12 ngày đêm đồng hành với chú Sam

Vale

Xe đạp
Không biết cụ mltr6 có ghé Chicago không ạ ???
Hy vọng cụ có ghé Sears tower và John Hancock Center, 2 tháp cao nhất ở Chicago....
và cả Crown Fountain trong công viên Millenium park... nóng thế này mà được ra Crown Fountain nghịch nước thì còn gì bằng ....

PS: Cụ có cái nào chụp Sear tower hoặc Crown Fountain thì up lên cụ nhé !!!!!>:D<

Vova

Xe container
Trong lúc đợi cụ Mltr6 kể chuyện em xin phép góp thêm ít ảnh ở SF. Khu đông khách du lịch nhất ở SF có lẽ là Fishermans Wharf, trong đó đặc sắc có lẽ là Pier 39 với những cừa hiệu ấm cúng và lũ sư tử biển (sea-lions) cực kỳ ầm ĩ:

Bọn hải âu ở đây có vè chẳng sợ ai cả, thản nhiên đậu, ăn và làm đủ các chuyện khác trên nóc ô tô :). Ngoài pier 39, các cầu tầu khác cũng đều có các điểm hấp dẫn khách du lịch. Ví dụ như cái tàu ngầm này chẳng hạn:

Em cân nhắc mãi, cuối cùng cũng lười không mua vé để chui vào quả tàu ngầm Pampanito này, đọc thấy dạo chiến tranh thế giới thứ 2 tàu này hầm hố lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Từ các cầu tàu có thể mua vé để ra nhà tù Alcatraz, nổi tiếng nhờ phim ảnh Hollywood (Như trong The Rocks chẳng hạn, anh Nicolas Cage với cụ Sean Connery chui ra chui vào, bắn nhau ầm ầm ở quả nhà tù cũ này).
Em cẩn thận nên mua vé online từ trước, lúc đến Pier 33 đỡ phải mất thời gian xếp hàng hơn. Tuy nhiên ra đến Alcatraz em thấy hơi thất vọng, nếu nhà mình biết PR một tẹo, mấy nhà tù như Côn Đảo ... chắc còn hấp dẫn hơn nhiều.

VIP nhất và nổi tiếng nhất trong các tù nhân đã từng bị giam giữ ở Alcatraz có lẽ là Al Capone

Cho đến bây giờ vẫn có nhiều cách giải thích như biển nhiều cá mập, hay dòng biển lạnh..., nhưng chú thuyết minh ở Alcatraz luôn tự hào tuyên bố là chưa có tù nhân nào vượt ngục thành công, mắc dù nếu đi tàu thủy, chỉ mất khoảng 10 phút để đi từ bờ ra đảo. Vụ cá mập em nghe thuyết minh hóa ra là không có thật, gì chứ dưới chân cầu Golden Gate đồng bào vẫn surfing ầm ầm.

bes

Xe lăn
Đỗ dốc nên hình như bắt buộc phải đánh lái sang phải, nhỡ trôi không bị phi ra ngoài đường. Phải không ạ?

@All: cuối tuần vừa rồi em lại vác cần câu đi tỉnh, hôm nay rỗi rãi em sẽ phọt lên tiếp, các bác chờ xíu nhé :)
@Linshan: oái, người quen tận bên VCF ah sao lại biết lão Bạch ? Nick bác bên đấy là gì thế nhẩy ? :)
@Vale: em không đi Chicago ạ. Trận vừa rồi không vào "trung nguyên" nhưng lại đi rất lòng vòng: San Jose, Orange County (Cali), Portland (Oregan), Houston (Texas), Washington DC (Vỉginia), Philadelphia (Pensylvania), Atlantic (New Jersey), NewYork.
@Vova: bác có nhiều ảnh đẹp thế mà ém mãi không phọt lên. Nữa đê bác.
@Bes: bác soi kỹ nhể :) đỗ thế là chuẩn rồi còn gì nữa bác ?

Ngày 3: Đi Quận Cam nhớ về quận Bưởi (copyright by 3Bugi) và nửa ngày trên Đại lộ các ngôi sao

Từ SF cả đội nổi hứng đột xuất nên mua vé máy bay phi xuống quận Cam. Thông tin hóng hớt tầm bậy nên hí hửng mưu đồ từ quận Cam phi xe xuống Las Vegas làm ít ván kiếm xiền (hay nộp gì đấy), hóa ra phải mất hơn 10 tiếng cả đi cả về nên đành tiếc rẻ bỏ lỡ. Lục lọi trong đống ảnh chộp, không có phát nào chộp ở quận Cam vì khách sạn book đại nằm ở khu Sail Beach, ngay cạnh khu quân sự Mẽo. Nghe đâu khu này là tuyến tên lửa phòng thủ bờ Tây, sẽ phóng lên nếu có sự cố. ^:)^^:)^^:)^

Đang oải với quận Cam lộn xộn (vì em đi gần cuối tháng 4) thì nhận được đề nghị hấp dẫn của ẻm Angelina Jolie rủ lên Hollywood uống cafe =)), thế là hộc tốc lên xe phi thẳng.

Ngang khu downtown Los Angeles

Angie bảo "vì thời gian các anh có hạn, nên 1 là chạy lên Beverly Hills ghé nhà em chơi (nơi các bác hay thấy quả đồi có dòng chữ Hollywood to đùng ngã ngửa), 2 là rẽ trái sang Đại lộ các ngôi sao bách bộ" =)). Sau 1 phút đắn đo thì cả đội quyết định rẽ sang Đại lộ cho biết.

Chỗ này chọc thẳng là lên Beverly Hills

Bắt đầu vào Đại lộ

Đừơng này vui phết, hội tụ đủ mặt anh tài: Spiderman, Cướp biển Caribe, Lý Tiểu Long, Marilyn Monroe, Mickey, vịt Donald, Batman ... đủ cả. Chộp với hình giả thì free, người thật (đóng giả) thì tùy lòng hảo tâm. Mấy bác này dang nắng hóa trang, kiếm xiền cũng vất vả ra phết.

Dấu ấn của các diễn viên, đạo diễn, phim tên tuổi

Đặt hoa tưởng niệm Michael Jackson

Ghé cửa hàng lưu niệm mua ít đồ chơi mang về =))

linhsan

Xe hơi
Dạ em là XGB, anh dạo này vẫn lụa như ngày nào nhẩy, a chuyển ra HN luôn rồi à.

Vova

Xe container
@ mltr6: em cảm ơn cụ đã cho em ké topic của cụ :) Mà cụ đi nhanh thế ạ, em cũng cố làm SF nhanh nhanh để chuyển sang LA. Khu ChinaTown của SF cũng là địa điểm khá hấp dẫn để qua chơi. Đặc biệt nếu muốn mua đồ lưu niệm kiểu móc chìa khóa ... Ở các điểm du lịch như Golden Gate, COIT tower ..., mấy cái móc đấy giá toàn 5,6 USD/1 cái, vào China Town mua thoải mái giá chỉ tầm 2,3 USD. Cổng khu China Town đây ạ:

Buồn cười nhất là trong China Town, đến cả ngân hàng cũng xây theo kiểu chinese :)

Citibank cũng như thế này:

Vova

Xe container
Ngoài ra còn một số địa điểm lý thú khác như tòa thị chính thành phố:

Ngay đối diện là bảo tàng Nghệ thuật Châu Á, bên cạnh đó là Civic center, còn đi quá lên một chút sẽ đến Little Saigon 2, hai bên đường cũng nhiều quá ăn, cửa hàng với tên Việt Nam. Đầu Larkin str. có hai cái cột với (hình như là) con sư tử ở trên, chắc cũng định làm tương đương cổng vào của China Town. Em chụp theo đúng tinh thần OF, ảnh vẫn phải có 4 bánh :)

Vova

Xe container
Mua sắm ở SF khá đắt, hầu như em chẳng mua bán gì, Bảo tàng thì nhiều vô kể, nổi tiếng nhất có lẽ là SF MOMA (Museum of Modern Arts). Tuy không bằng ở NY nhưng cũng hoành tráng phết. Ảnh này em chụp ở bên phố đối diện:

Cuối cùng là Trụ sở và bảo tàng của Levi's, từ bé em đã ngưỡng mộ Levi's rồi nên phải đến cho bằng được 1155 Battery str. Cả con phố này cũng cực đẹp, toàn công sở với các ngôi nhà xây bằng gạch đỏ:

Vẫn còn vô vàn chỗ đáng đến ở SF nhưng chắc em xin dừng ở đây để không làm loãng mạch chuyến đi của cụ mltr6. Thi thoảng em xin phép múa phụ họa thêm tẹo là được :)

Vova

Xe container
Nếu là gay thì đảm bảo còn thích SF hơn cụ nhiều :))
Ý cụ muốn nói đến cụ gì có nick như thế ở trong OF nhà mình ý ạ? :P =))
Nói vậy, em cũng tò mò vụ SF Pride nhưng chưa được mục kích bao giờ. Em góp cái ảnh Hollywood boulevard, chỗ có Kodak theatre - nơi diễn ra lễ trao giai Oscar. Nếu xem trên TV buổi red carpet, khi các celeb đi qua thảm đỏ, dừng lại chụp ảnh và trả lời phỏng vấn thì còn thấy cái đại lộ này đèm đẹp, đến tận nơi thấy xấu òm :)

thoatlut

Xe tải
có hàng họ gì hay phọt lên đi các bác

Coltplus2008

Xe điện
Kụ chủ thớt phọt tiếp đê. Đang hay. Em thích kiểu bình loạn của kụ. (b)

the tai

Xe tải
em cũng muốn đi lắm nhưng chưa có điều kiện qua bên mỹ, thây cụ đi vui vầy em máu quá. hiii

Vova

Xe container
Chưa thấy cụ mltr6 vào, em ké tiếp mấy cái ảnh LA. Dịp vừa rồi cụ Sáu có vào chỗ này không ạ? Đây là chỗ để dừng xe:

Còn đây mới là cổng vào:

Ducwagon

Xe tăng
Đẹp quá. Ngưỡng mộ quá,,, ước gì em được mục kích 1 chuyến --- ;;)

@Vova: em có nhõn nửa ngày cụ ạ, nghe cái gì cũng ham mà không có thời gian. Như cái Universal Studio này em cũng phải nuốt nước bọt ghi vào sổ hẹn tái nạm.

Ngày 4-5: Portland (Orregon) Thành phố bình yên

Portland thuộc tiểu bang Oregon, phía Tây Bắc Mẽo, giáp với bang Washington. Dân thổ địa bảo, chỗ này mà phi xe thì chỉ hơn 2 tiếng là đến địa phận Vancouver, Gia Nã Đại. Dân Việt ở đây ít, thành phố hiền hòa và thơ mộng như Đà Lạt, thích hợp cho các cụ ham hái hoa bắt bướm.

Ngày em sang là sắp hết mùa hoa đào, nhưng khu này lạnh nên vẫn còn 1 ít cuối mùa

Giấy phép câu 16 thằng Mẽo 1 năm, chỉ cần đi loanh quanh chục cây là câu kéo thoải mái. Muốn thành anh hùng Núp thì 47 thằng Mẽo, lên rừng độp gấu, nai, cọp đủ cả. Thèng bạn kể chuyện, có lần nó đặt camera quay tự động ở khu vực săn hổ (tự động quay khi có vật di chuyển). Mấy ngày sau lên thăm, mở băng ra xem thì thấy có 1 con to như tịnh cứ khoảng 6h tối là lảng vảng kiếm ăn. Thèng bé xem đồng hồ thấy 17h45 thất kinh hồn vía, từ đấy không bao giờ dám lai vãng nữa.

Xứ núi vắng tanh chả có gì chơi, vật lý không, hóa học trị liệu cũng không nốt. Thế là cả hội rủ nhau đi xem nhà mưu đồ .... dưỡng già. Giá thì quả thật bất ngờ, các cụ xem thử nhé.

Quả này khoảng 1.000m2, 2 garage, đồ đạc ngon, phía sau còn đất rộng thoải mái, 2 lít

Quả này còn sốc nữa, khu tĩnh lặng không ồn ào, 400m2, đang kêu đấu giá, khởi điểm chỉ 2 sọi rưỡi !

Muốn lên đỉnh "Đồi Gió Hú" ? 2.000m2, an ninh riêng, view xuống đồi tuyệt đẹp, nội thất chuẩn, 3 lít rưỡi

Chỗ này mùa đông tuyết 1 đêm có khi 50-60cm nên có lò sưởi

View sau nhà thì thế này

Đến quả này thì em ngất hẳn, 5.000m2, 5 lít ,phía sau nhà thế này

Nhìn từ trong nhà ra, 2 cây cổ thụ này mà đội O Phở nhìn thấy chắc phải mất cả ngày sáng tác.

Bãi đỗ canoe riêng đi ra sông