[Funland] Ở Việt Nam em thấy sướng quá.

pisces_hn

Xe container
Mình có biết ông người Bỉ là kỹ sư về hưu sống ở VN cả 10 năm thay vợ hờ liên tục, hỏi sao ko về nước cho sướng. Ông ta biểu lương hưu không đủ sống
Đúng òi. Em hóng được bên Thái phổ biến lắm, nhiều cụ tây về hưu sáng Thái ở hẳn, bên đấy cũng giông giống bên mình sinh hoạt cũng rẻ. Về quê thì có khi chỉ đủ tiền thuê nhà.

vuongcongtu

Xe máy
Cụ làm visa dài hạn như nào, chỉ mọi người với.

Muốn bay qua hưởng y tế của nó thì cụ phải có tiền, xách tiền sang khá chữa bệnh tự túc. Chứ không đóng góp gì mà sang hưởng luôn thì chúng nó dễ dãi quá.
Thì đúng là có tiền tụi nó mới welcome mình. Bởi vậy tập trung kiếm ít tiền thì nước nào cũng chào đón thôi.
Mỗi nước có 1 chương trình. Cụ có thể google cụ thể. Thường đa số là chứng minh tài chính là có visa dài hạn
đầu tư mở 1 công ty gì đó hoặc mua nhà là có thể có thẻ xanh. Thường thẻ xanh cũng 10 năm rồi hết hạn thì lại gia hạn tiếp.
Nhà 1 số nước như hy lạp rẻ rề . Không phải trung tâm thì tính ra tầm gần 100k euro là 2, 3 tỏi 1 căn thôi. Rẻ hơn vn.

hai.tranhr

Xe container
Cha già này nói phét , thế nào là không đủ sống ở bỉ khi mà có lương hưu :)). nó vô cùng lắm cụ ơi :)). mang lương hưu kỹ sư cỡ 1800,2000 về VN sống thì quá sướng , kiểu thay vợ hờ như thay áo, Vấn đề này ở bỉ thì không đủ là đúng rồi =)). Cha này nó bịp đc cụ thôi. chứ mức lương hưu đó sống quá đầy đủ ở bỉ đấy ạ =))
Nương iem gấp đôi số đấy mà cũng mãi chưa giàu đấy Lão, gia đình 4 thành viên thì khéo lắm cũng phải chi 1500$, còn lại hơn 1000$ thì để dành lâu lắm mới giàu.

GoogleGoogle

Xe hơi
Nếu có tiền nhiều thì ở VN sướng thật như chủ thớt nói, mỗi năm tùy theo khí hậu của các lục địa mà đi dụ lịch tầm 6 - 8 tháng ở nước ngoài, còn lại tầm 4 - 6 tháng ở vn là đẹp

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Cafe bình dân vẫn sướng cụ nhá, có thời gian ngồi uống cà fe là sướng rồi, táo cam bòng bưởi cũng rẻ lắm. Em chả tin mấy người được cứu trợ nếu ko cứu họ lăn ra chết cả (ko tính trường hợp bất khả kháng như bão lũ đang diễn ra). Còn grab là em ví dụ thôi. Nói chung xã hội thì nhiều tầng lớp, nhưng mức hưởng thụ cuộc sống ở Việt Nam vậy là ổn, các nước tư bản làm gì có cửa mà so :)
Hehe thôi không troll cụ nữa. Cụ lạc quan sống như vậy cũng tốt :D

harman_kardon

Xe điện
Mình không sống ở Bỉ nên không biết thu nhập ở đó bao nhiêu là đủ sống. Nó nói không đủ sống thì mình biết như vậy thôi và cũng không có cơ sở để kết luận nó nói đúng hay sai. Có thể là lương hưu của nó vẫn đủ sống ở Bỉ nhưng nó chọn sống ở VN vì giá cả sinh hoạt rẻ hơn như cụ đã nói tức là với nó cuộc sống ở VN tốt hơn.
Trường hợp này là nói phét cụ ạ. Với mức lương như vậy tại bỉ. Không phải ai cũng có đc. Nó là đủ để có mức sống thoải mái về Mặt vật chất, tức là muốn ăn gì cũng có thể đc. Đi du lịch đc. Tất nhiên ko bao gồm sinh lý thoải mái :)). Nó chỉ đúng ở mục chơi gái thôi. Tất nhiên với số tiền đó sống tại VN là sướng.

