[Funland] Nông nghiệp Sạch: Cụ mợ nào muốn thử nghiệm?

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Như cccm đã biết, cây cối cũng như người hay bị bệnh tật tấn công. Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật (bvtv) để diệt côn trùng (insecticide) và diệt nấm bệnh (fungicide) nhưng hầu hết đều dựa vào nguyên lý gây độc cho loài gây hại. Cho dù có những loại thuốc ít gây hại cho người và vật nuôi, các loại thuốc bvtv hiện nay vẫn cần được dùng cách xa thời điểm thu hoạch để đảm bảo an toàn.
Tôi đang nghiên cứu 1 dòng thuốc bvtv AN TOÀN, có thể sử dụng sát thời điểm thu hoạch. Các thành phần đều KHÔNG ĐỘC HẠI, có thể dùng làm phụ gia thực phẩm. Nguyên lý là tác động đến quá trình sinh trưởng của côn trùng (rệp, trĩ, nhện, …) và nấm hại khiến cho chúng mất nước, mất cân bằng và TỰ CHẾT
Tôi làm ngành Hóa và ít kinh nghiệm về trồng trọt. Mục tiêu của thread này là bàn luận và trao đổi về bệnh cây trồng. Cụ mợ nào muốn thử nghiệm xin mời ib với tôi để trao đổi trực tiếp. Chi tiết, cách thức thử nghiệm tôi sẽ viết sau.
Thanks for reading
Ngày xưa em mất mấy tháng tách chiết và tổng hợp thuốc BVTV từ hữu cơ này. Em dùng nguyên liệu cây thuộc lá của nhà máy thuốc lá thăng long. Em nghiện thuốc lá, mà làm luận văn em bỏ thuốc mấy tháng không hút. Giờ em chả nhớ nữa :))

Supercub_90

Xe điện
Thanks cụ. Tôi đang tập trung vào khâu thử nghiệm và đánh giá, điều chỉnh công thức. Tuy tôi k có chuyên môn nông nghiệp, sinh học nhưng cũng phải đọc rất nhiều nên nay cũng có hiểu biết tương đối, còn môi trường là 1 phần của hóa học rồi :-?

Cụ nói đúng. Cần phải đánh giá tổng thể. Tôi đã tìm hiểu ảnh hưởng của các thành phần đến cây trồng, môi trường đất và nước cũng như sức khỏe con người nên mới tự tin rằng các chất tôi dùng đều k độc hại.
Nhân đây, tôi muốn làm rõ 1 số khái niệm: Thuốc bvtv có thể chia làm 2 loại:
1. Thuốc hóa học: gồm hóa chất tổng hợp (ví dụ Hỗn hợp Bordeaux, mancozeb…) và có nguồn gốc tự nhiên (dầu Neem, Pyrethrin chiết xuất từ Hoa cúc…)
2. Thuốc sinh học: gồm các vi sinh vật hoặc nấm tiêu diệt loài gây hại bằng cách ký sinh hoặc dùng thiên địch. Biến đổi gen cũng thuộc nhóm này
Do tình trạng lạm dụng hóa chất trong nông nghiệp nên người Việt bị ám ảnh với từ “Hóa chất” ~X(. Thực tế, xung quanh ta cái gì cũng là hóa chất: Dấm (acetic acid), Muối (NaCl), Rượu (ethanol) thậm chí Nước (H2O). K phải cứ hóa chất là độc hại. Cccm nghe nói rửa hải sản bằng hóa chất, nghe thì ghê nhưng nếu đó là muối và dấm thì lại bình thường :D. Quan trọng là hóa chất gì, có độc tính (toxicity) k?
Tự nhiên chưa chắc đã an toàn hơn tổng hợp. Sinh học chưa hẳn an toàn hơn hóa học :-?
Em xuất thân nông dân nên cũng có dành thời gian, quan tâm và yêu thích cho mảng nông nghiệp dù những việc em làm hiện tại không mấy liên quan. Những thứ cụ nói ở trên có phần chung chung, tuy không sai nhưng cũng không có gì mới.
Theo phần mô tả của cụ ở #1 thì em hiểu hoạt tính của thuốc (chế phẩm) là theo cơ chế tiếp xúc (cần phun trực tiếp lên đối tượng gây hại) nên đối với côn trùng có cánh liệu có hiệu quả nếu nó di chuyển đi hoặc đến trước hoặc sau thời điểm phun? ngoài ra, em cũng nghĩ nó chỉ có tác dụng tức thời?!
Phần độc tính thì em chưa bàn, nhưng cơ bản thì liều lượng mới quyết định độc tính chứ không phải hóa chất. Mấy cái cụ liệt kê đều có độc tính (Dấm (acetic acid), Muối (NaCl), Rượu (ethanol) thậm chí Nước (H2O)) nếu cụ sử dụng nó quá liều.
Tuy nhiên em vẫn rất ủng hộ và hy vọng ý tưởng của cụ thành công.

Nha Trang@

Xe điện
Covid ở nhà mệt mỏi quá nên em lên sân thượng trồng ít ớt, mướp, dưa leo, mồng tơi, chanh và cà chua. Thời tiết mưa gió quá chết mất 1/3 giờ chỉ còn nhiêu đây mà chậm lớn quá.

timeout

Xe điện
Thanks cụ. Tôi đang tập trung vào khâu thử nghiệm và đánh giá, điều chỉnh công thức. Tuy tôi k có chuyên môn nông nghiệp, sinh học nhưng cũng phải đọc rất nhiều nên nay cũng có hiểu biết tương đối, còn môi trường là 1 phần của hóa học rồi :-?

Cụ nói đúng. Cần phải đánh giá tổng thể. Tôi đã tìm hiểu ảnh hưởng của các thành phần đến cây trồng, môi trường đất và nước cũng như sức khỏe con người nên mới tự tin rằng các chất tôi dùng đều k độc hại.
Nhân đây, tôi muốn làm rõ 1 số khái niệm: Thuốc bvtv có thể chia làm 2 loại:
1. Thuốc hóa học: gồm hóa chất tổng hợp (ví dụ Hỗn hợp Bordeaux, mancozeb…) và có nguồn gốc tự nhiên (dầu Neem, Pyrethrin chiết xuất từ Hoa cúc…)
2. Thuốc sinh học: gồm các vi sinh vật hoặc nấm tiêu diệt loài gây hại bằng cách ký sinh hoặc dùng thiên địch. Biến đổi gen cũng thuộc nhóm này
Do tình trạng lạm dụng hóa chất trong nông nghiệp nên người Việt bị ám ảnh với từ “Hóa chất” ~X(. Thực tế, xung quanh ta cái gì cũng là hóa chất: Dấm (acetic acid), Muối (NaCl), Rượu (ethanol) thậm chí Nước (H2O). K phải cứ hóa chất là độc hại. Cccm nghe nói rửa hải sản bằng hóa chất, nghe thì ghê nhưng nếu đó là muối và dấm thì lại bình thường :D. Quan trọng là hóa chất gì, có độc tính (toxicity) k?
Tự nhiên chưa chắc đã an toàn hơn tổng hợp. Sinh học chưa hẳn an toàn hơn hóa học :-?
Tầm này sắp tết và lạnh nên test hơi khó khăn. Ra giêng ấm lên chút, nếu cụ muốn test hiệu lực của chế phẩm gốc ( tốt nhất là hoà tan trong EtOH) thì em có thể giúp cụ làm một số lab test trước để đánh giá các đối tượng khác nhau trước khi thử ngoài đồng. Hy vọng sản phẩm của cụ hiện thực hoá được. Bản chất các chế phẩm BVTV vi sinh đều tương tác với đối tượng diệt trừ thông qua cầu nối hoá học- mấy cái danh sinh học chỉ là đánh tráo khái niệm thôi ạ.

timeout

Xe điện
Em đang làm đây cụ. Nuôi cà cuống mà con này cực khó nuôi. Em nuôi chuối hoa và lăng đen lươn.
Em ko đc đi tham quan.
Em cho cụ xem cái em nuôi cá mồi cho chuối. Lăng. Ăn.
Cụ nào đam mê nông nghiệp sân thượng em chỉ cách làm vac, hoặc ac toàn tận dụng vật liêu thừa và đi xin vì chả ai làm nhưng đam mê mới làm đc.
Sản phẩm nhà ăn cực sạch.
Cụ nào có tiền thuê đơn vị cực tốn kém.
Em tự làm tận dụng hết nguyên liệu xin. Mua cực ít đồ chả có tiền
Em hóng vụ nuôi cà cuống của cụ, mong cụ chia sẻ ạ.
He he, lúc đầu em cứ hình dung cụ phải có hệ thống ao bể liên hoàn cơ.:(

lykai

Xe tăng
Em ủng hộ và hóng thử nghiệm của cụ.
Trại nhà em đầy đủ rau củ quả, hoa, cây ăn quả. Tối đến toàn cho người soi đèn bắt sâu, toàn sâu to béo núc.

