[Funland] Ở Việt Nam em thấy sướng quá.

Manminh89

Xe tải
Bạn em làm bên sing lương 4000. Ổng bảo không dám 1 ngày 1 bao thuốc với két bia ạ.

dz0r0

Xe điện
Cứ phải sống và trải nghiệm mới thấy đúng giá trị của xã hội được, " thấy" này thấy kia nó là qua báo chí lăng kính người khác thôi, có những cái không thể thấy khi không sống ở đó. Mỗi XH đều co ưu việt nhưng tầng lớp lao động ở đâu cũng khổ thôi ( khái niệm khổ nó cũng ko giống nhau )
Khái niệm khổ không giống nhau nhưng cảm giác khổ có lẽ sẽ giống cụ ạ.

duytrong

Xe lăn
Em thấy châu âu họ hơn mình trước hết là môi trường sống rất sạch xẽ, sau nữa là an toàn vệ sinh thực phẩm, còn mỗi người có một lối sống và sở thích cái này em không bàn...

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Mới thấy bên thớt "5 phút" mà đã sang đây ngay rồi. Nếu bị lở núi 100/100 là chạy thoát
Em ít khi làm núi lở lắm....chỉ làm núi sụt từ từ thôi à....
Tình hình trong bác có bị ảnh hưởng nhiều không thế? Năm nào đến hẹn lại lên,khổ cực thật.

hoviethung

Xe lăn
Em ít khi làm núi lở lắm....chỉ làm núi sụt từ từ thôi à....
Tình hình trong bác có bị ảnh hưởng nhiều không thế? Năm nào đến hẹn lại lên,khổ cực thật.
Chỗ mình ở ít khi có bão lụt lắm. Vụ 2017 nặng do mọi người chủ quan thôi. Cám ơn cụ nhiều

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy châu âu họ hơn mình trước hết là môi trường sống rất sạch xẽ, sau nữa là an toàn vệ sinh thực phẩm, còn mỗi người có một lối sống và sở thích cái này em không bàn...
Điều đó ai cũng thấy mà bác!
Nói bị chửi chứ éo bị cai trị thì chưa chắc đc như ngày hôm nay.
(Em nói gọn trong việc tư duy và văn minh thôi ạ. Và cũng là nói 1 góc nhìn duy nhất.)

harman_kardon

Xe điện
Ở VN gặp CA thỉnh thoảng máu lên cụ còn dám hỏi "mày biết bố mày là ai ko ?" chứ e đố cụ nào ở Mẽo mà dám nói thế đấy b-)b-)b-)
Đây là câu hỏi của những kẻ mất trí :)). Ở đâu cũng ko ai thấy làm vui sướng cả cụ ơi :))

Hatha Yoga

Xe tăng
Em chưa đc đi Mỹ nhưng em thấy Mỹ nó hay ở chỗ tự do.
Đợt covid ông nào thích chết thì ko cần đeo khẩu trang, chết bao nhiêu người chính phủ cũng đồng ý.
Còn ở VN: bắt buộc các ông đeo khẩu trang để ko nhiễm bệnh, ko có khẩu trang thì phát miễn phí, ko đeo phạt. Nếu ông bị covid thì họ mang xe đến tận nhà đón đi, chăm sóc đủ kiểu cho bằng sống thì thôi, ko có tiền thì chữa miễn phí bằng khỏi mới cho về. Cho về rồi vẫn thường xuyên lấy mẫu kiểm tra xem có bị lại hay ko. Ở VN chết cũng khó, còn đáng sống hay ko tuỳ TƯ DUY của từng người.
Lắm ông khôn lỏi đáng khinh bỏ mịa, bình thường thì chạy trọt, trốn chui trốn lủi sang bển, lúc ốm đau bệnh tật như Covid vừa rồi thì tìm đủ mọi cách bay về VN hưởng chữa bệnh miễn phí, chứ ở bên đấy thì mất cmn xác rồi.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Lắm ông khôn lỏi đáng khinh bỏ mịa, bình thường thì chạy trọt, trốn chui trốn lủi sang bển, lúc ốm đau bệnh tật như Covid vừa rồi thì tìm đủ mọi cách bay về VN hưởng chữa bệnh miễn phí, chứ ở bên đấy thì mất cmn xác rồi.
Toàn dân khôn lỏi nhá....nhá....

vuongcongtu

Xe máy
Đồng ý với cụ vì em biết mấy thằng bạn em, đang ở VN là tri thức, đi làm văn phòng lương lậu đủ sống thoải mái, mua căn hộ mua xe, cho con cái học hành đầy đủ, vậy mà cũng tư duy như mấy cụ trên này, bất mãn nọ kia trước những tiêu cực của xã hội. Tìm học bổng master bên Úc và New, kéo cả gia đình sang, giờ thì mở quán phở...và sản xuất nông nghiệp, tính thu nhập sau thuế bình quân 1 ngày đủ chi trả gia đình, bảo hiểm xã hội...thì dư được 1 chai bia.
Một thằng năm ngoái về VN ngồi uống với em 1 trận, kết luận mình ngu
Vậy nên em nghĩ có nhìn thì nhìn nhận đủ cả tiêu cực lẫn tích cực của xã hội mà đánh giá
Xã hội mình người dân sống vẫn tốt hơn nhiều
Ngu ở đây là sao cụ. Ai Ngu? Cụ giải thích hộ em với.

teamee

Xe tăng
Chắc cụ chủ thớt ko để ý VN mình nhiều thuế phí phết như thuế ttđb, thuế phí môi trường trong xăng,... Vì dân mình trốn mấy cái thuế tncn giỏi nên thuế cao sẽ chia ra nằm rải rác ở nhiều khoản chi tiêu. Tuy tích 1 cục to tướng nhưng môi trường bẩn, thực phẩm bẩn, bất ổn nên cục to đấy toàn xài vào việc ko nâng cao chất lượng cuộc sống như bôi trơn, chữa bệnh, nằm viện. Có khi trong tay 3 cái sổ đỏ vài tỷ nhưng chả móc đâu được 1 lạng thịt sạch, 1 xen ti mét khối không khí trong lành hay 1 ngụm nước sạch để đưa vào người hàng ngày. Thì cái sổ đỏ đấy để làm gì?

Trang Truong

Xe hơi
E cũng thấy ở VN thích, có tiền thì dịch vụ Vip, mà sống cảm giác nhẹ nhàng chứ ko áp lực.

poiuy

Xe cút kít
Nước Mỹ phát triển trong hoà bình mấy trăm năm mà dân không sướng hơn VN thì hoá ra người Mỹ toàn đần độn à? Đem thằng giàu ở vạch đích so với thằng nghèo rồi chê thằng nghèo không biết làm chỉ giỏi đớp?!?

Hatha Yoga

Xe tăng
Thế mà có nhiều người cứ hô hào là ở VN bị đè nén bóc lột đấy ạ! Họ so bì cái giá xe ô tô ở VN với Mỹ ra bảo bị bóc lột! Nhưng họ lại ko nói đến để 1 chiếc xe lưu thông đc ở Mỹ mất bao tiền 1 năm
Xe ở Mỹ rất rẻ, phí đóng hàng năm mới sợ.
Nha Mỹ cũng rất rẻ, nhà 1 usd rất nhiều, nhưng không phải ai cũng dám mua, vì chủ cũ đang nợ chưa đóng thuế nhà, mua vào phải giả cục nợ ấy đã :)).

Nghen loc

Xe tăng
Em chưa đc đi Mỹ nhưng em thấy Mỹ nó hay ở chỗ tự do.
Đợt covid ông nào thích chết thì ko cần đeo khẩu trang, chết bao nhiêu người chính phủ cũng đồng ý.
Còn ở VN: bắt buộc các ông đeo khẩu trang để ko nhiễm bệnh, ko có khẩu trang thì phát miễn phí, ko đeo phạt. Nếu ông bị covid thì họ mang xe đến tận nhà đón đi, chăm sóc đủ kiểu cho bằng sống thì thôi, ko có tiền thì chữa miễn phí bằng khỏi mới cho về. Cho về rồi vẫn thường xuyên lấy mẫu kiểm tra xem có bị lại hay ko. Ở VN chết cũng khó, còn đáng sống hay ko tuỳ TƯ DUY của từng người.
Đọc còm này mà cười ko chịu được.