[Funland] Nông nghiệp Sạch: Cụ mợ nào muốn thử nghiệm?

timeout

Xe điện
Liệu suy nghĩ này có lối mòn quá không cụ? Tại em cũng nghĩ như thế mà chưa thoát ra được :D .
Mối quan hệ giữa động - thực vật - thổ nhưỡng - khí hậu...; cây trồng - đất - nước - phân - đối tượng gây hai... làm sao để sạch, hữu cơ, bảo vệ môi trường mà vẫn đáp ứng được nhu cầu của con người?
Khái niệm sạch do con người tự quy định cụ ạ. Thực tế thiên nhiên nó vẫn vận động theo đúng quy luật của nó, con người mình càng cố tác động định hướng thì phản lực về sau càng mạnh. Lý do nhiều người Nhật giờ quay lại tư duy sống đơn giản tối thiểu kiểu quá khứ thời xa xưa cũng là một kiểu tư duy đi trước thời đại.
Em nhớ mang máng mỗi năm nhà mình nhập khoảng 500k tấn thuốc trừ sâu để dùng (cụ nào rõ số liệu thì chỉnh giúp), như vậy áp lực chọn lựa đối với sâu hại càng ngày càng tăng---> các loại siêu sâu hại duy trì và phát triển cũng đúng theo quy luật ạ. Nhiều người biết nhưng cố cũng không tránh nổi ạ.

ubisapro

Xe trâu
Làm thế thì chết :)).
Thực tế nó vậy đấy ợ. Rau an toàn và rau sạch hoàn toàn nó khác nhau cụ nhá :)) Ngay bản thân hộ gia đình trồng tự ăn, còn đầy nhà trồng rau an toàn chứ ko phải rau sạch, tính gì đến trồng để bán :D

Ni No Kuni 2

Xe điện
Ko lối mòn đâu
Vườn vài chục m2 là nó tự có hệ sinh thái riêng rồi.
Mình can thiệp vào nó ít nhất, phần còn lại mẹ thiên nhiên tự lo.
Ví dụ thế này: nhà có chuột là nhiều người mua bả về đánh ngay, em thì chỉ cần đậy điệm cẩn thận là chúng tự cuốn xéo.
Vườn có muỗi thì nuôi cá cảnh loại nhỏ, muỗi bay vào đẻ là cá thịt luôn chứ ko cần xịt thuốc.
Em thích cách nghĩ của cụ. Cụ nói khá chuẩn, nếu ko tính đến năng suất vì ko đem bán mà trồng phục vụ gia đình thì ko cần thuốc bvtv vì nhà em cũng trồng kiểu này. Vẫn thu hoạch đầy đủ, sâu ăn thì thôi phải chiu, còn rệp các kiểu vì nó ko có thiên địch, đợi vườn có tổ kiến thì chấp rệp trừ khi quá dày thì phải hỗ trợ diệt 1 đợt, còn lại là bọn nó tự oánh nhau.
Với các cụ trồng ở sân thượng thì khoai phết, phải đảm bảo giống sạch, vì xung quanh toàn bê tông, mỗi nhà mình có vườn thì mọi thứ côn trùng các kiểu sẽ tập trung vào đấy hết.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trước em tìm hiểu về thuỷ canh, cả loại kết hợp nuôi cá cụ ạ, hồi đấy ít chém gió trên OF, em còn mua cả quyển sách dày cộp về đọc, còn đi xem một số chỗ trồng rau theo phong trào xanh hoá sân thượng chung cư, sau cùng rút ra kết luận là cực kỳ khó và khá là tốn kém, để thực sự sạch thì chi phí cao hơn mua rau siêu thị rất nhiều.
Em đang kết hợp nc ra vào vào để nuôi cá cuống. Cùng mồi cá em nuôi cả chuối hoa. Và lăng đen. Và trồng ít rau. Cũng túc tắc đc ít nguồn thực phẩm nhà ăn. Nếu làm mới chi phí đắt.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Như cccm đã biết, cây cối cũng như người hay bị bệnh tật tấn công. Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật (bvtv) để diệt côn trùng (insecticide) và diệt nấm bệnh (fungicide) nhưng hầu hết đều dựa vào nguyên lý gây độc cho loài gây hại. Cho dù có những loại thuốc ít gây hại cho người và vật nuôi, các loại thuốc bvtv hiện nay vẫn cần được dùng cách xa thời điểm thu hoạch để đảm bảo an toàn.
Tôi đang nghiên cứu 1 dòng thuốc bvtv AN TOÀN, có thể sử dụng sát thời điểm thu hoạch. Các thành phần đều KHÔNG ĐỘC HẠI, có thể dùng làm phụ gia thực phẩm. Nguyên lý là tác động đến quá trình sinh trưởng của côn trùng (rệp, trĩ, nhện, …) và nấm hại khiến cho chúng mất nước, mất cân bằng và TỰ CHẾT
Tôi làm ngành Hóa và ít kinh nghiệm về trồng trọt. Mục tiêu của thread này là bàn luận và trao đổi về bệnh cây trồng. Cụ mợ nào muốn thử nghiệm xin mời ib với tôi để trao đổi trực tiếp. Chi tiết, cách thức thử nghiệm tôi sẽ viết sau.
Thanks for reading

Trong thời buổi mà người người bất chấp tất cả, sẵn sàng làm bất cứ việc gì, bất chấp sức khỏe cộng đồng, kể cả việc tiêm chất độc vào rau củ quả nhằm đem lại lợi nhuận nhanh nhất, nhiều nhất cho bản thân. Thì rất may, đã có những người lương thiện, tử tế như cụ mang lại một chút ánh sáng cuối đường hầm vì một môi trường xanh sạch đẹp.

Có lẽ cụ nên vào "CLB khởi nghiệp nông nghiệp Việt Nam". Em nghĩ là nếu một ngày mà có đến 48h thì cũng kh đủ thời gian để cụ vẫy vùng. Và cụ sẽ có cơ hội tiếp xúc với những chuyên gia hàng đầu về nông nghiệp sạch, tiếp xúc với hàng chục triệu khác hàng tiềm năng trong cả nước.

Chân thành cảm ơn dự án sạch của cụ và chúc cụ sớm thành công!

hairyscary

Xe điện
Như cccm đã biết, cây cối cũng như người hay bị bệnh tật tấn công. Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc bảo vệ thực vật (bvtv) để diệt côn trùng (insecticide) và diệt nấm bệnh (fungicide) nhưng hầu hết đều dựa vào nguyên lý gây độc cho loài gây hại. Cho dù có những loại thuốc ít gây hại cho người và vật nuôi, các loại thuốc bvtv hiện nay vẫn cần được dùng cách xa thời điểm thu hoạch để đảm bảo an toàn.
Tôi đang nghiên cứu 1 dòng thuốc bvtv AN TOÀN, có thể sử dụng sát thời điểm thu hoạch. Các thành phần đều KHÔNG ĐỘC HẠI, có thể dùng làm phụ gia thực phẩm. Nguyên lý là tác động đến quá trình sinh trưởng của côn trùng (rệp, trĩ, nhện, …) và nấm hại khiến cho chúng mất nước, mất cân bằng và TỰ CHẾT
Tôi làm ngành Hóa và ít kinh nghiệm về trồng trọt. Mục tiêu của thread này là bàn luận và trao đổi về bệnh cây trồng. Cụ mợ nào muốn thử nghiệm xin mời ib với tôi để trao đổi trực tiếp. Chi tiết, cách thức thử nghiệm tôi sẽ viết sau.
Thanks for reading
Cụ có làm ở Viện Hóa không?

Em hiểu là cụ đang giai đoạn nghiên cứu và tìm người để hợp tác thử nghiệm. Đang còn nghiên cứu nên em hiểu là cần phải giữ bí mật. Tuy nhiên những người hợp tác để thử nghiệm với cụ nếu không được biết về thành phần thì cần được thông báo rõ về rủi ro, hoặc khuyến cáo không sử dụng sản phẩm rau quả trong thử nghiệm.
Về lâu dài nếu phổ biến sản phẩm cho sử dụng thì việc công bố thành phần là bắt buộc. Cụ nên chuẩn bị cho điều này. Nguyên lý cụ đưa ra ở mức chung chung, nhưng không có cái gì là không độc hại cả, chỉ là ở mức nồng độ nào hay trong bao lâu thôi. Nếu cả nấm lẫn côn trùng, là hai lớp sinh vật khác nhau nhiều, đều tác động gây mất nước và chết, và nếu không phải là do tác động vật lý, thì (các) hoạt chất cần phải được đánh giá rủi ro đầy đủ, không chỉ là rủi ro đối với người mà còn là đối với môi trường và các sinh vật khác.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Ko lối mòn đâu
Vườn vài chục m2 là nó tự có hệ sinh thái riêng rồi.
Mình can thiệp vào nó ít nhất, phần còn lại mẹ thiên nhiên tự lo.
Ví dụ thế này: nhà có chuột là nhiều người mua bả về đánh ngay, em thì chỉ cần đậy điệm cẩn thận là chúng tự cuốn xéo.
Vườn có muỗi thì nuôi cá cảnh loại nhỏ, muỗi bay vào đẻ là cá thịt luôn chứ ko cần xịt thuốc.
Cụ quả là người có tầm nhìn. Rất khoa học và rất tiến bộ. Mô hình "hệ sinh thái" của cụ mà được nhân rộng và triển khai trên cả nước thì quá tuyệt vời luôn.

hairyscary

Xe điện
Lão thuộc nhóm bị thuốc rồi. Trước em được đi giác ngộ một course về vụ Thuỷ canh và Khí canh 3 tháng, kết quả về nhà lời khuyên của em đối với mọi người thân quen là không nên ham hố mấy cái đó, tốn tiền, tốn công và chỉ có giá trị với phong trào tự sướng thôi.:)))
Anyway, quy luật muôn đời, cây phải có đất- rau nào sâu đó. Nhiều cụ làm nông nghiệp ở Việt Nam đều cố gắng thoát khỏi quy luật đó nên nhà mình mới ngập tràn thuốc trừ sâu. Gấu nhà em trồng hoa ban công mà hơi tý bắt em đi mua thuốc trừ sâu bệnh này nọ về xịt, can không nổi.😢
:)):)):))
Làm em nhớ cách đây khoảng 6-7 năm em phải qua Sing nhận bàn giao và giám sát tháo dỡ một hệ thống thủy canh cho ông chủ. Ông chủ lúc nào cũng sùng sục tìm hướng đầu tư mới và bị thuốc bởi mấy người bán đồ làm aquaponic - trồng cây thủy canh kết hợp nuôi cá. Ổng mua lại cái dàn thủy canh theo chiều thẳng đứng này, đặt kín trong cái phòng khoảng 200m2. Tháo dỡ xong em về viết cái báo cáo. Sau đó thì lỡ mua rồi nên ông chủ đành phải chở đồ về và đắp chiếu để đấy. Trồng kiểu này thì giá rau củ trên giời, không làm đại trà được.
Hội làm giàu được trong mấy cái ngày này lại là hội bán thiết bị. Cũng mấy cái ống nhựa PVC nhưng đắt gấp mấy lần ống nước. Người theo được là hộ gia đình nhỏ, làm cho có việc cùng làm cho vui. Cũng có khách sạn 5 sao ở Sing làm, nhưng vì họ là 5 sao, nhà hàng của họ bán đĩa salat giá mấy chục đô được, và vì họ cần quảng cáo khách sạn của họ là kiểu sinh thái thân thiện môi trường gì gì đấy.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
mấy cây hồng nhà em ko có thuốc là lá quăn tít, hoa quắt queo ngay.
Cụ chủ có phương án gì hay thì bảo em với?

meotamthe

Xe cút kít
Lão thuộc nhóm bị thuốc rồi. Trước em được đi giác ngộ một course về vụ Thuỷ canh và Khí canh 3 tháng, kết quả về nhà lời khuyên của em đối với mọi người thân quen là không nên ham hố mấy cái đó, tốn tiền, tốn công và chỉ có giá trị với phong trào tự sướng thôi.:)))
Anyway, quy luật muôn đời, cây phải có đất- rau nào sâu đó. Nhiều cụ làm nông nghiệp ở Việt Nam đều cố gắng thoát khỏi quy luật đó nên nhà mình mới ngập tràn thuốc trừ sâu. Gấu nhà em trồng hoa ban công mà hơi tý bắt em đi mua thuốc trừ sâu bệnh này nọ về xịt, can không nổi.😢
Lúc đấy em hăm hở lắm, nhưng vẫn cẩn thận tìm sách về đọc, cuối cùng đặt cuốn sách nặng trịch hơn 800 trang về đọc kỹ lời giới thiệu với xem mục lục xong thì chột dạ ngay, đọc kỹ thêm phần phân tích chi phí và mục vật tư tiêu hao thì em đầu hàng luôn cụ ạ. May mới đầu tư hơn triệu mua cuốn sách với mấy tháng ngồi nghiền ngẫm :))

