[Funland] 1 cháu bé đã tử vong trong vụ ngộ độc thực phẩm ở trường học tại Nha trang

polizia

Xe container
Cái này có vẻ không logic lắm nhỉ, trứng để lâu nhiễm Sal thì sẽ có hai khả năng:
+ trong trứng có sẵn Sal rồi, vậy thì lâu hay ăn ngay đều bị dính cả.
+ trứng bị nhiễm Sal từ môi trường bên ngoài (tủ lạnh, bếp, ...) thế thì vấn đề sẽ nằm ở môi trường chứ không phải trứng.
Cái này e chệu :))
Trc đi học có môn Science d’application có học về phần này, bảo sao mình biết vậy chứ e ko tìm hiểu sâu =)), vì nó luôn lấy sốt mayo đánh từ trứng sống làm ví dụ.
Cũng ko phải môn mình thích nên học thi xong quên.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Tôi cho các cháu mang cơm ở nhà đi, nếu tôi là Sở, tham gì mấy đồng hoa hồng. Tôi thật.
Thực ra em cũng thích cho con mang cơm đi.
Ngày xưa ko có đồ dùng xịn thì mới lo cơm canh nguội chứ giờ cặp lồng giữ nhiệt 3 ngăn của Nhật có 1tr/ cái, trc em dùng suốt.
Cơm canh thức ăn chuẩn bị từ sáng mang đi, trưa lấy ra ăn vẫn nóng hôi hổi, gọn gàng sạch sẽ.
Cháu nào thích ăn ở trường thì đăng ký còn cháu mang đi cho mang đi.
lamf
Làm lãnh đạo sở vs phòng thiếu gì cái chén, tham làm gì mấy đồng hoa hồng.

phuongmit

Xe cút kít
Tôi cho các cháu mang cơm ở nhà đi, nếu tôi là Sở, tham gì mấy đồng hoa hồng. Tôi thật.
Mang đi thì PH chịu trách nhiệm về bữa ăn rồi, và bận hơn vì phải chuẩn bị. Nhưng quản lý thế nào cụ, ăn xong ai dọn, ai trông. Cái này phải trả phí thì rõ rồi nhưng làm thế nào thì k đơn giản

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhưng chưa chắc toàn bộ phụ huynh đã thích thế , he he . nhiều ph lười bỏ mợ

thin

Xe tải
Thực ra em cũng thích cho con mang cơm đi.
Ngày xưa ko có đồ dùng xịn thì mới lo cơm canh nguội chứ giờ cặp lồng giữ nhiệt 3 ngăn của Nhật có 1tr/ cái, trc em dùng suốt.
Cơm canh thức ăn chuẩn bị từ sáng mang đi, trưa lấy ra ăn vẫn nóng hôi hổi, gọn gàng sạch sẽ.
Cháu nào thích ăn ở trường thì đăng ký còn cháu mang đi cho mang đi.
lamf
Làm lãnh đạo sở vs phòng thiếu gì cái chén, tham làm gì mấy đồng hoa hồng.
Hai đứa nhà em lúc bé thì đón về nhà; lên cấp 2 thì mang cơm theo.

thin

Xe tải
Mang đi thì PH chịu trách nhiệm về bữa ăn rồi, và bận hơn vì phải chuẩn bị. Nhưng quản lý thế nào cụ, ăn xong ai dọn, ai trông. Cái này phải trả phí thì rõ rồi nhưng làm thế nào thì k đơn giản
Hộp cơm có sẵn hết rồi, mở ra ăn xong thì đậy nắp xếp vào thôi, có gì khó khăn lắm đâu cụ. Em ưng mô hình trường có canteen, các con muốn thì đăng ký, không thì tự mang cơm theo.

Chelski

Xe điện
Em thấy việc mang cơm đi ăn chăc chỉ hợp với mấy meh bỉm sữa công việc nhàn hạ .... Chứ ai lại bắt con trẻ mang theo cặp lồng cơm canh nữa, ba lô cặp xách đã lủng củng quá rồi, v/đ là các trường có bữa ăn bán trú phải tăng cưởng kiềm tra chất lượng đầu vào và giám sát chặt công tác vệ sinh an toàn thực phẩm

sakai_yo

Xe lăn
Khởi tố vụ án rồi nhé cc. Hy vọng các trường, các cơ sở trông vào tấm gương này mà làm ăn nghiêm túc.

Xã viên

Xe tải
Em thấy việc mang cơm đi ăn chăc chỉ hợp với mấy meh bỉm sữa công việc nhàn hạ .... Chứ ai lại bắt con trẻ mang theo cặp lồng cơm canh nữa, ba lô cặp xách đã lủng củng quá rồi, v/đ là các trường có bữa ăn bán trú phải tăng cưởng kiềm tra chất lượng đầu vào và giám sát chặt công tác vệ sinh an toàn thực phẩm
trẻ em Nhật vẫn mang cặp lồng đi học bình thường.
Chính phủ hỗ trợ sữa.

polizia

Xe container
Cặp lồng giờ thiết kế tiện lắm.
Chuẩn bị cơm ko khó. Thích thì sáng dậy cắm tí cơm ko thì tối hôm trc nấu dư chút sáng hôm sau quay vi sóng lại. Đồ ăn thì chuẩn bị tối sáng đảo nóng lại cất hộp cho con đc mà, trừ khi phụ huynh quá đoảng.

Dacia90

Xe tăng
Trẻ mang hộp đồ ăn tới trường là bình thường, nhất là cháu nào bị dị ứng lactose thì phải ăn đồ riêng. Nhiều đứa ăn khỏe hoặc gia đình chú trọng ăn nhiều hoa quả thì mang thêm hộp hoa quả chuối, táo, dưa chuột...

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn

TamchieumoI

Xe buýt
Pháp luật hiện hành ko yêu cầu cơ sở giết mổ, sản xuất phải xét nghiệm Salmonella trước khi lưu hành ra thị trường.

Kinh nghiệm nước ngoài thì nguồn lây nhiễm phải đc kiểm soát ngay từ khâu sản xuất.

Vậy bằng chứng nào để khẳng định salmonella lây nhiễm từ nhà bếp chế biến chứ không phải từ nguồn sản xuất vậy cụ?
Không có căn cứ chứng minh nguồn nhiễm nằm ở đâu. Vậy nếu như/giả sử nguồn nhiễm có sẵn từ cơ sở sản xuất theo thông lệ nước ngoài thì bắt lỗi nhà trường hay nhà bếp ra răng hả cụ?
Không liên quan, nhưng thấy cụ dùng từ địa phương miền Trung, mạo muội hỏi cụ là có phải cụ là Giang Ba Son hay Gianhg V4 không ạ?

fanmu1234

Tháo bánh
Mấy đồng thì tôi cũng chả tham.
Nó lại không phải là mấy đồng, bác ạ.
Tiền ngoại giao các kiểu để được ký hợp đồng cung cấp suất ăn cho trường học, em nghĩ phải trên 5000 đ/1 suất. Cứ cho là 5k thì bài toán thế này

1 ngày x 500 suất = 2,5 triệu x 5 ngày/tuần =12,2 triệu x 40 tuần = 500 triệu.

Như ở Hà Nội cũng có công ty gì thầu hầu như hết gói thầu cung cấp bữa ăn cho các trường. Ban phụ huynh con nhà em khen công ty này làm ăn tốt lắm, chưa sảy ra điều tiếng gì. Em xem lại tên đúng công ty ở trường cũ con em. Năm kia xảy ra 2 vụ ngộ độc thực phẩm liền. Ngộ độc thì có nhiều yếu tố. Nhưng cùng 1 công ty dịch vụ, cùng giá tiền nhưng chất lượng bữa ăn cũng có khác nhau tùy từng trường đấy.
Hương việt sinh phải ko ạ?

Pháp luật hiện hành ko yêu cầu cơ sở giết mổ, sản xuất phải xét nghiệm Salmonella trước khi lưu hành ra thị trường.

Kinh nghiệm nước ngoài thì nguồn lây nhiễm phải đc kiểm soát ngay từ khâu sản xuất.

Vậy bằng chứng nào để khẳng định salmonella lây nhiễm từ nhà bếp chế biến chứ không phải từ nguồn sản xuất vậy cụ?
Không có căn cứ chứng minh nguồn nhiễm nằm ở đâu. Vậy nếu như/giả sử nguồn nhiễm có sẵn từ cơ sở sản xuất theo thông lệ nước ngoài thì bắt lỗi nhà trường hay nhà bếp ra răng hả cụ?
Theo em thì cứ bắt lỗi nhà bếp và cơ sở sản xuất.
Ví dụ xe cụ hết đăng kiểm, không đủ điều kiện lưu hành an toàn đi ra đường. Cụ giao xe cho người khác đi mà bị công an bắt thì cụ cũng bị lỗi giao xe không đủ điều kiện lưu hành cho ng ta. Người đi cũng bị phạt và cụ cũng bị phạt.

Euro2CityStar

Xe lăn
Theo em thì cứ bắt lỗi nhà bếp và cơ sở sản xuất.
Ví dụ xe cụ hết đăng kiểm, không đủ điều kiện lưu hành an toàn đi ra đường. Cụ giao xe cho người khác đi mà bị công an bắt thì cụ cũng bị lỗi giao xe không đủ điều kiện lưu hành cho ng ta. Người đi cũng bị phạt và cụ cũng bị phạt.
tôi đang ngủ . và nó lấy trộm chìa khoá phóng ra đường nhoé . =))