[2010] Hà Giang - Du xuân Canh Dần

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xuân Canh Dần, sau khi dạo quanh Hà Nội mấy ngày tết, gia đình em lại xuất hành đầu năm. Thời gian không đủ để xuyên Việt nên em quyết định sẽ đi lên phía Bắc. Xuân năm trước đi cung Cao Bắc Lạng, xuân năm nay em quyết định đi cung Hà Giang - Lào Cai với lộ trình dự kiến như dưới đây.

Hà Nội - Vĩnh Yên - Tuyên Quang - Việt Quang - Hà Giang (290km, đêm 1) - Quản Bạ - Yên Minh - Mèo Vạc - Đồng Văn - Lũng Cú - Đồng Văn - Yên Minh (2) - Quản Bạ - Hà Giang - Việt Quang - 279 - Phố Ràng - Bắc Hà (3) - Lào Cai - Phố Ràng - 279 - Than Uyên - Mù Cang Chải - Nghĩa Lộ - Cổ Tiết - Trung Hà - Sơn Tây - Hòa Lạc - Hà Nội.

Bản đồ

Sáng Mùng 3 tết (16/02), ngủ dậy muộn, đủng đỉnh chuẩn bị xe cộ đồ ăn uống.

Đúng 12h trưa xuất hành từ khu vực Nhà Hát Lớn

Ngày mùng một tết trời mưa bẩn, xe lại bẩn như trước hôm 30 tết, phí mất 100K rửa xe.

Tông Đản - Hàng Vôi

Đường phố ngày Mùng Ba tết vẫn khá vắng

Hiếm khi nào chạy từ trung tâm tới chân Cầu Thăng Long nhanh đến như vậy

Đã đến Ciputra, chân cầu Thăng Long

6PM em đã có mặt ở Hà Giang, chạy lòng vòng đi các khách sạn thấy phần lớn các khách sạn đều nghỉ tết. Chạy qua Nhà khách Tỉnh ủy (Sông Miện) thuê một phòng giá 150K nghỉ tạm 1 đêm, ngày mai chạy tiếp. Từ Nhà khách này chạy qua phố ẩm thực mất khoảng 3 phút. Lên quán nhà sàn Cơm dân tộc chén một bữa no bụng rồi về KS vào OF bằng Vinaphone 3G, tốc độ còn nhanh hơn cả vào bằng ADSL ở Hà Nội.:21:

mr_hieu1

Xe điện
em đặt gạch chờ cụ tường thuật tiếp

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mất chưa đầy 1h đồng hồ là tới Thành phố Vĩnh Yên

Nghỉ lại ăn bữa trưa

Thức ăn nóng hổi, mấy hôm ở nhà ăn uống linh tinh, giờ ăn bữa cơm thấy ngon thế.

Trên đường từ Vĩnh Yên lên Sơn Nam gặp lễ rước kiệu

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bắt đầu tới Sơn Nam, chuẩn bị tới ngã ba Sơn Dương rẽ sang Tuyên Quang

Bắt đầu tới đường tránh Tuyên Quang thì gặp bác OF này, em đuổi theo bác để chào nhưng tăng tốc tới tận 120km/h vẫn không đuổi kịp bác, em đành bỏ cuộc

Nhà nhà treo cờ mừng năm mới

Cổng chào mới của Hà Giang, nơi giáp ranh với Tuyên Quang. Chỗ này là Hà Giang kính chào quý khách. Tới khi đến thị xã lại có một cái cổng chào mới xây toàn bằng inox với phong cách đặc Tầu, nhưng trời tối quá nên em không chụp được, thôi để lúc về

Cách TX Hà Giang 25km, lúc này em thấy có 2 bác OF đi Getz và Wagon đít dán logo chạy qua.

Thôi giờ em xem mấy phim mới download về rồi đi ngủ sớm, mai em sẽ tiếp tục báo cáo tình hình.

Ti tach

Xe buýt
bác GT cho em hoi đuòng đi co XXX không? sáng 4 tết E chay theo cung đwong nhu Bác, có gì chú ý trên đuòng cho E biết nhé. Thank Bác.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
bác GT cho em hoi đuòng đi co XXX không? sáng 4 tết E chay theo cung đwong nhu Bác, có gì chú ý trên đuòng cho E biết nhé. Thank Bác.
Ngày mùng 3 mà họ đã ra quân rồi bác ạ, em bắt được nhiều sóng K và X ở cả 2 đầu thị trấn luôn. Bác chú ý các khu đô thị, nhất là Tuyên Quang, Hàm Yên, Tân Yên, Hà Giang, Sơn Nam...

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lịch thế nào đấy??????????????
Vẫn là chương trình du xuân thường niên của OF BS Cua ạ, thường là loanh quanh rằm thôi. Năm ngoái đội này đi 279 nhưng thời gian hơi dài, năm nay đi Apachai em nghĩ muốn nhanh cũng khó.

reagan

Xe đạp
Ngày mùng 3 mà họ đã ra quân rồi bác ạ, em bắt được nhiều sóng K và X ở cả 2 đầu thị trấn luôn. Bác chú ý các khu đô thị, nhất là Tuyên Quang, Hàm Yên, Tân Yên, Hà Giang, Sơn Nam...
Sóng K và X là j hả bác ?:69:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sóng K và X là j hả bác ?:69:
Sóng radar của súng bắn tốc độ (speed gun) bác ạ. Sóng X thì có thể lẫn với một vài trạm phát sóng của viễn thông hoặc bệnh viện, chứ còn sóng K hoặc Ka thì không lẫn được.

Hôm nay em gặp nhiều xe của CSGT lắm, xuất quân sớm.

Đường đi hôm nay gặp 3 vụ TNGT, toàn là xe máy. Có một vụ gần Tuyên Quang 3 xe máy đâm vào nhau văng cách nhau đến 20m, một vụ khác gần Hà Giang thấy mọi thứ vương vãi, mũ bảo hiểm lăn lóc, chắc là người đi cấp cứu rồi nhưng tình hình đó khó qua khỏi.

montaigne

Xe tải
Nhà nhà treo cờ mừng năm mới
Cờ được treo quanh năm đấy cụ ợ. Thậm chí suốt chặng dài đoạn Tuyên Quang, trước cổng mỗi nhà ở các thị trấn đều có cùng một mẫu cột cờ. Đúng là quê hương cách mạng.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Kế hoạch ngày mai 17/2 của em:

Hà Giang- Quản Bạ - Yên Minh - Mèo Vạc - Mã Pì Lèng - Đồng Văn - Dinh thự Vua Mèo Vương Chí Sình - Cột cờ Lũng Cú - Chợ Đồng Văn - Yên Minh 260km

Chỉnh sửa cuối:

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Kế hoạch ngày mai 17/2 của em:

Hà Giang- Quản Bạ - Yên Minh - Mèo Vạc - Mã Pì Lèng - Đồng Văn - Dinh thự Vua Mèo Vương Chí Sình - Cột cờ Lũng Cú - Chợ Đồng Văn - Yên Minh 260km
Chợ Đồng Văn, Mèo Vạc chủ nhật mới họp. Chỉ có mấy chợ Phó Cáo, Yên Minh, Sủng Là,... mới họp trong tuần, tuần sau lại họp lùi một ngày so với tuần trước, dân gọi là phiên chợ lùi. Hỏi dân địa phương xem có chợ nào họp thì đi thôi

Nể quá :41::41::41::41::41:

Năm nay xuất phát chiều ngày 12 âm (thứ 5), rằm (CN) về đến HN là đẹp các bác nhỉ ???

Đang tính có 2 cung,
1 - là Hà giang, Lũng cú, mèo vạc, sang Cao bằng (4C), Lạng sơn về HN.
2 - Điện biên A pha chải

Các bác chọn đê ....

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chợ Đồng Văn, Mèo Vạc chủ nhật mới họp. Chỉ có mấy chợ Phó Cáo, Yên Minh, Sủng Là,... mới họp trong tuần, tuần sau lại họp lùi một ngày so với tuần trước, dân gọi là phiên chợ lùi. Hỏi dân địa phương xem có chợ nào họp thì đi thôi
Hy vọng tuần này tết các chợ họp liên tục, với lại chợ Đồng Văn đi cho trẻ con nó biết dãy nhà cổ có tường đất sét là chính (trình tường). Trong dịp này thể nào cũng phải gặp được một phiên chợ nào đó, dù ở Mèo Vạc, Đồng Văn hay Yên Minh cũng được. Chợ Yên Minh cũng to lắm, thậm chí còn to hơn nhiều so với chợ Mèo Vạc.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng

Năm nay xuất phát chiều ngày 12 âm (thứ 5), rằm (CN) về đến HN là đẹp các bác nhỉ ???

Đang tính có 2 cung,
2 - Điện biên A pha chải

Các bác chọn đê ....
Ké phát nhỉ. Mà sao ko gộp 2 cung luôn cho nó mấu?:21::21:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Đang tính có 2 cung,
2 - Điện biên A pha chải

Các bác chọn đê ....
Cung 1: Hà Nội - Hà Giang - Lũng Cú - Mèo Vạc - Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội: 916km

Cung 2: Hà Nội - Điện Biên - Mường Nhé - Apacha- Mường Nhé - Điện Biên - Sơn La - Hà Nội: 1260km. Cung này đi chưa tới 4 ngày thì hơi oải vì Lai Châu đợt này làm đường nhiều quá, nhiều đoạn phải chờ đợi làm đường.

Hay đợt này Nam tiến thay vì Bắc phạt nhỉ?

NamCuif: Ông đợt này mấu nhỉ, được nghỉ nửa tháng để đi chơi không mà định gộp cả 2 lại?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mời các bác tham khảo về Apachai trước khi quyết định nhé:
http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=308647&ChannelID=219

Nói chung đi cung này riêng chuyện từ bản leo lên cột mốc số 0 rồi quay về cũng đã mất nguyên 1 ngày rồi. Phần còn lại từ Mường Nhé vào đến Xã Sín Thầu (nơi có bản Apachai cách cột mốc số 0 10km) thì cũng không phải dễ dàng gì. Như vậy, việc đi 3 1/2 ngày là không khả thi lắm.

mac

Xe tải
Chúc cụ và gia đình thượng lộ bình an(b)