[CCCĐ] [2011] Xuyên Việt Xuyên Tết - Khám phá Tây Nguyên - Những cung đường mùa xuân Tân Mão

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mợ Thông ơi,đoạn đường từ Ea Súp đến Bản Đôn xấu lắm (cháu vừa đi về hồi tháng 7/10).Còn đoạn từ Đức Cơ về Ea Súp còn tệ hơn nhiều(cháu vừa a nhô cho thằng em trai làm HQ của khẩu Đức Cơ),duy nhất chỉ có đoạn Pờ Lây Cu đi Đức Cơ là khá.
May quá có cụ thông tin. Nếu vậy em lại dùng phương án B là chạy theo QL14, từ Gia Lai về tới Bản Đôn, chơi ở Bản Đôn và có thể vào Vườn quốc gia sau đó đi về nghỉ ở BMT.

Cụ đã đi Vườn Quốc gia Yok Đôn chưa? Em thấy trên mạng tả có vẻ hay. Không biết có nên rút ngắn thời gian bên Buôn Đôn để sang chơi bên VQG không.

theph

Xe điện
Chúc cụ GiaoThong có một chuyến đi an toàn và thật vui. Em chắc phải đợi F1 lớn chút nữa mới có thể học tập các cụ được ạ.

xe_còi

Xe đạp
em chúc cụ một chuyến đi vui vẻ.. em gop ý thế này cung đường ĐNnang kontum và Đaclak Đàlat đừong đồi núi loằng ngoằng đi rất mệt người cụ phải chuẩn bị kỉ hai cung này .nhất là đắclak đi qua ĐL và thêm 1 điều nữa là trên đó dân tộc rất nhiều đi qua mấy đoạn hẻo lánh đường hẹp mấy ông lao trong ngỏ nhỏ đi ra rất nguy hiểm..chúc cụ thượng lộ bình an

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trước mắt là em đã chốt xong lịch trình, vẽ xong các bản đồ cơ bản của chuyến đi. Việc tiếp theo bây giờ là phải đặt khách sạn để nghỉ ngơi.

1. 28/01 Đà Nẵng; Chạy tới Đà Nẵng cũng là đêm, cho nên chỉ cần chỗ nào sạch sẽ để nghỉ ngơi là đủ, không cần quá cầu kỳ.
  2. 29/01 Pleiku, Gia Lai; Lần trước đi cùng anh em OF đã nghỉ ở KS Pleiku, trong trường hợp không có lựa chọn nào tốt hơn thì sẽ đặt KS này: 124 Đường Lê Lợi, Phường Hoa Lư, Thành Phố Pleiku, Tỉnh Gia Lai; 059 382 4628
  3. 30/01 Buôn Ma Thuột; Lần trước KS gì đó ở BMT cũng kha khá, không nhớ chính xác lắm. Lần này có thể em sẽ nhờ bên tour tìm hộ KS hoặc nhờ người quen hỏi giúp.
  4. 31/01 Hồ Lắk; Ở Hồ Lắk chắc không có nhiều lựa chọn. Nếu mà dinh Bảo Đại mà cho nghỉ qua đêm thì sẽ thử đăng ký ở một đêm kiểu "nhất dạ đế vương" xem có gì hay không =))
  5. 01/02-03/02 Đà Lạt; Ở đây em đã có cơ sở cách mạng, có muốn ra KS ở cũng không được, cho nên không phải lo.
  6. 04/02 Nha Trang; Dự kiến đoàn ở Đà Lạt sẽ kéo xuống Nha Trang chơi cho nên KS ở Nha Trang có thể chưa cần phải tính trước.
  7. 05/02 Hội An: Sẽ cần đặt KS nào đó ở Hội An; Có lẽ kiếm một cái resort nào đấy cho trẻ con nó có chỗ chơi và nghỉ ngơi lấy lại sức khỏe
  8. 06/02 Vinh: Ở Vinh hoặc Cửa Lò thì không ngại chuyện KS lắm, vả lại lúc ra xe có 3 tài thay nhau lái, nếu hứng chí có khi chạy một mạch khoảng 900km luôn. Về đến HN nghỉ ngơi một ngày còn hơn chạy lai rai.
  9. 07/02 Hà Nội. Chả gì bằng ở nhà mình. Giá mà không đi chơi có phải ngày nào cũng được đi ngủ sớm không.
Đắk Lắk: Khu du lịch Lak Resort, Bảo Đại villa

