Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

meotamthe

Xe cút kít
Món ăn của Tàu thật sự là đỉnh cao trong cách chế biến và phối vị, rất bổ dưỡng.
Nhưng cũng tùy món mà thấy ngon thôi, cơ bản nó quá nhiều dầu mỡ và gia vị thì không hợp với đa số người Việt
Đận em đi Hàng Châu theo đoàn, đoàn có vài ông tăng đến 5 6 cân còn có mấy ông thì phải đi cắt thuốc dạ dày, dầu mỡ với kiểu gia vị mặn là rất khó thích ứng, thêm quả rượu >50 độ tuần nào cũng 2 chập, em không đi viện cắt thuốc nhưng cũng giảm tý ty. Trong các vùng của TQ có lẽ đi Quảng Đông và đi Thanh Đảo là ăn uống ngon, Quảng Đông đi ăn thịt cá nước ngọt, Thanh Đảo đi ăn tôm cá nước mặn, Thanh Đảo biển lạnh nên cá tôm ở đó ngon hơn.

Đận em đi Hàng Châu theo đoàn, đoàn có vài ông tăng đến 5 6 cân còn có mấy ông thì phải đi cắt thuốc dạ dày, dầu mỡ với kiểu gia vị mặn là rất khó thích ứng, thêm quả rượu >50 độ tuần nào cũng 2 chập, em không đi viện cắt thuốc nhưng cũng giảm tý ty. Trong các vùng của TQ có lẽ đi Quảng Đông và đi Thanh Đảo là ăn uống ngon, Quảng Đông đi ăn thịt cá nước ngọt, Thanh Đảo đi ăn tôm cá nước mặn, Thanh Đảo biển lạnh nên cá tôm ở đó ngon hơn.
Quãng 200x cũng có lần anh sang một thị trấn gần biên, được một bác Việt kiều là nhân viên hoả xa tuyến Côn Minh - Lào Cai mời đi cả đoàn đi ăn, tại một quán to và đông khách, bác ấy đưa đoàn vàp phòng thượng hạng có view cực đẹp rồi nói tiểu nhị gọi chủ quán.
Chủ quán là 1 thằng cha to béo nhưng rắn chắc, tính khí như Trương Phi, thấy đoàn VN nó bỗng dưng phát khùng, tìu nà mà liên tục :))
Trong đoàn có người cáu nên đòi đi quán khác, anh nhìn sắc mặt bác VK tỉnh như không nên bảo mọi người kệ xem thế nào

Chửi chán, chủ quán xoong thủng chảo thủng hỏi bác VK một hồi rồi đi
Bác VK giải thích, anh quán từng sang VN và bị chặt chém, nhưng điều làm nó tức là ngay cái vé tàu bán cho nó cũng đắt hơn người Việt - nó nói thế là nhà nước và dân VN phân biệt đối xử với nó :))

Lát sau tiểu nhị và bê đồ ăn lên và anh quán ngồi mâm cam pây như đúng rồi :)
Rượu vào lời ra, mọi chuyện nhanh chóng được giải quyết ổn thoả, món ăn thì cực ngon đặc biệt là Khau nhục và món canh để trong một cái tô đại to như cái chậu.

Anh quán cao hứng mời rượu từng người nhưng mời bằng bát nên ít người dám uống.
Anh đc mời bằng bát thì chả ngai, chỉ nói háo quá, uống xong thì quán cho môtj đĩa rau xanh.
Vừa Nuối trôi bát rượu anh quán tưc tốc xuống bếp và lát sau bê lên đĩa rau xào
Cha mẹ ơi, chỉ là rau xào thôi mà nó ngon, ngọt, ngậy, ăn đến đâu thấm mát đến đấy.

Cuối bữa bác VK bảo: thằng này là đầu bếp giỏi nhất Côn Minh, nó chịu về sống ở đây vì theo một a đầu.
Nó là là thằng khovilon anh em ạ, bác ấy nói và nheo nheo mắt tủm tỉm đúng chất zai Hải Phòng thời 8x ;)

• Vodka
Reactions: Kuu

meotamthe

Xe cút kít
Quãng 200x cũng có lần anh sang một thị trấn gần biên, được một bác Việt kiều là nhân viên hoả xa tuyến Côn Minh - Lào Cai mời đi cả đoàn đi ăn, tại một quán to và đông khách, bác ấy đưa đoàn vàp phòng thượng hạng có view cực đẹp rồi nói tiểu nhị gọi chủ quán.
Chủ quán là 1 thằng cha to béo nhưng rắn chắc, tính khí như Trương Phi, thấy đoàn VN nó bỗng dưng phát khùng, tìu nà mà liên tục :))
Trong đoàn có người cáu nên đòi đi quán khác, anh nhìn sắc mặt bác VK tỉnh như không nên bảo mọi người kệ xem thế nào

Bác VK giải thích, anh quán từng sang VN và bị chặt chém, nhưng điều làm nó tức là ngay cái vé tàu bán cho nó cũng đắt hơn người Việt - nó nói thế là nhà nước và dân VN phân biệt đối xử với nó :))

Rượu vào lời ra, mọi chuyện nhanh chóng được giải quyết ổn thoả, món ăn thì cực ngon đặc biệt là Khau nhục và món canh để trong một cái tô đại to như cái chậu.

Anh đc mời bằng bát thì chả ngai, chỉ nói háo quá, uống xong thì quán cho môtj đĩa rau xanh.
Cha mẹ ơi, chỉ là rau xào thôi mà nó ngon, ngọt, ngậy, ăn đến đâu thấm mát đến đấy.

Cuối bữa bác VK bảo: thằng này là đầu bếp giỏi nhất Côn Minh, nó chịu về sống ở đây vì theo một a đầu.
Nó là lần ại khovilon anh em ạ, bác ấy nói và nheo nheo mắt tủm tỉm đúng chất zai Hải Phòng thời 8x ;)
Hehe, nói thì dễ bị chửi, chứ thực ra ngày xưa thương mại mậu biên, nhà mình gọi là tiểu ngạch ấy anh, các cụ đi buôn nhà mình toàn dạy hư đội Tàu thôi, sau này báo hại vào các cụ đi sau, dính bài mà các cụ đi trước dạy cho đám Tàu bên đấy. Nhưng mà phải nói thật là đồ ăn bên TQ rất ngon, nhất là những món canh ninh hầm, giờ covid đang hoành hành, chắc phải 5-6 năm nữa may ra em mới có cơ hội đi lại TQ. Năm ngoái mà không đi Đài thì vợ chồng em cũng lên kế hoạch đi Tây Tạng chơi rồi đấy, bạn bè toàn học tiếng Trung cả, TQ chả có gì khó đi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Xỏ giầy nhấc mông lên ra ngoài chạy bộ đê Trang, không thì mua bộ bikini ra bể làm nghìn mét cho thanh người :D
Giời ơi, em đang ăn tích mỡ dự trữ cho mùa đông sắp đến, chạy với bơi gì giờ này.

metavn

Xe tăng

Nó là lần ại khovilon anh em ạ, bác ấy nói và nheo nheo mắt tủm tỉm đúng chất zai Hải Phòng thời 8x ;)
Em chưa hiểu khovilon là gì a à :-?

chaytim

Xe điện
Quân khu Thổ Đu đông và khỏe quá. Chỉ có nhõn em là dân Tỉnh lẻ nên bị đập cho tơi tả. Đến giờ mới tạm gọi là cá hồi tý, huhuhu.
Ọp nhà ngưởi ta
Chúc cụ jil sớm trở lại trạng thâi tốt nhất ạ

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
hoviba ơi ! Có khoẻ không ? Sao không tâm xợ nốt vụ mở cửa hàng nail nữa hử ?
Từ hôm bên em Lockdown, em lại lên giúp vợ chồng người em sửa cái nhà, thành ra cũng không rảnh nhiều thời gian. Thỉnh thoảng em nghỉ tay, vào OF lướt tin và đăng ảnh linh tinh để giải trí.

Em đang ở cách tụi nhỏ khoảng 25 km nhưng không dám về thăm, bởi tình hình dịch bệnh chưa biết thế nào. Rảnh rỗi và có tâm tư thì em hay viết linh tinh vậy chị ạ, nhưng nó như đồ thị hình sin ấy ;))