3.168 km Xuyên Việt và tháng ba Tây Nguyên

Trên đường HCM, gia súc khá nhiều và có lẽ chúng coi đường là nhà: giống 2 sừng hiên ngang đủng đỉnh toạ giữa đường, loại gâu gâu từ ven đường bất thần lao qua, em bị giật mình mấy lần đấy
Tuy nhiên đã có câu: Chó tránh đầu, trâu (bò, dê nói chung là lũ 2 sừng) tránh đuôi nên em thoát hết :))

Nhưng 1 lần em bị 1 chú ỉn chơi, đang đứng ven đường, chú ấy chạy song song vệ đường rồi bất thần băng sang đường làm xe em húc phải
Cũng máy em đã giảm tốc độ nên bị sước nhẹ, còn ỉn ta vùng chạy được ngay

Từ chỗ húc phải ỉn, tới ngã 3 này em dừng lại vừa xác định lại đường, vừa kiểm tra xe

Khi vào đến đất Quảng Bình, qua 1 cái đèo khá hiểm trở thì gặp tai nạn này, 1 chiếc xe tải bị lật và xxx có mặt để hướng dẫn từng làn xe qua

Nhìn hiện trường, xe lật ngược về phía lưng, hơi lạ!
Nhưng theo nhạc phụ của em, cám bộ kỳ cựu ngành GT thì có thể xe chở hàng cao, công kềnh, đến đoạn cua đó phải đánh lái gấp tránh xe ngược nhiều nên lật

CAP_bl

Xe điện
Chúc mừng chuyến đi với nhiều kỷ niệm nhé.

Qua con đèo trời âm u hẳn

Sợ nhầm đường nên em dừng xe để các LD xuống hỏi thăm

Dân ở đây rất nhiệt tình nhưng không phải ai cũng biết đường để chỉ :-$
Do vậy khi cả 2 LD nhà em vào quán thì mấy người dân trong quán phải chạy đi kiếm 1 anh tài xế... công nông đầu ngang về chỉ đường :)

Chúc mừng chuyến đi với nhiều kỷ niệm nhé.
Cám ơn cụ đồng niên (b)
Em tiếp nhé

Tiếp tục tới đèo Đá Đẽo, một con đèo hiểm trở nhất kể từ khi đoàn em vào đường HCM hơn cả đèo có xe tải bị lật

Mời các cụ xem em đổ đèo này :)

Chỉnh sửa cuối:
Đến Phong Nha - Kẻ Bàng trời đã tối hẳn

Các cụ nhà em quyết định nghỉ ăn tối ở Đồng Hới
sau 1 ngày trên xe chỉ ăn nhẹ, các cụ muốn ăn cơm cho chắc dạ nên em ghé vào 1 quán cơm ven đường

Vào quán em nói ngay với chủ quán là đừng làm các món cay
Thế nhưng... bát nước chấm ít cay đây :P

Các món khác đều có ớt và tiêu

May quá còn món này và món cơm trắng là không cay :))

Chỉnh sửa cuối:
Trong khi ăn ngắm nhìn trời mưa phùn, có một chút nhớ nhà ở thời điểm chim về tổ, em xin ý kiến các cụ là đi tiếp hay nghỉ tại Đồng Hới.
Phải nói thêm rằng khi định tuyến đi thì đoàn sẽ nghỉ ở Đông Hà, sáng ngày hôm sau sẽ ngược đường 9 đến Krông Klang rồi chập vào đường HCM lúc này là QL 14 đi qua Khe Sanh, Da Krong, A Lưới...và vào đến Thạnh Mỹ - Quảng Nam vì trên bản đồ đoạn này khá ngắn.

Em cũng trình ý kiến là nên đi tiếp vì mai cung đường đèo dốc nhiều, mai sẽ là một ngày leo dốc... thoải mái đến mức oải vì cung đường này đi trên đỉnh của dãy Trường Sơn.
LD1 nhà em cũng từng đi cung này và nói: cung này đẹp, hùng vĩ nhưng hiểm trở xe chạy sau 1 ngày thấy oải, hơn nữa đường HCM cũng đã chạy rồi nên LD1 quyết đinh thay đổi cung đường là đi vào Đà Nẵng theo đường 14B chập vào đường 14, đường này tuy xa hơn nhưng đừng đẹp và ít đèo dốc.

Sau khi quyết định như vậy em nêu ý kiến là nên vào Huế nghỉ, các cụ đồng ý và thế là em vượt qua 160km trong 2 tiếng rưỡi, tới Huế lúc 22h30 và kết thúc ngày đầu tiên với 833km và 16 tiếng hành trình

pro8386

Xe tăng
phóng sự của cụ hay quá.em hóng tiếp chuyến đi của cụ

aijin

Xe tăng
Nghỉ ngơi xong, đoàn tiếp tục đi vào TP Thanh Hoá, phải nói rằng đoạn Ninh Bình - Thanh Hoá đúng là chán nhất trong các loại chán, đường xấu, xe đông, tải hung thần đánh võng, lấn làn, vượt phải ầm ầm, xe em cứ ào ào phi với tốc độ.... 25km/h =))
Cũng may vì đoạn này chỉ có 60km.

Qua Cầu Hàm Long bắt đầu vào TP Thanh Hoá thì xém chút nữa em gặp rắc rồi với xxx.
Chẳng là em có quan điểm sẽ tuân thủ nghiêm túc luật và văn hoá giao thông nên đi đúng làn, đúng tốc độ. Nhưng khi vào TP, bắt đầu tới khu vực đường đôi thì bất thần có 1 chiếc xe tải từ bên trái lao vụt qua đầu xe em, em vừa phanh vừa đánh lái sang trái để tránh rồi quay lại làn, lập tức 1 xxx trong 1 nhòm 4 đc xxx hùng hổ lao ra giơ cạp nong định chặn xe em.
Nhưng... chú ấy khựng lại, đi vào lề, em hạ kính giơ tay chào và đi tiếp (cám ơn cái vạch liền mờ tịt các cụ ạ, chả thấy gì nhất là khi đang mưa phùn :)))

Đã định vị bằng Vietbando nên em rẽ trái, vào đường 47 để tới Thọ Xuân Thanh Hoá, nơi tiếp giáp QL 15 thuộc hệ thống đường HCM

Cho vợ 2 uống A92 và cả đoàn nghỉ ngơi trước khi chạy trên đường HCM

CTM đây

Em đây ạ :)

Theo em thì cụ cám ơn cái chữ B màu đỏ để ở kính lái có khi chính xác hơn ạ :))
1 ngày cả đi cả nghỉ cụ quất 16 tiếng em bái phục cụ quá cơ.
Em lót dép hóng cả ảnh lẫn ...quà :))

giangsuki

Xe ngựa
Qua con đèo trời âm u hẳn

Sợ nhầm đường nên em dừng xe để các LD xuống hỏi thăm

Dân ở đây rất nhiệt tình nhưng không phải ai cũng biết đường để chỉ :-$
Do vậy khi cả 2 LD nhà em vào quán thì mấy người dân trong quán phải chạy đi kiếm 1 anh tài xế... công nông đầu ngang về chỉ đường :)
chỗ này có phải gần cây xăng không hả cụ, cái nhà bán đồ tạp hóa kia có cô con gái trông hay phết cụ nhể

Theo em thì cụ cám ơn cái chữ B màu đỏ để ở kính lái có khi chính xác hơn ạ :))
1 ngày cả đi cả nghỉ cụ quất 16 tiếng em bái phục cụ quá cơ.
Em lót dép hóng cả ảnh lẫn ...quà :))
Cụ tinh ý quá hic ;;)
Nhưng em xin phép sửa ảnh 1 tí nhớ (b)

Em hỏi ngu tý. Cái biển chữ B trên xe là gì đấy trưởng bản ơi
Cái gì á? chú biết rồi mà hỏi khó thế.
Công sức mấy năm đi dạy trên truyền hình của anh cộng với những chuyên mục anh đang làm tại trang tin điện tử HD đới :)

Chỉnh sửa cuối:
chỗ này có phải gần cây xăng không hả cụ, cái nhà bán đồ tạp hóa kia có cô con gái trông hay phết cụ nhể
Hic, chuẩn men
Chẳng cái gì dấu được các cụ OF.
Mà cụ làm em tiếc rồi đới, em ngồi trên xe nên không được thấy người đẹp :((

Viết nhanh lên em còn đọc tiếp cái , làm ăn chán quá . mai cho nghỉ việc
Chú Béo với các cụ thư thả cho em tí nhá, sáng thứ 2 đầu tuần em giải quyết nốt chút việc rồi lại vào hầu các cụ (b)

fuxe

Xe container
Là xe của trưởng Bản !
Cụ thì béo tốt mà 2 LD có vẻ hơi ốm nhể >:D<. Hôm nay đến đâu rồi cụ ơi ?
Em hỏi ngu tý. Cái biển chữ B trên xe là gì đấy trưởng bản ơi

trangcali

Xe tăng
eo, thick thế :)

trangcali

Xe tăng
Riêng em, em có thêm được những người anh, người chị - những người bạn trong gia tộc của Gấu và cảm nhận được sự trợ giúp nhiệt tình của các OFers trong suốt chuyến đi.

em lại tưởng kiếm thêm đc nhiều gấu nữa cơ =))

Là xe của trưởng Bản !
Cụ thì béo tốt mà 2 LD có vẻ hơi ốm nhể >:D<. Hôm nay đến đâu rồi cụ ơi ?
Em về nhà rồi, bây giờ kể lại thôi ạ :)
Các LD nhà em không biết uống bia, không biết nhậu như em nên... hơi ốm =))

giangsuki

Xe ngựa
Hic, chuẩn men
Chẳng cái gì dấu được các cụ OF.
Mà cụ làm em tiếc rồi đới, em ngồi trên xe nên không được thấy người đẹp :((
Chú Béo với các cụ thư thả cho em tí nhá, sáng thứ 2 đầu tuần em giải quyết nốt chút việc rồi lại vào hầu các cụ (b)
thế hoá cụ chỉ để ý đường thôi à chả chịu tìm hiểu con người các vùng miền gì cả, phí quá

CruzeCruze

Xe tải
cụ làm ly rựu cho ấm rùi phọt tiếp ợ (b)

em lại tưởng kiếm thêm đc nhiều gấu nữa cơ =))
Èo, em nghĩ anh giỏi thế cơ à
Cụ Giang : Em đi với Nhạc phụ đại nhân, lại thêm chú vợ kèm sát thì có mà... :P

Em tiếp nhé
Từ Đồng Hới đến Huế, xa chạy trong đêm, đường vắng lại mưa nên không khí trong xe hơi trầm. Do vậy em cố chạy nhanh tới Huế, nên mẫy lần phải phanh dúi dụi trước những cái ổ gà ổ trâu nhưng được các các LD nhà em thông cảm ngay, đã thế LD1 nhà em còn nhận xét: Đường 1A, có mấy cái ổ gà mà sao không lấp được nhỉ =))

Tới Huế lúc 22h30, vào một KS nhỏ để nghỉ, 2 LD quyết định cất đồ đạc xong là đi ăn cháo đêm.
Món cháo cay, ấm rất ngon nhưng với các LD nhà em thì cay quá khó nuốt, nhât là LD2 bị bệnh dạ dầy :(

Về KS đã 23h30, trong khi các LD tắm rửa nghỉ ngơi thì em lại lọ mọ mở vietbando xác định cung đường :D

Có 1 điều em cực dại và bị mất ngủ là do thấy trong phòng ngột ngạt (LD1 nhà em nghiện thuốc lá) nên em mở cửa sổ cho thoáng, vậy là có mấy chú muỗi lẻn vào.
Đêm ấy lũ muỗi Huế chắc chén no nê máu ông người Bắc nên vui mừng vo ve suốt, hậu quả là em mất ngủ. mãi 2h sang mới thiếp đi và 5h đã choàng tỉnh
;)

Nhưng không sao, sức lực được tích lũy cả tuần, lại thêm sự phấn chấn hào hứng với lần đầu đi Tây Nguyên nên em vùng dạy, làm mấy động tác thể dục để đón nhận những thử thách mới.

Do đến Huế muộn không chụp được hình nên em bonus cả nhà mấy hình ở Huế em chụp năm 2010

Đến Huế thấy áo dài :)

Và những cô gái chèo đò trên sông Hương

Bông hoa xứ Huế

Chỉnh sửa cuối: