Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

Hung Sun Life

Xe điện
Cá nục này chế biến đơn giản lắm anh ạ, cá vừa câu lên bỏ vào xoong có thêm tí nước mắm, tí bột nêm mì chính là ăn thôi. Ko cầu kỳ nhiều gia vị, giữ độ ngọt ngon của cá tươi.

Anh nói thế lại tội cho mấy O. Chỉ mỗi em ưn to nọi nhợn thế thôi:D
Con cá nục ngoài anh chỉ đc ăn cá khô, cũng ngon nhưng ko tươi ngọt như mới câu lên

Huế và cả nhà nghe bài này nhé, có nói đến con nục con thu.. :)

6997

Xe container
Món cá nhớ nhất mà em được ăn là món ớt kho với cá.

2 bò ớt khô, kho với gần 1kg cá nục, cá to cỡ hơn ngón tay cái. Kho nhiều nước, nước đó để rưới cơm, để chấm với rau lang luộc. Rau còn sàn sạn ít cát miền Trung.

Ăn có một lần mà em nhớ mãi!

Mà em đợi sâu bọ nở xong, đi ngủ rồi em mới diệt. Mời cụ mợ nhà mình nhé

Ba Ngơ

Xích lô

Whoknow

Xe lăn
Món cá nhớ nhất mà em được ăn là món ớt kho với cá.

2 bò ớt khô, kho với gần 1kg cá nục, cá to cỡ hơn ngón tay cái. Kho nhiều nước, nước đó để rưới cơm, để chấm với rau lang luộc. Rau còn sàn sạn ít cát miền Trung.

Ăn có một lần mà em nhớ mãi!

Mà em đợi sâu bọ nở xong, đi ngủ rồi em mới diệt. Mời cụ mợ nhà mình nhé

Hơi bị bực

...phải đi mần ăn :D

Hapxidau

Xe tăng
Em lượn nhà sớm rùi... đi ngủ😊

• Vodka
Reactions: Kuu

Hung Sun Life

Xe điện
Hơi bị bực

...phải đi mần ăn :D
Sau rất nhiều năm, ngày giết sâu bọ hôm qua anh ko ăn rượu nếp
Mọi năm sáng ra hàng rong rao từ sáng đến trưa, hôm qua ko có ai. Dịch bệnh làm bà con ko dám làm để đi rong bán hàng

giólangthang

Xe điện
Sau rất nhiều năm, ngày giết sâu bọ hôm qua anh ko ăn rượu nếp
Mọi năm sáng ra hàng rong rao từ sáng đến trưa, hôm qua ko có ai. Dịch bệnh làm bà con ko dám làm để đi rong bán hàng
Em ăn rượu tẻ và uống gạo chưng cất :D

Kuu

Xe lăn
Ra là quê chị Hai 5000kg :)
Ngoài quê mợ thì cá mòi có Hải Dương và Hưng Yên và với nhiều người thì cá mòi cũng rất bình thường bởi nó mòng và nhiều xương. Tuy nhiên xương nó mềm và thịt trắng, thơm nên khi rán lên chấm với nước mắm ngon thì xương giòn tan và con cá mòi ngon tuyệt
Cá mòi ở Hải Dương trên sông Thái Bình nhỏ và mỏng nên dân HD nhà em cũng ít người ăn, còn con cá mòi bên Hưng Yên sống trên sông Hồng, nó to, dày hơn nên ngon hơn.
Nhạc phụ em gốc Văn Giang Hưng Yên nên thích cá mòi lắm, em biết ăn cá mòi từ thì về làm rể.
Cá mòi này nước sơ, phơi khô và làm theo cách của Huế cũng rất ổn
Vâng, em cũng thích cá mòi rán giòn chấm mắm ớt, thịt rất thơm cụ nhỉ. Cá quê em đúng là mỏng mình, giống cá mương ở sông quê🙂
Có lần em mời mấy người bạn đến nhà ăn cơm, chủ đề cá
Làm mấy cân cá mòi rán và mấy người bạn chê lắm xương :)
May còn con trắm hấp bia kéo lại
Cá mòi sông thì Kuu không biết, còn cá mòi biển thì nó nằm trong sách giáo khoa rồi. Kuu nhớ đại loại đoạn văn đó là "...Đất nước ta rừng vàng biển bạc..., biển có các loại cá ngon như chim; thu; nhụ; đé; cá mòi tuy lắm xương nhưng thịt thơm ngon vào hàng bâc nhất..."
Nhà Kuu trước thỉnh thoảng cũng ăn cá mòi nên Kuu biết. Cá mòi mà nấu rán như các loại cá khác thì rất khó ăn vì nhiều xương răm. Kuu vẫn nhớ mẹ hay dặn mấy chị em gái là:
Nếu rán thì phải dùng dao khía chéo mình con cá mấy nhát rồi rán nhiều mỡ nhỏ lửa để xương nó giòn nhưng cá không bị cháy, món này chấm mắm ăn với cơm hay dùng nhắm bia riệu đều ngon.
Nếu kho thì cho xâm xấp nước kẹo đắng + mắm muối đường tiêu, kho nhỏ lửa âm ỉ đến khi xương nó mềm và nước gần cạn là bắc ra ăn với cơm.
Cá mòi rán và kho đều ăn luôn cả xương chứ không cần gỡ :|

Cá nhỏ gần bờ sạch và ngon lắm
Trong NN này Kuu biết rõ điều này
Vầng, giờ cá to người ta nuôi nhiều, thịt nhão ăn rất tanh, không thơm ngon đâu. Đi vịnh HL thấy nhiều bè lồng nuôi. Loại này khách du lịch tiêu thụ nhiều vì họ ko biết phân biệt, cứ thấy to là thích...:D
Dân miền biển sành ăn người ta ăn cá nhỏ đánh bắt tự nhiên ngon hơn cá nuôi nhiều. Người ta thường đặt người thuyền chài đánh bắt đc thì đem đến nhà bán cho, cũng không hề rẻ thậm chí đắt hơn cả những loại cá to nuôi.
Dân HL gần đây có câu "Đại gia mới được ăn cá chã...". ("Cá chã" là loại cá đánh bắt tự nhiên ven bờ).