harman_kardon

Xe điện
Nương iem gấp đôi số đấy mà cũng mãi chưa giàu đấy Lão, gia đình 4 thành viên thì khéo lắm cũng phải chi 1500$, còn lại hơn 1000$ thì để dành lâu lắm mới giàu.
:)) Dạ, 4 miệng ăn thì núi cũng đổ :)) Đây là ông kia 1 thân 1 mình, nhu cầu ko nhiều ngoài gái gú. Quần áo đơn giản, 1 xe máy , Răng rụng , dạ dày kém nên cũng ko ăn gì đc nhiều nữa :)) cụ cần cố gắng thêm 1 số 0 nữa . Em đảm bảo sẽ giàu nhanh chóng :))

Mrphamvn

Xe tăng
Mỗi người mỗi suy nghĩ, mỗi cuộc sống khác nhau, bình thường thì ai cũng thích định cư bên Mỹ, Anh, Fap. Còn cá nhân em thấy dân bắc âu thướng nhất, cuộc sống bình yên, dân trí cao, thu nhập cao, ít tội phạm, phong cảnh và khí hậu vô cùng đẹp, ngoài ra thì em vẫn tự hào và thấy hạnh phúc vì được sinh ra tại Việt Nam.

Ở Mẽo tầng lớp bình dân thì khổ bỏ mẹ, 1 ngày làm như trâu như chó 10 - 12 tiếng mới có tiền để dành, làm ít hơn chỉ vừa cái lỗ mồm, trừ hết thuế phí đi chẳng còn bao nhiêu. Tất nhiên nhìn về mặt tích cực thì nhiều cái họ cũng hơn mình, chẳng vì thế mà ai cũng ao ước đu càng, như khí hậu trong lành, luật pháp minh bạch, thực phẩm sạch.

Người giàu thì cũng khổ vì đóng thuế chết mệt, theo luật thì người nào có tài sản trên 11 triệu đô la Mỹ khi chết phải đóng 40% tài sản vào ngân sách. Nên tỷ phú Mỹ họ hay làm từ thiện là vì thế.

Còn ở VN thì làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít, không làm thì ăn đất, chẳng lo nộp thuế nộp phí hay phải giao nộp tài sản gì cả, có đóng thuế thì cũng chẳng đáng bao nhiêu. Chẳng phải lo làm nhiều đóng thuế nhiều để nuôi những thằng làm ít hoặc không làm cả.
Cơ mà để tận hưởng cuộc sống của tầng lớp bình dân bên Mỹ, thì ở Việt Nam cụ phải là đại gia

cũng cầy chết mẹ ra đấy ạ

xuanvu5483

Xe hơi
Ở VN gặp CA thỉnh thoảng máu lên cụ còn dám hỏi "mày biết bố mày là ai ko ?" chứ e đố cụ nào ở Mẽo mà dám nói thế đấy b-)b-)b-)

Trâu ngáo

Xe hơi
Ngày càng nhiều vk Mỹ nghỉ hưu về VN sống. Vì lương hưu bên đó sống phải dè xẻn. Còn mang về VN thì thuê hẳn cái chung cư cao cấp, ăn uống phè phỡn, gái gú tẹt ga.

dz0r0

Xe điện
Ở Mỹ nó bình đẳng và pháp luật kỉ cương, ai nhiều đất/nhiều ô tô thì đóng thuế nhiều, như em đây mua 2 nốt đất chỉ sau hơn 1 năm có dự án làm đường nhỏ nên tự dưng tăng giá gấp 3, mua 700 giờ 2 tỷ. Mà chẳng phải thuế khoán gì. Nghĩ lại đúng là giờ VN mà phải đóng thuế đất đai như Mỹ thì nhiều ông bất động sản đến cò đất đóng nắp quan tài. Đất cát rẻ như cho.
Tây lông nó có cái capital gain tax, khả năng sắp tới sẽ có ở mình cụ ạ. Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân cháu thì kể cả áp dụng thuế tài sản này thì người được lợi chưa chắc đã là dân, cò đất chưa chắc đã bị ảnh hưởng.

kienvinh

Tháo bánh
Cũng là 1 góc nhìn, VN mà oánh thuế nặng là loằng ngoằng có mùa xuân mới ngay
Ông này... Quách Tỉnh!

VN sướng vì nếu làm ra tiền thì là thiên đường về thuế.

Ông nào giỏi chuyên môn nhưng chân chất, nhìn thấy những chuyện chướng tai gai mắt ngoài xã hội là chau mày... thì nên di cư.

seamannb

Xe buýt
Đồng ý với cụ vì em biết mấy thằng bạn em, đang ở VN là tri thức, đi làm văn phòng lương lậu đủ sống thoải mái, mua căn hộ mua xe, cho con cái học hành đầy đủ, vậy mà cũng tư duy như mấy cụ trên này, bất mãn nọ kia trước những tiêu cực của xã hội. Tìm học bổng master bên Úc và New, kéo cả gia đình sang, giờ thì mở quán phở...và sản xuất nông nghiệp, tính thu nhập sau thuế bình quân 1 ngày đủ chi trả gia đình, bảo hiểm xã hội...thì dư được 1 chai bia.
Một thằng năm ngoái về VN ngồi uống với em 1 trận, kết luận mình ngu
Vậy nên em nghĩ có nhìn thì nhìn nhận đủ cả tiêu cực lẫn tích cực của xã hội mà đánh giá
Xã hội mình người dân sống vẫn tốt hơn nhiều

Angelina18

Xe hơi
Ở VN có nhìu thứ khó chịu (ô nhiễm môi trường, chính sách, xã hội còn bất cập, an sinh xã hội kém...) nhưng em vẫn thích ở VN hơn. Đơn giản vì mình đã già, quen với nơi này từ con người, món ăn, tập tục... Thứ nữa là sang bển mình mãi mãi là công dân hạng 2. Khi còn trẻ, có cơ hội ở lại em cũng chọn quay về vì thấy mình chưa đủ giỏi, đủ giàu để ngoi lên công dân hạng 1.

ubisapro

Xe trâu
Thích ở Việt Nam! vì đó là quê hương. Sang bên kia dễ tự kỷ lắm :D

Em chưa đc đi Mỹ nhưng em thấy Mỹ nó hay ở chỗ tự do.
Đợt covid ông nào thích chết thì ko cần đeo khẩu trang, chết bao nhiêu người chính phủ cũng đồng ý.
Còn ở VN: bắt buộc các ông đeo khẩu trang để ko nhiễm bệnh, ko có khẩu trang thì phát miễn phí, ko đeo phạt. Nếu ông bị covid thì họ mang xe đến tận nhà đón đi, chăm sóc đủ kiểu cho bằng sống thì thôi, ko có tiền thì chữa miễn phí bằng khỏi mới cho về. Cho về rồi vẫn thường xuyên lấy mẫu kiểm tra xem có bị lại hay ko. Ở VN chết cũng khó, còn đáng sống hay ko tuỳ TƯ DUY của từng người.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Đúng nà có nhiều tiền thì ở VN rất sướng, chỉ lo sợ mỗi khi cướp vào nhà thì dâng hết tài sản cho nó đồng thời không được chống trả kẻo làm cướp bị thương, hoặc khi lái xe gặp thằng ất ơ nào đấy vượt đèn đỏ đâm vào xe mình, rồi minh đi tù...
Ờ.......lão k nói em quên là đang có cái thẻ....Xanh.
Tí quên. Thanks.