[Funland] Ông Hoàng Bảy là ai???

Đào Tử Thi

Xe container
Cho dù có là ông 7 hay 17 hay ông bao nhiêu đi nữa, em không báng bổ nhưng em chả tin và cũng chả bao giờ đi xin xỏ ông nào sất.

Lái xe máy

Xe tăng
Ngàn ở trên là đi theo 3 Mẫu tương ứng hay là độc lập ạ?
=>>Hình như là độc lập cụ ạ, cái này thì e k rõ nữa
Vậy có Quan nào ứng với Địa không ạ?
=>>Là quan đệ tứ khâm sai đó cụ, cai quản đất bằng và có trách nhiệm khâm sai khắp vùng, giữ yên bình cho dân chúng
Tam phủ: Mẫu Thiên, Mẫu Thủy, Mẫu Thượng Ngàn.
Tứ phủ: Tam phủ ở trên + Mẫu Địa.
Mẫu Địa tương đối mờ nhạt.
Khi xưa văn hóa VN chỉ phân biệt chốn trời, nước non, rừng sâu.
Cung của mẫu Thượng Ngàn mặc quần áo xanh, có bài Cô Đôi Thượng Ngàn hay được hát vì nhịp điệu tươi trẻ, trong trẻo. Cô Đôi là 1 cô trẻ phụ giúp mẫu Thượng Ngàn.
Hàng cô thì Cô Chín đền Sòng thiêng nhất.

202

Xe container
Muốn đời sống văn hóa không nghèo nàn mà phải đi chùa, trẩy hội, chen chúc thì nhường cụ hết. Bọn em văn hóa tinh thần nghèo nàn chỉ đi du lịch biết đó đây, đời sống các vùng miền trong và ngoài nước.

Để nâng cao dân trí, văn hóa, tinh thần thì đi 1 nước asean thôi em cho là bằng mấy lần đi chùa, trẩy hội. U u mê mê bao giờ mới khá được.
Đi chơi thì mn vẫn đi chơi, đi lễ mn vẫn đi lễ. Tùy mỗi người sao cho phù hợp

202

Xe container
Em nghĩ Phật hay Thánh đều không thử thách và xét tâm đâu cụ. Phật cho con đường đó, tùy duyên từng người ai ngộ được đến đâu thì tốt cho bản thân và ngược lại. Đang tháng 7 âm, có câu chuyện rất hay về đại đức Mục Kiền Liên. Người nổi tiếng " thần thông đệ nhất", vậy nhưng ông xuống thăm mẹ ở cõi ngạ quỷ mà dùng mọi sức đưa bát cơm cho mẹ ăn, nhưng không làm sao để mẹ ăn được. Tuy ông đã đạt đến quả vị niết bàn, thần thông vô biên nhưng chi tiết đó cũng đủ truyền tải không ai can thiệp nổi vào cuộc sống của mỗi cá nhân được. Em nghĩ xin, cho trong đời sống tâm linh là rất khó để có. Làm việc thiện, tốt thì người khác cũng sẽ giúp mình mà mình không biết và ngược lại.
Cụ đọc kỹ link trên sẽ hiểu tại sao.
Cuộc sống thực tế hay với phật thánh đều có xin cho. Mức độ như nào lại tùy tâm đức. Có thể cho đấy, thử đấy nhưng cũng có thể gạt đi hết. Ở dưới các cụ cũng đi lễ đi xin để mong cho con cháu đc tốt hơn. Tất nhiên ko phải ai cũng xin đc, tùy điều kiện và khả năng.

202

Xe container

202

Xe container
Tín ngưỡng của đa số người Việt đang bị lệch lạc, các đối tượng buôn thần bán thánh thì đục nước béo cò, thêu dệt các câu chuyện hoang đường và lợi dụng sự mê muội của dân chúng để kiếm tiền.
Theo các nguồn chính thống, ông Hoàng Bảy là danh tướng thì đó là người có thật, mà đã là người thì không có năng lực siêu nhiên để ban phúc hoặc giáng họa.
Vậy cầu khấn một người không có khả năng ban phúc cho mình, hoặc lo sợ người đó gáng họa cho mình là việc làm dị đoan, mê muội, hoang đường.
Với các danh tướng có công với đất nước, xây dựng nơi tưởng niệm và tổ chức các hoạt động để tưởng nhớ người đó đã mang lại hòa bình cho dân tộc, giáo dục mọi người về truyền thống vv...mới đúng.
Khi giáng trần làm người thì như bao người tài khác. Khi thác thành thánh nhân mới có khả năng cứu nhân độ thế.

haidongtay

Xe điện
Tam phủ: Mẫu Thiên, Mẫu Thủy, Mẫu Thượng Ngàn.
Tứ phủ: Tam phủ ở trên + Mẫu Địa.
Mẫu Địa tương đối mờ nhạt.
Khi xưa văn hóa VN chỉ phân biệt chốn trời, nước non, rừng sâu.
Cung của mẫu Thượng Ngàn mặc quần áo xanh, có bài Cô Đôi Thượng Ngàn hay được hát vì nhịp điệu tươi trẻ, trong trẻo. Cô Đôi là 1 cô trẻ phụ giúp mẫu Thượng Ngàn.
Hàng cô thì Cô Chín đền Sòng thiêng nhất.
Em được mời đi dự do con bạn nó hầu, công nhận khá mệt nhưng hay, hay ở đây đúng nghệ thuật.Đây là văn hoá phi vật thể được bảo tồn.
Em không tin chuyện thần thánh nhập, nhưng em tin đó là nhập vai kiểu đóng phim, 13 giá hầu mất mấy tiếng, phải là người căn cơ lắm (nói theo nghĩa đen là yêu thích đam mê) thì mới làm được.

Hoang1988

Xe tải
Cụ đọc kỹ link trên sẽ hiểu tại sao.
Cuộc sống thực tế hay với phật thánh đều có xin cho. Mức độ như nào lại tùy tâm đức. Có thể cho đấy, thử đấy nhưng cũng có thể gạt đi hết. Ở dưới các cụ cũng đi lễ đi xin để mong cho con cháu đc tốt hơn. Tất nhiên ko phải ai cũng xin đc, tùy điều kiện và khả năng.
Ngoài pháp giải thoát ra Đức Phật không có gì để cho, đừng nói nữa kẻo vọng ngữ hỡi đại ma tôn.

Thỏ móm

Xe điện
Cho dù có là ông 7 hay 17 hay ông bao nhiêu đi nữa, em không báng bổ nhưng em chả tin và cũng chả bao giờ đi xin xỏ ông nào sất.
Mịe.. láo nháo nhề! F1 tỷ lần léo dình giờ báng bổ:P

xukthal.

Xe lăn

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bộ Văn Hoá đã công nhận rồi mà có ông còn đòi tư liệu để làm rõ, nực cười :D
Bộ VH công nhận di tích, chứ có xác nhận ông Hoàng Bảy là nhân vật lịch sử có thật đâu cụ. Không tin thì cụ tìm xem tài liệu sử nào nói về ông ấy không đã. Việc tâm linh thì không tiện mổ xẻ chứ nếu sử thì nói có sách mách có chứng vì nó là khoa học

Thỏ móm

Xe điện
Bộ VH công nhận di tích, chứ có xác nhận ông Hoàng Bảy là nhân vật lịch sử có thật đâu cụ. Không tin thì cụ tìm xem tài liệu sử nào nói về ông ấy không đã. Việc tâm linh thì không tiện mổ xẻ chứ nếu sử thì nói có sách mách có chứng vì nó là khoa học
Hích lại gáy theo tầm của chính mềnh òi. Học đê, học cách nhìn sự việc theo hướng tích cực và tập thể đê. Non lắm và rồi khổ vì hằn học do sở tri chướng thoai:)
Khoa học cái giè? Hích có được học về vật lý lượng tử không? Hích có được dạy thế nào là Tín ngưỡng, thế nào là Tôn giáo không?

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hích lại gáy theo tầm của chính mềnh òi. Học đê, học cách nhìn sự việc theo hướng tích cực và tập thể đê. Non lắm và rồi khổ vì hằn học do sở tri chướng thoai:)
Vâng ạ, em dốt nên chỉ thế thôi, không như người hay gáy quá tầm, cái éo gì cũng chõ mõm vào bình phẩm

Thỏ móm

Xe điện

Thỏ móm

Xe điện
Cụ tấn công cá nhân trực tiếp phết 🤣
Các Cụ xưa có câu : Đi với Bụt mặc áo cà sa, đi với Ma mặc áo giấy.

Mà thôi, loại Hích có được HỌC đúng nghĩa đâu mà Thỏ mất công.

Hạ đẳng và tàn phế từ cả tâm hồn như Hích thì nói thía còn là tôn trọng các bác ofers khác. HÍCH nhề:)

Thỏ nói Hích thế là đủ roài, kệ Hích:D

Lái xe máy

Xe tăng
Em được mời đi dự do con bạn nó hầu, công nhận khá mệt nhưng hay, hay ở đây đúng nghệ thuật.Đây là văn hoá phi vật thể được bảo tồn.
Em không tin chuyện thần thánh nhập, nhưng em tin đó là nhập vai kiểu đóng phim, 13 giá hầu mất mấy tiếng, phải là người căn cơ lắm (nói theo nghĩa đen là yêu thích đam mê) thì mới làm được.
Tìm hiểu kỹ thì nhiều cái hay mà. Tôn giáo, tín ngưỡng nếu dùng đúng mực nó giống như liệu pháp tinh thần.
Còn nhập đồng nó giống như thôi miên. Niềm tin, trí tưởng tượng, nhạc tiết tấu đảo phách, quần áo đồ thờ sặc sỡ, hương, trầu, rượu, lửa, ... các điệu múa, sự đồng điệu của đám đông...
Cảm giác như khi mình nhậu say vào phòng hât karaoke cứ phiêu như ca sỹ vậy.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ xưa có câu : Đi với Bụt mặc áo cà sa, đi với Ma mặc áo giấy.

Mà thôi, loại Hích có được HỌC đúng nghĩa đâu mà Thỏ mất công.

Hạ đẳng và tàn phế từ cả tâm hồn như Hích thì nói thía còn là tôn trọng các bác ofers khác. HÍCH nhề:)

Thỏ nói Hích thế là đủ roài, kệ Hích:D
Độ cay tỷ lệ độ dài còm hả cụ 🤣