meotamthe

Xe cút kít
Em đang kết hợp nc ra vào vào để nuôi cá cuống. Cùng mồi cá em nuôi cả chuối hoa. Và lăng đen. Và trồng ít rau. Cũng túc tắc đc ít nguồn thực phẩm nhà ăn. Nếu làm mới chi phí đắt.
Em thử tính toán rồi cụ ạ, không ăn thua, đã thế thời gian đổ vào đó là cực nhiều, kết quả là bất khả thi, lại cất cuốn sách và tập trung vào việc cũ. Sau này em có cơ hội đi thăm một số nhà vườn trồng rau sạch kiểu nhà kính, mới thấy nông nghiệp sạch là rất khó làm

cokimi

Xe điện
Loại ngắn ngày thường ít bị vì chưa kịp lão ơi, chứ loại trồng khoảng 60-90 ngày mới thu hoạch thì câu chuyện nó lại khác.
Lão ý chả choén trước sâu rồi còn gì :D

Supercub_90

Xe điện
Lúc đấy em hăm hở lắm, nhưng vẫn cẩn thận tìm sách về đọc, cuối cùng đặt cuốn sách nặng trịch hơn 800 trang về đọc kỹ lời giới thiệu với xem mục lục xong thì chột dạ ngay, đọc kỹ thêm phần phân tích chi phí và mục vật tư tiêu hao thì em đầu hàng luôn cụ ạ. May mới đầu tư hơn triệu mua cuốn sách với mấy tháng ngồi nghiền ngẫm :))
Cá nhân em thì nghĩ rằng thủy canh với hữu cơ hiện tại mới chỉ áp dụng mang tính trình diễn hoặc ở một số vùng có tính đặc thù thôi (sa mạc hoặc những nơi có điều kiện tự nhiên rất thuận lợi) không phù hợp để áp dụng phổ biến (năng suất thấp, giá thành cao, khó áp dụng).

NgocDmax

Xe tăng
E chấm 1 cái rảnh rỗi trao đổi thêm,
Trước mắt, e có mấy điều chia sẽ, e làm ở 1 đơn vị nghiên cứu cây trồng, thuộc Bộ NN, có chút kiến thức về NN nói chung, vài loại cây trồng nói riêng. Nhà e có cái rẫy 2ha trồng vài loại cây CN, sau nhà có cái vườn 2.500m2 trồng cây ăn quả và rau củ quả vài loại.... nói chung đủ dùng.
E rất quan tâm tới vấn đề cụ nêu, nhất là với vườn rau nhà em, e làm rau và trái cây sạch nhưng bọn sâu bọ vớ vẫn nó phá kinh người....
Về khảo nghiệm thì không thành vấn đề, là chuyên môn của e rồi, về vườn/cây các loại cũng không lo...
Nhưng cụ nói công thức là bí mật (tất cả các cty đều vậy), thì khó rồi, ....."ý e là vậy", chã nhẽ xong lại mang đi phân tích????
Em chưa đọc hết các còm nhưng qua vài còm e thấy vậy...
Xin lỗi cụ nếu có gì mạo phạm!:-$

baongan2511

Xe buýt
em trồng có mấy cây Hồng trên mái mà phun xong được 1 time lại khô ngọn+úa lá+sâu bệnh. Thiết nghĩ người nông dẫn không thể k phun được

thịt luộc

Xe máy
Em cũng thích ăn rau nên ngó, ai ngờ không phải loại rau em thích.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thử tính toán rồi cụ ạ, không ăn thua, đã thế thời gian đổ vào đó là cực nhiều, kết quả là bất khả thi, lại cất cuốn sách và tập trung vào việc cũ. Sau này em có cơ hội đi thăm một số nhà vườn trồng rau sạch kiểu nhà kính, mới thấy nông nghiệp sạch là rất khó làm
Em đang làm đây cụ. Nuôi cà cuống mà con này cực khó nuôi. Em nuôi chuối hoa và lăng đen lươn.
Em ko đc đi tham quan.
Em cho cụ xem cái em nuôi cá mồi cho chuối. Lăng. Ăn.
Cụ nào đam mê nông nghiệp sân thượng em chỉ cách làm vac, hoặc ac toàn tận dụng vật liêu thừa và đi xin vì chả ai làm nhưng đam mê mới làm đc.
Sản phẩm nhà ăn cực sạch.
Cụ nào có tiền thuê đơn vị cực tốn kém.
Em tự làm tận dụng hết nguyên liệu xin. Mua cực ít đồ chả có tiền