jet engine

Xe buýt
Nhưng cụ nói công thức là bí mật (tất cả các cty đều vậy), thì khó rồi, ....."ý e là vậy", chã nhẽ xong lại mang đi phân tích????
E ko hiểu chỗ này cụ nói “khó” nghĩa là sao? :-??
E cũng có đôi điều muốn chia sẻ với cụ (và các cụ mợ khác ở đây)
Trước khi ra ngoài làm ăn e cũng từng làm ở Viện Nghiên cứu. E thấu hiểu những khó khăn khi làm nghiên cứu nghiêm túc ở VN. Trước hết muốn nghiên cứu phải có tiền để mua vật tư hóa chất mà kiếm đc đề tài nc để có tiền ban đầu đâu có dễ. Phải chứng minh mình có điểm mới, rồi tính khả thi, tính khoa học, tính kinh tế, vv.~X( Nếu nói rõ ý tưởng của mình thì rất dễ bị người khác biến thành ý tưởng của họ, còn nếu ko thì ko có đề tài ^:)^. Vì vậy nhiều người đành lặng lẽ bỏ tiền túi ra thử nghiệm rồi tìm mối để hợp tác phát triển. Để ra đc 1 sản phẩm cực kỳ vất vả: phải đọc rất nhiều tài liệu, rồi thí nghiệm, thử trên thực tế. Nhiều khi “tưởng dzậy mà ko phải dzậy”, lại phải điều chỉnh, thử lại… cho đến khi thành công. Khi thành công lại phải nghĩ cách để bảo vệ sp tránh bị nhái #:-s
E đọc toàn bộ thớt này, cảm nhận cụ chủ thớt làm việc rất nghiêm túc: ý tưởng táo bạo, đúng cái mà xã hội đang cần. Chỉ cần hiệu quả bằng 9/10 sản phẩm sẵn có mà ko độc hại thì đã là quá tốt rồi.
Mục tiêu cuối cùng của nghiên cứu vẫn là kiếm tiền nhưng trước hết cụ chủ cần tạo ra sản phẩm tốt và an toàn. Nếu đc như vậy cụ chủ thớt xứng đáng đc hưởng thành quả và sản phẩm đó phải đc bảo hộ

tranmanhha

Xe điện
Cụ dùng sulfate đồng thì cây có thể bị chết, công thức cổ điển là sulfat đồng pha với nước vôi để tạo ra hỗn hợp Bordeaux. Hiệu quả nhưng dư lượng đồng k phải là vô hại và còn ảnh hưởng đến vị của rau
Em đề xuất loại này:

coolpix8700

Xe ngựa
Covid ở nhà mệt mỏi quá nên em lên sân thượng trồng ít ớt, mướp, dưa leo, mồng tơi, chanh và cà chua. Thời tiết mưa gió quá chết mất 1/3 giờ chỉ còn nhiêu đây mà chậm lớn quá.
Mợ trồng thế này thì chúng khó lên là phải!
Em đang vận chuyển tụi hồng từ ban công tầng 2 lên gác thượng đây.
Chậu trồng ở ban công của em to hơn mấy cái chậu của mợ nhiều, nhưng chúng vẫn dặt dẹo, rất khó lên.
Còn trồng dưới đất thì đơn giản.
Cái bụi hồng này được gần 2 năm, em không có thời gia tỉa tót nên để nó mọc tự nhiên nên cái bụi nó to ra như thế. Nụ nhiều nên tuần tới chắc hoa sẽ đỏ chót,

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Em đang làm đây cụ. Nuôi cà cuống mà con này cực khó nuôi. Em nuôi chuối hoa và lăng đen lươn.
Em ko đc đi tham quan.
Em cho cụ xem cái em nuôi cá mồi cho chuối. Lăng. Ăn.
Cụ nào đam mê nông nghiệp sân thượng em chỉ cách làm vac, hoặc ac toàn tận dụng vật liêu thừa và đi xin vì chả ai làm nhưng đam mê mới làm đc.
Sản phẩm nhà ăn cực sạch.
Cụ nào có tiền thuê đơn vị cực tốn kém.
Em tự làm tận dụng hết nguyên liệu xin. Mua cực ít đồ chả có tiền
Cụ nuôi cá gì bé xíu thế? nó dùng làm thức ăn cho cá quả phải không cụ?

tranmanhha

Xe điện
Như cccm đã biết, cây cối cũng như người hay bị bệnh tật tấn công. Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật (bvtv) để diệt côn trùng (insecticide) và diệt nấm bệnh (fungicide) nhưng hầu hết đều dựa vào nguyên lý gây độc cho loài gây hại. Cho dù có những loại thuốc ít gây hại cho người và vật nuôi, các loại thuốc bvtv hiện nay vẫn cần được dùng cách xa thời điểm thu hoạch để đảm bảo an toàn.
Tôi đang nghiên cứu 1 dòng thuốc bvtv AN TOÀN, có thể sử dụng sát thời điểm thu hoạch. Các thành phần đều KHÔNG ĐỘC HẠI, có thể dùng làm phụ gia thực phẩm. Nguyên lý là tác động đến quá trình sinh trưởng của côn trùng (rệp, trĩ, nhện, …) và nấm hại khiến cho chúng mất nước, mất cân bằng và TỰ CHẾT
Tôi làm ngành Hóa và ít kinh nghiệm về trồng trọt. Mục tiêu của thread này là bàn luận và trao đổi về bệnh cây trồng. Cụ mợ nào muốn thử nghiệm xin mời ib với tôi để trao đổi trực tiếp. Chi tiết, cách thức thử nghiệm tôi sẽ viết sau.
Thanks for reading
Em ủng hộ cụ.
Bên em cũng có 1 số sản phẩm thích hợp dùng trong sản xuất nông nghiệp hữu cơ. Cách ly 0 ngày. Nhưng những sản phẩm này có 1 đặc điểm chung: Hiệu lực ngắn.
Cụ nào có vườn rau dưới 100m2 ở nhà thì chấp nhận được.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ nuôi cá gì bé xíu thế? nó dùng làm thức ăn cho cá quả phải không cụ?
Cá đấy là nguồn mồi em dùng cho cà cuống. Cá quả và lăng. Mùa này ko có cà con.
Tất cả em làm đều trên nguyên tắc đi xin vật liệu. Bể cá làm bể bạt. Nên chị phí làm bể rẻ. Nên chị phí chăn nuôi rẻ. Nuôi tí cải thiện bữa ăn bằng thực phẩm tự tay làm

bear in car

Xe buýt
E ko hiểu chỗ này cụ nói “khó” nghĩa là sao? :-??
E cũng có đôi điều muốn chia sẻ với cụ (và các cụ mợ khác ở đây)
Trước khi ra ngoài làm ăn e cũng từng làm ở Viện Nghiên cứu. E thấu hiểu những khó khăn khi làm nghiên cứu nghiêm túc ở VN. Trước hết muốn nghiên cứu phải có tiền để mua vật tư hóa chất mà kiếm đc đề tài nc để có tiền ban đầu đâu có dễ. Phải chứng minh mình có điểm mới, rồi tính khả thi, tính khoa học, tính kinh tế, vv.~X( Nếu nói rõ ý tưởng của mình thì rất dễ bị người khác biến thành ý tưởng của họ, còn nếu ko thì ko có đề tài ^:)^. Vì vậy nhiều người đành lặng lẽ bỏ tiền túi ra thử nghiệm rồi tìm mối để hợp tác phát triển. Để ra đc 1 sản phẩm cực kỳ vất vả: phải đọc rất nhiều tài liệu, rồi thí nghiệm, thử trên thực tế. Nhiều khi “tưởng dzậy mà ko phải dzậy”, lại phải điều chỉnh, thử lại… cho đến khi thành công. Khi thành công lại phải nghĩ cách để bảo vệ sp tránh bị nhái #:-s
E đọc toàn bộ thớt này, cảm nhận cụ chủ thớt làm việc rất nghiêm túc: ý tưởng táo bạo, đúng cái mà xã hội đang cần. Chỉ cần hiệu quả bằng 9/10 sản phẩm sẵn có mà ko độc hại thì đã là quá tốt rồi.
Mục tiêu cuối cùng của nghiên cứu vẫn là kiếm tiền nhưng trước hết cụ chủ cần tạo ra sản phẩm tốt và an toàn. Nếu đc như vậy cụ chủ thớt xứng đáng đc hưởng thành quả và sản phẩm đó phải đc bảo hộ
Thanks cụ đã đồng cảm với những khó khăn của dân nghiên cứu (nghiêm túc). Làm thật vất vả lắm cụ ạ! #:-s

