Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
Nói đến món khói là em sợ nhưng dòng Octomore này em thấy hấp dẫn như cụ CT miêu tả như một em hoa hậu 16yo mặc dù em nó mới có 5yo
Chúc mừng Cụ B. Lâu lắm mới có "một cặp" làm sôi động tửu trường như thế này. Nhà nhà hít khói, người người uống khói. Cả BSC là một "Hỏa Diệm Sơn" trùng điệp
Chai Comus:
Ban đầu Em ấy trắng tinh
Chứa đầy trong ruột kết tinh màu vàng
Vẻ quyền quý, dáng cao sang
Khói sương lan tỏa nắng vàng chiều hôm
Chai 4.1
Em đẹp kiêu sa đến lạnh lùng
Tinh thần cốt cách vẻ khoan dung
Nhìn Em anh thấy như mơ ngủ
Tỉnh, say đạt tới cõi "vô cùng"

Đúng là Tửu Hậu !!!^#(^Quả là có "Hứng" :-@

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Chúc mừng Cụ B. Lâu lắm mới có "một cặp" làm sôi động tửu trường như thế này. Nhà nhà hít khói, người người uống khói. Cả BSC là một "Hỏa Diệm Sơn" trùng điệp
Chai Comus:
Ban đầu Em ấy trắng tinh
Chứa đầy trong ruột kết tinh màu vàng
Vẻ quyền quý, dáng cao sang
Khói sương lan tỏa nắng vàng chiều hôm
Chai 4.1
Em đẹp kiêu sa đến lạnh lùng
Tinh thần cốt cách vẻ khoan dung
Nhìn Em anh thấy như mơ ngủ
Tỉnh, say đạt tới cõi "vô cùng"

Đúng là Tửu Hậu !!!^#(^Quả là có "Hứng" :-@
Chai nào Approved by BSC mà chả sôi động tửu trường hả cụ, đề nghị cụ CT phê duyệt cho Trưởng ban tiếp thị Flat có cái dấu củ khoai để triện lên sản phẩm bán chạy tăng doanh thu cho cụ Bảo, trích tí % cho BSC :D

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Các cụ có năng khiếu viết văn thật, đọc thấy mê ly luôn. Cái khoản đó đúng là em vô cùng nể các cụ. Bản thân em cầm chai rượu lên chỉ săm soi toàn con số với thông tin là chính chứ ko liên tưởng yêu đương tý nào. Kiểu như chai này IB hay OB? Nhà nào? Vùng nào? Năm nào? Batch gì? Thùng gì? Có sự kiện gì ko? Có gì lạ? Chất liệu chai? Đời nhãn? Độ ngọt? độ khói? Sang ko? Hiếm ko? Silent hay discontinued? Giá bao nhiêu? Có thêm thông tin dạng thâm cung bí sử tý nào thì hay tý đấy, chứ chịu e chưa thể cảm giác được các liên tưởng uống một chai như đang yêu một em của các cụ. Ví như, chai Comus em đọc bình luận của các cụ em thích liền vì biết chắc nó là đầu bảng về độ khói. Nhất là khi kết hợp với cái chất ngọt của thùng Sauternes d'Yquem thì đáng tò mò thật sự. Riêng nói về Vang Sauternes thì lừng dang, nhưng lừng danh hạng nhất chính là Sauternes d'Yquem. Cái món này em có biết một tý xíu vì vốn thích các kiểu nhâm nhi vang ngọt của Pháp. Vang này nhâm nhi với 1 món đặc sản nhà nông chỉ riêng ở Pháp có, thì vô cùng tuyệt vời. Mà giá của Sauternes d'Yquem thì đắt khỏi nói, có chai đắt hơn cả chai Whisky 70y luôn (xin các cụ check giúp em nếu thông tin này chưa hẳn đúng). Chính vì thế chai comus, với vài thông số của nó thôi đã làm em quá tò mò rồi, chưa kể đến các bình luận liên tưởng tuyệt vời của các cụ. Hy vọng sẽ có dịp nhấp môi cái thứ chất lỏng khủng này. Xin khâm phục khả năng kiếm hàng hiếm với số lượng ko ít của cụ Bảo.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
......... Cái món này em có biết một tý xíu vì vốn thích các kiểu nhâm nhi vang ngọt của Pháp. Vang này nhâm nhi với 1 món đặc sản nhà nông chỉ riêng ở Pháp có, thì vô cùng tuyệt vời. Mà giá của Sauternes d'Yquem thì đắt khỏi nói, có chai đắt hơn cả chai Whisky 70y luôn (xin các cụ check giúp em nếu thông tin này chưa hẳn đúng). ...........
Foie gras, đúng ý của cụ không ạ :)

Cụ làm em nhớ đến Giáng sinh quá :((

BarleyRiver

Xe tải
Foie gras, đúng ý của cụ không ạ :)

Cụ làm em nhớ đến Giáng sinh quá :((

Cụ Flat quá chuẩn. Nhất là dịp Giáng sinh như cụ nói, thì đây là món quốc hồn quốc túy. Foie Gras có dạng chế biến sẵn và hiện nay ở VN em có thấy cả dạng tươi nhập khẩu. Foie Gras tươi thì lại hay đi kèm với 1 loại nấm nữa là nấm truffle, mà chất lượng của nó cũng rất nổi tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Cụ BarleyRiver làm em rạo rực hết cả người :)), đành dứt ruội lôi chai Lap10 ra bóc vậy (PCT Malt dặn em rồi, bác chai nào, phải chụp ảnh xé tem nắp - chứ không được chụp ảnh chai không như cụ Webzy, em thuân thủ rồi nhé :)))

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ BarleyRiver làm em rạo rực hết cả người :)), đành dứt ruội lôi chai Lap10 ra bóc vậy (PCT Malt dặn em rồi, bác chai nào, phải chụp ảnh xé tem nắp - chứ không được chụp ảnh chai không như cụ Webzy, em thuân thủ rồi nhé :)))
Cụ Flat thích em Caol Ila 25 hay cụ thích Octomore 4.1 chai đen. Em hỏi thế tại vì cụ là chuyên gia thưởng thức các em mịt mù này

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cụ ấy sẽ trả lời là cụ ấy thích cả hai, hoặc giả sử có thêm một em nữa thì cụ ấy sẽ nói là thích cả ba. Chuẩn luôn. Em theo cụ ấy từ nhỏ, nên em biết. :D

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ ấy sẽ trả lời là cụ ấy thích cả hai, hoặc giả sử có thêm một em nữa thì cụ ấy sẽ nói là thích cả ba. Chuẩn luôn. Em theo cụ ấy từ nhỏ, nên em biết. :D
Hihi. Sao cụ lại hiểu cụ ấy thế nhỉ

Macro

Xe đạp
Không biết các cụ có hay tự hỏi là chai rượu của mình được đóng chai năm nào không?

Em thì có. Các cụ đều biết mỗi chai whisky thường có bottle code. Nó chứa đựng nhiều thông tin của chai rượu. Cũng như số VIN của chiếc xe hơi các cụ đang chạy.

Tuy nhiên, với số VIN của xe hơi thì rất dễ tìm hiểu thông tin vì nó có quy tắc thống nhất cho tất cả các hãng xe. Mặt khác các cụ có thể tìm thấy rất nhiều thông tin hướng dẫn đọc số VIN trên mạng.
Ngược lại bottle code của whisky thì rất khác nhau giữa các hãng rượu và chúng thường không có qui tắc chung.

Em hay lên mạng tìm thông tin với google search " whisky bottle code" nhưng cũng không tìm được thông ti nhiều về vấn đề này.

Hôm nay em lấy một số chai Glenfiddich mà em có và nghiên cứu thử, hóa ra tìm được một phần thông tin trong đó, bao gồm ngày tháng năm đóng chai.

Chai Glenfiddich 125 th Anniversary (đóng chai 2012, năm kỷ niệm 125 năm thành lập) có code: L34W 4786 2308 11:24

Chai Glenfiddich Snow Pheonix ( Đóng chai 2010, Năm nhà kho ủ rượu của Glenfiddich bị bão tuyết vùi và làm sập một góc) có code: L34U 4803 2210 13:24

Chai Glenfiddich Pure Single Malt 12 years (Chỉ biết rằng đóng chai khoảng đầu những năm 2000) có code: L2Q 7094 2811 13:58

Các cụ quan sát bảng chữ cái tiếng Anh:

Em thấy chữ cái thứ hai trong bottle code của các code em nêu ở trên có cùng logic với thứ tự chữ cái trong bảng chữ cái.

Chai đóng chai năm 2010 có chữ U, chai đóng chai năm 2012 có chữ W.
Vậy chai đóng chai đầu những năm 2000 có chữ Q có nghĩa là nó đóng chai năm 2006.
Và nếu có chai nào đóng chai năm nay, hẳn sẽ phải là chữ X cứ thế 2014 chữ Y...

Như vậy em có thể kết luận chai Glefiddich Snow Pheonix đóng chai : 13h24 ngày 22 tháng 10 năm 2010.

Các cụ có các chai Glenfiddich mà biết rõ năm đóng chai kiểm tra lại cùng em nhé!

Cảm ơn các cụ!

tauluon

Xe buýt
Không biết các cụ có hay tự hỏi là chai rượu của mình được đóng chai năm nào không?

Em thì có. Các cụ đều biết mỗi chai whisky thường có bottle code. Nó chứa đựng nhiều thông tin của chai rượu. Cũng như số VIN của chiếc xe hơi các cụ đang chạy.