Khu Bungalow Lak Resort cao cấp với 32 phòng ngủ đầy đủ tiện nghi, hiện đại cùng với các dịch vụ internet, cà phê, bar, hồ bơi ... Lak Resort nằm ôm trọn trên ngọn đồi nhìn ra mặt Hồ Lăk nên không khí quanh năm trong lành, thoáng mát, có ban công riêng … đáp ứng nhu cầu nghỉ dưỡng của du khách trong và ngoài nước. Bạn có thể lựa chọn các món ăn đặc sản địa phương, Âu và Á tại Nhà hàng 400 chỗ cạnh bờ hồ, nơi bạn có những cảm nhận khác biệt vùng Tây Nguyên. Cách Lăk Resort khoảng 200 m, quý khách đi theo con đường xoắn ốc là tới Biệt Điện Bảo Đại. Biệt Điện Bảo Đại (người dân địa phương xưa kia còn gọi là Dinh Bảo Đại) nằm trong quần thể di tích danh thắng Hồ Lăk tọa lạc trên ngọn đồi cao 70 m so với mặt nước hồ Lăk, 600 m so với mặt nước biển - nơi đây Vua Bảo Đại – ông Vua cuối cùng của triều đình Nhà Nguyễn cho xây dựng vào năm 1951 để làm nơi dừng chân khi lên Buôn Ma Thuột nghỉ mát, ngắm cảnh và săn bắt.

Biệt Điện Bảo Đại được thiết kế 06 phòng ngủ tiêu chuẩn quốc tế hướng ra mặt hồ Lăk, đặc biệt Phòng Vua lộng lẫy và sang trọng để đáp ứng cho những du khách trong và ngòai nước. Biệt điện Bảo Đại còn có 02 nhà hàng mini với các món ăn Âu – Á và đặc sản địa phương nổi tiếng hồ Lăk như cơm lam (cơm được nấu trong ống tre), gà nướng muối ớt sả, chả cá thát lát chiên, heo đồng bào quay, cá bống trứng hồ Lăk kho, canh cà đắng vv…

Hiền hòa và mến khách, đội ngũ nhân viên Khu du lịch Hồ Lăk sẽ mang lại cho chuyến du lịch của bạn hoàn hảo cũng như sự hài lòng nhất.

Dịch vụ du lịch:

Cưỡi voi, đi thuyền độc mộc hoặc thuyền máy, xem biểu diễn văn nghệ cồng chiêng và uống rượu cần với người M’Nông, đi xe đạp, tắm suối đá Dak Phơi, dã ngoại trong rừng, ăn đặc sản, uống cà phê và giải khát…

30 Âu Cơ - Thị trấn Liên Sơn- Huyện Lăk- Daklak​
Phone: +84 (500) 358 6184​
Fax: +84 (500) 358 6343​
Giá từ: 30(USD)

Thị trấn Liên Sơn - Huyện lăk - Tỉnh Daklak​
Phone: +84 (500) 358 6184​
Fax: +84 (500) 358 6343​
Giá từ: 30(USD)

Khách Sạn Dakruco

30 Nguyễn Chí Thanh, Tỉnh Daklak, Buôn Ma Thuột; Giá khởi điểm 35$ cho phòng 3 sao.
Tel: (84500) 3970888
Fax: (84500) 3970889- 3970779 - 3875326
Email: reservation@dakrucohotels.com
Website: www.dakrucohotels.com
http://khachsan.chudu24.com/ks/837/khach-san-dakruco.html

KHÁCH SẠN HOÀNG LỘC
Địa chỉ: 07 – 09 Ybih Aleo, TP. Buôn Mê Thuộc, Tỉnh Daklak
Điện thoại: (84-500) 6251777 - 3956704
Fax: (84-500) 6251234 – 3956703
Email: hoangloc@hotelhoangloc.com.vn
Website: http://www.hotelhoangloc.com.vn

Pleiku:

Ialy Hotel
Tiêu chuẩn: ★★★ / Tổng số phòng: 50 / Loại phòng: Deluxe, VIP, Single standard, Double standard, Superior Suite, / 242.535 VNĐ

Khách Sạn Tre Xanh
Tiêu chuẩn: ★★★ / Tổng số phòng: 60 / Loại phòng: Deluxe, VIP, Single standard, Double standard, Superior Suite, / 297.381 VNĐ

HAGL Pleiku Hotel 4 sao

Add: 01 Phu Dong Square, Pleiku City, Gialai Province, Viet Nam
Tel: (84-59) 718459 Fax: (84-59) 718 457
http://khachsan.chudu24.com/ks/185/hagl-hotel-pleiku.html

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chúc cụ GiaoThong có một chuyến đi an toàn và thật vui. Em chắc phải đợi F1 lớn chút nữa mới có thể học tập các cụ được ạ.
em chúc cụ một chuyến đi vui vẻ.. em gop ý thế này cung đường ĐNnang kontum và Đaclak Đàlat đừong đồi núi loằng ngoằng đi rất mệt người cụ phải chuẩn bị kỉ hai cung này .nhất là đắclak đi qua ĐL và thêm 1 điều nữa là trên đó dân tộc rất nhiều đi qua mấy đoạn hẻo lánh đường hẹp mấy ông lao trong ngỏ nhỏ đi ra rất nguy hiểm..chúc cụ thượng lộ bình an
Cảm ơn các cụ. Bọn trẻ con nhà em cũng được rèn luyện vụ đèo dốc và thường đi xe chúng nó ngủ được nên không đáng lo lắm. Còn em cũng là người dân tộc nên em hiểu cách đi của người dân tộc, ít khi va được vào nhau.

lucky-luke

Xe buýt
Trước mắt là em đã chốt xong lịch trình, vẽ xong các bản đồ cơ bản của chuyến đi. Việc tiếp theo bây giờ là phải đặt khách sạn để nghỉ ngơi.

1. 28/01 Đà Nẵng; Chạy tới Đà Nẵng cũng là đêm, cho nên chỉ cần chỗ nào sạch sẽ để nghỉ ngơi là đủ, không cần quá cầu kỳ.
  2. 29/01 Pleiku, Gia Lai; Lần trước đi cùng anh em OF đã nghỉ ở KS Pleiku, trong trường hợp không có lựa chọn nào tốt hơn thì sẽ đặt KS này: 124 Đường Lê Lợi, Phường Hoa Lư, Thành Phố Pleiku, Tỉnh Gia Lai; 059 382 4628
  3. 30/01 Buôn Ma Thuột; Lần trước KS gì đó ở BMT cũng kha khá, không nhớ chính xác lắm. Lần này có thể em sẽ nhờ bên tour tìm hộ KS hoặc nhờ người quen hỏi giúp.
  4. 31/01 Hồ Lắk; Ở Hồ Lắk chắc không có nhiều lựa chọn. Nếu mà dinh Bảo Đại mà cho nghỉ qua đêm thì sẽ thử đăng ký ở một đêm kiểu "nhất dạ đế vương" xem có gì hay không =))
  5. 01/02-03/02 Đà Lạt; Ở đây em đã có cơ sở cách mạng, có muốn ra KS ở cũng không được, cho nên không phải lo.
  6. 04/02 Nha Trang; Dự kiến đoàn ở Đà Lạt sẽ kéo xuống Nha Trang chơi cho nên KS ở Nha Trang có thể chưa cần phải tính trước.
  7. 05/02 Hội An: Sẽ cần đặt KS nào đó ở Hội An; Có lẽ kiếm một cái resort nào đấy cho trẻ con nó có chỗ chơi và nghỉ ngơi lấy lại sức khỏe
  8. 06/02 Vinh: Ở Vinh hoặc Cửa Lò thì không ngại chuyện KS lắm, vả lại lúc ra xe có 3 tài thay nhau lái, nếu hứng chí có khi chạy một mạch khoảng 900km luôn. Về đến HN nghỉ ngơi một ngày còn hơn chạy lai rai.
  9. 07/02 Hà Nội. Chả gì bằng ở nhà mình. Giá mà không đi chơi có phải ngày nào cũng được đi ngủ sớm không.
Lại nhảy vào ném đá cụ:
Ở BMT cụ nghỉ ở Hoàng Lộc là ổn nhất cụ ạ!
Ở Hồ Lăk thì Dinh Bảo Đại chỉ bán Cafe thôi, nghỉ cụ phải ở dưới chân đồi, sát hồ Lăk có một khu du lịch sinh thái ở đó! Hồ Lăk thì lớn thật nhưng theo e ko đẹp bằng Biển Hồ đâu!
KS ở Nha Trang thì có cu e tên Tấn nick diễn đàn là Kia 1.6AT làm chủ KS Ánh Hằng gần Tháp bà Ponaga (KS ngay bãi biển nhìn ra Hòn Chồng) rất mới, giá cũng dc, chỉ hơi xa trung tâm, cụ tham khảo thêm nhé.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lại nhảy vào ném đá cụ:
Ở BMT cụ nghỉ ở Hoàng Lộc là ổn nhất cụ ạ!
Ở Hồ Lăk thì Dinh Bảo Đại chỉ bán Cafe thôi, nghỉ cụ phải ở dưới chân đồi, sát hồ Lăk có một khu du lịch sinh thái ở đó! Hồ Lăk thì lớn thật nhưng theo e ko đẹp bằng Biển Hồ đâu!
KS ở Nha Trang thì có cu e tên Tấn nick diễn đàn là Kia 1.6AT làm chủ KS Ánh Hằng gần Tháp bà Ponaga (KS ngay bãi biển nhìn ra Hòn Chồng) rất mới, giá cũng dc, chỉ hơi xa trung tâm, cụ tham khảo thêm nhé.
Ở Buôn Ma Thuột trước kia bọn em ở KS Biệt Điện, thấy cũng được. Tra trên mạng thì thấy là 3 sao.

Để em tham khảo theo chỉ dẫn của cụ là Hoàng Lộc xem có tiện đi chơi quanh đó không. Hồ Lắk thì em vừa tra thấy Biệt điện Bảo Đại có cho nghỉ với 6 phòng, chắc giáp tết không có khách, em phải vào thử xem sao.

Còn ở Nha Trang thì em chờ người nhà cho ý kiến trước khi tự tìm hiểu. Nếu cần thì em sẽ PM cho OFer nhà mình nhờ đặt giúp phòng.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Một số điểm đáng chú ý của chuyến đi 2008, em copy vào đây để hôm tới chụp lại xem có khác nhiều không

Thác nước ở Quảng Ngãi, đường HCM

Vẫn là trên đường Đà Nẵng - Kon Tum

Đèo Lò Xo

Miếu các cụ CCB

Sắp tới Kon Tum

Nhà Thờ Gỗ - Kon Tum

Tòa Giám mục

Chùa Minh Thành

Thủy điện IALY

Cái ảnh này ở Gia Lai chắc không chụp lại được vì không đi lại cung này

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thủy điện Ialy

Ngã Sáu trung tâm Buôn Ma Thuột

Thác Phú Cường - Gia Lai

Cưỡi voi ở Buôn Đôn

lucky-luke

Xe buýt
Khách sạn Hoàng Lộc gần KS Biệt Điện cụ ạ, cũng tiện đi các nơi vì nó gần ngã 6 mà.
Mấy cái ảnh của cụ, e biết chắc chắn một chỗ đã thay đổi là họ đã cải tuyến chỗ Đèo Lò xo nơi các cụ CCB gặp nạn cho đỡ nguy hiểm rồi. Thêm vào đó là chùa Minh Thành đã làm cổng chính quay ra phía sau đẹp lắm.
Còn cái thác mà cụ nói là Quảng Ngãi nhưng nếu e nhớ ko nhầm thì nó là thác nước Thanh Nhàn thuộc địa phận tỉnh Quảng Nam (đoạn Nam Giang - Phước Sơn). Thác nước này e nghe Tây nó đồn là Ông hoàng Xi ha nuc ngày xưa trước khi về CPC có nhảy xuống đó tắm tiên đới!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Khách sạn Hoàng Lộc gần KS Biệt Điện cụ ạ, cũng tiện đi các nơi vì nó gần ngã 6 mà.
Mấy cái ảnh của cụ, e biết chắc chắn một chỗ đã thay đổi là họ đã cải tuyến chỗ Đèo Lò xo nơi các cụ CCB gặp nạn cho đỡ nguy hiểm rồi. Thêm vào đó là chùa Minh Thành đã làm cổng chính quay ra phía sau đẹp lắm.
Còn cái thác mà cụ nói là Quảng Ngãi nhưng nếu e nhớ ko nhầm thì nó là thác nước Thanh Nhàn thuộc địa phận tỉnh Quảng Nam (đoạn Nam Giang - Phước Sơn). Thác nước này e nghe Tây nó đồn là Ông hoàng Xi ha nuc ngày xưa trước khi về CPC có nhảy xuống đó tắm tiên đới!
Công nhận cái đèo Lò Xo nguy hiểm thật, bọn em để xe ở đấy mà chỉ sợ xe khác mất phanh lao vào ***, mà quanh đấy không có chỗ nào đỗ để vào thắp hương.

Cụ đợt vừa rồi có vào chơi ở Vườn quốc gia của Đắc Lắc không? Em đang định vào đó xem thế nào, nếu không có thể đi ngược cái con đường mà các cụ bảo là xấu để khám phá cái Tháp Chàm.

bmw1226

Xe tải
Wonderful!

Ước gì mình cũng có thể tham gia vụ này với gia đình Táo Giao Thông thì tuyệt! Chúc gia đình Táo Giao Thông một chuyến đi thật thú vị & thật nhiều niềm vui nhân dịp năm mới Tân Mão! Nhớ thông báo địa điểm dừng chân đêm 30 Tết nhé!
:-bd

Năm nay (Tết Tân Mão 2011) thay vì đi chơi từ mùng 2 tết, gia đình em quyết định xuyên Việt và đón tết trên đường đi. Sau một buổi tối lên kế hoạch và vẽ bản đồ thì cũng chốt được lịch trình.

Cung đường 1: Hà Nội - Đà Nẵng theo QL1
Cung đường 2: Đà Nẵng - Kon Tum, Gia Lai, Đắk Lắk, Đắk Nông, Đà Lạt theo đường HCM
Cung đường 3: Đà Lạt - Nha Trang theo đường Khánh Vĩnh
Cung đường 4: Nha Trang - Vinh theo QL1
Cung đường 5: Vinh - Hà Nội theo đường HCM

Như vậy tổng cộng đi 11 ngày 10 đêm, bắt đầu từ ngày 25 tết cho tới mùng 5 tết về tới Hà Nội. Cung đường này chủ yếu khám phá Tây Nguyên với một số đêm ngủ tại Pleiku, Buôn Ma Thuột, Đà Lạt, Nha Trang. Các điểm còn lại chủ yếu dừng chân nghỉ đêm.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Wonderful!

Ước gì mình cũng có thể tham gia vụ này với gia đình Táo Giao Thông thì tuyệt! Chúc gia đình Táo Giao Thông một chuyến đi thật thú vị & thật nhiều niềm vui nhân dịp năm mới Tân Mão! Nhớ thông báo địa điểm dừng chân đêm 30 Tết nhé!
:-bd
Muốn đi thì dễ không mà, chỉ cần quyết tâm thôi. Ông bạn có đi không? Về chốt luôn đi.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác GiaoThong này, hôm trước em đọc báo thấy cái điểm du lịch Măng đen ở Kon Tum bảo là đẹp như đà Lạt, hay bác thử qua đây xem có gì hay không

http://www.baomoi.com/Home/DauTu-QuyHoach/vtv.vn/Mang-Den--Da-Lat-moi-cua-Tay-Nguyen/5309078.epi
Em xem rồi bác ạ, nó giống như khu resort nhưng đường vào lại hơi ngoắt ngóe, nếu vào đây ở vài đêm thì hay hơn. Em sẽ để dành cho một dịp khác bác ạ.

Đẹp gì mà đẹp dã man dùng dợn zị bác ơi
Khung cảnh thật còn đẹp hơn đấy mợ ơi. Tháng 2, tháng 3 trời Tây Nguyên mà xanh thì còn đẹp mê mẩn hơn.

wine

Xe tăng
Ngày trước đường HCM chưa thông thì xe khách chạy tuyến từ Kontum - Đà nẵng toàn đi theo lối qua Măng đen cụ ạ. đường này đẹp, vắng và hoang sơ, còn số km thì em không rõ là có gần hơn đường HCM không. Từ Đà nẵng đi qua Quảng Nam - Quảng ngãi, đến ngã ba Thạch trụ thì rẽ phải đi vào huyện Ba Tơ (QL 24), từ đây thì hoàn toàn hoang sơ bác ạ. 2 năm rồi em chưa có dịp quay lại Kontum và lên Măng đen, nhưng thấy anh em trong ấy bảo giờ đẹp lắm rồi và đường đi vẫn tốt, chỉ có điều nhớ đổ xăng đầy từ Quảng ngãi đi lên và Kon tum đi xuống thôi.

Em xem rồi bác ạ, nó giống như khu resort nhưng đường vào lại hơi ngoắt ngóe, nếu vào đây ở vài đêm thì hay hơn. Em sẽ để dành cho một dịp khác bác ạ..

lucky-luke

Xe buýt
Công nhận cái đèo Lò Xo nguy hiểm thật, bọn em để xe ở đấy mà chỉ sợ xe khác mất phanh lao vào ***, mà quanh đấy không có chỗ nào đỗ để vào thắp hương.

Cụ đợt vừa rồi có vào chơi ở Vườn quốc gia của Đắc Lắc không? Em đang định vào đó xem thế nào, nếu không có thể đi ngược cái con đường mà các cụ bảo là xấu để khám phá cái Tháp Chàm.
E chưa vào vườn Quốc gia York Đôn cụ ạ! Đăk Lăk còn 2 huyện e chưa đến là EA Súp và KRông Bông mà! Cụ cứ làm chuột bạch trước phát đi cũng dc, e ngồi hóng tin cụ!
Nếu cụ muốn qua Măng Đen thì cụ đừng đi đường đèo Lò Xo nữa mà đi theo QL 1 đến Quảng Ngãi chỗ Thạch Trụ thì rẽ vào Quốc Lộ 24 vượt đèo Vi ô Lắc là lên đến nơi Măng đen rồi sau đó về TP Kon Tum luôn. Nhưng nói thật với cụ Măng Đen hiện nay hầu như chưa có gì đâu, có mỗi một khu du lịch sinh thái (khu này có cái hồ nuôi cá tầm đấy, giá nghe đâu 5-700k/kg nhưng e chưa ăn thử) nhưng ko có chỗ vui chơi giải trí, lên đó chỉ ăn và ngủ thì hợp. Nghe nói có Công ty dưới Sài Gòn đang định đầu tư khu nghỉ dưỡng và sân gôn đâu 2k tỷ nhưng mấy năm rồi toàn tập trung làm biệt thự bán cho các đại gia mua để đó thôi. Đèo Vi ô Lắc thì có lẽ theo dc mấy con đèo vùng Tây Bắc vì vòng vèo và rất cao, bọn e đi Everest năm 2009 mà xuýt say xe cả đoàn. Chỉ có điều qua Ba Tơ dc ăn một bữa dúi giả cầy, uống rượu huyết dúi và ăn cá suối luộc ruột thì đắng chát họng (hơi giống cá mát Nghệ An) ngon đừng hỏi.

calibrationwater

Xe điện
Các bác cung cấp nhiều thông tin quý giá ! Tết này gia đình em cũng làm chuyến Du xuân dọc đất nước, có lẽ khởi động từ 28 âm !
Khoang VIP của nhà em đây ! :)

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Các bác cung cấp nhiều thông tin quý giá ! Tết này gia đình em cũng làm chuyến Du xuân dọc đất nước, có lẽ khởi động từ 28 âm !
Khoang VIP của nhà em đây ! :)

Các cụ hoang phí diện tích quá, ở dưới em nhét được 2 vali (2 bên), ở trên mang khoảng 2-3 cái chăn là vừa đệm vừa chăn, thêm đôi gối là 2 đứa trẻ con nhà em tha hồ lăn lộn. Đến khách sạn gập chăn nhét cốp, vali xách lên phòng, xe lại rộng rãi tinh tươm.
Năm nay cái xe em nó cứ tự động chạy lùi ghế lại khi tắt máy, đang tìm cách vô hiệu hóa ông này không thì cháy hết motor.