[Funland] 23 tháng Chạp...kiến thức văn hóa dân gian.

Diệu Bảo 01

Xe máy
Bản thân những gì thuộc tín ngưỡng dân gian thường là không chặt chẽ, thậm chí còn mâu thuẫn không thống nhất. Cùng phong tục chung nhưng mỗi vùng miền cũng lại có sự khác nhau, và đã là dân gian nên nó cũng thay đổi theo thời gian, chính sự thay đổi nên nó tồn tại, những cái không thay đổi sẽ bị mất dần, việc bảo tồn phục dựng những trào lưu văn hoá dân gian cũng chỉ có thể là nghiên cứu sự đa dạng thôi chứ để nó sống lại thì là phi tự nhiên đi ngược vs quy luật cuộc sống. Việc phân xử đúng sai chuyện mũ mão ông công thật là khó, ai người ghi chép việc 2 ông 1 bà nhận phẩm phục trời ban mà biết nó như thế nào. Việc đúng ở nhà này chắc gì đúng ở nhà hàng xóm. Chức quan trên trời theo phong tục phương bắc là chỉ 1, nhưng Việt hoá theo dân gian thì ta có 3 người, em hiểu là vậy. Ngoài ra còn có thêm quỷ thần 2 vai ghi chép mọi việc chúng ta làm trong đời, cái này hình như cũng ngoại lai, song song vời các ghi chép của táo quân trong nhà.
Cụ nhầm rồi quản lý văn hóa thôi.
Chúng ta đang để cho những người không có kiến thức văn hóa dẫn dắt.

Cụ tìm trong bất cứ tài liệu nào sử sách ghi chép hay phát ngôn của các nhà nghiên cứu.

Cụ cũng đều thấy Họ phát ngôn đồng nhất với quy tắc.

Bộ mũ vàng mã 2 mũ ông - 1 mũ bà.

Nếu chúng ta cúng và đốt vàng mã như hiện nay vào ngày Táo Quân chúng ta nhập vào văn hóa TQ rồi ( Bộ mũ của 3 ông Thổ Công - Thổ Địa - Thổ Kỳ )

Trong khi đó văn hóa VN 23 tháng Chạp khác về sự tích 2 Ông 1 Bà của Văn Hóa TQ.

VN đốt cá chép , thả cá chép không phải ngựa giống TQ.

Diệu Bảo 01

Xe máy
Bản thân những gì thuộc tín ngưỡng dân gian thường là không chặt chẽ, thậm chí còn mâu thuẫn không thống nhất. Cùng phong tục chung nhưng mỗi vùng miền cũng lại có sự khác nhau, và đã là dân gian nên nó cũng thay đổi theo thời gian, chính sự thay đổi nên nó tồn tại, những cái không thay đổi sẽ bị mất dần, việc bảo tồn phục dựng những trào lưu văn hoá dân gian cũng chỉ có thể là nghiên cứu sự đa dạng thôi chứ để nó sống lại thì là phi tự nhiên đi ngược vs quy luật cuộc sống. Việc phân xử đúng sai chuyện mũ mão ông công thật là khó, ai người ghi chép việc 2 ông 1 bà nhận phẩm phục trời ban mà biết nó như thế nào. Việc đúng ở nhà này chắc gì đúng ở nhà hàng xóm. Chức quan trên trời theo phong tục phương bắc là chỉ 1, nhưng Việt hoá theo dân gian thì ta có 3 người, em hiểu là vậy. Ngoài ra còn có thêm quỷ thần 2 vai ghi chép mọi việc chúng ta làm trong đời, cái này hình như cũng ngoại lai, song song vời các ghi chép của táo quân trong nhà.
Cụ nhầm rồi quản lý văn hóa thôi.
Chúng ta đang để cho những người không có kiến thức văn hóa dẫn dắt.

Cụ tìm trong bất cứ tài liệu nào sử sách ghi chép hay phát ngôn của các nhà nghiên cứu.

Cụ cũng đều thấy Họ phát ngôn đồng nhất với quy tắc.

Bộ mũ vàng mã 2 mũ ông - 1 mũ bà.

Nếu chúng ta cúng và đốt vàng mã như hiện nay vào ngày Táo Quân chúng ta nhập vào văn hóa TQ rồi ( Bộ mũ của 3 ông Thổ Công - Thổ Địa - Thổ Kỳ )

Trong khi đó văn hóa VN 23 tháng Chạp khác về sự tích 2 Ông 1 Bà của Văn Hóa TQ.

VN đốt cá chép , thả cá chép không phải ngựa giống TQ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em nói cho các Cụ rồi.
Nếu bới ra thì từ gia đình TBT cho đến gia đình Bác nông dân đã và đang mua sai bộ trang phục vàng mã cho Ông Công - Ông Táo và hóa vàng mã sai.

99.999 % là sai nhé.
Em vẫn nhớ Mẹ em ngày xưa mua Bộ Mão như thế nào và kiến thức em đọc Bộ mão ra sao ?
Em vẫn làm theo đúng tài liệu ghi chép về vàng mã khi mua và khi hóa vàng.
Ủa Mợ với Cụ Diệu Bảo là 1 thật đấy ạ. Mợ thấy đúng thì cứ làm như mọi năm thôi, nó ko có gi là chuẩn cả, kể cả Mẹ của Mợ cũng ko phải là chuẩn cho mọi người đc, thậm chí không đốt cũng ko sao.
TBT cũng là người thôi, với lại sao Mợ biết nhà ông ấy đốt gì.
có thể Mợ hiểu hoặc ko hiểu chứ những nhà quản lý văn hóa dù biết hay ko biết cũng ko bao giờ hướng dẫn người dân là đốt vàng mã như thế nào là đúng.
ko cấm đốt đã là may rồi

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em cũng đang băn khoăn khoản thả cả, không biết đó là phóng sinh hay là sát sinh nữa. Vì đa phần cá được nhân giống và nuôi để phục vụ tục này, khi thả ra ngoài sẽ bị chết hoặc làm mồi cho các con cá khác.
năm nay E không thả cá nữa vì thả mà không có điều kiện sống thì chi bằng ko thả

Diệu Bảo 01

Xe máy
Ủa Mợ với Cụ Diệu Bảo là 1 thật đấy ạ. Mợ thấy đúng thì cứ làm như mọi năm thôi, nó ko có gi là chuẩn cả, kể cả Mẹ của Mợ cũng ko phải là chuẩn cho mọi người đc,
thậm chí không đốt cũng ko sao.
có thể Mợ hiểu hoặc ko hiểu chứ những nhà quản lý văn hóa dù biết hay ko biết cũng ko bao giờ hướng dẫn người dân là đốt vàng mã như thế nào là đúng.
ko cấm đốt đã là may rồi
Linh Khuê là tên Chùa của em
Diệu Bảo là tên Chùa của Mẹ em

Moonlotus là nick em chơi forum xuyên quốc gia :D

Diệu Bảo 01

Xe máy
Ủa Mợ với Cụ Diệu Bảo là 1 thật đấy ạ. Mợ thấy đúng thì cứ làm như mọi năm thôi, nó ko có gi là chuẩn cả, kể cả Mẹ của Mợ cũng ko phải là chuẩn cho mọi người đc,
thậm chí không đốt cũng ko sao.
ko cấm đốt đã là may rồi

Thd

[Tịch thu bằng lái]

Hoá ra mợ là người nhà chùa à, em cực dị ứng vs mấy bên tôn giáo đi tuyên truyền,

Diệu Bảo 01

Xe máy
Hoá ra mợ là người nhà chùa à, em cực dị ứng vs mấy bên tôn giáo đi tuyên truyền,
Người nhà Chùa là người hả Cụ ?
Em là con cầu tự đúng nghĩa.
Mẹ em đội bát hương và 18 năm sau khi sinh chị gái em , mới có em nên phải bán khoán cho Chùa có tên thôi Cụ ạ.
Chị gái em không có tên chùa.

Nana2015

Xe tăng
E xin phép đào lại nội dung từ mấy năm trước. E cứ thắc mắc về văn cúng ông táo từ vài năm nay. Trong các bác ở đây có văn cúng nào chuẩn ông công ông táo thì gửi cho e với ạ. Thắc mắc của em là . Tại sao mỗi bài văn cúng lại là “ Nam Mô A Di Đà Phật “ ông táo có theo phật không ạ. Cúng thần linh cũng vẫn có câu vậy. Kể cả ông bà tổ tiên minh. Nhưng mà thần linh, thành hoàng, tiên linh có quy phật không ạ? Nên e nghĩ chắc chắn câu đó phải bỏ ra nên không thể cho vào văn cúng được. Các bác giải thích giùm e với ạ All

xukthal.

Xe lăn
La Móoc đơn _ ? :-o

xukthal.

