12 ngày đêm đồng hành với chú Sam

@Vova: em có nhõn nửa ngày cụ ạ, nghe cái gì cũng ham mà không có thời gian. Như cái Universal Studio này em cũng phải nuốt nước bọt ghi vào sổ hẹn tái nạm.

Ngày 4-5: Portland (Orregon) Thành phố bình yên

Portland thuộc tiểu bang Oregon, phía Tây Bắc Mẽo, giáp với bang Washington. Dân thổ địa bảo, chỗ này mà phi xe thì chỉ hơn 2 tiếng là đến địa phận Vancouver, Gia Nã Đại. Dân Việt ở đây ít, thành phố hiền hòa và thơ mộng như Đà Lạt, thích hợp cho các cụ ham hái hoa bắt bướm.

Ngày em sang là sắp hết mùa hoa đào, nhưng khu này lạnh nên vẫn còn 1 ít cuối mùa

Giấy phép câu 16 thằng Mẽo 1 năm, chỉ cần đi loanh quanh chục cây là câu kéo thoải mái. Muốn thành anh hùng Núp thì 47 thằng Mẽo, lên rừng độp gấu, nai, cọp đủ cả. Thèng bạn kể chuyện, có lần nó đặt camera quay tự động ở khu vực săn hổ (tự động quay khi có vật di chuyển). Mấy ngày sau lên thăm, mở băng ra xem thì thấy có 1 con to như tịnh cứ khoảng 6h tối là lảng vảng kiếm ăn. Thèng bé xem đồng hồ thấy 17h45 thất kinh hồn vía, từ đấy không bao giờ dám lai vãng nữa.

Xứ núi vắng tanh chả có gì chơi, vật lý không, hóa học trị liệu cũng không nốt. Thế là cả hội rủ nhau đi xem nhà mưu đồ .... dưỡng già. Giá thì quả thật bất ngờ, các cụ xem thử nhé.

Quả này khoảng 1.000m2, 2 garage, đồ đạc ngon, phía sau còn đất rộng thoải mái, 2 lít

Quả này còn sốc nữa, khu tĩnh lặng không ồn ào, 400m2, đang kêu đấu giá, khởi điểm chỉ 2 sọi rưỡi !

Muốn lên đỉnh "Đồi Gió Hú" ? 2.000m2, an ninh riêng, view xuống đồi tuyệt đẹp, nội thất chuẩn, 3 lít rưỡi

Chỗ này mùa đông tuyết 1 đêm có khi 50-60cm nên có lò sưởi

View sau nhà thì thế này

Đến quả này thì em ngất hẳn, 5.000m2, 5 lít ,phía sau nhà thế này

Nhìn từ trong nhà ra, 2 cây cổ thụ này mà đội O Phở nhìn thấy chắc phải mất cả ngày sáng tác.

Bãi đỗ canoe riêng đi ra sông

o0NewDriver0o

Xe buýt
Đúng là miền đất hứa nhỉ các kụ. Ước j mik dc như anh ấy.

Thế có buông cần được bữa nào ko cụ 6 ?
Có tranh thủ được 1 buổi Quềnh ơi, bên Houston, câu từ 11h đêm tới 2h sáng ngoài bãi biển, lệch con nước nên cạn quá không câu được, toàn cá nhỏ rỉa mồi, ghét quá mang 2 cân tôm mua làm mồi lên câu trên bếp lửa ráo trọi :))

Vova

Xe container
Ui, em cũng thích lượn xem nhà như cụ 6. Giá ở Cali có vẻ đắt hơn Oregon một chút thì phải. Mấy cái dưới đây cái to thì 500-600 nghìn USD, cái bé chỉ tầm 300-400k. Cái nào cũng bể bơi, vườn thì rộng mênh mông, trong các tờ rao bán họ chỉ ghi diện tích nhà (Em xin lỗi vì chụp để nhiều chế độ, thế là size ảnh linh tinh cả, lúc up lại không để ý).

Vova

Xe container
Có cái nhà này em chui vào tận trong, hỏi han cô nhân viên môi giới, giá là 600k chưa bargain, diện tích cả đất khoảng 2000m2:

Bếp đây ạ:

Nhà có 2 tầng, đây là view từ tầng 2 nhìn ra vườn sau nhà:

Thực ra ở Mỹ giá nhà là một chuyện, quan trọng hơn là khi mua rồi phải trả thuế đất, tiền bảo dưỡng vườn tược, bể bơi ... Thu nhập cũng phải kha khá một tẹo thì mới afford được.
P.S Em cực thèm qua Oregon như cụ mltr6 vì ở đó chẳng có thuế tiêu thụ mấy, giá cả hàng hóa không bị đắt lên 8.25% như ở CA hay gần 10% như ở NY.

Vova

Xe container
Hôm vào Universal Studio ở LA em có quay và chụp mấy cảnh này. Họ làm để dùng cho những đoạn xe khởi động và thực hiện những chuyển động không thể thực hiện trong The Fast & Furious :). Lúc đầu thì thế này:

Sau đó thì cả 2 cái xe nhảy nhót tưng bừng theo nhạc:

David_BaoMinh

Xe hơi
Cảnh đẹp quá, em xin bản quyền mấy bức hình của kụ làm hình nền nhé, voka kụ :)

rockman_x100

Xe máy
Em oánh dấu thớt này của cụ phát để có kinh nghiệm sau này đi Mẽo

Website
www.facebook.com
Nhà chùa xin góp mấy ảnh Golden Gate Bridge, ở những góc mà chắc chắn các cụ ko thể có.:D 1110i chụp hơi lởm, mong các cụ thông cảm.:D

Tàu hàng vạn tấn chui qua vô tư. Nghe đồn số lượng người thử độ cao ủa cầu này gấp cả trăm lần cầu Bãi Cháy.:77:

Hoàng hôn.

Thêm cái mẹt của nhà chùa vào để đỡ bị bảo là ảnh sưu tầm.:D

Hic, nhà chùa đi Mẽo khá nhiều lần nhưng chả được lên bờ chơi. Bọn Mẽo sau 11/9 là cấm tiệt thuyền viên đi bờ.:102:

Ngày 6-7: Texas cái giè cũng to !

Từ Portland bay sang Houston mất gần 4 tiếng, lệch 2 núi giờ, lại phải chỉnh đồng hồ lại và mất toi nửa ngày di chuyển. Chợt nhớ mấy câu chuyện cười ở VN "Texas cái giè cũng to", bất giác bật cười thành tiếng. Thằng bạn hỏi "gì thế?" . Kể cho nó nghe xong thì nó cũng nhăn nhở nháy mắt, ý là "phải thử cho biết nhỉ".

Nửa ngày còn lại là nhậu nhẹt, rồi nửa đêm vác cần ra Surfside cách Houston gần 200km câu chơi. Rốt cuộc cá mắm không có, ảnh cũng chả được cái nào. Hôm sau bác ấy dắt ra hồ phía sau nhà rê cả trăm đường cũng không thấy triệu chứng gì, lại vác máy ra chộp nhà cửa. Texas quả nhiên to thật !

*** ơi, sân nhà nè các cụ, dám bằng cái sân bóng chứ chả chơi.

Mấy chú bên này viện lý do xăng rẻ hơn bang khác nên toàn chơi pickup và SUV khủng. Bên trái là con Toy Tundra, bên phải là con phò già F150

Sân sau nè các cụ

Trong nhà nhìn ra, dựa lưng cái hồ to bứ khự, cũng có cầu tàu

Nhà bên này toàn xây bằng sườn gỗ, tường cũng gỗ nốt, bảo là để giữ ấm vào mùa đông. Căn này của 1 tay Ấn đang xây, nghe đâu khoảng 1 quả.

Đến trưa thì theo gợi ý của ông bạn, cả đội lên xe chạy qua tham quan trung tâm NASA, xem chúng nó làm ăn thế nào.

Mặt tiền trung tâm vũ trụ NASA

Vào ngó nghiêng thử mô hình

Rồi làm cái tour xem đồ thật "dư lào"

Khu nghĩa trang, các bác để ý kỹ thấy có dãi băng buộc trên cây, chỗ này tưởng nhớ các bác "một đi không trở lại"

Con này bằng kích thước thật

Một dãy các sự kiện, thống kê từ Appllo1 đến Appllo 17

Bác nào độ turbo không ?

Mỗi khớp nối lại có 1 quả turbo nữa

Vova

Xe container
Quả NASA hoành tráng quá, đến bao giờ em mới đến được đấy :) Lại là dreaming thôi.

Đố các cụ cái nhà này ở đâu ạ?

Phố sá ở đây cũng thích, ảnh em post bên P&S rồi, xin phép post lại cho nó liền mạch:

sumo0804

Đi bộ
Ước mơ của e là được làm chuyến như cụ , nhưng bao giờ cho đến bao giờ nhỉ $-)

Vova

Xe container
Em xin góp tiếp ít ảnh thành phố nơi anh Arnold Schwarzenegger đang làm việc:

Quá khứ & Tương lai

Còn chị này có xe xịn dã man :P

Dạo up ảnh em không để ý đến kích cỡ, resize linh tinh quá, mong các cụ thông cảm.

Vova

Xe container
Em cũng có ghé qua bảo tàng ngành đường sắt của Cali, thấy bảo là loại to nhất trong các bảo tàng trưng bày về tàu hỏa. Nói chung là đủ các kiểu tàu, từ cổ lỗ đến hiện đại, em thích mấy cái đầu máy từ thủa xa xưa hơn: