[2006] Xuyên Việt - Các bước chuẩn bị

binhtri

Xe hơi
@bác giangtroc: hôm đó ban ngày hay ban đêm vậy bác?:s

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Các thứ mà bác Giao thông chuẩn bị giống như để vượt sa mạc Phi, Úc hay đi từ bờ Đông sang bờ Tây nước Mỹ, nơi mà có khi nửa ngày đường không gặp phố xá nhà cửa gì. Nhưng thật ra thì nó vẫn thiếu cho 1 chuyến vượt sa mạc và dư thừa cho xuyên Việt. Bác mang 1 thùng mỳ tôm làm gì khi ko có nước sôi, ko có tô, còn nếu ăn sống thì đã bao giờ bác thử nhai 1 gói 1 mì sống chưa, em hỏi chân tình đấy, tương tự cho 1 thùng sữa bột.
Bác đem 5 lít lavie + 1 thùng lavie + 1 thùng Ken để chạy xe xuyên việt trong thời gian ngắn nhất ko dừng lại đâu thì OK, nhưng nếu có dừng ở đâu thì thật khó để bác tiêu thụ hết chỗ ấy, bia nguội à thứ đồ uống dở nhất - vừa uống vừa lái xe còn tệ hơn, còn đã ngồi ở đâu thì tốt hơn hết là nên thưởng thức bia ở đó với đá hoặc ướp lạnh sẵn...
em chỉ nói vài cái bé bé thế thôi, chưa nói máy tính (dù là Centrino) và các đầu cắm... chẳng giải quyết được gì trên đường vắng cả... chưa nói nó chiếm quá nhiều diện tích của chiếc xe, máy nghe nhạc hay bộ đàm thì quá thừa.
Chiếc xe có đủ hết rồi mà: CD VCD FM... mồi lửa..
Trước khi đi, kiểm tra xe thật kỹ, tìm hiểu mọi quãng đường, vạch ra lịch trình thời gian, nghỉ ngơi ở chỗ nào, các mối quan hệ, nếu cần có thể book trước
Dao kiếm cũng vô ích nếu bác đi cùng nhiều trẻ con và phụ nữ, nhưng súng ngắn thì OK!
1 thứ rất nên mang theo là những cái cầu chì (mõi loại 1 cái, rất rẻ tiền, 2 cái bóng đèn pha nếu là loại halogen...)
Việt Nam đẹp, thân thiện và thanh bình, giá cả có tốn kém 1 chút nhưng xứng đáng cho chuyến đi du ngoạn, nếu có đôi chút thiếu hụt, cũng là cái để người đàn ông thể hiện tài soay sở tháo vát, còn việc gì nếu đã nghiêm trọng thì tốt nhất là phải nhờ cậy chuyên môn thôi: Bệnh Viện, Khách sạn, Công An và bạn bè OF, OS suốt dọc tuyến đường...

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhiều bác khuyên chí lý quá, thanks các bác.

Thực ra thì em cứ liệt kê các thứ ra thôi còn mang đi hay không lại là chuyện khác. Vả lại trước một chuyến đi thì phải còn xem số lượng người đi như thế nào, có bao nhiêu xe, có trẻ em hay không, cho nên sẽ phải cân đối lại trước chuyến đi. Dù sao thì trước khi đi cũng sẽ chốt lại danh sách những đồ cần thiết nhất.

Jolie

Xe đạp
Các bác cho em hỏi, Nếu có 6 người đi bằng xe 7 chổ thì hành lý sẽ để trên ba ga mui!!. Trong trường hợp này thì sẽ phải sắp xếp hành lý như thế nào? và che chắn làm sao để đảm bảo không bị rơi dọc đường và bị uớt khi gặp trời mưa?

songlam

Xe buýt
Jolie nói:
Các bác cho em hỏi, Nếu có 6 người đi bằng xe 7 chổ thì hành lý sẽ để trên ba ga mui!!. Trong trường hợp này thì sẽ phải sắp xếp hành lý như thế nào? và che chắn làm sao để đảm bảo không bị rơi dọc đường và bị uớt khi gặp trời mưa?
Nếu đi 7 người thì nên đi xe 16 chỗ í...
Đi đường xa mà ngồi cái hàng ghế sau cùng của Zace, Jolie thì mỏi cẳng lắm...

