra lớn thì còn phải tính ạ.
Có điều mấy loại dầu thực vật mà xử lý được bách bệnh lẫn sâu thì chắc còn phải thử nghiệm nhiều ạ.
Cảm ơn cụ chủ trước.

timeout

Xe điện
Trước em tìm hiểu về thuỷ canh, cả loại kết hợp nuôi cá cụ ạ, hồi đấy ít chém gió trên OF, em còn mua cả quyển sách dày cộp về đọc, còn đi xem một số chỗ trồng rau theo phong trào xanh hoá sân thượng chung cư, sau cùng rút ra kết luận là cực kỳ khó và khá là tốn kém, để thực sự sạch thì chi phí cao hơn mua rau siêu thị rất nhiều.
Lão thuộc nhóm bị thuốc rồi. Trước em được đi giác ngộ một course về vụ Thuỷ canh và Khí canh 3 tháng, kết quả về nhà lời khuyên của em đối với mọi người thân quen là không nên ham hố mấy cái đó, tốn tiền, tốn công và chỉ có giá trị với phong trào tự sướng thôi.:)))
Anyway, quy luật muôn đời, cây phải có đất- rau nào sâu đó. Nhiều cụ làm nông nghiệp ở Việt Nam đều cố gắng thoát khỏi quy luật đó nên nhà mình mới ngập tràn thuốc trừ sâu. Gấu nhà em trồng hoa ban công mà hơi tý bắt em đi mua thuốc trừ sâu bệnh này nọ về xịt, can không nổi.😢

Supercub_90

Xe điện
Anyway, quy luật muôn đời, cây phải có đất- rau nào sâu đó. Nhiều cụ làm nông nghiệp ở Việt Nam đều cố gắng thoát khỏi quy luật đó nên nhà mình mới ngập tràn thuốc trừ sâu.
Liệu suy nghĩ này có lối mòn quá không cụ? Tại em cũng nghĩ như thế mà chưa thoát ra được :D .
Mối quan hệ giữa động - thực vật - thổ nhưỡng - khí hậu...; cây trồng - đất - nước - phân - đối tượng gây hai... làm sao để sạch, hữu cơ, bảo vệ môi trường mà vẫn đáp ứng được nhu cầu của con người?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Như em hoa hồng trồng đầy bạn công chứng cư xong ko đc. Em cho về mặt đất thì cứu đc.
Em buôn hành tỏi đang chuẩn bị chế thuốc sau sinh học từ hành tỏi dập. Ko bán đc để phun cho cây. Vì rất nhiều muội.
Rau em trồng 100% là nc. Tự cung cấp đủ rau ăn cho 3 hộ gia đình. Mà rau còi lắm đc sạch.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ảnh ít rau tăng gia nhà em. Hoa muội quá.

gocart

Xe cút kít
Liệu suy nghĩ này có lối mòn quá không cụ? Tại em cũng nghĩ như thế mà chưa thoát ra được :D .
Mối quan hệ giữa động - thực vật - thổ nhưỡng - khí hậu...; cây trồng - đất - nước - phân - đối tượng gây hai... làm sao để sạch, hữu cơ, bảo vệ môi trường mà vẫn đáp ứng được nhu cầu của con người?
Ko lối mòn đâu
Vườn vài chục m2 là nó tự có hệ sinh thái riêng rồi.
Mình can thiệp vào nó ít nhất, phần còn lại mẹ thiên nhiên tự lo.
Ví dụ thế này: nhà có chuột là nhiều người mua bả về đánh ngay, em thì chỉ cần đậy điệm cẩn thận là chúng tự cuốn xéo.
Vườn có muỗi thì nuôi cá cảnh loại nhỏ, muỗi bay vào đẻ là cá thịt luôn chứ ko cần xịt thuốc.