bear in car

Xe buýt
Nông nghiệp sạch thì nhiều người quan tâm lắm cụ ạ, cả vi mô và vĩ mô. Nếu công thức do cụ nghiên cứu ra thì đăng ký sở hữu trí tuệ hoặc giải pháp hữu ích. Em thì cho là cụ cần phải thử nghiệm nhiều và đánh giá hiệu quả, tính ổn định cũng như tính kinh tế nữa. Còn nếu loại tây đã làm rồi và có sản phẩm thương mại thì mình khó có thể làm tốt hơn lắm. Bản thân cụ chuyên môn về hóa học nên những thứ mình nghĩ chưa chắc đã phù hợp với lĩnh vực sinh vật học, môi trường, nông nghiệp...
Thanks cụ. Tôi đang tập trung vào khâu thử nghiệm và đánh giá, điều chỉnh công thức. Tuy tôi k có chuyên môn nông nghiệp, sinh học nhưng cũng phải đọc rất nhiều nên nay cũng có hiểu biết tương đối, còn môi trường là 1 phần của hóa học rồi :-?
Cụ có làm ở Viện Hóa không?

Em hiểu là cụ đang giai đoạn nghiên cứu và tìm người để hợp tác thử nghiệm. Đang còn nghiên cứu nên em hiểu là cần phải giữ bí mật. Tuy nhiên những người hợp tác để thử nghiệm với cụ nếu không được biết về thành phần thì cần được thông báo rõ về rủi ro, hoặc khuyến cáo không sử dụng sản phẩm rau quả trong thử nghiệm.
Về lâu dài nếu phổ biến sản phẩm cho sử dụng thì việc công bố thành phần là bắt buộc. Cụ nên chuẩn bị cho điều này. Nguyên lý cụ đưa ra ở mức chung chung, nhưng không có cái gì là không độc hại cả, chỉ là ở mức nồng độ nào hay trong bao lâu thôi. Nếu cả nấm lẫn côn trùng, là hai lớp sinh vật khác nhau nhiều, đều tác động gây mất nước và chết, và nếu không phải là do tác động vật lý, thì (các) hoạt chất cần phải được đánh giá rủi ro đầy đủ, không chỉ là rủi ro đối với người mà còn là đối với môi trường và các sinh vật khác.
Cụ nói đúng. Cần phải đánh giá tổng thể. Tôi đã tìm hiểu ảnh hưởng của các thành phần đến cây trồng, môi trường đất và nước cũng như sức khỏe con người nên mới tự tin rằng các chất tôi dùng đều k độc hại.
Nhân đây, tôi muốn làm rõ 1 số khái niệm: Thuốc bvtv có thể chia làm 2 loại:
1. Thuốc hóa học: gồm hóa chất tổng hợp (ví dụ Hỗn hợp Bordeaux, mancozeb…) và có nguồn gốc tự nhiên (dầu Neem, Pyrethrin chiết xuất từ Hoa cúc…)
2. Thuốc sinh học: gồm các vi sinh vật hoặc nấm tiêu diệt loài gây hại bằng cách ký sinh hoặc dùng thiên địch. Biến đổi gen cũng thuộc nhóm này
Do tình trạng lạm dụng hóa chất trong nông nghiệp nên người Việt bị ám ảnh với từ “Hóa chất” ~X(. Thực tế, xung quanh ta cái gì cũng là hóa chất: Dấm (acetic acid), Muối (NaCl), Rượu (ethanol) thậm chí Nước (H2O). K phải cứ hóa chất là độc hại. Cccm nghe nói rửa hải sản bằng hóa chất, nghe thì ghê nhưng nếu đó là muối và dấm thì lại bình thường :D. Quan trọng là hóa chất gì, có độc tính (toxicity) k?
Tự nhiên chưa chắc đã an toàn hơn tổng hợp. Sinh học chưa hẳn an toàn hơn hóa học :-?