[Funland] 16/04/1972 - Hải Phòng đó, hiên ngang chỉ biết ngẩng đầu!

quả bom mẹ cụ gấu đưa là loại Mk-20 Rockeye đấy chứ ạ
còn Mk-118 là loại bom hạng nặng 3000 lbp đấy chứ ợ
Cụ pín hỏi cụ Gúc lại đê. Em thấy ảnh của cụ là M-118 chứ kg phải MK-118. Cụ cứ gúc chữ "bom MK-118" là ra loại của em đầy.
Chính xác loại bom em sẽ nói ở phần sau (theo ảnh) là bom mẹ MK-20 chứa 247 bom con Mk-118 và một ít bom chèn (bằng nhựa - kg hiểu sao nó phải dùng thêm bom chèn giữa bom thật).
Để tìm cái tên, em phải đi Gúc ngược, tức là tìm thây cái ảnh đúng với thứ mình đã thấy rồi mới đi tìm tên. Còn thời đó thì dân mình chỉ gọi đơn giản là "bom khoan" hay "bom xuyên" thôi cụ ợ. Cái thứ em sẽ nói là bom trùm chống tăng nhưng Mẽo nó chơi để phá hầm chữ A của mình. Bom mẹ thả ra 247 bom con (bằng cái bắp tay) rải như mưa. Bom của cụ chắc loại để xuyên phá hầm ngầm, boong ke...

Chỉnh sửa cuối:
Loại đối đất cụ gấu kể có lẽ là AGM-12Bull-up loại mà đến năm 72 đc lắp để bắn cho đỡ tốn công hủy vì dừng sản xuất từ năm 1969=1970

Em cũng không chắc vì loại nó dùng bắn xuống, hố tên lửa rất nhỏ (đường kính cỡ 1m thôi), chứng tỏ khối lượng thuốc nổ cũng ít, chủ yếu sát thương bằng mảnh. Em vẫn nghi nó dùng luôn loại kg đối kg có điều khiển ????

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Cụ pín hỏi cụ Gúc lại đê. Em thấy ảnh của cụ là M-118 chứ kg phải MK-118. Cụ cứ gúc chữ "bom MK-118" là ra loại của em đầy.
Chính xác loại bom em sẽ nói ở phần sau (theo ảnh) là bom mẹ MK-20 chứa 247 bom con Mk-118 và một ít bom chèn (bằng nhựa - kg hiểu sao nó phải dùng thêm bom chèn giữa bom thật).
Để tìm cái tên, em phải đi Gúc ngược, tức là tìm thây cái ảnh đúng với thứ mình đã thấy rồi mới đi tìm tên. Còn thời đó thì dân mình chỉ gọi đơn giản là "bom khoan" hay "bom xuyên" thôi cụ ợ. Cái thứ em sẽ nói là bom trùm chống tăng nhưng Mẽo nó chơi để phá hầm chữ A của mình. Bom mẹ thả ra 247 bom con (bằng cái bắp tay) rải như mưa. Bom của cụ chắc loại để xuyên phá hầm ngầm, boong ke...
em gửi cụ cái Link ạ
http://www.fas.org/man/dod-101/sys/dumb/m118.htm

search cái Mk-118 bomblet thì mới ra đúng cái của cụ =)) thôi kệ cha nó

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không chắc vì loại nó dùng bắn xuống, hố tên lửa rất nhỏ (đường kính cỡ 1m thôi), chứng tỏ khối lượng thuốc nổ cũng ít, chủ yếu sát thương bằng mảnh. Em vẫn nghi nó dùng luôn loại kg đối kg có điều khiển ????
cháu đồ là nó dùng loại này thôi cụ ạ
rocket pack

hoặc loại này

cháu đồ là nó dùng loại này thôi cụ ạ
rocket pack

hoặc loại này
Rốc-két thì chắc chắn kg phải vì nó có khả năng bắn từ xa ngoài tầm của cao xạ và nó bắn nhát một ngay cả khi bay bằng, chứng tỏ là loại có điều khiển. Bọn em còn thấy lửa phụt sau đuôi của nó xanh lè lè cơ mà.

tầm nó ngắn có 3km thôi nên bay bằng nó cũng phọt xuống đất cụ ơi
tiền thân của hydra 70 MK-40 cụ ơi
các loại đầu đạn của em nó
Ôi, mấy quả tên lả mà em thấy nó bắn cả 10km ấy. Bọn em sơ tán cách HP khoảng 20km, nó mới bay qua đầu bọn em cỡ 5km (khoảng gần đến Kiến An) đã thấy nó binh vào HP rồi. Lúc bay trên trời nó còn để lại vệt khói trắng như máy bay.

