Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

Hapxidau

Xe tăng
Thỉnh thoảng Kuu bị mất ngủ 5-7 ngày, nhưng sau đó lấy lại giấc ngủ cũng nhanh thôi.
Sợ nhất là mất ngủ thức trắng mấy đêm liền...:D

Ôi, thế ghì em ko dùng được rồi anh ạh. Kuu bị đường ruột kém và lạnh bụng :|
Vậy Kuu uống nc lá đinh lăng như Red bảo xem sao nhé

Thứ sáu

Xe tải
Em vào xem anh chị nhắc gì đến em ;)

Ba Ngơ

Xích lô
Kuuu ngủ như vậy là quá ít đấy, ko tốt cho sức khoẻ đâu.
Nếu ko phải khó ngủ do tâm lí thì nên điều chỉnh lại chế độ ăn uống và ko uống trà, cafe sau 3h chiều sẽ ngủ sâu và ko bị tỉnh giấc giữa đêm đâu.
Còn nếu vẫn bị bảo em nhá, vườn nhà em trồng cả mấy chục cây đinh lăng, lấy lá phơi khô kèm thêm ít lá sen, hãm nước uống 10 ngày liên tục là ngủ ngon liền. Khi nào xe khách chạy lại em gửi cho 1 bì luôn, của nhà trồng được mà :x :x :x

Lá thân tớ nhường hết, tớ xin gốc về ngâm rượu thôi ;)

• Vodka
Reactions: Kuu

Thứ sáu

Xe tải

Lady_in_red

Xe tăng
Nhài anh trồng tự nhiên, vườn thì đổ đất bãi ngoài sông nên cũng khá tốt nên anh chỉ tưới ngày 2 lần vào sáng và chiều tối
Điều anh thấy đáng chú ý nhất là cắt nhài: nhiều người cấu bông nhài về khiến cành nhài bị tổn thương, sáng sớm anh dùng kéo chọn nách lá to khỏe cắt sát, cắt như vậy để từ cái nách lá khỏe mạnh ấy, những chồi non mọc và trổ bông rất nhanh.

Uống trà anh có cách này học từ ông nội anh: tối trước khi ngủ anh sẽ úp chén uống trà vào hoa nhài, nhụy sen, hoa ngâu,...
Sáng hôm sau pha trà mộc và lần lượt rót vào từng chén, sẽ thưởng thức được hương trà cùng nhiều loại hoa
Cụ mợ mời nhau, em uống một mình vại :(

Khá là giống :)
Đợt này trà nhà anh vơiđi cực nhanh, sáng 1 ấm, chiều 1 ấm. Tối lại thấy thèm
Em thì 4 ấm ạ: sáng sớm - sáng - chiều - tối :D

Ôi anh chăm tưới hoa quá, và cách cắt bông nhài của anh cũng giống kiểu như cắt hoa hồng, kích thích hoa mọc nhanh và theo đợt anh ạ.
Cách pha trà anh học của ông nội anh rất tao nhã, không làm mất đi vị trà mộc nguyên bản nhỉ, lần tới em sẽ học thử xem ạ. Cảm ơn anh nhiều ;) ;) ;)

Vậy là đủ bộ trà tam rồi đó bác Số, thỉnh thoảng bác ngâm thêm bài thơ nữa là quá ổn ạ ;)
Em chỉ uống được trà trước 3h chiều, sau đó nếu uống vào là đêm trằn trọc khó ngủ. Dạo này ở nhà nhiều nên cũng chỉ uống 2 ấm vào sáng và trưa thôi ạ. Mà em thích uống trà vào sáng sớm mùa đông hơn, cầm chén trà nóng trong lòng bàn tay xoay đều, khi nhấp một ngụm cảm giác hơi ấm lan toả đánh thức cơ thể rất nhanh và cảm thấy thư thái và nhẹ nhàng :x :x :x

À em quên, ngoài trà búp thông thường, 2 anh có hay uống trà Oolong ko? Em thấy kiểu làm của họ cũng hay, ngọn trà được sấy tròn vo, khi pha vào nước nóng nở nguyên một ngọn trà nhìn hay ho phết.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Kuu

Lady_in_red

Xe tăng
Lá thân tớ nhường hết, tớ xin gốc về ngâm rượu thôi ;)
Ở mình cây chủ yếu ra lá chứ ko xuống củ như đất đồi rừng bác ạ. Các bạn này cũng được 7-8 năm rồi mà lúc sáng bố em vừa dọn vườn và kiểm tra gốc đinh lăng thì thấy toàn rễ như ảnh thôi. Hic. Chẳng biết 3-5 năm nữa có được cái củ nào ko đây.

Ba Ngơ

Xích lô
Ở mình cây chủ yếu ra lá chứ ko xuống củ như đất đồi rừng bác ạ. Các bạn này cũng được 7-8 năm rồi mà lúc sáng bố em vừa dọn vườn và kiểm tra gốc đinh lăng thì thấy toàn rễ như ảnh thôi. Hic. Chẳng biết 3-5 năm nữa có được cái củ nào ko đây.

Đấy, củ bé nhưng thế mới chuẩn. Cử to của mấy anh chị trồng kiểu công nghiệp thì lại như củ cải thôi ;)
Có điều kiện để một vài năm nữa là ổn đấy, người biết, hiểu thì chỉ tìm loại này thôi ;))

Ba Ngơ

Xích lô
Ôi anh chăm tưới hoa quá, và cách cắt bông nhài của anh cũng giống kiểu như cắt hoa hồng, kích thích hoa mọc nhanh và theo đợt anh ạ.
Cách pha trà anh học của ông nội anh rất tao nhã, không làm mất đi vị trà mộc nguyên bản nhỉ, lần tới em sẽ học thử xem ạ. Cảm ơn anh nhiều ;) ;) ;)

Vậy là đủ bộ trà tam rồi đó bác Số, thỉnh thoảng bác ngâm thêm bài thơ nữa là quá ổn ạ ;)
Em chỉ uống được trà trước 3h chiều, sau đó nếu uống vào là đêm trằn trọc khó ngủ. Dạo này ở nhà nhiều nên cũng chỉ uống 2 ấm vào sáng và trưa thôi ạ. Mà em thích uống trà vào sáng sớm mùa đông hơn, cầm chén trà nóng trong lòng bàn tay xoay đều, khi nhấp một ngụm cảm giác hơi ấm lan toả đánh thức cơ thể rất nhanh và cảm thấy thư thái và nhẹ nhàng :x :x :x

À em quên, ngoài trà búp thông thường, 2 anh có hay uống trà Oolong ko? Em thấy kiểu làm của họ cũng hay, ngọn trà được sấy tròn vo, khi pha vào nước nóng nở nguyên một ngọn trà nhìn hay ho phết.
Uống trà cũng theo gu của từng người. Nghiện như tớ thì sáng ra chưa ăn uống gì thì phải làm ấm trà cắm tăm cơ, còn uống như mấy kiểu trên thì để dành cho mấy ông già, an nhàn mặc đồ lụa tay xách lồng chim nhởn nha, nhâm nhi hương trà ;)

Lady_in_red

Xe tăng
Cảm ơn Đỏ rất nhiều :)
Đợt này Kuu ngủ ít thật, người uể oải không căng sức. Kuu mất ngủ đợt này 1 phần do tâm lý và 1 phần do thói quen...
Kuu sẽ thay đổi lại thói quen thức đêm, ăn đêm và ko uống chè, cà phê vào buổi chiều...
Nếu ko có chuyển biến tích cực, Kuu sẽ alo cho Đỏ xin thuốc :D

Vườn nhà Đỏ rộng thế, có nhiều cây ăn quả hok ;;)
Sức khoẻ là quan trọng mà Kuuu, nhất là sức khoẻ của giấc ngủ càng cần phải chú ý để đầu óc và tâm trạng luôn tỉnh táo. Ăn đêm Kuuu đừng ăn đồ nặng bụng, nếu đói hãy ăn 2-3 quả chuối thôi, chứa nhiều Kali, làm giấc ngủ ngon hơn và ko bị béo nữa.
Em chuyên gia ăn thịt đây, ăn nhiều và thường xuyên nhưng đói cũng chỉ ăn hoa quả cho nhanh. Nhiều khi ăn sáng chỉ cốc sữa và 3-5 quả chuối cho nhanh, giữa buổi đói lại ăn tiếp 1-2 quả. Vì em sợ chết thứ nhất thì sợ béo thứ 2. Dù xấu xí như Nở chứ ko thể béo được hâhhhahaha :)) :)) :))

Lady_in_red

Xe tăng
Uống trà cũng theo gu của từng người. Nghiện như tớ thì sáng ra chưa ăn uống gì thì phải làm ấm trà cắm tăm cơ, còn uống như mấy kiểu trên thì để dành cho mấy ông già, an nhàn mặc đồ lụa tay xách lồng chim nhởn nha, nhâm nhi hương trà ;)
Ơ ý bác nói 3 bọn em là mấy người già????? :P :P :P :T:T:T
Em mà chưa ăn gì uống trà là bị say ạ, nên chỉ cần 1-2 qủa chuối hoặc quả táo lót dạ là uống trà thoải mái, kiểu gì cũng uống được ;)

Lady_in_red

Xe tăng
Đấy, củ bé nhưng thế mới chuẩn. Cử to của mấy anh chị trồng kiểu công nghiệp thì lại như củ cải thôi ;)
Có điều kiện để một vài năm nữa là ổn đấy, người biết, hiểu thì chỉ tìm loại này thôi ;))
Cách đây 5 năm nhà hàng xóm em có cây 30 năm đấy, nhưng cũng chẳng có củ to, dài dài như rễ thế kia và thêm vài nhánh nữa thôi.
Thật ra vườn nhà em cũng rộng, mít, na, bưởi khế cũng có chỗ trồng rồi nên đinh lăng vẫn để, chỉ sợ bị lũ lụt lên cao thì lại chết ngóm như 2-3 năm trước, cũng chết hơn 20 bụi rồi vì ngâm nước gần 1 tuần. Nếu vài năm nữa củ to to em tặng bác vài củ nhá :P :P :P ;) ;) ;)

Ba Ngơ

Xích lô
Ơ ý bác nói 3 bọn em là mấy người già????? :P :P :P :T:T:T
Em mà chưa ăn gì uống trà là bị say ạ, nên chỉ cần 1-2 qủa chuối hoặc quả táo lót dạ là uống trà thoải mái, kiểu gì cũng uống được ;)
Nói nghiêm túc là tớ thấy cũng chưa đến nỗi già lắm lắm ;)

Cách đây 5 năm nhà hàng xóm em có cây 30 năm đấy, nhưng cũng chẳng có củ to, dài dài như rễ thế kia và thêm vài nhánh nữa thôi.
Thật ra vườn nhà em cũng rộng, mít, na, bưởi khế cũng có chỗ trồng rồi nên đinh lăng vẫn để, chỉ sợ bị lũ lụt lên cao thì lại chết ngóm như 2-3 năm trước, cũng chết hơn 20 bụi rồi vì ngâm nước gần 1 tuần. Nếu vài năm nữa củ to to em tặng bác vài củ nhá :P :P :P ;) ;) ;)
Muốn chất tích tụ vào gốc và để củ to thì chịu khó cắt cành, để ít thôi ;)

Chanoimalamgi

Xe tải

Lady_in_red

Xe tăng

Ba Ngơ

Xích lô