[2006] Xuyên Việt - Các bước chuẩn bị

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cái bản đồ dạng này hay ở chỗ mình biết được tên các địa phương, mà nhiều khi trong BDGT không ghi(b)

Bản đồ Giao thông đường bộ bác ra Đinh Lễ mua để được giảm giá. Ngày xưa em mua 160K, giờ không biết bao nhiêu.

Còn thông tin về các điểm đến dọc đường thì bác chịu khó vào các website của các tỉnh, các sở du lịch tỉnh hoặc TCty Du lịch VN, các hãng lữ hành lớn để đọc qua trước khi đi. Cái này vừa giúp mình bỏ qua những nơi không đáng đến, lại không bỏ sót chỗ "đáng đến" nào. Chúc bác vui.

P/S: bác có thể mua kèm 1 quyển Bản đồ Hành chính VN cũng tương đối bổ ích vì nó có các thông tin về diện tích, dân số, các đơn vị hành chính của các tỉnh. Tuy nhiên các thông số này đã lạc hậu mất khoảng 5 năm (hiện nay chưa có các thông kê mới hơn).

Ti tach

Xe buýt
@bac Patriot: Cám ơn bác nhiều, hôm nay em sẽ ra Đinh lễ mua.
@all các bác: Đã có bác nào theo đường HCM từ HN vào đến Kontum chưa ạ? Làm ơn cho em ít kinh nghiệm đường đi, ăn ngủ qua đêm dọc đường chỗ nào được, em cám ơn các bác nhiều.
E đã đi xuyên Việt gia đình từ t7-2005; vào bằng đường HCM, ra bẳng dường 1A Ko biết giờ có thay đổi nhiều ko biết nữa.
Đại khái thế này. sáng sớm ngày thứ 1 chạy 3-4 giờ sáng bằng đương HCM bắt đầu từ Xuân mai(hà tây cũ) chạy tới trung tâm huyện Hương sơn (Phố Châu-hà Tĩnh) ăn sáng( có món dê ngon nổi tiếng. chạy tiếp tới 12h tới Đông hà, lấy phòng nghỉ( KS Phụng hoàng ở được). Ăn trưa, ngủ den14h30 chạy chạy thăm khu trung tâm thị xã, Thành cổ Quảng trị(5Km), thăm chợ Đông hà( chợ hang Thái Miền trung) mua ít lon Bò húc Thái( loại lon dài & nhỏ giống lon nước yến thì tốt( loại này đi đường xa dùng cho tỉnh táo rất hiệu quả. ăn tối ở Đông Hà có 1 Quán gần ngã 3 (ko nhớ tên). ở đâycó 3 món ăn ngon nhớ lâu là: thịt ba chỉ luộc chấm mắm, thịt gà rang, cà tươi chấm mắm.
Tối ngủ sớm, sáng hôm sau dậy ăn bún bò, đi vào đường 9 (dốccầu vượt) chạy tới đầu cầu Darkrong rẽ trái vào đường HCM nhành tây. nếu thích thì đi thăm khe sanh, cửa khẩu Lao bảo cũng trên đường 9(rồi quay ại khoảng 30KM về Dakrong vào nam.....(còn nữa...bận tý nhé.)

Chỉnh sửa cuối:

Makeno

Xe tăng
Em mở riêng cái topic này để từ từ post lên các bước chuẩn bị cho một chuyến đi Xuyên Việt. Em định hè này đi một chuyến, các bác có ý kiến thì giúp em vào đây luôn nhé. Các bác đi rồi mà còn lộ trình và các thông tin về quá trình đi lại thì cũng cho em xin luôn.

Mở hàng, em post cái danh sách các đồ cần thiết cho một chuyến đi Xuyên Việt, bên cạnh mỗi thứ sẽ có một cái check box để đánh dấu xem đồ đã chuẩn bị chưa.