Tuy nhiên, với số VIN của xe hơi thì rất dễ tìm hiểu thông tin vì nó có quy tắc thống nhất cho tất cả các hãng xe. Mặt khác các cụ có thể tìm thấy rất nhiều thông tin hướng dẫn đọc số VIN trên mạng.
Ngược lại bottle code của whisky thì rất khác nhau giữa các hãng rượu và chúng thường không có qui tắc chung.

Em hay lên mạng tìm thông tin với google search " whisky bottle code" nhưng cũng không tìm được thông ti nhiều về vấn đề này.

Hôm nay em lấy một số chai Glenfiddich mà em có và nghiên cứu thử, hóa ra tìm được một phần thông tin trong đó, bao gồm ngày tháng năm đóng chai.

Chai Glenfiddich 125 th Anniversary (đóng chai 2012, năm kỷ niệm 125 năm thành lập) có code: L34W 4786 2308 11:24

Chai Glenfiddich Snow Pheonix ( Đóng chai 2010, Năm nhà kho ủ rượu của Glenfiddich bị bão tuyết vùi và làm sập một góc) có code: L34U 4803 2210 13:24

Chai Glenfiddich Pure Single Malt 12 years (Chỉ biết rằng đóng chai khoảng đầu những năm 2000) có code: L2Q 7094 2811 13:58

Các cụ quan sát bảng chữ cái tiếng Anh:

Em thấy chữ cái thứ hai trong bottle code của các code em nêu ở trên có cùng logic với thứ tự chữ cái trong bảng chữ cái.

Chai đóng chai năm 2010 có chữ U, chai đóng chai năm 2012 có chữ W.
Vậy chai đóng chai đầu những năm 2000 có chữ Q có nghĩa là nó đóng chai năm 2006.
Và nếu có chai nào đóng chai năm nay, hẳn sẽ phải là chữ X cứ thế 2014 chữ Y...

Như vậy em có thể kết luận chai Glefiddich Snow Pheonix đóng chai : 13h24 ngày 22 tháng 10 năm 2010.

Các cụ có các chai Glenfiddich mà biết rõ năm đóng chai kiểm tra lại cùng em nhé!

Cảm ơn các cụ!
Cụ nêu đúng vấn đề nhà cháu cũng đang quan tâm. Sự nghiên cứu của Cụ quả cũng thú vị. Tuy nhiên Em hơi thắc mắc. Theo ý Cụ những chai đóng vào những năm 80-90 và sau năm 2018 sẽ gắn với chữ cái nào nhỉ. Hay là vòng xoay lặp lại???:-o

Chỉnh sửa cuối:

Macro

Xe đạp
Cụ nêu đúng vấn đề nhà cháu cũng đang quan tâm. Sự nghiên cứu của Cụ quả cũng thú vị. Tuy nhiên Em hơi thắc mắc. Theo ý Cụ những chai đóng vào những năm 80-90 và sau năm 2018 sẽ gắn với chữ cái nào nhỉ. Hay là vòng xoay lặp lại???:-o
Cảm ơn cụ Tauluon đã có ý kiến!

Theo logic mà em tạm kết luận thì năm 1990 bắt đầu bằng chữ A và năm 2015 kết thúc bằng chữ Z. Sau năm 2015, tức là từ năm 2016 trở đi thì chưa biết Glenfiddich sẽ có bottle code như thế nào?! :-?

tauluon

Xe buýt
Cảm ơn cụ Tauluon đã có ý kiến!

Theo logic mà em tạm kết luận thì năm 1990 bắt đầu bằng chữ A và năm 2015 kết thúc bằng chữ Z. Sau năm 2015, tức là từ năm 2016 trở đi thì chưa biết Glenfiddich sẽ có bottle code như thế nào?! :-?
Đấy là Em nhắc nhở Cụ thôi. Xét về mặt toán học thì để có logic như Cụ đã bàn thì cần thêm 1 chai có niên đại rõ ràng trong khoảng năm 1990 -2012 nữa mới khẳng định được, cho dù quy luật này có thể chỉ đúng với 26 năm. Dù sao ý tưởng của Cụ cũng là một gợi ý khám phá thú vị cho những người sưu tầm tỷ mỉ. Cảm ơn Cụ8->:-w

flat

Xe buýt
Cụ Flat thích em Caol Ila 25 hay cụ thích Octomore 4.1 chai đen. Em hỏi thế tại vì cụ là chuyên gia thưởng thức các em mịt mù này
Cụ ấy sẽ trả lời là cụ ấy thích cả hai, hoặc giả sử có thêm một em nữa thì cụ ấy sẽ nói là thích cả ba. Chuẩn luôn. Cụ ấy theo em từ nhỏ, nên em biết. :D
Ối giời ơi, em nhậu xong, đi xem cái xe cho vợ, cứ hắt hơi mãi, hóa ra các cụ trù úm em.

Tuy rằng nhà em đi theo nhà CT từ nhỏ, nên CT nhìn thấu "tim đen" của em- nhưng "trái tim em chia 3 phần tươi đỏ" cơ mà :)), nên em xin trình bày thế này:

_Em biết, sau vụ 13/9 với chai 4.2 được tung vào sân phút thứ 89 gây hậu quả/thiệt hại nặng nề cho anh em BSC, hiện Chủ tịch vẫn còn 1 chai 4.1 nữa, dự kiến sẽ đưa vào đá chính trong trận Event tháng 9 tại Đồ Sơn.
_Em cũng biết, cụ WINECELLAR định tặng anh em BSC một chai khá nặng ký (theo nghĩa bóng nhé - em đoán chắc là đang định vận động hành lang để tranh chức PCT với cụ Malt - hiện đang mất tích do phượt Mù Căng Chải xem lúa chín), biết em (dự nguồn Trưởng Ban Tiếp thị BSC :)) ) khoái khói lửa, định lấy chai 4.1 mất vỏ hộp ra :) ....nhưng em đọc trên TWE rồi, chai Caol Ila 25 cỡ 150-200 bảng cơ :)) nên..........riêng lần này, em thích Caol Ila hơn ạ :)).

Chốt lại, em tin là với sự lựa chọn của mình, 99% anh em BSC sẽ nhất trí (và sẽ bầu em làm TB Tiếp thị), khi ngoài nhiều chai ISLAY khá phổ thông, trong Event tháng 9, chúng ta lại có cả "máy bay bà già - Caol Ila - 25yo" lẫn "nhi đồng thối tai - Octomore 4.1 - 5 yo" ạ (quan trọng nhất là FREE).

Chủ tịch và cụ WINECELLAR nếu có online - xin confirm cho anh em mừng ạ.
Kính :))

_

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Ối giời ơi, em nhậu xong, đi xem cái xe cho vợ, cứ hắt hơi mãi, hóa ra các cụ trù úm em.

Tuy rằng nhà em đi theo nhà CT từ nhỏ, nên CT nhìn thấu "tim đen" của em- nhưng "trái tim em chia 3 phần tươi đỏ" cơ mà :)), nên em xin trình bày thế này:i

idEm biết, sau vụ 13/9 với chai 4.2 được tung vào sân phút thứ 89 gây hậu quả/thiệt hại nặng nề cho anh em BSC, hiện Chủ tịch vẫn còn 1 chai 4.1 nữa, dự kiến sẽ đưa vào đá chính trong trận Event tháng 9 tại Đồ Sơn.
_Em cũng biết, cụ WINECELLAR định tặng anh em BSC một chai khá nặng ký (theo nghĩa bóng nhé - em đoán chắc là đang định vận động hành lang để tranh chức PCT với cụ Malt - hiện đang mất tích do phượt Mù Căng Chải xem lúa chín), biết em (dự nguồn Trưởng Ban Tiếp thị BSC :)) ) khoái khói lửa, định lấy chai 4.1 mất vỏ hộp ra :) ....nhưng em đọc trên TWE rồi, chai Caol Ila 25 cỡ 150-200 bảng cơ :)) nên..........riêng lần này, em thích Caol Ila hơn ạ :)).

Chốt lại, em tin là với sự lựa chọn của mình, 99% anh em BSC sẽ nhất trí (và sẽ bầu em làm TB Tiếp thị), khi ngoài nhiều chai ISLAY khá phổ thông, trong Event tháng 9, chúng ta lại có cả "máy bay bà già - Caol Ila - 25yo" lẫn "nhi đồng thối tai - Octomore 4.1 - 5 yo" ạ (quan trọng nhất là FREE).

Chủ tịch và cụ WINECELLAR nếu có online - xin confirm cho anh em mừng ạ.
Kính :))
Đe

_
Cụ cứ nói oan cho em qúa, em có cạnh tranh với cụ Malt đâu. Em với cụ ấy vẫn chia ngọt sẻ bùi mà như hôm trước cụ ấy vì em mà thiệt hại mất 1/2 chai Highland Park 18 đời cũ toàn gàu.
Để tăng thêm độ khói cho buổi tasting tới em xin chiều theo cụ Flat. Cụ CT sẽ tuyên bố phát động nhé.

minhchi233

Xe điện
Phát hiện của cụ Marco thật thú vị. Để mai về em soi mấy chai ở nhà xem sao. Một số chai như Chivas Royal Stylute thí họ bắn ngày tháng giờ phút đóng chai bằng máy laser lên cổ chai hay có loại thì in trên mặt sau của nhãn,nếu là chai thủy tinh thì cũng dễ thấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng