[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

hieutcnd

Xe điện
Gần chỗ công viên trung tâm Songdo là khu shopping Triple street, mới khai trương năm 2017. Cả khu shopping là đường phố, ghế nghỉ với nhạc ngoài đường mang lại cảm giác không gian mở hơn các kiểu shopping mall trong 1 tòa nhà complex. Làm nhớ đến hồi ở Birmingham. Mỗi tội các bạn Hàn dẫn mình đến mấy khu shopping này thì chả có tác dụng gì

IMG_2182 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2185 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Đi lang thang loanh quanh lại gặp cái công viên nước kiểu nhà phao cho trẻ con, nhìn vui phết. Xung quanh là các gian quầy có mái che cho bố mẹ ngồi nghỉ.

IMG_2179 by tranchihieu2001, on Flickr

2 bố con ngủ ngon lành luôn

IMG_2178 by tranchihieu2001, on Flickr

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ giỏi nhỉ, vợ cụ học ngành gì đấy cụ có thể tiết lộ được ko, nếu gần giống ngành vợ em thì em bắt vợ em nó đọc thớt này xong nó phấn đấu. Học cao học có được mang gia đình sang không hả cụ, thank cụ nhiều!

hieutcnd

Xe điện
Vợ cụ giỏi nhỉ, vợ cụ học ngành gì đấy cụ có thể tiết lộ được ko, nếu gần giống ngành vợ em thì em bắt vợ em nó đọc thớt này xong nó phấn đấu. Học cao học có được mang gia đình sang không hả cụ, thank cụ nhiều!
Vợ em học tài chính ngân hàng. Học gì thì cũng mang dc gia đình sang cụ à :)

hotboy2k7

Xe tải
Vợ em học tài chính ngân hàng. Học gì thì cũng mang dc gia đình sang cụ à :)
em tò mò chút xíu nha, bà xã cụ nghỉ hẳn việc ở Việt Nam để theo học hay chỉ tạm dừng rùi khi nào quay về công tác tiếp :">

hieutcnd

Xe điện
em tò mò chút xíu nha, bà xã cụ nghỉ hẳn việc ở Việt Nam để theo học hay chỉ tạm dừng rùi khi nào quay về công tác tiếp :">
Bà xã vẫn biên chế của trường, còn quay về hay không thì để sau này tính tiếp cụ à :)

Fukurou Hotaru

Xe đạp
Bác đang ở Mỹ ạ?Cho cháu hỏi bây giờ còn nạn phân biệt chủng tộc không ạ?Có 1 lần xem thời sự,cháu thấy vẫn còn sự phân biệt ạ.Không biết bây giờ còn không nữa.

duongxnk

Xe hơi
Nhìn cái hình xóm đạo đoán ngay cụ chủ người Nam Định.

duongxnk

Xe hơi
Cụ chủ viết đều tay nhé, e đang phấn đấu để đi du lịch 1 chuyến và mong muốn cho F1 sau này cũng kiếm được học bổng bên đó.

hieutcnd

Xe điện
Bác đang ở Mỹ ạ?Cho cháu hỏi bây giờ còn nạn phân biệt chủng tộc không ạ?Có 1 lần xem thời sự,cháu thấy vẫn còn sự phân biệt ạ.Không biết bây giờ còn không nữa.
Thực ra rất khó để trả lời câu hỏi của bạn vì nước Mỹ rộng, đa chủng tộc. Tất nhiên là chắc chắn vẫn còn nạn phân biệt chủng tộc tuy nhiên nó từng vùng và từng nơi. Như mình ở thành phố, nơi có nhiếu sv quốc tế và nhiều công chức thì hầu như mọi ng đều nice, thân thiện. Tuy nhiên thấy mọi ng kể nếu đi đến các vùng chủ yếu làm farm thì sẽ có sự phân biệt ra mặt. (Bang của mình, Indiana là bang ủng hộ đảng cộng hòa, xem kết quả bầu cử cả bang gần như đổ hết chỉ có vài thành phố lớn là màu xanh ủng hộ đảng dân chủ)

hieutcnd

Xe điện
Cụ chủ viết đều tay nhé, e đang phấn đấu để đi du lịch 1 chuyến và mong muốn cho F1 sau này cũng kiếm được học bổng bên đó.
OK, em dạo này hơi bận nhưng cũng cố gắng viết. Em sẽ viết về chuyến đi miền Tây vừa mới xong của gia đình :)

Jeep2017

Xe tăng
hàn quốc về chưa cụ chủ

hieutcnd

Xe điện
Em viết về chuyến đi miền Tây với chủ yếu là 2 bang Arizona và California của gia đình với 9 ngày cưỡi ngựa xem hoa.

Chẳng là nhà em có người họ hàng ở phía Little Saigon, 10/8 này làm đám cưới cho con và có mời cả gia đình nhà em tham dự. Thôi thì cũng một công đôi việc vì cũng đã định đi miền tây nhưng chưa có dịp.

Thế là cả nhà đặt vé máy bay rẻ từ hồi tận tháng 5, đi kèm thuê xe trong 9 ngày. Giá vé cho cả nhà và thuê xe là $860 đi từ ngày 5/8 đến 13/8. Vì là giá vé rẻ, lại tiếc tiền nên ko chọn option bảo đảm dc trả lại hay đổi ngày.

Tuy nhiên do may mắn em lại dc tuyển làm giáo viên full-time ở trường cao đẳng, bên nhân sự thông báo là 9/8 bắt đầu. Thế là trong cái may có cái rủi, lại bị conflict với lịch đi chơi. Sau mấy tuần suy đi tính lại, thôi thì quyết vẫn đi chơi nhưng đẩy lên 1 tuần, như thế tiếc cái là ko dc dự đám cưới :(

Đổi vé thì mỗi ng mất thêm $150 cho 2 chiều, công với tiền chêng lệch, tính ra mất tận $990 cho tiền đổi (quá cả tiền vé ban đầu :( )

Thôi tặc lưỡi ăn chơi ko sợ mưa rơi :)

Đây là hành trình dự định lúc đầu của nhà em, với những điểm tham quan chính:

1. Horseshoe Bend
2. Antelope Canyon
3. Grand Canyon
4. Sequoia National Park & King Canyon Park
5. Yosemite National Park
6. San Francisco
7. Whale Watching ở Monterey Bay
8. 17 mile drive
9. Cung đường ven biển Cali đường 001
10. Los Angeles

Sau này lịch trình có thay đổi do phía rừng quốc gia Yosimite bị cháy khu vực lân cận nên đóng cửa nhà em phải đổi lại lịch bỏ Yosimite và thay vào đó là San Diego.

Em sẽ update dần :)

Jeep2017

Xe tăng
nước mỹ đẹp, việt nam đẹp không kém, quan trọng là nơi đâu biết gìn giữ cái đẹp ....

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Thớt hay quá. Chúc cụ gia đình cụ chủ luôn mạnh khỏe, gặp nhiều may mắn ạ.

Forza Azzurri

Xe điện

Jack Frost

Xe buýt
Sau đó em ra hàng để hẹn ngày sửa, dự định là thứu 2 tuần sau sửa. Bên bảo hiểm bên kia có trách nhiệm trả tiền thuê xe cho em chạy trong 5 ngày (dự định là sửa hết 5 ngày). Tiền thuê xe là 32USD/ngày con xe toyota corrola.
Nếu chỉ có thế thì chắc em cũng chẳng kể ra đây làm gì. Nhưng đen cái, chiều qua đi làm về, đoạn qua chỗ đang sửa đường nên chỉ còn 1 làn. Lúc đó đang đèn xanh, chiều em được đi, em đang từ từ tiến vào làn đường thì nhìn thấy phía ngược lại 1 chú Jeep cứ lừng lững từ trên dốc lao xuống với tốc độ chóng mặt . Lúc này em chẳng làm dc gì, vì đường 1 làn quá bé mà 2 bên lại kè bê tông, thế là cứ giương mắt ra nhìn. Lúc đó em nghĩ chắc là say rượu, định bụng nhảy ra khỏi xe rồi muốn thế nào thì thế. Nhưng quan sát lại thấy phía bên kia cố gắng đánh lái dạt sang 1 bên để cố tránh thì em nghĩ chắc ko say rượu, thế là vội vang nép sát hết bên trái. Xe kia họ cũng cố tránh nép hết sang bên phải, chồm lên cái hàng rào bê tông, đôi lúc chỉ xíu là lật nhìn như phim hành đông. Xe vụt qua đầu, em định bụng thế là thoát thế quái nào vẫn xém phía đuôi. Xe kia còn quệt cả 1 xe phía sau em nữa rồi người lái xe mới lai xuống phía cái mương ve đường để dừng hẳn.
1 lúc sau hoàn hồn, cả 3 tài ra khỏi xe, mặt vẫn tái mét. Hoá ra xe kia bị mất phanh, ko dừng dc. Cũng may lúc đó chỉ có 2 xe mới vào làn 1 làn chứ nếu ko tai nạn còn ác liệt hơn. Dc cái may là ko ai bị thương vong gì.

Đây là vết thương mới :D

Lại gọi cảnh sát đến lập biên bản.
Em nhìn qua lần thương tích này nặng hơn lần trc, đùa với vợ chắc lần này dc bồi thường 4K. Cộng tiền lần trc nũa là đủ tiền mua con xe cà tàng cho vợ :D

Buồn cười là hồi mới sáng em cứ nhìn xe ngoài đường, đầy xe móp méo, dán băng dính lung tung. Tự đặt câu hỏi sao đường xá ko đông mà xe thương tích nhiều thế này. Giờ thì em đã hiểu :D
Đã đen còn lắm lông cụ nhể? 2 phát liên tục!

hieutcnd

Xe điện
Để các cụ dễ hình dung em đăng trc 1 số ảnh đại diện của những nơi em đã đến ở Miền Tây

1. Horseshoe Bend: một phần của Grand Canyon tuy ko chính thức nằm trong khu công viên Grand Canyon nhưng lại là hình ảnh đại diện cho Grand Canyon. Horseshoe Bend là phần uốn khúc hình móng ngựa của Sông Colorado nằm gần thị trấn Page, Arizona. Điểm này cao 1.300 m trên mực nước biển, và cao 320m so với sông Colorado

GOPR0519 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
2. Antelope Canyon: Antelope Canyon là một hẻm núi ở vùng Tây Nam nước Mỹ. Nó nằm trên vùng đất của người dân tộc thiểu số Navajo phía đông của Page, Arizona. Antelope Canyon bao gồm hai phần hẻm núi riêng biệt, phong cảnh đẹp, được gọi riêng là "Upper Antelope Canyon" hoặc "The Crack"; và "Lower Antelope Canyon" hoặc "The Corkscrew". Người Navajo đặt tên cho Upper Antelope Canyon là Tsé bighánílíní, có nghĩa là 'nơi nước chảy qua đá'. Lower Antelope Canyon là "Hasdestwazi" nghĩa là 'vòm đá xoắn ốc'. Cả hai đều nằm trong vùng đất Navajo Nation

IMG_2574 by tranchihieu2001, on Flickr