ĐỒ MANG THEO:
(để tiết kiệm diện tích đất, em đã cắt bớt đi)
Em hay đi công tác nên thấy bác kê ra nhiều thứ rất cần thiết cho cuộc sống bình thường khi đi xa. Bác nào cần thì "tích" vào để nhớ mà chuẩn bị.
Rưng em đề nghị bác thêm cho cái món này:
Kim, chỉ khâu, mấy cái khuy... cái này nhỏ bé rưng nhiều lúc cần lắm đấy
Và dành ô cho cái xô, cái chậu và thêm ít dây thừng, cái võng.

Nhớ thêm em sẽ nêu thêm nữa cho bác nhá!

gà mờ

Xe máy
Cảm ơn bác GT, topic rất hay. Em đang buồn ngủ, vào đây một tẹo mà quên - cả - đi - ngủ :P

xebuytmatphanh

Xe buýt
E đã đi xuyên Việt gia đình từ t7-2005; vào bằng đường HCM, ra bẳng dường 1A Ko biết giờ có thay đổi nhiều ko biết nữa.
Đại khái thế này. sáng sớm ngày thứ 1 chạy 3-4 giờ sáng bằng đương HCM bắt đầu từ Xuân mai(hà tây cũ) chạy tới trung tâm huyện Hương sơn (Phố Châu-hà Tĩnh) ăn sáng( có món dê ngon nổi tiếng. chạy tiếp tới 12h tới Đông hà, lấy phòng nghỉ( KS Phụng hoàng ở được). Ăn trưa, ngủ den14h30 chạy chạy thăm khu trung tâm thị xã, Thành cổ Quảng trị(5Km), thăm chợ Đông hà( chợ hang Thái Miền trung) mua ít lon Bò húc Thái( loại lon dài & nhỏ giống lon nước yến thì tốt( loại này đi đường xa dùng cho tỉnh táo rất hiệu quả. ăn tối ở Đông Hà có 1 Quán gần ngã 3 (ko nhớ tên). ở đâycó 3 món ăn ngon nhớ lâu là: thịt ba chỉ luộc chấm mắm, thịt gà rang, cà tươi chấm mắm.
Tối ngủ sớm, sáng hôm sau dậy ăn bún bò, đi vào đường 9 (dốccầu vượt) chạy tới đầu cầu Darkrong rẽ trái vào đường HCM nhành tây. nếu thích thì đi thăm khe sanh, cửa khẩu Lao bảo cũng trên đường 9(rồi quay ại khoảng 30KM về Dakrong vào nam.....(còn nữa...bận tý nhé.)
Từ HN đi Phố Châu khoảng 480km đường HCM, Bác đi tầm 3, 4h mà ăn sáng được ở đó thì cũng ghê nhể. Vận tốc trung bình em ước đạt 120km/h:)):)):)):77::77::77: Chạy từ HN vào Đông hà đường HCM ko dưới 800km mà bác ăn trưa đc thì còn giỏi nữa

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thớt này hay quá ... đang có ý đồ xiên vịt ... vào đây hóa ra gặp ông anh
Đi xuyên Việt bây giờ chuyên nghiệp lắm rồi Nô ạ, chả cần đến danh sách gì cứ đọc vanh vách những đồ cần đến. Quan trọng nhất là đồ sửa xe khi cần thôi, những thứ khác mua được trên đường đi hết, nhưng mà chuẩn bị trước thì vẫn hơn.

Nhà em có trẻ con thì cứ nhét hết đồ vào trong thùng, đồ của chúng nó mới nhiều, đồ của mình ít lắm.

Nên đặt trước một vài điểm KS hoặc resort đẹp cho chúng nó chơi. Chạy lòng vòng dài ngày sợ trẻ con dễ bị mệt.

Quan trọng nhất là bố trí được ghế sau thành chỗ ngủ cho 2 đứa. Đi xa mà được nằm thì chúng nó đi được dài ngày.