Xe lăn
Thắc mắc của em là . Tại sao mỗi bài văn cúng lại là “ Nam Mô A Di Đà Phật “ ông táo có theo phật không ạ. Cúng thần linh cũng vẫn có câu vậy. Kể cả ông bà tổ tiên minh. Nhưng mà thần linh, thành hoàng, tiên linh có quy phật không ạ?
Phật giống như Đãng ở giới tâm linh vậy, thế nên cụ thấy giới thiệu cb nào cũng đọc chức danh bên Đ trước đấy thôi ;;)

luyenok

Xe điện
Tri thức với văn hoá thì phải là không đốt đồ mã chứ. Vẫn a dua theo quán tính làm điều hại cho môi trường thì văn minh ở đâu
Công nhận cái này là phi logic nhất nhỉ, cùng là con người chết đi mà các nơi khác họ có đốt đâu, vậy người thân bên cõi âm của họ (nếu có thật) chết đói hết sao.

xukthal.

Xe lăn
Công nhận cái này là phi logic nhất nhỉ, cùng là con người chết đi mà các nơi khác họ có đốt đâu, vậy người thân bên cõi âm của họ (nếu có thật) chết đói hết sao.
Tây họ có nền KHKT đi trước nên họ đốt điện cụ ạ :))

Yeuaibaygio

Xe container
E xin phép đào lại nội dung từ mấy năm trước. E cứ thắc mắc về văn cúng ông táo từ vài năm nay. Trong các bác ở đây có văn cúng nào chuẩn ông công ông táo thì gửi cho e với ạ. Thắc mắc của em là . Tại sao mỗi bài văn cúng lại là “ Nam Mô A Di Đà Phật “ ông táo có theo phật không ạ. Cúng thần linh cũng vẫn có câu vậy. Kể cả ông bà tổ tiên minh. Nhưng mà thần linh, thành hoàng, tiên linh có quy phật không ạ? Nên e nghĩ chắc chắn câu đó phải bỏ ra nên không thể cho vào văn cúng được. Các bác giải thích giùm e với ạ All
Em học từ ông nội em khấn nôm thôi:
Cộng hòa...
Hôm nay là ngày...
Gia chủ chúng con là... ngụ tại...
Có hương hoa, lễ vật, tiền vàng dâng lên...
(Rồi cầu gì thì cầu)
Cuối cùng là: Chúng con người trần mắt thịt, có gì thiếu sót xin các ngài đại xá.

Cứ nôm na vậy cho chắc, học các bài cúng không chuẩn còn dở hơn.

xukthal.

Xe lăn
Em học từ ông nội em khấn nôm thôi:
Cộng hòa...
Hôm nay là ngày...
Gia chủ chúng con là... ngụ tại...
Có hương hoa, lễ vật, tiền vàng dâng lên...
(Rồi cầu gì thì cầu)
Cuối cùng là: Chúng con người trần mắt thịt, có gì thiếu sót xin các ngài đại xá.

Cứ nôm na vậy cho chắc, học các bài cúng không chuẩn còn dở hơn.
Câu "CHXH..." giống như câu "Nam mô ...." cụ trên thắc mắc đấy mợ ;))

dalink

Xe điện
Em cũng k đốt nữa. Cúng 3 con cá lát cho con nít đi thả.

truongtuongtu

Xe hơi
Em thấy các cụ cãi nhau em thấy lạ vì Thổ Công là Thổ Công liên quan gì đến Táo Quân đâu.
Ông Công chỉ ông Thổ Công mà chỉ cần có đất là đã cúng ông Thổ Công rồi.
Còn bao giờ có bếp nấu ăn mới có bộ 3 Táo Quân.
Chả hiểu kiểu gì lại ghép vào ông Thổ Công vào bộ 3 nhà Táo Quân.
Đất có Thổ Công sông có Hà Bá, bộ 3 Táo Quân chỉ xuất hiện khi có nấu ăn có bếp thôi

202

Xe container
Tri thức với văn hoá thì phải là không đốt đồ mã chứ. Vẫn a dua theo quán tính làm điều hại cho môi trường thì văn minh ở đâu
Cụ lại hiểu sai Văn hóa và Tri thức rồi.

202

Xe container
Em thấy các cụ cãi nhau em thấy lạ vì Thổ Công là Thổ Công liên quan gì đến Táo Quân đâu.
Ông Công chỉ ông Thổ Công mà chỉ cần có đất là đã cúng ông Thổ Công rồi.
Còn bao giờ có bếp nấu ăn mới có bộ 3 Táo Quân.
Chả hiểu kiểu gì lại ghép vào ông Thổ Công vào bộ 3 nhà Táo Quân.
Đất có Thổ Công sông có Hà Bá, bộ 3 Táo Quân chỉ xuất hiện khi có nấu ăn có bếp thôi
Táo ga táo điện có lâu rồi