[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

hotboy2k7

Xì hơi lốp
Cụ cứ hỏi, biết gì em sẽ trả lời ngay :)
tạm thời em chưa nghĩ ra, khi nào nghĩ ra em sẽ hỏi (nếu có thể cụ inbox cho em địa chỉ facebook để em kết bạn cũng được @-))

Panamera 4S

Xe tải
E đọc hết 68 page cụ chủ,e chưa được một lần ra nước ngoài,trong nước mới chỉ đi một nửa đất nước.Khâm phục cụ chủ tính toán sắp xếp chuyến đi,chỗ ở,đi lại đặt trước mà ít gặp trở ngại,có thể nói thông suốt.Mong rằng đủ thíc lúa,thời gian,sức khoẻ tổ chức chi gia đình nhỏ 4 người nhà e được một chuyến du hành như gia đình cụ chủ.
Chúc cụ chủ và gia đình mạnh khoẻ để tiếp tục những chuyến đi!

Snake master

Xe tăng
Khu vực quảng trường. Đây là sân chơi nhạc nước. Đúng 21h thì tắt, em không biết mới lia nháp được 2 kiểu thì hết:((

Hết nhạc thì vào đây soi gương gỡ gạc:> cũng hay phết các cụ ạ.

bên Pháp 9h PM mà cứ như ban ngày nhà mình ý nhỉ

Phải nói là e đọc từng từ một. Mất 03 ngày của em đấy ạ. Và copy đc một số ảnh để hình nền desktop :))

Carry man

Xe đạp
Em cũng đi chuyến Châu Âu tự túc từ đêm 28/6 đến 19/7/2017 với một số điểm như nhà cụ đã đi. Nhưng nhà em đi ít ngày hơn và ở mỗi điểm lâu hơn nên các điểm đã đi ít hơn nhà cụ. Nhà em di chuyển chủ yếu là máy bay bới chi phí trọn gói cho 4 người khoảng gần 300tr. Nói chung là một trải nghiệm tuyệt vời.

Snake master

Xe tăng

ben.le

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ taoxxyz đã chia sẻ chuyến đi rất chi tiết với thông tin cụ thể và quý báu. Em đọc mất cả tuần mới hết được, ăn trộm thời gian công ty mỗi lần đọc một vài trang. :D Cụ viết ngắn gọn, dí dỏm, lôi cuốn mà lại nhiều thông tin. Em hâm mộ cụ rồi,8-> nếu có dịp em mà chơi được thì chắc chắn phiền cụ giúp ít kinh nghiệm và thông tin. Em vừa đọc, có rất nhiều thứ em muốn cảm ơn cụ và bấm nút hổng cho, chán cái ông OF nào ra cái quy định này.~X( Cảm ơn cụ lần nữa! Chúc cụ và bầy vịt luôn vui khỏe, hạnh phúc!

Chỉnh sửa cuối:

blackwolf25

Xe đạp
Sau hơn 1 tháng vừa đọc vừa ngắm cháu cũng đã đọc hết 68 page về chuyến đi của nhà cụ.
Cảm ơn cụ về những chia sẻ tuyệt vời này. Chúc gia đình cụ luôn mạnh khỏe, có nhiều chuyến đi hay hơn nữa để cháu hóng ạ :D

Bố ku Bond

Đi bộ
Thực sự rất hâm mộ cụ chủ top khi viết bài này. Cụ chuẩn bị kế hoạch cực kỳ chu đáo, khi viết lên đây cũng chú thích rất rõ ràng, nhiều khi đi tour cũng không biết được các thông tin này.
Em cũng may mắn được ăn học ở trời Âu mấy năm, nhưng mà cũng chưa dám mạnh dạn tự đi như cụ. Đọc xong topic này sẽ có thêm can đảm dẫn gấu và F1 đi <:-P<:-P<:-P

Có điều kiện em cũng đi du lịch châu âu, nhưng định cư thì em không đi, em sợ lạnh

Suri2012

Xe máy
Em đánh dấu để lấy kinh nghiệm ạ!

KoThich

Xe buýt
Đón chờ các chuyến đi tiếp theo của gia đình cụ. Nhân dịp 20/10, chúc chị nhà và 2 gái rượu của cụ mạnh khoẻ, xinh đẹp

bi04virgo

Xe hơi
Sang châu âu như 1 thế giới khac vậy :D Những người ở Châu Âu họ rất sợ về ở VN :)
Em thì thấy người châu âu sang VN chả khác nào đại gia , đi uber bên pháp tốn 2,5 eur ( 70.000/ 1km ) trong khi ở VN có 10.000/ 1km ^^, thuê nhà bên đó tốn tận 2000 eur/1 tháng ( 1 căn hộ khép kín diện tích tầm 35 m2 ) trong khi ở việt mình tầm 500 eur là thuê được 1 căn hộ ngon ồi ^^

illusion

Xe buýt
Em thì thấy người châu âu sang VN chả khác nào đại gia , đi uber bên pháp tốn 2,5 eur ( 70.000/ 1km ) trong khi ở VN có 10.000/ 1km ^^, thuê nhà bên đó tốn tận 2000 eur/1 tháng ( 1 căn hộ khép kín diện tích tầm 35 m2 ) trong khi ở việt mình tầm 500 eur là thuê được 1 căn hộ ngon ồi ^^
So sánh như vậy không hợp lý vì mấy ai kiếm tiền ở tây nhưng tiêu đc ở ta đâu cụ :D đa phần là kiếm ở đâu tiêu ở đó . bên đó đắt đỏ thật nhưng mức thu nhập họ lại cao hơn mình :D

bi04virgo

Xe hơi
Tổng kết chuyến đi

Chuyến 26 ngày chính thức đặt chân lang thang trên đất châu Âu của nhà em đã kết thúc tốt đẹp. Cả nhà về nhà bình an, người đen hơn đi biển và gầy đạt chuẩn ;;)

Trong 26 ngày, nhà em đã đi qua 10 quốc gia: Pháp (Paris, Marseille, Nice, Cannes), Monaco, Tâybanha (Barcelona), Hy Lạp (Santorini), Vatican, Ý (Rome, Pisa, Florence, Venice), Áo (Vienna, Salzburg, Hallstatt), Hungary (Budapest), Đức (Munich), Thụy Sỹ (Luzern, vùng núi Jungfraujosh, Geneve).

Đã trải qua cả bốn mùa xuân hạ thu đông: mưa rét, nắng cháy, se lạnh đến băng tuyết dưới 0 độ C :)).

Được ngắm nghía trực tiếp nhiều thành phố cổ kính với những công trình kiến trúc nổi tiếng trên thế giới, những con phố cổ sạch sẽ luôn tấp nập du khách. Được đắm chìm trong những ngôi làng cổ thanh bình với những căn nhà gỗ trên thảm cỏ xanh với hoa nở muôn màu trên những ô cửa sổ.

Được thấy muôn vàn màu sắc trên đường đi: màu xanh thăm thẳm của trời và biển ở Hy Lạp; màu tím của Lavender, màu vàng của lúa mì, màu vàng của hoa hướng dương trên những cánh đồng ngút tầm mắt; làng quê ở Áo, Thụy Sỹ với màu xanh bát ngát của rừng nối tiếp đồng cỏ; đến những căn nhà sặc sỡ sắc màu đủ loại của Venice. Và được chơi với cả núi tuyết, trắng xóa, mềm mượt :x

Về người dân, cũng như du khách: rất thân thiện, nhiệt tình giúp đỡ. Ở đây, câu chào, lời xin lỗi, cám ơn là câu cửa miệng, xếp hàng là văn hóa. Chỉ cần lùi một bước chân nhường nhịn là sẽ được cảm ơn, một cú va chạm khi đi bộ cũng sẽ có lời xin lỗi chẳng cần biết ai lỗi. Đây thực sự là văn minh, cuộc sống trở nên nhẹ nhàng, dễ chịu hơn hẳn:-bd

Về chi phí, tổng thiệt hại 11.000 E (290 triệu), bao gồm cả visa, vé máy bay. Trong đó:
- Tàu, máy bay đi lại giữa các thành phố: 5600E
- Nhà nghỉ: 2100 E /22 đêm (có 3 đêm nghỉ trên máy bay, phà và tàu), bình quân khoảng 25E/ng/đêm (trẻ con đồng giá vì đặt airbnb hay booking chỉ tính số người chứ không phân biệt già trẻ). Tiêu chí của nhà em không phải rẻ nhất mà phải thuận tiện gần ga tàu, hoặc trung tâm. Đắt nhất là ở Santorini với 250E/đêm, tệ nhất là ở dome ở Thụy Sỹ.
- Các loại vé khác như đi lại trong thành phố, vé thăm quan,... khoảng 1800E.
- Ăn uống thì siêu thị là chính, rẻ, tiện và chủ động

Trong số chi phí trên, em mất khoảng 2 tuần đặt trước ở nhà toàn bộ vé tàu, máy bay, phà, 2/3 số phòng nghỉ, một số vé thăm quan... Tổng số tiền trả trước từ nhà khoảng 7500 E (70%). Vì thế tiền mặt và thẻ không phải chuẩn bị nhiều.

Mọi thời gian di chuyển chuẩn xác theo những gì đã đặt, trừ chuyến phà ở Hy Lạp. Có ít nhất 3 lần suýt nhỡ tàu vì mải chơi:))

Mọi sự tính toán, lựa chọn của em, một phần dựa trên kinh nghiệm mọi người đã đi trên các diễn đàn, có hiệu quả tốt. Ví dụ như việc chọn tàu di chuyển, thực sự thoải mái, tiện lợi, kết hợp luôn cả thời gian nghỉ ngơi, phục hồi sức khỏe suốt 26 ngày hành trình. Hay như việc mang theo gạo, nồi cơm cộng với các siêu thị để chủ động bữa ăn, quen khẩu vị, đảm bảo thể lực...:x

Hy vọng các cụ các mợ tìm thấy những thông tin hữu ích trong bài viết của em:-bd

thank cụ vì bài tổng kết chất lượng ^^

vợ em cũng đang ở paris pháp 2 tháng , tới đầu tháng 12 này mới về , không biết khi nào cả nhà cũng được du ngoạn châu âu 1 tháng như cụ , 2 nhóc nhà em 1 đứa gần 6 tuổi còn 1 đứa sắp 3 tuổi nên chắc cũng phải chờ cho bọn chúng lớn thêm nữa để còn kéo vali phụ bố mẹ ^^