[Funland] Ở lại công ty nhà nước (lương ổn) hay nhảy ra cty nước ngoài (có cơ hội hơn)?

B18

Xe tăng
Thank cụ.
Nó bảo lương được xét hàng năm mà éo biết có tăng hàng năm hay chỉ là nói cho vui mồm :)
Bên em cty nuoc ngoài thì position thì rất ít thay đổi. Làm kỹ thuật mà cụ.
Kỹ thuật cũng sub- lead- manager chứ cụ. Còn thường tăng lương 5-10% theo lạm phát :D

nguoimang

Xe buýt
Cụ đang làm lĩnh vực gì, sales, kỹ thuật, quản lý dự án, Marketing...
nếu làm sales thì 380 củ có thể chuyển được nhưng hên xui, làm tốt vẫn kiếm được nhưng cũng dễ out lắm nhất là từ nhà nước chuyển ra chưa thích nghi kịp.
còn nếu làm các mảng khác ổn định hơn thì tuỳ theo định hướng của mình thôi, mỗi người mỗi cảnh khó tư vấn. Nếu tiền không phải là vấn đề quá lớn đây cũng là trải nghiệm nghề nghiệp thú vị đấy

khanhtx8

Xe tăng
Cụ mới 31t, nhà nước mà được thu nhập như cụ thì cũng làm bục mặt hoặc phải rất có cơ hội thế nên mới bằng lương nước ngoài. Chứ nhìn nước ngoài tưởng có cơ hội, lương cao nhưng đến cái lúc già rồi, không cống hiến được nữa thì cũng vất lắm cụ ạ, nhất là nếu phải chạy theo dự án.

Theo em nên ở, khi nào trình độ của mình có số lúc đó ra cũng chưa muộn.

753HungVuong

Xe tải
Em đang đau đầu vấn đề đi hay ở quá, lên đây bán than với các cụ mong có ý tưởng khai sáng.

Hiện nay công ty em đang làm là 1 doanh nghiệp nhà nước. Tổng thu nhập năm nay 2020 khoảng 450-460 củ. Lương cao vậy là do em làm thêm công trình ngoài do lãnh đạo nhận. Đến cuối năm sau (2021), khi có cổ phần hóa và hết hợp đồng làm bên ngoài thì chắc chắn sẽ giảm, còn độ 320 củ/năm. Về tương lai không có sự phát triển về kiến thức, ngoại ngữ và vị trí trong công việc.

Công ty nước ngoài là 1 tập đoàn toàn cầu về năng lượng. Tổng thu nhập 1 năm khoảng 380 củ. Bên này thì sẽ phát triển về ngoại ngữ, chuyên môn kỹ thuật, và lương chỉ có uptrend chứ ko có downtrend, công việc vất vả hơn.

Nhà nước thì ổn định hơn nhưng ko phát triển được. Ra ngoài thì mất gần 100 củ trong năm nay.
Có bệnh thì vái tứ phương, em đau đầu quá :( Nhờ các cụ bổ cho em sáng thêm tí.
Ps: năm nay em 31t, mới cưới vợ, đang nuôi bầu.
Chắc nghề của cụ ít tập đoàn nước ngoài hay sao mà lương thấp hơn cũng nhảy vậy :(
Nếu là e thì đã nhảy phải tìm chỗ nào lương cao hơn chỗ cũ mới nhảy.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em đang đau đầu vấn đề đi hay ở quá, lên đây bán than với các cụ mong có ý tưởng khai sáng.

Hiện nay công ty em đang làm là 1 doanh nghiệp nhà nước. Tổng thu nhập năm nay 2020 khoảng 450-460 củ. Lương cao vậy là do em làm thêm công trình ngoài do lãnh đạo nhận. Đến cuối năm sau (2021), khi có cổ phần hóa và hết hợp đồng làm bên ngoài thì chắc chắn sẽ giảm, còn độ 320 củ/năm. Về tương lai không có sự phát triển về kiến thức, ngoại ngữ và vị trí trong công việc.

Công ty nước ngoài là 1 tập đoàn toàn cầu về năng lượng. Tổng thu nhập 1 năm khoảng 380 củ. Bên này thì sẽ phát triển về ngoại ngữ, chuyên môn kỹ thuật, và lương chỉ có uptrend chứ ko có downtrend, công việc vất vả hơn.

Nhà nước thì ổn định hơn nhưng ko phát triển được. Ra ngoài thì mất gần 100 củ trong năm nay.
Có bệnh thì vái tứ phương, em đau đầu quá :( Nhờ các cụ bổ cho em sáng thêm tí.
Ps: năm nay em 31t, mới cưới vợ, đang nuôi bầu.
Ở lại đi Cụ, ít nhất sau thời điểm con 2 tuổi thì đừng thay đổi gì.
Thời gian dành cho gia đình trong giai đoạn này cần nhiều, nên làm nhà nước là thuận nhất.