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em đã chốt lại đồ cần mang theo, theo em là những đồ cần thiết và đủ dùng:

ĐỒ MANG THEO:

1. Giấy tờ:
a. [ ] Giấy tờ xe, [ ] Sổ đăng kiểm; [ ] Bảo hiểm xe; [ ] Chứng mình thư; [ ] Bằng lái xe
b. [ ] Quyển Bản đồ GT đường bộ; [ ] Bản đồ du lịch các điểm đến;

2. Tiền bạc, thẻ:
a. [ ] Tiền mặt; [ ] Thẻ ATM; [ ] Thẻ VISA / AMEX; [ ] Vé xe cầu – đường 10K

3. Dây, dao, giấy:
a. [ ] Dao và dao gập; [ ] Đèn pin + 4 pin; [ ] Bật lửa + Diêm; [ ] Đồng hồ; [ ] Túi nylong; [ ] Chìa khóa nhà; [ ] Bút + Sổ; [ ] Giấy ăn; [ ] Giấy vệ sinh; [ ] Túi thuốc (Chống nôn; Đau bụng; Nhỏ mắt; Urgo; Dầu gió);

4. Đồ điện tử:
a. [ ] Máy ảnh + Sạc pin + Pin dự phòng + Reader thẻ nhớ;
b. [ ] Máy tính xách tay + Adapter + Đầu cắm các loại cho ổ cắm điện
c. [ ] Điện thoại + Sạc pin + Cáp Sync

5. Đồ cho xe:
a. [ ] Chìa khóa dự phòng oto;
b. [ ] Kích; [ ] Bơm điện; [ ] Lốp dự phòng; [ ] Bộ đồ sửa xe; [ ] Đồng hồ đo hơi;
c. [ ] Radar Detector;

6. Đồ dùng cá nhân:
a. [ ] Dao cạo râu; [ ] Bàn chải đánh răng; [ ] Khăn mặt; [ ] Dầu gội + Nước tắm; [ ] Kem chống nắng và chống muối
c. [ ] Vài đôi tất; [ ] Áo khoác gió cho người lớn và trẻ em

7. Đồ ăn uống
a. [ ] Chai nước Lavie 5L (cần có thể dùng để mua xăng) [ ] 1 thùng Ken lon; [ ] 1 thùng Lavie; [ ] Kẹo + Bánh quy;

8. Các vật dụng khác
a. [ ] Lều bạt di động; [ ] Túi ngủ; [ ] 2 cái ô; [ ] Mũ cho người lớn & trẻ em; [ ] Áo mưa
b. [ ] Túi / Thùng lạnh đựng đá

Jolie

Xe đạp
@Songlam: Em đi chỉ có 6 người thôi! trong đó có 2 trẻ em.

BlackHawk_SGVN

Xe đạp
Hic... nhìn cái list của bác Giaothong làm em choáng luôn. Vì em có một lần một mình một xe máy (SYM Magic RR 110cc, k phải moto đâu ạ) đi thẳng từ Saigon chạy ra đến Đà Nẵng (nghỉ đêm tại Tuy Hoà). Đồ đạc mang theo chỉ có: bộ vá bánh xe ( k săm), nón bảo hiểm, vài bộ quần áo nhét trong balo, kính mát.

cuty

Xe máy
Bác Giao THông ơi M có mấy góp ý nhỏ với bác nhé:
1. Bác nên đem theo một cái máy quay phim ( M thấy bác chưa liệt kê trong này) Sau khi đi về mìnnh sẽ có một ký sự con con cho chuyến hành trình của mình ( cái này thì M không bao giờ thiếu trong những chuyến đi xa ) Nếu đi đông mình sẽ burn ra đĩa tặng mỗi người 1 cái làm kỷ niệm.
2. Theo M bác không cần đem lều bạt,túi ngủ làm gì vì M biết chắc chắn bác sẽ không bao giờ phải dùng đến mà nó lại chiếm rất nhiều chỗ. Bác để dành không gian đó cho cái khác có lợi hơn bác ạ. Kinh nghiệm của M là mang theo tiền Việt ( ít ) và USD ( nhiều ) vì có lần M bị ngay VT lúc 10 giờ đêm ra điểm ATM của VCB thì nó khóa m*. máy lại túi thì hết tiền Việt may trong túi M còn tiền Mỹ nếu quả đó cứ tin vào thẻ mà không có tiền dự phòng thì tối đó M đói thật sự vì cạn cả tiền. Bác đem theo thẻ ATM nhớ mang theo cả sổ ghi địa chỉ của điểm đặt máy tại từng địa phương vì M cũng có lần long tóc gáy để tìm điểm rút tiền.
3. Bác nhớ mua mấy chai xà phòng rửa tay dạng gel ( có bán tại các siêu thị lọai xà phòng tự bay hơi không cần nước rửa ) Rất cần khi đi đường xa. Khi đi trên xe hoặc gặp vấn đề gì tay bẩn là lấy vài giọt ra rừa tay rất thơm và sạch vô kể.
Hôm nào bác đi? Bác có dừng chân tại SG không?

Chỉnh sửa cuối:

henry tran

Xe buýt
bác giáo quên không nhắc mang cái túi..à quên cái bao...:78:

nguyengia

Đi bộ
Website
www.nguoideptaydo.net
Bài này bổ ích quá, Em tính tháng 9 này đi xuyên Việt 1 mình ra thăm Thủ Đô yêu dấu !:)

Chỉnh sửa cuối:

nguyengia

Đi bộ
Website
www.nguoideptaydo.net
Bài này bổ ích quá, Em tính tháng 9 này đi xuyên Việt 1 mình ra thăm Thủ Đô yêu dấu !

milicaanj

Xe buýt
Bổ sung vào list của bác Giao Thong:
5. Đồ cho xe:
a. Dây câu bình acquy
b. Dây kéo xe.
c. Chìa khóa dự phòng: cất đâu đó ngoài xe.

Các bác cho em hỏi, nếu không đi QL1 mà đi đường HCM thi cần thêm thứ gì nữa ạ, nhà em chuẩn bị cuối tháng này sẽ xuyên Việt theo đường HCM gồm 2người lớn va 1 trẻ em 4 tuổi. Bản đồ Giao thông đường bộ và Bản dồ du lich các điểm đến mua ở đâu ạ?

Patriot

Xe tải
Bản đồ Giao thông đường bộ bác ra Đinh Lễ mua để được giảm giá. Ngày xưa em mua 160K, giờ không biết bao nhiêu.

Còn thông tin về các điểm đến dọc đường thì bác chịu khó vào các website của các tỉnh, các sở du lịch tỉnh hoặc TCty Du lịch VN, các hãng lữ hành lớn để đọc qua trước khi đi. Cái này vừa giúp mình bỏ qua những nơi không đáng đến, lại không bỏ sót chỗ "đáng đến" nào. Chúc bác vui.

P/S: bác có thể mua kèm 1 quyển Bản đồ Hành chính VN cũng tương đối bổ ích vì nó có các thông tin về diện tích, dân số, các đơn vị hành chính của các tỉnh. Tuy nhiên các thông số này đã lạc hậu mất khoảng 5 năm (hiện nay chưa có các thông kê mới hơn).

Chỉnh sửa cuối:

Patriot

Xe tải
cuty nói:
Kinh nghiệm của M là mang theo tiền Việt ( ít ) và USD ( nhiều ) vì có lần M bị ngay VT lúc 10 giờ đêm ra điểm ATM của VCB thì nó khóa m*. máy lại túi thì hết tiền Việt may trong túi M còn tiền Mỹ nếu quả đó cứ tin vào thẻ mà không có tiền dự phòng thì tối đó M đói thật sự vì cạn cả tiền. Bác đem theo thẻ ATM nhớ mang theo cả sổ ghi địa chỉ của điểm đặt máy tại từng địa phương vì M cũng có lần long tóc gáy để tìm điểm rút tiền.
Cái này có thể được hỗ trợ từ tổng đài 1080 hoặc các hot-line của ngân hàng phát hành thẻ ATM. Cũng nên trang bị cho mình các số điện thoại trong trường hợp khẩn cấp này.

@bac Patriot: Cám ơn bác nhiều, hôm nay em sẽ ra Đinh lễ mua.
@all các bác: Đã có bác nào theo đường HCM từ HN vào đến Kontum chưa ạ? Làm ơn cho em ít kinh nghiệm đường đi, ăn ngủ qua đêm dọc đường chỗ nào được, em cám ơn các bác nhiều.