Mà thôi, loại nào cũng kệ mựa nó. Nó giã đúng thì loại nào mình cũng tèo hết.
Tối rảnh em làm nốt khúc 12 ngày đêm. :))

Chỉnh sửa cuối:

Centralpoint

Xe tải
Em thích nghe cụ kể về những ngày bỏng cháy của HP mà cụ cảm nhận được cơ, cụ Gấu ơi kể tiếp đi ạ, em hóng mấy hôm nay òi !

Audioto

Xe tăng
Em nhớ cũng vào tầm này tháng 4/72 bọn Mẽo phóng tên lửa vào ga Hàng Cỏ, trúng giữa ga luôn, hình như điều khiển bằng la-de ???

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
ga hàng cỏ bị đánh bằng bom PAVEWAY 2 loại bomb điều khiển laser hiện đại nhất lúc bấy giờ bác ạ cùng loại với loại đánh cầu long biên và cầu hàm rồng

nhưng là đánh vào 21/12 cơ ạ

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Pín gúc thua Gấu già rồi! :))

Trung liên ZB-26 (Tiệp/TQ)

Cỡ đạn : 7,92x57mm
Dài : 1168mm
Nặng : 8,9kg
Băng đạn : 20 viên

Trung liên ZB kiểu 1926 (ZB-26) được thiết kế năm 1923 và được nhà máy vũ khí Brno sản xuất hàng loạt năm 1926, trở thành trung liên tiêu chuẩn của quân đội Tiệp. ZB-26 cũng được quân đội TQ-QDĐ sử dụng và copy sản xuất hàng loạt.

QĐNDVN dùng nhiều trung liên ZB-26 (TQ-QDĐ sản xuất) trong biên chế, có được do mua hoặc lấy từ quân TQ-QDĐ và được TQ viện trợ từ năm 1950. Trung liên ZB-26 còn được VN gọi là "trung liên Brơ-nô" (Brno), "trung liên Trung chính".

Còn khẩu tuyn Gấu tìm cũng kg thấy, nhưng nhìn giống đúc khẩu MP-40 nổi tiếng của Đức, chỉ khác là nó là báng gỗ (ốp dưới từ sau băng đạn trở về sau).

Chỉnh sửa cuối:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
à à cháu đọc không kỹ mấy khẩu cháu đưa tuyền tiểu liên cả =)) trung liên băng đạn cắm trên chứ không phải tiểu liên cắm trên
cháu nghĩ là khẩu ấy Tiệp nó cũng copy từ thằng BREN

loại súng Anh quốc này thì hồi Việt bắc quân ta xài nhìu lém
còn ý cụ chắc bẩu em tuynh kia dư lài chăng

còn ý cụ chắc bẩu em tuynh kia dư lài chăng
Khẩu trung liên chắc chắn là Tiệp vì nó kg có cái tay cầm sau báng và nòng có rãnh tản nhiệt (từng khoanh tròn).

Khẩu "tuyn" gần giống khẩu cụ đưa lên. Nhưng vẫn khác ở phần nòng (kg có ốp tổ ong như khẩu trong hình) và băng đạn nằm ngay đầu báng.

Chỉnh sửa cuối:

tungcalo

Xe điện
Cách viết của cụ Gấu rất hay. Đó là góc nhìn của một cậu bé, rất hồn nhiên và funny, nhưng vẫn lột tả được sự ác liệt và không khí thời chiến.

FFF

Xe hơi
Dura quý lắm hả cụ gấu :D. Ngày trước hoc hóa, giới thiệu về hợp kim nhôm em cứ ra rả dura là hợp kim của nhôm với..., giờ thì quên chả nhớ ... là magie, đồng hay cái gì nữa, còn hợp kim chắc chưa thấy bao giờ :))