Lạt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy làm nước ngoài xong ko sợ ko có việc, còn làm nhà nước xong thì hên xui :D

xetaiday

Xe buýt
Cụ đang làm lĩnh vực gì, sales, kỹ thuật, quản lý dự án, Marketing...
nếu làm sales thì 380 củ có thể chuyển được nhưng hên xui, làm tốt vẫn kiếm được nhưng cũng dễ out lắm nhất là từ nhà nước chuyển ra chưa thích nghi kịp.
còn nếu làm các mảng khác ổn định hơn thì tuỳ theo định hướng của mình thôi, mỗi người mỗi cảnh khó tư vấn. Nếu tiền không phải là vấn đề quá lớn đây cũng là trải nghiệm nghề nghiệp thú vị đấy
Em làm thuần về kỹ thuật cụ. Độ bền trên 10 năm mới hết hợp đồng với đối tác VN.
Thật sự em băn khoăn về trải nghiệm chứ tiền thì ban đầu xác định ko thể tốt được. Vả lại trong ngành này thì mức lương tầm chỉ vậy chứ ko có bước đột phá.
Cụ mới 31t, nhà nước mà được thu nhập như cụ thì cũng làm bục mặt hoặc phải rất có cơ hội thế nên mới bằng lương nước ngoài. Chứ nhìn nước ngoài tưởng có cơ hội, lương cao nhưng đến cái lúc già rồi, không cống hiến được nữa thì cũng vất lắm cụ ạ, nhất là nếu phải chạy theo dự án.
Theo em nên ở, khi nào trình độ của mình có số lúc đó ra cũng chưa muộn.
Bên cty nhà nước em thì có thể làm suốt đời :D trừ khi bất mãn tự nghĩ. Nhưng mà sau cph thì chả biết như nào.
Thật ra lúc em phỏng vấn thì chỉ có ý thử sức bản thân nên hời hợt. Lúc họ nhiệt tình + chuyên nghiệp quá em mới cân nhắc.

Ở lại đi Cụ, ít nhất sau thời điểm con 2 tuổi thì đừng thay đổi gì.
Thời gian dành cho gia đình trong giai đoạn này cần nhiều, nên làm nhà nước là thuận nhất.
Thank cụ. Em sẽ cân nhắc thật nghiêm túc lời khuyên của cụ.

tuanzs

Xe container
Vậy là cụ định về Vertas hả?
Anh này đang bán tốt nhất ở VN đợt này, đâu như 4 dự án rồi.
NLTT đang hot mà.

ars3nal

Xe buýt
Tạm thời với mức thu nhập đó cụ nên tiếp tục ở lại cống hiến. Nếu sau này cph mà thu nhập giảm sút thì cụ hẵng nhảy ra cty nước ngoài :) cơ hội tuyển dụng từ các cty nước ngoài rất nhiều, cụ ko cần phải lo lắng ko tìm đc việc

volcanoz

Xe tải
Thuần kỹ thuật tầm dưới 40 có cơ hội tốt thì nên làm ngoài còn trên 40 lại muốn về nc cho lành. ( khi trên 40 muốn vào nhà nước lại mất một mớ).

Getzcoi

Xe tăng
Nươc ngoài nên xem là nước gì TQ, Hàn, Nhật thì next ( xếp theo thứ tự), nếu cụ chỉ làm công ăn lương đơn thuần, cũng chẳng có ngoại ngữ với cơ hội nào ở mấy chỗ đấy mà học đâu.
Còn Âu, Mỹ thì xem xét. Cơ mà cụ phải giỏi thực sự thì sẽ có đất cho 2 điều cụ đưa ra. Nhưng mức độ thải loại rất cao nếu cụ ko đáp ứng được yêu cầu công việc.
Nếu là em em sẽ ko nhảy,

cocsku

Xe cút kít
Không hiểu sao cụ chủ lại nghĩ làm Ct nước ngoài nhiều cơ hội hơn. Bọn nước ngoài nó chỉ sử dụng nhân công đúng mục đích. Cụ làm công tý nhà nước sẽ trưởng thành về mặt xã hội hơn. Đã thế thu nhập lại cao hơn, chả tội gì mà sang City nước ngoài.
Cá nhân em, công tý nước ngoài phải trả gấp đôi em mới ra.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Mỗ trước đây cũng làm DNNN lương ổn, cũng trưởng phòng ngấp nghé PGĐ, nhưng sau đó nó cũng tạch.

duymanh911

Xe buýt
Cụ cứ hớt váng đê, sau này tính tiếp

nguoimang

Xe buýt
Em tư vấn cụ phát nữa: cụ làm kỹ thuật cho điện gió thì làm thiết kế (Engineering), vận hành (operator), quản lý dự án hay dịch vụ công trường (Site Service). Theo kinh nghiệm của em thì operator nên bỏ qua vì không có cơ hội phát triển, Site Service thì cũng nên next vì cụ sắp có con nhỏ việc xa nhà ở công trường thường xuyên không phải là tối ưu. Quản lý dự án thì nên cân nhắc vì dự án điện gió cũng khá đơn giản đồng thời tính ổn định cũng không cao. Tuy nhiên các vị trí trên mà cụ làm Manager thì lại được.
Mà ngành năng lượng tái tạo này cũng thay đổi nhanh đấy, nếu cụ định làm cho Vestas thì đội ngũ em biết trước đây 10 năm là lượn hết rồi, có 1 đợt họ thay máu toàn bộ đội hình bên Singapore.

osmopure

Xe tải
Em sợ cụ nhảy ra công ty NN sẽ có 2 trường hợp:
1. Khi đã quen thì k muốn quay trở về Nhà nước nữa.
2. Khi không quen thì tạo sự hẫng hụt, khi đó cũng khó quay lại Nhà nước nếu cụ k đặt gạch trước.

Trần_Phê

Xe tải
nếu là e thì tiếp tục cv cũ cho chắc gạch

Cổ phần hóa xong nó thành tư nhân cũng không ổn định tí nào. Một cụ đã từng làm bên intimext chia sẻ