Tiểungưnhi88

Xe điện
Mô hình em thì ở đô thị phù hợp ạ.
Chia sẻ cụ TRC đây 5 năm em đuôi lên đc 75 đôi bồ câu pháp từ 5 đôi giống gây nên. Nhưng nuôi nhiều hôi em bỏ.
Mà trên diện tích chưa đến 20m. Khỏi bàn thịt ăn đủ ntn. Còn bán đc thừa chi phí thức ăn cho nó.
Giờ em làm VC nuôi con gà và cá các loại và con cà.
Còn có thể kết hợp gà dưới chim trên. Muốn ăn đặc sản nuôi trĩ.
Nhưng túm lại đam mê làm đc ko cần diện tích lớn. Vẫn chơi vac liên hoàn

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ làm này rất mất diện tích. Cụ kiếm ít thùng xốp cắt ra chỗ cắt dán xilycon cụ làm đc thành luống đàng hoàng trồng lúc đó hiệu quả hơn.

timeout

Xe điện
Mô hình em thì ở đô thị phù hợp ạ.
Chia sẻ cụ TRC đây 5 năm em đuôi lên đc 75 đôi bồ câu pháp từ 5 đôi giống gây nên. Nhưng nuôi nhiều hôi em bỏ.
Mà trên diện tích chưa đến 20m. Khỏi bàn thịt ăn đủ ntn. Còn bán đc thừa chi phí thức ăn cho nó.
Giờ em làm VC nuôi con gà và cá các loại và con cà.
Còn có thể kết hợp gà dưới chim trên. Muốn ăn đặc sản nuôi trĩ.
Nhưng túm lại đam mê làm đc ko cần diện tích lớn. Vẫn chơi vac liên hoàn
Vụ chim và gà thì từ hình mẫu nhà ở tập thể lắp ghép ngày xưa tụi em cũng đã phải làm rồi. Giờ chim bồ câu thì em làm chuồng nho nhỏ ở quê, chỉ có vài đôi ban đầu đến giờ lúc nào cũng có chim non để xơi. Vụ RC trước em được ông anh giác ngộ cho mô hình của Úc, có điều không khoái vì lằng nhằng quá. Thích vụ cụ nuôi cà cuống vì thấy hay hay ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vụ chim và gà thì từ hình mẫu nhà ở tập thể lắp ghép ngày xưa tụi em cũng đã phải làm rồi. Giờ chim bồ câu thì em làm chuồng nho nhỏ ở quê, chỉ có vài đôi ban đầu đến giờ lúc nào cũng có chim non để xơi. Vụ RC trước em được ông anh giác ngộ cho mô hình của Úc, có điều không khoái vì lằng nhằng quá. Thích vụ cụ nuôi cà cuống vì thấy hay hay ạ.
Vì em có diện tích nuôi con này chính. Cá mồi cho chuối lăng. 1 mồi nuôi em xơi đc những mấy con. Cá thả hơn chục con. Gọi là cải thiện hứng lên bán con để lấy tiền mua cá mồi.
Nói thật khá khoai con này cụ. Nhưng đam mê em cứ chiến.
Chỉ chung cư ko nuôi trồng đc. Còn lại đc hết. 2m vuông cũng triển đc.

bear in car

Xe buýt
Cụ cho em xin ít về xịt rệp hoa hồng nhé.
Em lên đây đặt gạch cụ chủ. Cụ chủ cho em xin ít về test thử với nhện đỏ, rệp và bọ trĩ xem sao. Chỉ cần confirm được kết quả thì chắc đầu ra nhỏ giọt sẽ không phải lo, đầu ra lớn thì còn phải tính ạ.
Có điều mấy loại dầu thực vật mà xử lý được bách bệnh lẫn sâu thì chắc còn phải thử nghiệm nhiều ạ.
Cảm ơn cụ chủ trước.
mấy cây hồng nhà em ko có thuốc là lá quăn tít, hoa quắt queo ngay.
Cụ chủ có phương án gì hay thì bảo em với?
Thanks các cụ/mợ đã sẵn lòng thử nghiệm. Tuần này tôi bận chưa chuẩn bị đc. Từ tuần sau có thể giao cho cccm thử. Vì nguyên liệu ít nên tôi chỉ có thể giao mỗi mẫu 350ml

timeout

Xe điện
Thanks các cụ/mợ đã sẵn lòng thử nghiệm. Tuần này tôi bận chưa chuẩn bị đc. Từ tuần sau có thể giao cho cccm thử. Vì nguyên liệu ít nên tôi chỉ có thể giao mỗi mẫu 350ml
Thanks cụ trước.
Cụ cụ thể được các nhóm đối tượng chế phẩm hướng tới xử lý thì tốt nữa. Hiện mùa này nhện đỏ đang nhiều, trên rau cải có sâu tơ, chế phẩm của cụ mà đánh quang được tụi này thì quá tuyệt.:)